Tối ưu hóa đầu tư về dây nguồn - tín hiệu - dây loa

Discussion in 'Phụ kiện' started by vunguyenle, 17/1/21.

1. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

K biết bạn dùng dây nguồn Odin cho hệ thống có cấu hình ra sao,phòng ốc thế nào nhỉ ?

2. quocdat

quocdat Advanced Member

Thế này thì khả năng bị forward rồi, chứ không phải âm trường rộng mở nữa. Mà forward là lỗi chứ không phải cải thiện :)

Wilson Fans likes this.
  3. vunguyenle

vunguyenle Approved Member

Hi bác,
    Mình cắm cho T+A R1000E all in one kéo loa Dynaudio Contour 30 . Mình chơi phòng khách .

4. Nqh147

Nqh147 Approved Member

Bác cho em hỏi chút:vậy thì mình mua DAC thì phải chọn cái có đầu vào là cổng JR45 hả bác?Hiện tại em có amply,loa,cái đầu DVD làm nguồn phát,dây thì em dùng dây chợ thôi.Theo ý bác thì em nên đầu tư gì(ví dụ nguồn điện,ổ cắm).Em cảm ơn bác!

5. Nqh147

Nqh147 Approved Member

Em xin bổ sung thêm là bộ của em chỉ có 16 triệu thôi,em tính nguồn điện và ổ cắm từ 2 đến 3 triệu thôi,đc ko bác?

6. vunguyenle

Hi bác, tuỳ vào khả năng tài chính mà nâng cấp từ thành phần bác nhe... khó mà nói bao nhiêu phần trăm là tốt nhất, nhưng hiện tài cho cho hệ thống dây dẫn, phụ kiện từ 20-40% của tổng ngân sách hệ thống. Cái này cứ trãi nghiệm thấy hay hơn thì nâng cấp...

7. Nqh147

Nqh147 Approved Member

Vâng,em cảm ơn bác!Em mới chơi nên ko biết đầu tư ntn nữa.Ban đầu em chỉ nghĩ là mua amply,loa và có đầu đĩa là đc.Vào diễn đàn đọc những chia sẻ của các bác ,em thấy mở mang thêm nhưng cũng nhiều băn khoăn.Theo bác,em nên đầu tư cái gì trước trong điều kiện bộ của em bây giờ,để đỡ học phí.Đa tạ bác!

8. thinhdq1

thinhdq1 Approved Member

Bài viết quá bổ ích, mình mới được trải nghiệm sự khác biệt của dây RCA với dây XLR thôi đã cảm thấy hơn rất nhiều rồi, nếu có điều kiện làm cả bộ rồi lên đời như bác chủ thì quá tuyệt vời. Đối với những người mới chơi thì để xác định đầu tư cho hệ thống dây dẫn và nguồn điện cũng rất là ít, phải được chỉ bảo từ những người đi trước mới có thể đi được đúng hướng và tiết kiệm chi phí

9. Nqh147

Nqh147 Approved Member

Vâng,em cũng nghĩ như bác.Có thời gian rảnh là em lại vào diễn đàn để học hỏi thêm kinh nghiệm từ các bác đi trước,xem rút ra đc cái gì cho mình .Em cảm ơn các bác rất nhiều và mong nhận đc nhiều chia sẻ và giúp đỡ từ các bác!

10. mtbc

mtbc Advanced Member

Dàn 16tr bác cứ dùng dây nguồn theo máy. Dây tín hiệu kiếm dây theo máy của Luxman hay Accuphase tầm 1tr5, dây loa mua loại cắt mét Furutech căn bản hoặc Supra Ply là xong.

Wilson Fans and vunguyenle like this.
  11. Nqh147

Nqh147 Approved Member

Vâng,em cảm ơn bác!Thế là ko cần ổ cắm hay lọc nguồn gì phải ko ạ?Bộ của em chắc nó cũng ko cải thiện đc bao nhiêu.

12. mtbc

mtbc Advanced Member

Trừ phi bác nghe loa có tiếng rít, ù lạ mà biết đúng là không phải do nguồn phát hay amp thì mới tính tới cục lọc hay BACL. Bằng không cứ để vậy dùng.

Ổ cắm chặt chẽ không lỏng lẻo, nhúc nhích không nghe điện loẹt xoẹt là được

Wilson Fans likes this.
  13. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Tôi thì lại nghĩ khác. Dù hệ thống lớn nhỏ thế nào, thì điện đều có giá trị khởi nguồn ở mức độ khác nhau. Theo chia sẻ, hiện tại hệ thống của bạn đã có đủ thành phần… nên tôi nghĩ công việc của bạn hiện nay là làm tốt nhất những gì mình đang có. Trước khi làm những phần như bạn “ mtbc “ chia sẻ , bạn nên setup một đường dây điện riêng từ công tơ đến phòng nghe. Dây này không cần mắc tiền, 30-60k/m và ổ cắm meikosha hoặc Hubell. Tôi nghĩ, việc setup này sẽ giúp tốt hơn, hiệu quả hơn cho những lựa chọn dây dẫn khác sau này trong quá trình trải nghiệm.

