Tự sửa đầu băng cối!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by superfarmer, 6/5/14.

1. thuchue

thuchue Advanced Member

Bác nguyenha7940 cho em hỏi, đầu revox b77 của em motor capstan khi quay kêu vo vo, không to lắm nhưng trong phòng nghe yên tĩnh khá khó chịu. Em không để ý là nó kêu từ khi nào, hoặc là vốn dĩ nó kêu như thế. Như vậy có cần tra dầu cho nó không ạ. Em cảm ơn bác nhiều.

2. ndp62

ndp62 Advanced Member

Đến tú thuỵ khuê một lần tôi mãi mãi không dám quay lại , vì bị ô tú quát măng , vãi cả chưởng??

3. ndp62

ndp62 Advanced Member

Bác Nguyễn Hà 7940 : rất tốt , nhiệt tình , tử tế sửa tốt chứ không như tay thợ quát mắng khách đâu ??

Last edited: 18/12/19
  4. Newbe

Newbe Advanced Member

Bác để ý câu chữ nhé, lỡ miệng các bác ấy nghe thấy thì chẳng có chỗ nào muốn giúp đâu, có mắng thì mặc kệ đi bác, tài đi đôi với tật mà.

Last edited: 18/12/19
  5. Nikon Ngo

Nikon Ngo Approved Member

Đọc hết 11 trang vẫn không thấy ai bị hiện tượng như con Revox A77 2 track tôi mới mua : sau khi thu cuộn thứ 1 thì thu phát tốt, tôi thu tiếp cuộn 2 (đều ở tốc 7 1/2) xong thì bây giờ phát cả 2 cuộn nó đều chạy vù vù , kể cả để ở tốc 3 3/4 cũng vậy nên tiếng nghe eo éo , vậy bộ phận chỉnh tốc hỏng rồi chăng ? Tôi mới kiểm tra lại 1 lần nữa thì thấy hiện tượng lúc chạy bình thường, lúc thì chậm , sau đó lại chạy nhanh vù vù ? Có bác nào biết xin chỉ dẫn giúp , tôi ở nước ngoài nên không biết sửa ở đâu cả ?

6. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Vừa trả lời cho bạn chắc ấn mấy cái card lại cho chặt xem sao.
    Mình nhớ không nhầm đó là card cạnh cục biến áp nguồn.
    Mình đang không có nhà nếu ở nhà mình chụp vài cái ảnh cho bạn chắc bạn ở xa cũng sử lý được...
    Thời 4.0 nó tiện vậy...

7. Nikon Ngo

Để tớ tháo máy , ấn lại các card theo hướng dẫn của bạn xem sao nhé !

8. nguyenha7940

Quả là trái đất tròn và Hà nội thì bé tý...

Chiều nay vừa gặp bạn anh và nói vài câu thì hóa ra 2 người quen nhau.
    Đã đưa tài liệu cho bạn anh chụp để gửi anh rồi...

9. Nikon Ngo

Chả có tác dụng gì cả bạn à :(

10. Nikon Ngo

Thằng Thành phải không hả anh ? Chưa thấy nó nhắn tin gì cả ?

11. nguyenha7940

Bạn thử lay lay vỉ sát cái biến áp nguồn phía bên tay trái nhìn từ sau vào xemcó tác dụng gì không...
    Lay chặt thêm các vỉ khác xem sao nhé.
    Bạn nói máy lúc được lúc không mình nghi vỉ chưa chặt. Hoặc cái vỉ điều tốc đó có chỗ nào mối hàn bị bong bạn nhé. Thử soi kỹ và sử lý xem nếu hàn được...
    Chúc thành công

12. nguyenha7940

Vừa hỏi bạn anh xong sao chưa gửi tài liệu cho anh. Bạn anh bảo bạn anh bận quá... Và rồi nửa đêm hôm qua được anh nhắn tin hả anh....

Đây là hình của vị trí mạch điều tốc của Revox A77 vậy anh xem kỹ các zắc nối xem nhé...

Và thấy bạn anh nói anh có bộ sưu tầm máy ảnh khổng lồ có phải không anh...

