Tư vấn lựa chọn RECEIVER

Discussion in 'Màn hình/Máy chiếu' started by Vũ RECEIVER, 16/8/12.

1. phihung211

phihung211 New Member

Chào các bác trong diễn đàn.
    Em không biết hỏi chủ đề dưới đây có đúng không, nếu sai mod bỏ quá cho em nhé.
    Em có một chiếc receiver Denon AVR-1311 và một chiếc HTPC mainboard MSI B75.
    Em cắm 1 dây HDMI từ mainboard HTPC tới HDMI In của Receiver và 1 dây HDMI từ HDMI Out của Receiver tới HDMI In của TV thì bị lỗi không có tín hiệu, trên receiver đã hiển thị báo nhận được tín hiệu HDMI từ HTPC. Nếu em cắm trực tiếp dây HDMI từ HTPC sang TV thì ok. Vậy em muốn hỏi các bác chiếc Receiver của em có thể nhận và xuất tín hiệu từ HTPC sang TV qua đường HDMI không? Nếu có em phải thực hiện ra sao? Dưới đây là ảnh các cổng kết nối của con receiver. Mong các bác giúp đỡ. Em cảm ơn các bác nhiều :)

2. Quoc Thinh

Quoc Thinh New Member

Chào anh Vũ, tôi tên Thịnh, nhờ tư vấn dàn 5.1 xem phim là chính, hiện có
    -ampli Sansui AU @ 607i - sub woofer yamaha swo-15
    -Hd player VTB HDR-1 - DVD Samsung S128
    -Ampli Pioneer sx 1000 W - Loa cổ sansui 3500
    Với các thứ trên, có thể thêm những gì để xem phim trong tầm giá khoãng 10 - 12 tr. Riêng cập loa cổ Sansui 3500 có thể dùng với ampli gì thích hợp hơn ampli đang xài là Pionner sx 1000W. Nhờ tư vấn vì tôi mới bắt đầu tìm hiểu
    về dàn xem phim tại gia (phòng khách khoảng 20 m2) Rất cãm ơn

3. inmylife9999

inmylife9999 New Member

Em đang tìm pioneer vsa-d8tx mà chưa tìm được, bác Vũ biết loại nào ok hơn trong tầm giá không ạ? vì nhu cầu của em xem phim và nghe nhạc 50/50 nên khó quá. Cám ơn bác

4. minhtruc

minhtruc Advanced Member

Bác Vũ cho em hỏi Receiver Sony STR DA5700ES nó ngang tầm với mấy em Pi, Ya, Denon nào hả bác, khoảng 600 usd hàng tuyệt đẹp, còn thùng ôm được không bác?

Cảm ơn bác Vũ.

5. Vũ RECEIVER

Vũ RECEIVER Advanced Members

Đối với những dòng loa cổ , thường là khó đánh (khi ghép với amly đời mới) , nên nếu tận dụng bác chủ nên kiếm những amply xem Yamaha dts thì hợp lý đó bác.

6. Vũ RECEIVER

Rất nhiều dòng tương ứng , chất âm Pioneer như AX3 - AX5i - AX10 , đây là những dòng sau , kết cấu cao cấp hơn những dòng D6TX - D8TX - D10TX.

7. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

cổng HDMI out của Rec chính là để cắm vào TV đấy bác, cắm như vậy là đúng rồi bác kiểm tra lại dây rợ và setup trên Rec lại xem sao.
    E đã gặp nhiều trường hợp các ông kỹ thuật của nhiều cửa hàng âm thanh lớn đi lắp dàn xem phim cho 1 số ông bạn e toàn cắm kiểu này: HDMI từ HTPC cắm vào TV, dây Optical (hoặc tệ hơn là RCA) từ HTPC cắm vào REC <--- bó tay luôn, cắm thế này mà cứ đòi âm thanh True HD

8. audio_pkh

audio_pkh Advanced Member

cứ Arcam thì a khỏi lăn tăn phim hay nhạc, lúc đó a lại lăn tăn chuyện khác ... TIỀN

9. trungtnhp

trungtnhp Advanced Member

Em cần tư vấn một chiếc receiver để xem phim trong tầm giá 25T đổ về phiền các bác ra tay giúp ạ.
    Nhu cầu của em chỉ để xem phim HD và 3D thôi.
    Hệ thống hiện tại gồm Nguồn phát TVIX slim, máy chiếu sony, cen sur và back là klipch, main Proac 25, receiver denon 2311. Xem phim chán lắm, em muốn nâng cấp receiver với nguồn phát trước xem có thay đổi được gì không. Cái Cen klipch RC52 nghe sao nhức đầu thế, cứ có tiếng diễn viên nam là nó phát ra ồm ồm đau tai lắm.

