Tư vấn lựa chọn RECEIVER

Discussion in 'Màn hình/Máy chiếu' started by Vũ RECEIVER, 16/8/12.

1. Vũ RECEIVER

Vũ RECEIVER Advanced Members

Số đó phải ráng tý nữa mới rước được AX8 bác ah!

2. vietanh2010

vietanh2010 Advanced Member

E đến nhà ông bạn được nghe em Denon 2311 trình diễn, e khá ấn tượng với em này. E định kiếm 1 e receiver cũ công xuất tương đương, bác Vũ có thể giới thiệu cho e được không

3. hienhp

hienhp Advanced Member

Bác Vũ tư vấn cho em có nên đổi Denon 1611 sang A1SE không, nhà em đang dùng đầu phát Dune D1. Em rất thích A1se nhưng đang lăn tăn về phần giải mã âm thanh của em này hơi bị lạc hậu mà đầu phát của em lại không có đầu ra alalog đa kênh, nếu lấy tín hiệu từ cổng quang thì em A1SE lại không chơi được DTS-HD... Cảm ơn bác :D

4. Vũ RECEIVER

Đời trước của em nó 2308, hỗ trợ HDMI 1.3a! Hỗ trợ cả đường hình và đường tiếng đấy bác.

Nếu bác quan trọng quá chữ dtsHD thì ko nên đổi bác ah, vỳ nếu xem dts HD thì A1SE chỉ nhận là dts, nhưng chất âm thì khó so sánh 2 con này với nhau được, vì 1 con là đời mới nhưng thuộc vào top thiếu nhi, còn 1 con thì khủng long bạo chúa, chỉ so được với các đời update sau này của nó thôi! Và A1SE bên mình cũng vừa trao tay con cuối cùng chiều nay luôn rồi! Thanks bác đã quan tâm

5. vietanh2010

Nếu không hỗ trợ HDMI thì em nào có công xuất và chất âm tương đương, bác giới thiệu với em 1 con để em nghiên cứu nhé. Cảm ơn bác Vũ nhiều.

6. vietanh2010

Em thấy shop của bác có 2 em này giá cũng same nhau, bác có thể cho em vài so sánh giữa 2 em Pioneer này không:

7. Vũ RECEIVER

Nhìn chung thì 2 em này khác nhau hoàn toàn về ngoại hình, nhưng ruột gan thì na ná giống nhau, đến sò công suất vẫn giống hệt nhau, chỉ khác nhau ở chỗ là phân vùng thị trường, 52tx thì thuộc dòng Elite của Mỹ, D1011 thì thuộc dòng VSA của Nhật. Chất âm thì 1011 hơi sáng hơn 1 tý, theo tùy chọn thì nếu xu hướng bác thích màu đen thì rước 52tx, vàng thì rước 1011! :mrgreen:

8. vietanh2010

Nếu em thích công xuất lớn chắc cố 1 tý làm còn này luôn nhỉ?

9. AMD_Team

AMD_Team Advanced Member

TrungTuyenPC : 152 Hoa Bằng - Yên Hòa - Cầu Giấy -
    Bác tìm kiếm amply chất tiếng Denon để cả nghe nhạc và xem phim thì nên chọn Denon; bác Vũ đang có denon 3500 đó; khoẻ có thua em 2311 đâu;
    Chơi A2 khoẻ nhưng để nghe nhạc thì không ăn nổi Denon đâu. Mà Denon 3500 cũng thuộc loại khá trâu bò ngày xưa đấy bác à

