Tự sửa đầu băng cối!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by superfarmer, 6/5/14.

1. Zarg1984

Zarg1984 Approved Member

Tụ bị nứt. Chắc điện dung không còn.

2. Zarg1984

Zarg1984 Approved Member

Em đã thay hết tụ trên Board Capstan. Cẩn thận thay cả IC Ne555n.

Máy chạy vẫn siêu nhanh.

Có bác nào kinh nghiệm với B77 vụ chạy nhanh này không ạ?

3. trần hội

trần hội Advanced Member

Máy chạy s
    Chạy siêu nhanh là do mất xung FG đưa từ moter về bo điều khiển, bạn kiểm tra đường xung đó, sau đó ktra tụ, IC 2 và thay mấy con transitor ở đầu bo điều khiển, trước con IC 1 (NE 555) bạn vừa nêu chắc sẽ ổn

Last edited: 6/3/20
  4. Zarg1984

Zarg1984 Approved Member

Em thay gần như hết rồi bác ạ.

1 số con Transistor cổ cửa hàng không có bán nên chưa thay được :(

5. Zarg1984

Zarg1984 Approved Member

Xung FG đi từ mạch nào hả bác?

Em đọc các bệnh tương tự chỉ cần thay 3 con tụ bị hỏng là ok. Mà giờ em thay gần hết cái vỉ rồi bệnh vẫn thế nên hoang mang quá.

6. trần hội

trần hội Advanced Member

Ba
    Bạn xem sơ đồ đâyl ưu ý đường xung vào là lấy từ cảm biến ở moter (cạnh hoặc đáy moter tùy máy)

Attached Files:

7. Zarg1984

Zarg1984 Approved Member

Cám ơn bác!

Em thay gần hết linh kiện thì nút đổi tốc độ 3 3/4 và 7 1/2 có hoạt động nhưng Motor Capstan chạy vẫn nhanh.

Liệu có sai sót gì từ phía motor không bác nhỉ?

8. trần hội

trần hội Advanced Member

Bạn ngắt xung FG, điểm A trên sơ đồ xem tốc độ moter thay đổi ra sao? Moter rất khó lỗi hỏng, thừơng hỏng thì không chạy hoặc chạy nhưng rất nóng do chập vài vòng dây

9. Zarg1984

Zarg1984 Approved Member

Bác nói rõ hơn được không ạ?

Em có 3 con IC NE555

Ic zin là NE555N chạy nhanh.

Em mua 2 con thay là NE555P chạy nhanh hơn IC Zin.

Em phải chờ tìm IC thay sợ cả IC cũng tèo.

10. Pilab

Pilab Advanced Member

Bác thử kiểm tra: bo điều khiển tốc độ đã được cấp nguồn đúng + 20 V (tụ lọc C4 47uF) chưa, nếu điện áp cấp cho bo điều khiển quá cao hoặc đèn MJ 411 bị lỗi chập C, E cũng có thể gây hiện tượng này.

Tks for All.

Attached Files:

11. Zarg1984

Zarg1984 Approved Member

Nguồn 20.2v bác ạ. Về tụ thì thay hết rồi. Còn 2 con Transistor thiếu em đang đặt hàng để thay tiếp.

12. Zarg1984

Zarg1984 Approved Member

Tháo MJ411 đo kiểm tra Transistor vẫn ổn bác ạ.

13. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác đặt các loại Tran đúng tên về cũng là 1 cách, nhưng nó làm bác tốn kém.
    Bác thử phân tích 1 chút hãy mua:

Tín hiệu từ cuộn FG qua IC1 có hệ số khuyếch đại 140-145 lần, do đó tại mũi tên đỏ xung nó có thể đc bằng Volmeter điện tử. Nếu con IC1 của bác trục trặc, sẽ khg có áp chuẩn để IC NE555 lấy chuẩn để tạo ra áp thay đổi tốc motor capstant ( IC này có cửa đón tín hiệu biến đổi tốc độ, nhưng điện áp cơ bản để làm việc đó phải từ IC1 đưa sang ), nên bác tập trung vào IC1 xem chế độ 1 chiều DC con nay thế nào tại các chân để kết luận.
    Tran nghi ngờ, bác đo chân E, C với mazz, nếu bé quá thì tran chết or nhấc ra đưa vào vị trí đo
    hef của Volmetr để kiểm tra, nếu vẫn hiện thị hệ số KĐ thì còn. Sẽ tiện hơn khi bác quyết định mua
    Tất nhiên bác có Oscilo thì mọi việc sẽ dễ dãi hơn nhiều.