10. audio_pkh

audio_pkh Advanced Member

theo em vấn đề lớn là bác setup chưa tốt thôi
    - Bố trí thêm tấm mút trứng tránh dội âm
    - khai báo cắt tần các loa Center, sur
    - chỉnh loa Sub, ...
    :)

11. trungtnhp

Cảm ơn bác ... những cái bác nêu em đã làm cả rồi ạ :D. Ý bác là setup phải tốt đến độ nào mới đc ạ?

12. heart_dragon

heart_dragon Approved Member

Chào Anh Vũ, Xin nhờ Anh tư vấn dùm Em bộ này.

Về xem phim:
    Em đang xài con Denon X1000 - Đi với bộ loa Denon Sys 5.1. Nhưng khi Em coi phim thì thấy cũng ko vừa ý, mà Em nghe nhạc thì cũng chả ra gì, mong Anh tư vấn dùm Em, Em cố thể đổi bộ loa nào phù hợp hơn để đi chung với con Denon X1000 này hả A ? Em đang định bán dàn Sys5.1 mua dàn khác, Em thích con Sub Klipsch SW-112 còn loa thì Em ko biết lên dàn nào để coi phim tốt nữa. A tư vấn giúp Em với.

Về nghe nhạc:
    Em muốn hỏi Anh là Em thấy cái Receiver của Em có cổng Pre-out zone 2. Em nghiên cứu thì thấy nó có chức năng nối ra được 1 cái bộ pow am khác, vậy Em muốn hỏi A là nếu Em đầu tư 1 cái Amli và 1 bộ loa 2.1 để chuyên nghe nhạc, thì E cắm vô cái chỗ pre-out zone 2 này được không A ? Nhạc của Em theo thẻ loại Nhạc ca sĩ Ngọc Lan, hoặc đại loại nhạc thập niên 90 Hotel california.... Nếu Em sử dụng cổng Pre-out này được thì Em nên mua ampli gì và cặp loa 2.1 gì để có thể nghe nhạc hay hả A?

Dự đinh trên của Em là dùng chung 1 cái AVR mà ra 2 dàn loa, 1 dàn 5.1 để xem phim - game, 1 dàn 2.1 để nghe nhạc đó Anh.

Xin Anh tư vấn dùm Em.

Em cám ơn Anh

13. Hieumm

Hieumm New Member

Nhờ anh Vũ tư vấn giúp bộ 7.1 nghe nhạc stereo tốt. Em nghe nói Pioneer dùng xem phim ok và nghe nhạc trữ tình hay hơn các thương hiệu khác có đúng không anh? Em cũng quan tâm tới 3D, pass through, LAN, có Airplay càng tốt.
    Tầm giá đang định đầu tư <30tr đồng cho receiver và loa.
    HD player nào phù hợp anh tư vấn giúp em luôn nhé.
    Cám ơn anh!

14. Vũ RECEIVER

Với con Denon tầm đấy thí setup tốt cỡ nào thì nó cũng chỉ đáp ứng mức đấy thôi bác . T2 là dòng loa Proac ko chuyên dùng để xem phim , muốn kéo nó cũng ko phải dễ , tiếng center nghe lỏng lẻo chứng tỏ amply ko đủ lực kéo. Muốn đáp ứng tốt bác nên nhảy qua Yamaha thì mong kéo được những loa khó đánh.

15. Vũ RECEIVER

Bác nên nâng cấp cả receiver và loa đồng bộ . Vì những bộ nhỏ này dùng cho không gian kín dưới 10m2 thì rất ok. Nếu cung ứng thêm pow cũng chỉ đầy phần công suất , phần pre của X1000 quá thường nên đáp ứng nhe nhạc cũng vào tầm đấy thôi. Gần đây nhu cầu khách hàng đặt công nghệ là quan trọng số 1 nên ko lưu ý đến công suất . Amply đa kênh hay thì công suất phải lớn và DAC hay , ko phải là để mở lớn hay dành cho phòng lớn , công suất amply lớn tiếng cho ra sẽ lực và sâu tiếng hơn , nghe sẽ ko có cảm giác lùng bùng lỏng lẻo , đáp ng tốt cho phim và nhạc . Nên nếu nhu cầu của bạn trong mức giá bình dân mình khuyên nên chơi gấu đời cũ! Khỏi phi lăn tăn mua thêm thiết bị về để đấu nối rồi không đạt được kết quả.

