Tắt service nào trên Windows 11 để tối ưu hóa

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by mtbc, 14/12/22.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

Nghe lời anh @TrueHD em cài lại Win 11 bản 22H2. May thay, lần này sau khi chạy script của bác thovannhim thì HQ Player vẫn chạy. Âm thanh chi tiết hơn nhiều ở dải trên, mọi thứ có vẻ thoáng đãng ra.

Tuy nhiên chắc có nhiều thay đổi so với Win 10 nên script xong vẫn còn 58 processes. Em mở services.msc lên disable thêm:

Plug and play
    Windows Audio
    Windows audio endpoint builder

và vào Bios disabled phần gigabyte update do em dùng mainboard Gigabyte bị chạy tự động GigabyteUpdateService.

Roon và HQP vẫn chạy bình thường.

Em muốn tắt thêm một số service khác vì nghe nói các bác tắt được còn 26. Chỉ em trong danh mục sau cái nào tắt mà vẫn chạy được Roon và HQP có LAN nhen. Em cảm ơn lắm.

Last edited: 15/12/22
    Tags:
  2. mtbc

mtbc Advanced Member

dạ đây là những gì còn chạy chưa biết tắt

3. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Tắt được đến đâu còn tuỳ phiên bản Win11 bác dùng. Windows 11 21H2 (ký hiệu bản Release chính thức là 22000.xxx) đơn giản hơn nhưng em hóng trên room tụi rút gọn Win để nghe nhạc thì bảo ko hay bằng bản mới 22H2 (22621.xxx). Em chưa thử 21H2 nên chịu

Để em tóm tắt các service của bác

1. Những thằng winndows ko cho tắt hoặc tắt là khỏi khởi động luôn

Application Inf
    Background Task
    CoreMesss
    DCOM
    DNS Client
    Group Policy..
    Local Sess
    Network List
    Network Store
    RPC
    Security Acc
    State Repos
    Sytem Events
    Task Sche
    Text Input
    Time Broker
    User
    Windows connect
    Windows Event
    Windows Mana
    Workstation

2. Những thằng windows 11 22h2 cho tắt đi mà HQP chạy bình thường (cho nên khởi động xong mới tắt bằng tay. Tắt xong có thể ko dùng được Start Menu nên muốn làm gì thì phải bấm chuột phải vào)

Application Inf
    Time Broker
    State Repos
    Sytem Events Notifi
    User
    Windows connect
    Windows Event
    Windows Mana
    Workstation (thằng này mà tắt thì DNS sẽ tắt theo nhưng nó ảnh hưởng nặng tới HQP làm HQP ko khởi động được. Nhưng nếu đã khởi động HQP rồi thì tắt thoải mái..)
    Security Acc (khá nguy hiểm vì làm máy khởi động chậm, nếu bác ko ngại máy khởi động mất 3 phút thì cứ tắt)

Sau khi làm xong đám này (ko tính SecuAcc), Win còn 35 process thôi. Nhưng thằng Time Broker và User Manager ko hiểu sao cứ thỉnh thoảng tự khởi động lại nên thành 37 o_O

3. Nếu can thiệt sâu hơn bằng chỉnh sửa WinPE như em đã đưa lên nhờ các cao thủ thì có thể tắt cả TaskSche, Group, LocalSess, Network và RPC.. và còn lại 14 process

nguyensyanhduy and mtbc like this.
  4. mtbc

mtbc Advanced Member

Cảm ơn anh. Vậy list của em không còn những thứ tắt TS được trước khi khởi động nữa ạ? (Phải tắt bằng tay sau khởi động- như anh nói)

5. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Đâu có, em lười liệt kê lại các service nên chỉ list những thằng cần thiết thôi. Bác cứ theo danh sách số 1 đó, rà tới thằng nào ko có tên là TẮT.

Sau đó khởi động lại máy như bình thường, khởi động HQP lên, rồi lại vào tắt BẰNG TAY những thằng trong Danh sách số 2 (tức là chỉ được STOP chứ ko được Disable)

Sau đó nữa thì bác tạo cái WinPE11 như em đã đưa lên nhờ các cao thủ. Trong quá trình tạo bác lại thẳng tay phang tất cả các thẳng trong danh sách số 2 và 3 được. Keke.. nhưng là em chém theo tụi làm được WinPE11 thôi nha. Em ko làm được nên ko biết :(

A! Còn một vấn đề nữa là khi tắt xong Danh sách 1, em ko hiểu sao CPU lại chỉ chạy tối đa ở Base Speed trong khi trước đó CPU toàn chạy chế độ Turbo Boost khi vận hành HQP. Cái này ngoài khả năng hiểu biết của dân mù IT như em và em cũng chưa test xem có khác gì ko. Giờ cứ hưởng thụ âm nhạc đã.

mtbc likes this.
  6. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Để tránh việc OS không start được khi stop nhầm các service quan trọng. Trên pi lúc trước em dùng 1 script để stop service sau khi OS start. Cách này cũng dùng được trên Windows.