14. trần hội

trần hội Advanced Member

Một phần của con IC2 trên sơ đồ bạn nhé. IC1 trên sơ đồ là con NE555

15. Maidanhan

Ban đầu tôi cũng nghĩ là 1 IC theo cách đánh số, nhưng thấy có 2 chân ký hiệu 7 như khoan tròn, và như vậy tụ C6 khg còn ý nghĩa và IC kia có 2 chân 7, 8

16. tamphan71

tamphan71 Approved Member

Nghe như tiên sinh là thánh chém ác quá...
    Trước toàn khóc thút thít không được ai bố thí cho con Revox bao giờ.... Giờ chém bệnh của Revox như đúng rồi...

Và đúng là anh hùng bàn phím... Mà chẳng biết gì về thực địa. Bàn phím thì khua loạn còn chắc gì đã biết cái board đó ở đâu... Liệu đo sống board đó phải làm như thế nào...

Còn bạn đo Q2 ổn rồi thì đo tiếp Q5 nữa xem liệu nó có bị leng keng không nhé...

17. Maidanhan

Nguyenha7940 đấy à? Hàn các linh kiện với nhau thạo chưa? Mở shop tren vnav đi. Tôi tránh cậu mà cứ lao hùng hục thế? Bậy quá. Đã rút kinh nghiệm được máy có chức năng tua có tiếng ( Cue ) cần mang đi sửa chữa chưa? Cái Nakamichi 1000XL hôm trc chạy khg ổn định anh em mang từ Hải Dương mang lên nguyenha7940 chịu được sửa rồi đó, tiếp tục tập hàn đi nhé:
    https://vnav.vn/threads/chia-se-kinh-nghiem-choi-bang-coi.25637/page-102

https://vnav.vn/threads/phong-trao-cassette-di-xuong-roi-lai-di-len.6617/page-129

Dùng 2 nick ( thực ra là 3 khaclong là thứ 3 phải khg nguoi đọc sách Thiệu từ năm 10 tuổi? ) để dụ khách đến sửa là sai đấy, Biết cậu chưa ổn định, tôi tránh để cậu tìm nguồn sửa, nhưng đừng nên cà khịa tư vấn quá khả năng hàn nhựa thông với thiếc. Mới tập sửa R2R đc 2 năm, nên biết ơn người giói thiệu nguyenha7940 ạ.

Last edited: 8/3/20
  18. Maidanhan

Không nên để tôi viết bài về cậu đến nơi có trách nhiệm, tôi khg muốn làm việc đó đâu. Làm thạo đi, mở shop tôi ủng hộ tài chính phụ thêm vào để mà kiếm sống. Tôi dạy vợ và con sữa được các pan cơ bản nhưng hiện để làm mấy máy ở nhà thôi. Nghề này giờ công ít, công cao lên Hà nội nhi
    Không nên để tôi viết bài về cậu đến nơi có trách nhiệm, tôi khg muốn làm việc đó trừ khi bất đắc dĩ, dấu hiệu 3 nick là 1 rất rõ ràng. Làm thạo đi, mở shop tôi ủng hộ tài chính phụ thêm vào để mà kiếm sống. Tôi dạy vợ và con sữa được các pan cơ bản nhưng hiện để làm mấy máy ở nhà thôi. Nghề này giờ công ít cao nên Hà nội nhiều người tài lắm, họ không theo ngyenha7940 ạ.
    Hay chịu khó qua nhà tôi, còn 1 cái revox A77, 2 con Teac 6300, 1 AKAI 635 cần chuyển sang tube và khoảng mây chục cassette deck cần sửa, sáng đi, chiều về, tôi trả công cho, đi cả ngày tối về muộn nên đồ chơi nhiều mà kg có người sủa hộ ( cậu sang sủa đc là có công )

19. Zarg1984

Zarg1984 Approved Member

IC TBA231 không chết bác ah.

Trong máy B77 có 2 con này. 1 con nằm ở Board Preamplifier. Em hoán đổi 2 con với nhau. Board Pre vẫn ok nhưng motor quay vẫn nhanh.

Giờ chắc em phải thay hết linh kiện. May ra.

Mà nếu không phải bệnh chạy nhanh do board Capstan thì quá đau đầu luôn không biết bệnh từ đâu.

Mua nguyên cái Board tốt thì giá là 28€ nhưng ko chắc lỗi do board thì mua cũng khó.

20. Zarg1984

Zarg1984 Approved Member

Q5 đo cơ bản là transistor không chập bác ạ.

21. Zarg1984

Zarg1984 Approved Member

Hnay em xem cái Board Capstan tốt, đang được bán giá 28€ trên mạng thì nó cũng dùng IC NE555P chứ không phải NE555N như con IC nguyên bản.

Em có đọc thì mọi người đều nói là 2 con không khác nhau, chỉ là tên gọi.

Vấn đề là khi em cắm 555P vào thì motor chạy nhanh hơn 555N (dù 555N zin chạy cũng nhanh).