16. trungtnhp

Cảm ơn bác đã tư vấn. Em xúc Ya A3030 ngay sau khi đặt vấn đề tư vấn rồi ạ :D. Hết lăn tăn với center, thậm chí kéo tốt cả cặp main luôn. Mọi người bảo Ya nghe cứng, em thì chả thấy cứng tí nào. Rất nhạc tính.

17. Vũ RECEIVER

Ya các dòng thấp tiếng mới khô , bass cứng , chứ dòng cao , đời cũ như AX1 hay AZ1 chạy DAC PCM1704 , Z9 cũng chạy giải mã của BurBrown thì tiếng ko chê vào đâu được , HDMI thì các đời đầu 3 trở lên đến Z7 - Z11 . Trong cùng tầm giá thì ko hãng nào qua , độ bền hoạt động cũng ổn định.

18. Bom76

Bom76 Advanced Member

Chào bác Vũ

Em đang định setup 1phòng xem phim 5.1 cho gia đình (rộng 19m2),loa trước tận dụng lại cặp status SYM 200,còn lại mua mới tất :D.Receiver +loa trung tâm+ loa sau tầm 30t nữa.Bác cho em cấu để ngâm cứu ạ (ưu tiên receiver còn loa có thể nang đời sau)
    Cảm on bác nhiều.

19. Precious

Precious New Member

Chào Bác Vũ,
    Mình đang muốn sắm 1 bộ âm thanh 5.1 để xem phim, nghe nhạc (chủ yếu nghe Paris By Night), phòng khoảng 18m2, giá tầm 10M. Nhờ Bác tư vấn giúp.
    Thanks Bác nhiều.

20. mabuk01a1

mabuk01a1 New Member

XIn chào,
    Mình đang có 1 bô loa Polk audio (sài điện 110v) bao rồm rm20 có luon sub. mình đang tìm chọn 1 receiver cho bộ loa này; bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình với; mình ở HCM
    nhu cầu:
    - Xem phim + nghe nhạc
    - Tầm giá 5-7tr
    - thương hiệu: cái này hok biết nữa, cái nào ghép hợp với Polk audio nhưng đang xem Pioner và Denon
    Mình đang sài FPT HD Play de xem phim
    Cảm ơn các bác trước nhé.

21. widder

widder New Member

mình có con receiver Yamaha RX-V475 mới mua 5 tháng từ amazon của Đức, bây giờ tự nhiên bật không lên, không biết có thể bảo hành hoặc sửa ở đâu tại Hà Nội nhỉ? cám ơn.

22. sontnt

sontnt Approved Member

E xin hỏi về bệnh của Receiver Pioneer VSX-LX50:
    E dùng avr này với đầu hd Himedia 900b. Trước thì ko sao nhưng gần đây thì bị bệnh cứ xem phim được khoảng 15-20 phút là bị ngắt, đèn đóm tối om, chỉ còn lại duy nhất cái đèn Phase control nhấp nháy. E xin nhấn mạnh là xem phim mới bị còn nghe nhạc thì cả ngày chả sao. Các bác chẩn bệnh giúp e với ạ. E cảm ơn!

23. ndnva

ndnva Approved Member

Nhờ các bác chút là tầm 10tr đổ lại thì nên mua receiver nào vậy (2nd cũng được). Trước hết mình ghép với mớ loa linh tinh đã rồi có thể đầu tư đồng bộ sau.
    Thanks!

24. cuongtc87

cuongtc87 Approved Member

a Vũ cho e hỏi e hiện tại đang muốn đầu tư dàn âm thanh khoảng 20tr (hàng mới, e ko co đủ kiến thức lựa hàng 2nd),
    nói chung nhà e chỉ mới có cái tivi thôi, a có thể tư vấn cho e cần đàu tư những món gi` giá bn được không?
    nhu cầu chủ yếu là nghe nhạc, nếu được thì thêm hát karaoke
    tks bác rất nhiều

25. Vũ RECEIVER

Bác có thể tham khảo thong tin của Yamaha Z7 hay ghé qua mình nghe thử , mình cũng đang dùng Z7 cho phòng chiếu ở nhà .

Share This Page

Loading...