Last edited: 5/10/22
    vunguyenle likes this.
  14. Nqh147

Nqh147 Approved Member

Em cảm ơn bác!Em sẽ vào tìm hiểu về 2 loại ổ cắm này để tìm 1 loại phù hợp cho mình.Cho em hỏi dây điện mà bác nói là 30-60k/m là loại dây nào ạ?Đó có phải là dây dẫn điện thông thường và có lõi lớn không bác?

15. vunguyenle

Đồng ý với bác . Nếu thiết bị xong thì nên đầu tư đến nguồn điện mà đầu tiên là dây nguồn từ đồng hồ đến ổ cắm tuỳ theo khả năng. Nếu chưa nâng cấp phần này được thì nên nâng cấp ổ cắm và 2 dây nguồn cắm vào thiết bị : khoảng 4-6trieu ( mua lại hàng cũ sẽ có giá tốt) cho 3 mục này là thấy có thay đổi âm thanh tốt hơn rồi. Một việc rất quan trong nữa mình sẽ nói luôn là làm tiếp địa cho đường điện ngay nếu chưa làm và sẽ rất ngạc nhiên cho phần cải thiện của âm thanh.

16. Nqh147

Nqh147 Approved Member

Vâng,thưa các bác,em thắc mắc là kéo 1 đường điện riêng đi vào ổ cắm như bác nói ở trên là đấu trực tiếp vào ổ cắm(loại Meikosa hoặc Hubell) hay là mình đi vào 1 cái ổ cắm thông thường rồi dùng phích cắm

17. vunguyenle

Hi bác,
    Bác dùng dây điện nối thẳng vào đồng hồ rồi kéo thẳng đến ổ cắm tường dành cho cắm thiết bị audio của bác. Tuỳ vào khả năng tài chính mà mua dây nếu rẻ 50-60K thì chỉ mua dây Cadivi 6mm-8mm. Mình khuyên bác nên cân nhắc dây xịn của hãng Furutech , Oyaide ... giá khoảng vài trắm đến 1tr một mét. Mỗi lần làm mất công lắm nên đầu tư luôn một lần. Có gì bác alo mình cho nhanh 0908731999 Vũ

18. cuongnh81

cuongnh81 Advanced Member

Hiện tại ở SG đồng hồ điện đặt ngoài đường trước nhà, theo mấy bác nói kéo dây Furutech từ ngoài vào thì nếu ở tầng trệt thì loay hoay cũng phải dài tầm 15-20 mét vì phải đi quanh co các kiểu... cộng với mấy bác tư vấn ổ cắm tầm 2 triệu rồi thêm dây nguồn... sơ sơ cũng tốn tầm 30 triệu cho phần nguồn, gần gấp đôi dan máy của bác ấy, như vậy liệu có hợp lý không??? Em thấy cách tính như bác @mtbc là hợp lý nhất rồi. 30 triệu bác để tiền nâng cấp thiết bị chính như loa, amply , đầu phát trước đi, em tin chắc là nghe cái là phân biệt được ngay hay dở liền.

Wilson Fans and Nqh147 like this.
  19. Nqh147

Nqh147 Approved Member

Dạ,em cảm ơn bác đã tư vấn.Từ công tơ điện vào đến nhà em gần 20m rồi,em tính phương án dây điện thông thường thôi ạ(vì nhà em ở nông thôn,mấy gia đình 1 cột điện).Em lưu số đt của bác,có gì em nhờ bác giúp nhé!

vunguyenle likes this.
  20. Nqh147

Nqh147 Approved Member

Dạ,em cảm ơn bác!Em ở Hải Dương ạ!Tình hình tài chính là vấn đề nên em sẽ tìm cách cải thiện bộ của em dần theo hướng dây nguồn,ổ cắm và đầu CD theo mức giản tiện theo tiêu chí mà các bác chỉ cho em.
    Em cảm ơn bác đã phân tích cho em.Một lần nữa em xin cảm ơn các bác đã tư vấn nhiệt tình giúp em.Qua những lời góp ý của các bác,em cũng nhìn nhận ra mình cần phải làm những gì trước mắt trong khả năng của mình.Em chúc các bác luôn vui trong cuộc sống(trong đó có niềm đam mê audio),và đặc biệt là truyền được niềm hứng khởi và nhiệt huyết với những người mới bước chân vào lĩnh vực này như em.Có điều gì chưa hiểu,em lại hỏi các bác tiếp ạ!

mtbc and vunguyenle like this.
  21. phuongvx

phuongvx Approved Member

Chắc bác đang nhầm giữa 1 con Music server thuần và một con MS + DAC?

Share This Page

Loading...