Vậy mình có thể tạo 1 script / batch file. Set cho nó autorun bằng cách cho vào startup.

Nên set delay start. Thí dụ như sau:

Code:
    @echo on
    timeout /T 10
    net stop "Print Spooler"
    net stop "Time Broker"
    timeout /T 5
    exit
    Cần phải tạo 1 shotcut cho file batch. Sau đó set "Run as administrator" cho shotcut, rồi mới bỏ shotcut này vào startup.

https://www.addictivetips.com/windows-tips/auto-run-batch-files-as-administrator-windows-10/

mtbc and TrueHD like this.
  7. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

"Đi loanh quanh cho đời mỏi mệt" cuối cùng cũng trở về với Win các bác nhễ.

8. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Đây cũng là một trong những phương pháp để WinPE11 chỉ có 14 process. WinPE11 có thể lưu trong ổ cứng, dung lượng chỉ còn tầm 400MB và khi khởi động thì load luôn vào RAM. Em có thời gian thì ngâm cứu giúp AE xem

TaiThoi2009, mtbc and tml3nr like this.
  9. mtbc

mtbc Advanced Member

Nhiều cái thực nghiệm khác suy đoán khá xa. VD trước em ghét Win, nhưng xài Daphile nghe không ổn. Quay về Win thử bản LTSC nghe cũng không ổn. Win Pro lại nghe ổn mặc dù nhiều process hơn mới kỳ cục!

tml3nr likes this.
  10. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Em vẫn dùng Win từ đầu vì ko phải dân IT cũng ko phải dân Kỹ thuật. Win điều khiển dễ dàng với những người ngoại đạo. Trước em có thử Ephony gì đó nhưng thấy ko bằng Win nên từ bỏ mấy cái Linux, Androi ..luôn.

oneclicklogin likes this.
  11. mtbc

mtbc Advanced Member

Đang làm thử mà tới trang 11 của samotc thì có gì đó sai nên không khởi động được từ VHD anh à. Em đang build thử trên ưpe11-22h2 260mb mà fail.

12. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Bác thovanhim đã nói từ đầu rồi mà. Số lượng process ko phải là điều quyết định => còn cái gì đó ẩn dấu trong cách các bản Win khác nhau vận hành hệ thống.

Tụi Tây làm Win11PE cũng vậy, lúc đầu tranh cãi vì Win10PE, rồi Win Server Core..các loại có thể rút gọn hơn Win11PE nhiều. Nhưng rồi cuối cùng vẫn phải công nhận Win11PE chạy ngon nhất :p. Tuy nhiên, tụi nó kêu "tôn trọng bản quyền" nên nhất quyết ko chịu share, chỉ hướng dẫn cách làm, mà mình đọc xong thấy ung thủ nên chịu.

13. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Bác đi thẳng đến trang cuối đi vì hình như phần mềm WinXPE mới nhất cũng chỉ hỗ trợ tới 22621.382 thôi. Cao hơn nữa là chịu

https://theoven.org/index.php?topic=2421.0

WinXPE cập nhật nhất có forum riêng đây. Bên kia hầu như chỉ bàn tới Win11 21H2, sau đó thì đóng cửa tự sướng rồi...ai làm được 22h2 đều giấu

14. quocdat

quocdat Advanced Member

Tại vì không phải cứ disable các service/process là nghe hay hơn. Có service có tác dụng tốt cho âm thanh, có service làm âm thanh tệ đi; mặc dù các service đó chả liên quan gì đến âm thanh cả. Các anh trai làm tối ưu cứ cho rằng "giảm tối đa service chạy ngầm thì âm thanh sẽ hay" nhưng nó đâu có đúng! :D