Giờ không biết lỗi nằm đâu nữa.

Không khéo thay nguyên đám linh kiện không chừa cái nào mất :-ss

22. Pilab

Pilab Advanced Member

Cũng có thể cầu nắn D1 hoặc tụ C1 bị lỗi ngắn mạch, bác thử kiểm tra xem sao.

Tks for All.

Attached Files:

23. trần hội

trần hội Advanced Member

Xin chia sẻ những vất vả với con máy cùng bạn. Không rõ bạn đã kiểm tra đường xung FG từ moter về bo mạch chưa. Nếu bạn có máy hiện sóng (cái này mua máy rẻ tiền của tàu vẫn dùng kt tốt). Bạn chỉ cần cho máy chạy, đưa que đầu hiện sóng vào điển A (theo sơ đồ) trên bo mạch, phải có xung hình sin (tần số ko quan trọng). Nếu ko có thì tại phần từ đó ngược ra moter. nếu có, thì phần mạch từ đó đến chân 2 con IC NE 555có lỗi, phải kiểm tra hết các linh kiện phần đó.... Mình tin làm kỹ sẽ tìm được bệnh.

24. Maidanhan

Như vậy con IC2 theo bác là tốt, thế là ổn. Bác xem nó năm trên board Line khg ( Tức là liên quan đến đường Input ). Nếu có, bác chuyển CD vào đường Input và dón của Output ra loa xem tiếng bình thường không. Nếu tiềng tốt tức là chế độ 1 chiều của con IC tại board khiển motor bác tráo sang là tốt, bác đo lại chế độ 1 chiều DC các chân của 2 con đó trong điều kiện hiện tại. Về lý thuyết chúng phải tương đối giông nhau ở DC để loại trừ chắc chắn và bác yên tâm vì động tác thay thế này.
    Tình hình của bác đang ngày một lạc quan, theo cá nhân tôi, vừa là động viên vừa là sự thực. Lý do:
    - IC NE555P, NE555N khg quan trọng, chữ N chữ P theo quy ước bác có thể tìm hiểu nhưng chả giúp bác đc gì, hệ số KĐ của chúng nếu mới như nhau;
    - Việc bác thay IC NE555P thấy nhanh hơn cũ chứng tỏ 2 IC đó không được giống hệt nhau về tham số, nằm trong dải sai số 10% cho phép ( Nôm na là chúng không Match Pair, việc bình thường với các linh kiện );
    Theo thiển ý tôi, bác thử làm 1 số việc như sau:

- Đo các linh kiện trở R36, R34, R15 ( chú ý con này sai số 1%) và R11, rất có thể các con này trong số chúng có con cái bị đứt hoặc tăng giá trị;
    - Khi đo, bác nhắc 1 chân ra khỏi mạch để đo, khg đo khi chúng vẫn hàn trên mạch;

Sau khi bác khẳng định việc IC2 tốt cùng đo các trở nói trên tốt. Bác ngắt nguộn dây FG ra khi này chắc chắc motor Capstant sẽ chạy rất nhanh nếu cuộn FG còn tốt.
    Nếu bác thấy tốc độ dường như khg đổi, rất nhiều khả năng bác cần 1 bác khác có máy tương tự để đo trở thuận của cuôn FG này, lý do nếu cuộn FG bị chạm chập, nó sẽ mất áp danh định cần vào IC2 và khi đó chế độ mạch luôn bắt motor quay nhanh lên để bì lại áp thiếu kia. Con AKIA R999 của tôi bị tật này, mổ ra cuộn FG bị nam châm vô tình làm xước, chập 6 vòng dây chỗ thấy đc. tôi dùng tăm cong dây lên, tẩm ại dầu cách điện, lại ngon về tốc độ motor nhưng Reel lại khg chạy, chán để đấy, cũng còn máy để nghe.
    Chính vì lý do này nên quyết đinh chưa mua ngay cái board 28€ kia là chuẩn xác.
    Theo tôi, xác suất rất cao của bác là có 1 con trở bị đứt. Nếu tụ bị nổ hay chập trong mạch khiển motor thường motor chạy yếu đi hoặc không chạy tý nào.
    Khả năng logic của bác rất tốt, bác có thể tự tin mà làm. Chữa máy theo NGUYÊN LÝ chứ không theo Serie máy cụ thể: Nguyên lý TEAC, AKAI, REVOX, TECHNICS, SONY là như nhau, cách họ bố trí linh kiện giải quyết các bc cụ thể khác nhau. Khg có nguyên lý máy Revox, khg có nguyên lý riêng dành cho Pioneer.

25. Zarg1984

Zarg1984 Approved Member

Thay toàn bộ Diode cùng tụ rồi bác ạ.

Chưa hết bệnh.

Share This Page

Loading...