Tại sao không ai nghe nhạc bằng loa BOSE?

Discussion in 'Loa' started by nguyen_987, 13/8/09.

1. highland

highland Advanced Member

Bác đặc câu hỏi hay đấy :D
    Như các cao thủ đã nói, Bose đáp ứng được nhu cầu của số đông, âm thanh mang tính chất công nghiệp nên những nơi mà mở nhạc cho nhiều người nghe họ thường dùng Bose
    Nhưng em vẫn lăn tăn một điều vô lý là Bose không hề đáp ứng được nhu cầu nghe của dân audio, bằng chứng là dân audio hơi nghèo (hoặc do họ không muốn chơi sang hoặc không có nhu cầu chơi sang) thì họ lại tìm những dòng loa cổ của của Nhật... giá thấp để chơi, tuyệt nhiên họ không nghĩ đến Bose mà theo cảm tính của em thì chắc chắn những loại loa này kkhông thể nghe qua một đôi bose bình thường (201 chẳng hạn)
    Không biết có đúng không nửa :lol:

2. TRANDAIARC

TRANDAIARC Advanced Member

Dạ em đã từng nghe nhạc bằng loa Bose và sẽ không nghe nhạc bằng loa Bose nữa kể từ ngày...gia nhập VNAV, vì nói gì đi nữa thì sở trường của Bose vẫn chỉ là Karaoke và Dance. Karaoke thì em k dám nói ( vì cái món này theo ý kiên cá nhân của em khong phải là THƯỞNG THỨC NHẠC, hình như phát minh Karaoke từng đoạt giải...Nobel ngược :mrgreen: ), nhưng nếu Dance thì em nghi~ có loại khác rẻ hơn, phê hơn và trâu bò hơn Bose nhiều ! Em chỉ thấy Bose hay nhất ở tính phổ thông của nó.

3. thicanthi

thicanthi Advanced Member

Mua cặp Bosevề làm Font xem phim chắc hợp lý hả mấy Bác ?

4. BeHe

BeHe Advanced Member

có 1 dạo e dùng bô 301 làm sur back khi xem d9 có dts-es..híc híc..đau tim luôn..â thanh nghe khủng bố lém

5. thicanthi

thicanthi Advanced Member

-Vậy làm Font cũng quá tốt ha Bác !

6. baohun00

baohun00 Advanced Member

Làm Front thì em vẫn khoái loa cột hơn :) thế mới lạ :D
    Dù sao em thấy loa Bose cũng mang tính phổ thông nhiếu lắm mà đã phổ thông tức là nhiều người biết , nhiều người dùng...Còn dùng để làm gì thì.....Em chịu :lol:

7. truongduy

truongduy Advanced Member

loa boss chỉ tiện chơi nhạc mạnh và hát karaoke , vì nó nhỏ gọn dể treo vách tường , vì thế các quán cà phê thường sử dụng . còn để nghe nhạc trử tình , du dương , tiết tấu chậm . thì người ta không chọn loa boss ... chỉ đơn giản vậy thôi . :)

8. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Ồ, thế thì hóa ra loa Bose chỉ duy nhất để hát Karaoke thôi hả các bác?
    Mà hát Kara thì có được gọi là nhạc không ạ? nếu có/không thì tại sao?!
    Trước đây em mộng 1 đôi 301, còn nhớ ông Nam sang băng nhạc sắm được 1 đôi 501 ser.V cứ tấm tắc khen mãi.
    Ngẫm cảnh các âu-đi-ô phí-lệ ruồng rẫy Bose cũng tội, dù sao cũng là người tình trong mộng của ối kẻ xa xưa. 8)

Niềm mơ ước thuở xưa:

BOSE ACOUSTIMASS 5 III STEREO SPEAKER SYSTEM - AM5 III

9. Thành JBL

Thành JBL Advanced Member

Các bác nói thế nào chứ , em thấy giá loa Bose ngày càng chở nên đắt đỏ , do nhu cầu Karaoke ngày càng nhiều lên , thậm chí đắt ngang và hơn giá sx ban đầu....như vậy trong tầm tiền mua được Loa BOSE nên anh em lại có ý định đầu tư sang loại khác , nên Bose nghe nhạc hiếm hoi cũng phải thôi các Bác nhể....