Lúc còn dùng Windows 10, sau khi thử hết toàn bộ các script, các ứng dụng optimize thì em phải tự làm script cho mình, tự mình thử nghiệm disable/enable từng service một. Sau đấy mới viết một script chạy enable/disable mỗi khi khởi động windows. Sau khi chạy xong vẫn còn đâu hơn 100 cái process nhưng âm thanh nó vẫn một trời một vực với windows nguyên bản :D
    Chỉ có mỗi một điều em không hiểu là thằng windows 10 nó thế nào đó mà vẫn khởi động được các process ngầm (mặc dù nhiều khi không phát hiện được bằng process explorer hoặc task manager) cho nên em phải chạy script mỗi 2-3 phút/lần (chạy bằng task schedule) thì mới duy trì được âm thanh ổn.
    Do vậy, chuẩn nhất là bác mtbc bỏ ra khoảng vài ngày cuối tuần full day mà test từng service xem âm thanh thay đổi thế nào mà quyết định tắt hay bật nó :rolleyes:

tml3nr and mtbc like this.
  15. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Theo mình hóng được trong forum đó, cũng ko nhớ ở chỗ nào. Windows 10 khác xa Windows 11, nhất là bản mới 22H2. Lý do là vì Windows 10 được viết để chiều lòng tất cả các nhà sản xuất phần cứng nên rất nhiều tác vụ thừa (cho các phần cứng yếu/lạc hậu) cũng thiếu không ít tác vụ (cho những phần cứng mới/hiện đại hơn). Windows 11 thì khác, nó xác định chỉ hỗ trợ các phần cứng hiện đại nên theo lý thông thường, càng tắt nhiều càng tốt

Đó cũng có thể là lsy do khi Win11 mới ra (bán 21h2) rất nhiều máy tính yếu cố cài nó và tèo cả phần cứng

16. mtbc

mtbc Advanced Member

Theo logic này thì next level sẽ là bộ service này hay hơn bộ service kia, mà mấy chục cái process đếm số tổ hợp chắc chết :p

17. mtbc

mtbc Advanced Member

Vậy để em mày mò thử Windows 11 22H2 (v10.0.22621.382) thành bản khởi động trên SSD cố định xem. Hic.

18. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Các bác cẩn thận không lại phải tìm cách làm thay Windows quản lý services bằng script để xếp em nào chạy trước em nào cho âm thay hay nhất nữa đấy! Tắt xong mà còn 20-30 services cũng chưa ăn thua đâu! :)

19. mtbc

mtbc Advanced Member

Càng lúc càng khét lẹt!!! He he
    Thật ra với 58 proc Win 11 em cũng thấy ổn áp rồi í :p

chuong46 likes this.
  20. quocdat

quocdat Advanced Member

Đổi thành phần của dàn mà không còn gì để tinh chỉnh lại thì tinh chỉnh process để tune âm nghen bác!

chuong46 and mtbc like this.
  21. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Há há, dù sao em thấy vẫn hiệu quả, tiết kiệm và thực tế hơn việc thay dây dợ, phụ kiện .. nhiều. Còn chất âm thì em ko quan tâm lắm vì em đi theo con đường "trung thực", con đường này chắc chắn ko thể nào đến đích được, chỉ là hy sinh cái gì thôi... và em chấp nhận hy sinh âm sắc - đó là cái thứ mơ hồ nhất; đến 2 cây đàn Stra còn cho ra 2 âm sắc khác nhau. Cứ tăng dynamic, details với em là ổn; còn chất âm (aka âm sắc) thì em ko quan tâm.

chuong46 and mtbc like this.
  22. mtbc

mtbc Advanced Member

Em thấy anh chọn digital filter 1-X là biết anh lựa hướng này rồi :p

chuong46 likes this.
  23. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Trước có cái danh sách service có thể tắt trong Win 10 mà vẫn đảm bảo phát nhạc và mạng, hình như tôi chia sẻ rồi. Tôi từng cài 1 bản win10 lite, tắt service các kiểu rồi sửa cho Win chạy thẳng vào roon hoặc foobar, bỏ qua Explorer của Win thì số service còn dưới 30. Nhưng nếu bác dùng cả roon và hqp trên 1 máy thì ko dùng cách này được.

chuong46, tml3nr and mtbc like this.
  24. chuong46

chuong46 Approved Member

@TrueHD: Win11 nghe hay hơn Win10?

25. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Hay hơn chứ NHƯNG theo tiêu chí của mình. Tức là các thông số kỹ thuật thuần tuý như dynamic, details ...đều hơn còn "mầu âm" thì mình ko bàn tới. Tất nhiên, nếu gặp phải các file nhạc chất lượng ghi âm thấp như nhạc Việt (90%), pop rock (khoảng 85%, nhất là ghi âm trước 2014) thì lại thành DỞ vì bao nhiêu cái xấu nó lôi hết ra. Trưởng hợp này thì Win10 hay hơn.

Ngoài ra, ko phải so sánh riêng Win11 với Win10 mà mình thấy các phần mềm càng sau càng "hiện đại" hơn, bộ services càng ngon hơn. Công nghệ luôn cải tiến chứ ko cải lùi

Last edited: 22/12/22
    chuong46 likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...