10. choitecga

choitecga Advanced Member

Về cái vụ dtsHD thì e thấy thế này. e đã từng chơi khoảng chục cái reciever. Trong đó một số con khá gấu như denon a1sr hay pi ax10ai. đầu phát của e là oppo 93 có giải mã dts HD. khi chơi e thử cả hai cách: cho oppo giải mã ra analog rồi dùng reci làm pow; dùng oppo làm nguồn phát cho reci giải mã và khuếch đại ra DTS thông thường. Nguồn film là bluray. kết quả âm thanh không khác nhau nhiều. DTS HD thì nghe chi tiết, gọn, mượt hơn và không ồn ào. Điều nay hoàn toàn hợp lý (đây là so sánh trên 01 reci)
    Tuy nhiên, để chọn 01 reci có dts HD hay reci thông thường thì lại là một chuyện khác.
    Thực tế e thấy là nhiều bác đổ xô đi tìm kiếm cái DTS HD và bỏ ra khoảng 2, 3 chục tr (thậm chí còn hơn) để sở hữu cái công nghệ 01 dây (HDMI) trong khi âm thanh (hình ảnh bàn sau) mà nó mang lại nếu so với những con như Denon a1sr hay Pi AX10ai thì chẳng bao giờ bì được (DTSHD chỉ phát huy lợi thế khi 02 con reci gấu tương đương nhau, nghĩa là nếu không sử dụng DTS HD thì hai con đều giải mã cho chất âm tương đương nhau, khi đó DTS HD đương nhiên nghe hay hơn). Và thực tế e thấy cũng đã có bác sau khi bán AX10 đi mua 4310ci (hay 4311 e quên mất rồi) thì lại bán gấp và mua về ax10ai để chơi (đon giản là giá hơn gấp đôi nhưng âm thanh thì thua xa, cũng có thể một phần lỗ tai hoặc cấu hình bộ giàn......). Chỉ nhìn vẻ bề ngoài về mặt thiết kế thì e nghĩ giữa những con denon đầu 3 hay 4 cũng quá kém cỏi so với a1sr hay pi ax10ai (tất nhiên đây không phải là cơ sở để chứng minh con nào hay nhưng theo kinh nghiệm của e thì đồ xịn bao giờ nhìn cũng khác, còn nhà sản xuất luôn có các chiêu thức của mình để móc túi người tiêu dùng do vậy khi một sản phẩm mới tung ra sẽ có chút khác biệt nhưng giá thì hỡi ôi). Tóm lại nếu chọn lựa giữa pi ax10ai với những e có HDMI tầm 30-40 chục đổ lại e sẽ chọn Pi AX10ai.
    Về hình ảnh thì e nghĩ cứ múc một con đầu phát cho ngon thì kinh tế hơn là mua reci thật tốt để cho hình ảnh đẹp.
    Đây chỉ là quan điểm của e, e cũng rất mê công nghệ nhưng công nghệ vừa ra thì e vẫn nghĩ rằng từ từ nó sẽ giảm và giảm giá rất nhiều, chịu khó chờ vậy vì túi tiền không rủng rỉnh (nói như bác nào đó là tiền ít nhưng đòi hít cái thơm).
    Rất xin lỗi những bác đang đang dùng Reci HDMI (e thấy toàn cao thủ đấy ah, kể cả shop) e không có ý gì khác vì giờ đây e đã chơi pre pow không chơi reci nữa.

11. vietanh2010

những người mới chơi như e rất cần những đánh giá và nhận xét của những người đam mê trải nghiệm như bác. Bác có thể cho e biết cách chơi hiện tại của bác như thế nào không

12. Vũ RECEIVER

Bác ấy đang dùng 1 con pre khủng, 1 De A1SR, 1 Pi AX10ai, nhưng hình như 2 con Re được xếp lên tủ trưng bày rồi, thế vào đó là bộ pre pow! :mrgreen:

13. Quangteo

Quangteo Advanced Member

Cùng 1 tầm tiền, không thể nói một con rec đời mới hơn hoặc kém một con rec khủng, gấu(gọi là thế vì ngày xưa những con này giá cực cao và là niềm mơ ước của nhiều ae), hơn về công nghệ thì kém về chất lượng linh kiện và có thể kém về chất lượng âm thanh trong một điều kiện nào đấy và đặc biệt kém về cân nặng.. :) . Quan trọng là đối với người mua phải biết là mình thích công nghệ hay những mặt mạnh của rec đời cũ để đầu tư là hiệu quả nhất.
    Nhưng tại thời điểm này rec khủng đang có giá rất dễ chịu..vd như con Pi AX10ai trc gần 30tr...bây giờ còn 1/2...nếu qui ra vàng các bác còn thấy rẻ nhiều hơn nữa :x .
    Vậy còn chần chừ gì nữa...nếu khoái..múc luôn các bác ơi.