10. vinhthanh

vinhthanh Approved Member

Thấy mấy bác bàn luận sôi hổi quá, em cũng góp vài lời.
    Số là lâu nay nhà em có bộ giàn Karaoke phục vụ cho bà xã, khổ nổi hát một mình buồn nên em thường hay bị triệu tâp và hát cho vui. Nhớ năm xưa, thời còn tự do tung tăng, trong các buổi hát Karaoke BÀN TAY VÀNG tại các phòng Ka công cộng em thấy tiếng hát mình cũng không đến nỗi nào, vậy mà sao bây giờ hát hò ở nhà sao mà chán quá. Thế là em vứt micro và tuyên bố :" nâng cấp".
    Đầu tiên là đôi loa. Sau khi đảo một vòng qua VNAV và các shop, em thấy xu hướng cho Ka là BOSE và JBL. Lực lượng ủng hộ cho 2 bên gần tương đương, tuy nhiên JBL có phần nổi trội hơn tí nên em có phần nghiên về JBL. Nhưng cuối cùng em lại khuâng về cặp BOSE 301V. Lý do như sau:
    - Kích thước nhỏ gọn, trọng lượng nhẹ dễ treo ( phòng nhà em khoảng 14m2)
    - Kiểu dáng hiện đại
    - Và quan trọng nhất là đại đa số các phòng Ka chuyên nghiệp em thấy dùng BOSE. Đa số người dùng chưa chắc là hay nhưng chắc chắn là không dở (giống như đi ăn ở quán ấy mà, cứ thấy quán nào đông là vào, chắc chắn là không dở, nhưng nếu dở chắn chắn là ...rẻ :D ). Còn JBL ít phòng Ka dùng nên có thể với người này cực hay nhưng vời người khác thì cực dở.
    Kết quả sau lần test sơ bộ như sau:
    - Âm thanh Ka cải thiện hoàn toàn. Em thấy mình như phụ hồi phong độ ngày nào.
    - Dùng nghe nhạc Pop, Thúy Nga : rất ok, âm thanh trong sáng, mạnh mẽ và tràn ngập không gian.
    - Dùng nghe nhạc trữ tình, tiền chiến: không ấn tượng gì. Âm thanh rất loãng, âm hình chẳng thấy đâu.
    - Dùng làm main trong bộ 5.1: Chi tiết, mạnh mẽ nhưng vì phải để xa màn hình 60cm như khuyến cáo nên cảm thấy âm thanh rất loãng, không tạo cảm giác liên kết với hành động.

Trên đây là một số cảm nhận ban đầu của em, có thể là không chính xác lắm vì em chỉ mới test thử 1 buổi. Nhưng nói chung là rất hài lòng cho mục đích Karaoke (đặc biệt cái loa này mùi rất ...thơm , em mua mấy cặp loa chưa có cái nào thơm lâu như cái này :) )

11. THX

THX Approved Member

Yes. Không phải ai cũng có gu nhạc giống các Bac.

12. highland

highland Advanced Member

Hay quá, mua loa Bose về nghe nhạc, hát Karaoke rồi còn được thưởng thức.... mùi của nó nữa :D . Chưa có loại lao nào nhiều công dụng như Bose :lol:

13. Mike

Mike Advanced Member

Em đang xài Bose Companion 3 đây, đánh trong phòng ngủ 12m2 phê lòi mắt ếch các bác ah, nghê âm thanh nó lồi chứ kô lùi như mấy anh 2 kênh vì em này là 2.1. Em lấy vải mỏng che hết sub và loa vệ tinh đi bạn bè có đứa vào phòng kô biết tưởng âm thanh cao cấp từ đâu như tường nhà, đâu biết loa bé xíu mà tiếng nó hay thế, cũng hơi nịnh tai nhưng đọc bằng CD hoặc CD xịn sướng lắm, em vẫn oánh bose cho phòng nhỏ, các chú Đức làm cùng em kô care đến loa gì ngoài bose :)
    Đăc biệt Bose kô bó hẹp thị trường nhạc, có thể đánh tốt nhạc xanh, đỏ, vàng, hòa tấu, jazz, pop, rock, vocal, nhạc thiếu nhi đến teen, đến tất cả.
    Thân

14. Only Time

Only Time Advanced Member

Bose Comp 3 là cặp loa vi tính mơ ước của em thời sv :cry: yêu em í, muốn cưới bao lần mà không được vì mắc quá... thời 2001, 2002.... mà tận 300 US... cầm cục bass nặng chịc... chắc chắn nghe phải mềm và sâu rồi... thời đó Comp 3 được đánh giá là 1 trong những bộ loa vi tính hay nhất... :mrgreen: Giờ Comp 5 ra... nhìn vẫn không đẹp bằng Comp 3... có lẽ em có cảm giác vậy vì trước em kết Comp 3 quá... rảnh rảnh là cứ vô siêu thị đứng ngắm.. nhấc nhấc cục bass.. cục trép :( Mà comp 5 bây giờ đắt quá 9M... bằng cả 1 giàn PC hàng hiệu...