13. Nikon Ngo

Tôi mới tháo ra và sờ xịt hết rồi anh , chả có tác dụng gì cả và chả thấy có gì khác thường ! Bọn Đức hàn thì làm sao mà long ra được ? Bây giờ ở cả 2 tốc độ máy đều chạy nhanh vù vù giống nhau , chắc có 1 linh kiện nào đó bị hỏng rồi , tôi chịu chết không biết chữa ! Máy ảnh thì tôi có vài chục chiếc gì đấy , cũng chả đếm làm gì ! Tình hình này phải làm con Revox 2 trạck khác vì tôi đã có Revox B77 MKII 4 track và Revox G36 4 track , muốn mua thêm con 2 track để trải nghiệm thêm vì nghe nói máy 2 track nghe hay , vớ luôn con cháy 1 đồng hồ VU và bây giờ thêm bệnh này , chán quá :(

14. trần hội

trần hội Advanced Member

Xin nhớ, Revox không có khái niệm lỏng chân bong mạch vì họ làm rất kỹ và các bo mạch thường kết cấu hai lớp. Máy của bạn chạy nhanh mất kiểm soát thì thường do mạch lấy xung FG để kiểm soát tốc độ bị lỗi, bạn kiểm tra có một linh kiện gắn ở cạnh moter capstan để nhận xung đưa về bo mạch điều khiển moter xem sao. Nếu không đủ kiến thức thì tốt nhất phải đưa thợ sửa thôi bạn. Chúc bạn thành công!
    t/b: Tôi sửa Revox Pr99 2 track nhiều rồi, nhưng chưa đụng con A77 này nên không rõ mạch điều tốc cho moter capstan ở vị trí nào? Bạn có thể chụp rõ ràng toàn bộ nội thất của nó gửi zalo về để các bạn ở nhà tham khảo và tư vấn. Nếu bo điều khiển hoàn toàn cắm không dùng mối hàn nào thì bạn có thể nhổ nó ra gửi về VN, sẽ có khối cao thủ sửa giúp bạn.

Last edited: 25/12/19
    dom_dom_dem likes this.
  15. nguyenha7940

Bạn anh có con Revox A77 vừa được tôi thăm khám... Do vậy biết anh...

Đầu tiên anh đó bảo nó chết đồng hồ Vu mua bên Ba Lan đắt quá để tôi mang về Việt nam anh làm giúp tôi nhé...
    Qua vụ đó thì biết anh..
    Con máy đó sau khi làm đồng hồ Vu xong ( chết cuộn dây) thì anh đó bảo test thu thử cho anh đó.. Máy không thu được anh đó nói con này anh đó thu ở nước ngoài tốt lắm cơ mà...
    Lại mở máy ra cắm lại card thu + các card khác cho chặt thì có thu được chất lượng khoảng 10% so với yêu cầu...
    Tôi có bảo con này làm sao thu tốt được anh nói thế nào... Còn anh nói nó thu tốt thì máy của anh chỉ vậy tôi không làm nữa... Và lúc đó bạn anh nói thực tế là chưa thu thử tý nào. Rồi loay hoay lụi hụi cho Revox thu đúng nghĩa tên tuổi của nó...

Còn con của anh nếu các dây nối đều chuẩn vì nó cắm lần lượt các zắc thì chắc anh cần mua card khác mà thay thôi...

Chỉ tội thay thì cũng phải làm cẩn thận. Nên chụp hình từng cụm dây lại để thay cho đúng...

Gửi anh thêm tý sơ đồ...

Nhờ sự chu đáo của người Đức nên chữa máy đỡ vất vả anh ạ

16. Nikon Ngo

Cám ơn anh , tôi sẽ chụp toàn bộ nội thất đưa lên đây để mọi người tham khảo ! May quá có 1 anh bạn trước đây học điện tử Bách khoa bảo biết sửa lỗi đấy , 27/12 này đi làm tôi sẽ mang cho anh ấy xem và lưu ý anh ấy về linh kiện gắn ở cạnh moter capstan , có gì sẽ báo cáo các anh !

17. Nikon Ngo

Như đã trả lời anh Trần Hội ở trên , có gì sau ngày 27/12 sẽ báo các anh tình hình xem anh bạn tôi có sửa được không ?