14. vietanh2010

Bác Vũ nắm rõ vụ này ghê. 2 em Re năm xếp trên tủ kể ra cũng phí nhỉ, nhưng khủng như vậy thì hàng ngày ngắm đi ngắm lại cũng là 1 cách giải trí có ích :p

15. choitecga

choitecga Advanced Member

Quá đúng thế các bác nhỉ? e cũng nghĩ nếu một con reci đời mới tầm dưới 20tr thì cho dù cái công nghệ giải mã nó hay thế nào đi nữa thì âm thanh cũng chỉ tới mức vửa phải và không thể so sánh với những con gấu cũ vì 01 con reci không chỉ phụ thuộc vào bộ giải mã. Thậm chí đến cái jac cắm còn ảnh hưởng đến âm thanh cơ mà. HƠn nữa e thấy nhiều a e chưa đủ điều kiện (về kinh tế hoặc về không gian) hiện vẫn còn chơi 2 trong 1. Khi đó xét về nghe nhạc (cũng phải chiếm ít nhất 40% đấy nhỉ) thì thế nào chắc không phải nói tới. Hiện tại e đã chơi oppo giải mã DTS HD qua pre pow, cảm giác khi xem film hay 10/8 so với dùng pre giải mã (tất nhiên còn phụ thuộc vào độ hay của pre). Riêng gnhe nhạc (thúy nga, asia bản bluray) thì cảm giác nghe hay hơn nhiều chắc phải 10/6. Nói như các bác ở trên chắc có lẽ do âm thanh film nhiều và ồn ào nên khó phân biệt. Nhưng nếu cứ dứoi 20tr e vẫn cứ gấu mà xơi. :mrgreen: .

16. constructionhp

constructionhp Advanced Member

Em cũng mới chỉ tập tọe bước vào hd thôi nhưng khi nghiên cứu vào receiver và theo sở thích của mình thì thấy rei gấu thời cũ phù hợp với mình trong thời điểm này hơn. Nếu cứ chạy theo công nghệ mà mùa rei thì có lẽ hết năm nay thôi mình lại phải chuẩn bị xèng để nâng cấp, vậy thì chết. Nói chung là anh em chơi phải xác định rằng mình xem phim là chính hay chạy theo công nghệ, nếu xem phim là chính thì cứ gấu đời cũ mà chơi cho rẻ và học hỏi kinh nghiệm dần dần.

17. Vũ RECEIVER

Bác constructionhp cũng có lý, nhưng cũng tùy vào điều kiện, e vẫn thấy các bác cứ nâng c6áp từ 1610, qua năm lên 1611, rối lại qua năm lên 1612 rồi 1613 chẳng hạn, cái đó cũng là thú "tiến lên" bác ah, e cũng có thú tiến lên nhưng bằng 13 lá cơ :lol:

18. constructionhp

constructionhp Advanced Member

Hoho, quả 13 lá của bác tiến cũng nhanh mà lùi cũng nhanh lắm bác ơi. Với em trong hoàn cảnh hiện tại thì em A1 lấy của bác và bộ loa pionerr hơn 5 củ tí là thấy mãn nguyện rồi, xem phim thấy bom nổ rầm rầm, vợ em xem cùng thấy hoảng vì thỉnh thoảng âm thanh sau người nó lại rít lên một phát. Quả này mà xem phim kinh dị chắc đêm vợ ko dám ngủ lại khổ mình.

19. Vũ RECEIVER

Hehe, sao lại khổ bác :lol:

20. bv

bv Advanced Members

Chào em Vũ,

Cái này là hoàn toàn sai nhé em. STK hay sò là công nghệ chế tạo công suất, chưa chắc sò đã quyết định chất âm hay hơn STK của D6. Muốn biết, chỉ có thể trải nghiệm qua việc trực tiếp nghe từng model và sự phối ghép. Thật ra, D6 giải mã hay nhất trong các model D6TX, D7TX, D8TX-EX. D10EX hay hơn D10TX một chút và cũng cho phép chỉnh bass treble cho từng channel, còn D10TX thì không có. Tiếng của D6 tương đương D10EX (còn muốn nhỉn hơn) nhưng D6 công suất nhỏ chỉ 100w/ch, D10EX công suất lớn đến 130-150w/ch. D6 tiếng ngọt, uyển chuyển đến không ngờ, lại có ngõ pre-out 5.1. Nếu có pow sẵn, túi tiền khiêm tốn, ta có thể lấy D6 làm pre giải mã cho pow NAD đã có sẵn của bạn ấy.