Nhiều bác trên 4r chê Bose... nhưng phòng nhỏ.. em thấy nghe khá ổn (em đang nghe nhạc bằng Am5 trong phòng ngủ).... Bose Wave Music System nghe nhạc trong phòng nhỏ cũng rất hay trong tầm giá khoảng 10T... nhỏ gọn.. mà hiện đại... không cần mất time set up nhiều :mrgreen: .... em đang nghĩ năm, 2 năm nữa cưới vợ.. chắc mua tặng Bố Mẹ vợ bộ này làm quà nhân dịp gì đó :mrgreen:

Hiện tại em cũng đang sài Bose on-ear.... em đã thử qua nhiều hoại headphone tầm 300US đổ lại, kể cả B&O nhưng vẫn yêu em Bose này nhất vì số tiền bỏ ra và những gì mang lại.

15. taolao

taolao Advanced Member

Bose em kết em này nè,nghe hay lắm nhất là tiếng bass.Có 1 cái để phòng khách vừa hay vừa đẹp vừa sang. :lol:

Attached Files:

16. Only Time

Only Time Advanced Member

Em cũng mê em này lắm :mrgreen: giá niêm yết khoảng 1200 US (nước ngoài)...virgin :mrgreen: Ở VN bao nhiêu các bác biết không? Em này mà để phòng khách trung cư... thì hiện đại lại gọn gàng... em chưa được thử... nhưng chắc cũng không đến nỗi so với các bộ phối ghép mới, trong cùng tầm tiền... :mrgreen:

17. Mike

Mike Advanced Member

Các bác nào cứ bảo bose là hát karaoke chứ em thấy bose làm ra các sản phẩm từ phòng ngủ ra đến hội trường và các nơi công cộng như công viên...Nói như vậy để thấy tầm ảnh hưởng toàn cầu của bose từ châu Âu, sang Á, Mỹ...
    Giá thì vô cùng tùy thuộc túi tiền và đòi hỏi chất âm của từng người. Em cũng có 1 bộ dàn dân dụng nhưng em kô bao giờ bỏ bose vì nó vãn có cái hiện đại của công nghệ mà âm thanh vẫn hay mới chết chứ :)
    Nói chung Bose giống như chữ ký của em :"Hay...giá!!!" :)

18. ly hung

ly hung Advanced Member

Theo em thì hãng loa Bose đa số là sản xuất loa tầm trung mang tính phổ thông, đây chắc cũng là chiến lượt kinh doanh của hãng, nếu em nhớ không nhầm thì bắt đầu từ khoảng năm 1990 những cặp loa Bose 301.... đã có mặt tại thị trường Việt Nam, ở thời điểm đó cũng là trào lưu hát karaoke gia đình và loa Bose lại đáp ứng rất tốt cho việc hát karaoke này, cho nên cũng dễ hiểu vì sao đại đa số dân ta chỉ biết loa Bose là chỉ để hát karaoke. Đây cũng có thể là quan niệm chưa đúng, vì loa Bose dùng để nghe nhạc cũng rất hay, tuy nhiên, chỉ hay ở một số thể loại nhạc có tiết tấu nhanh như pop, rock,...Trước đây em có dùng qua cặp Bose 301 seri IV có thể nói là hay trong tầm giá. :D

19. Thành JBL

Thành JBL Advanced Member

Các dòng loa BOSE em đã nghe qua gần hết , em thực sự ấn tượng với model 802, nhưng 901 em đã nghe qua nhưng thực sự khai thác hết vì chưa kiếm được đồ đánh ...

20. Le Quynh Anh

Le Quynh Anh Approved Member

cái loa Bose 301 nhà em sao nó không có mùi gì nhỉ :(

21. nguyen_987

nguyen_987 Advanced Member

Chắc tại lúc bác mới mua về không ngửi, giờ thì nó bay hết mùi rồi. Cặp bô 2nd của em cũng chẳng có mùi gì cả :D

22. baohun00

baohun00 Advanced Member

" Bô " mới tinh , brand new chưa dùng thì làm gì có mùi vị gì mà các bác ngửi thấy mùi được....Các bác cứ thử ngửi " Bô " dùng rồi , 2-hand xem thế nào :lol: Mùi lắm đấy

23. crazywithsound-vungtau

crazywithsound-vungtau Advanced Member

cái loa Bose 301 nhà em sao nó không có mùi gì nhỉ :([/quote]
    Chắc tại lúc bác mới mua về không ngửi, giờ thì nó bay hết mùi rồi. Cặp bô 2nd của em cũng chẳng có mùi gì cả :D[/quote]
    " Bô " mới tinh , brand new chưa dùng thì làm gì có mùi vị gì mà các bác ngửi thấy mùi được....Các bác cứ thử ngửi " Bô " dùng rồi , 2-hand xem thế nào :lol: Mùi lắm đấy[/quote]

:D

24. Le Quynh Anh

Le Quynh Anh Approved Member

đúng thế đấy ạ, bây giờ nó mới có mùi.....

25. nguyen_987

nguyen_987 Advanced Member

Mùi gì vậy bác..... :D

Share This Page

Loading...