18. nguyenha7940

Chúc anh khắc phục được sự cố....
    Chuyện ngoài lề tý. Thấy bạn anh nói chỉ vì bạn anh nhờ anh mua cho bạn anh sợi dây curoa trên ebay làm anh bị xa vào nghiện Revox có phải không anh.... Qua anh bạn anh mới biết được anh có kho tàng máy ảnh khủng.... Ôi đó là niềm đam mê của tôi...

19. trần hội

trần hội Advanced Member

Nếu có anh bạn học bách khoa giúp thì chắc ổn thôi, đây là căn bệnh thuộc loại cơ bản mà. Chúc bạn sớm sửa được máy!

20. Nikon Ngo

Đúng rồi , nhìn chung tôi có gần đầy đủ các model máy ảnh phim nổi tiếng nhất: Roleiflex, Ikoflex, Mamiya, Leica , Pentax, Contax, Nikon ,... và rất nhiều các loại ống kính của các hãng nổi tiếng ! Bây giờ có lẽ tạm dừng ! Còn băng cối tôi không có ý định chơi vì tôi đã chơi LP là đủ vì bên này mua vinyl rất dễ và rẻ , nguồn băng cối bằng 0, không hề có bán ! Vì thằng bạn nhờ mua mà tôi tò mò , thành ra nghiện lây , tôi rất dễ bị lây nghiện nên khổ :(

nguyenha7940 likes this.
  21. Nikon Ngo

Cám ơn anh , tôi thấy nó bảo chữa bệnh đấy dễ , để xem sao vì nó bảo trước đây cũng chữa Akai ở VN nhiều nên biết ! Tôi thấy nó phán mấy cái bệnh ở cái Amply đèn Philips của tôi đúng phết ;)

22. nguyenha7940

Một bộ sưu tập khủng.... Xin lỗi bác tý. Liệu bác có sở hữu cái ống kính khủng 0.95 gì đó không bác để thêm ngạc nhiên lần nữa...

Còn bác đã chót dây vào băng cối rồi thì chắc bác khó bỏ được lắm bác. Tôi có người quen đầu tiên họ chơi Lp xong chắc vì Lp cầu kỳ quá và có đặc sản ngô rang đi kèm khi nghe nên họ chuyển sang đầu cối. Và giờ thì họ sở hữu rất nhiều đầu cối các hãng nổi tiếng như Crown, Ampex, và các hãng đầu cối tên tuổi của Mỹ từ những năm năm 50 với những máy của họ giờ đang trong tình trạng hoạt động hoàn hảo và chỉ còn một vài máy như vậy tại Việt nam hoặc trên thế giới... Lp tôi phát hiện ra họ chơi vì thấy có cái thước thủy còn tồn dư trong phòng nghe của họ... Tôi hỏi vui trước có chơi Lp à. Sao có cái thước này.... Họ nói lái là nó dùng để treo đồng hồ của họ...
    Chúc bác đầu tháng luôn vui vẻ và công việc tiến triển hiệu quả.

Last edited: 26/12/19
  23. nguyenha7940

Hôm rồi có bạn lại rủ nghịch con cối chỉ có một con duy nhất ở Việt nam....

Nhưng mà bận quá đành im lặng...

24. Nikon Ngo

Đây là hình ảnh bên trong của con Revox A77 MKIII , anh bạn học Bách khoa sau 1 hồi đo đạc thì phán công tắc bị chập , nghĩa là khi bật ở 3 3/4 và 7 1/2 thì đều thông mạch như nhau , mà cái công tắc này chỉ có thể thay cả cụm do nó lắp ráp bằng đinh tán, không tháo lõi ra kiểm tra được ! Tôi đã đặt mua 1 cái cũ nhưng chưa chắc đã thay vì chưa chắc anh bạn kia đã phán đúng , đang đàm phán trả lại người bán vì chán nó quá rồi , nhưng người bán bảo sau năm mới nó có con mới sẽ đổi cho ! Vậy tôi sẽ đợi xem như thế nào , tóm lại là A77 không so được với B77 vì cái tội hay hỏng vặt , mà chữa thì quá khó :(

Attached Files:

25. studerA820

studerA820 Advanced Member

revox A77 biết thì chữa không có khó đâu bác Nikon Ngo[emoji817]

Share This Page

Loading...