Nói về Pioneer, thì các model cho tiếng khô có VSA-D1011, VSA-D2011, VSA-AX3-AX5.
    Tiếng ngọt mềm, hay và trong vắt thì có D6 dẫn đầu, đến D10. Còn D8 chỉ là thứ, và D6TX hay D7EX là em út.
    Đẳng cấp về công suất và cho được 7.1 và chất âm stereo hay thì có VSA-AX10Ai là dẫn đầu, kế đến là AX10 & AX10i (2 model này tương đượng về chất tiếng nếu dùng optical hay coaxial). Dòng AX nghe khô hơn là dòng D, ngoại trừ AX10Ai. AX10 và 10i nghe khô hơn D10EX nhưng bù lại là công suất mạnh hơn nên nghe có vẻ "căng" tiếng hơn.

Qua dòng Pioneer có HDMI v1.1 thì âm thanh bắt đầu mềm trong, tách bạch và hay hơn, như: VSA-AX1AH, nhưng VSA-AX4Avi lại không ngọt mềm bằng, chất tiếng hơi khô gần như AX5Ai. Còn nhiều model tiếng rất hay, mà khuya quá bv phải đi ngủ.

Đó chỉ mới là Pioneer, còn về các thương hiệu khác thì còn cần phải bàn nhiều về chất âm của từng model trong stereo và surround sound.

Trong các thiết bị âm thanh thì các model sau có thể sẽ hơn các model trước về công nghệ, nhưng không hẳn đã hơn cái cũ về chất tiếng. Còn về nguyên nhân thì có lẽ là do phụ thuộc vô các yếu tố tế nhị về mặt kinh tế nội-ngoại hoặc là kỹ thuật chế tạo chưa đạt lắm. Vì vậy cho nên, những bạn đã đang sở hữu các thiết bị mà mình đã yêu thích thì chớ khoan vội lo ngại vì sự phát triển và đổi mới không ngừng, cứ vui hưởng và nếu có điều kiện được nghe thì cứ nghe thử mà chớ vội thay đổi, kẻo lại phải hối hận mà đi đòi lại đồ quý về.

Thân.

21. Vũ RECEIVER

.

Tiền nào của nấy thôi chị ah, nói chung dòng Pioneer chẳng con nào tiếng khô cả, con nào tiếng cũng đặc trưng ngọt mềm, còn chị cho rằng D6 = D10EX thì chị nâng con D6 lên hơi quá rồi! Và đa phần STK về VN trước hay sau đều phải thay thế bằng 1 STK khác do điều kiện khí hậu ko phù hợp! Sò công suất cũng đi từ sò sắt ... than ... còng mosfet ... mosfet 5 chân... mỗi đời đều cho thấy cải thiện chất âm lên rất nhiều!

Nói thật ra dòng D tiếng hỗn hơn dòng AX, dòng AX tiếng ngọt và mềm hơn, còn AX10ai và AX10 hay AX10i đều giống nhau đến 90% ruột gan!

Từ model D6TX trở lên đến AX10ai em đều có sẵn hàng để các bác so tiếng! Bác nào có nhu cầu biết sự khác nhau cứ đến nhà e sẽ cho nghe thử tẹt ga! Dòng đới mới thì chỉ có LX90 thôi!

Nói chung là thỏa mãn về giá trị mình bỏ ra là đã đạt rồi các bác ah!

22. dell

dell Advanced Member

Cá nhân tôi thấy Pioneer các dòng đời mới LX thì chất âm mới tốt
    Dì sao chị bv đã cho nhiều nhận xét về các dòng pioneer rất thú vị

23. Thich Tum Lum

Thich Tum Lum Advanced Member

Một Topic khá thú vị và bổ ích, cảm ơn các bác

24. Thich Tum Lum

Thich Tum Lum Advanced Member

Loa D590 chỉ có 4Ohm, vậy Pioneer AX10xx hoặc Denon A1SE/SR kéo nổi không các bác ? vì em thấy mấy cái Reciver cứ ghi hỗ trợ từ 6-8 Ohm thôi

25. Vũ RECEIVER

Gấu như A1SE, A1SR, hay AZ1 thì vấn đề kéo nổi hay ko ko còn quan trọng nữa bác ah, mấy con này dư kéo nhưng so thông số thì dòng loa có trở kháng 4ohm gây tổn cho Receiver, vì dòng receiver đa phần chỉ hỗ trợ cho loa 6-16ohm, mình có 1 khách hàng vẫn để đánh với A11SR mấy năm nay mà chưa thấy hậu quả gì! Chắc cũng hên xui :mrgreen:

Share This Page

Loading...