Tự sửa đầu băng cối!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by superfarmer, 6/5/14.

1. trần hội

trần hội Advanced Member

Thay đầu từ 2 trac thì chỉ cần cân chỉnh đầu từ sao cho đúng rãnh từ của băng mà thôi bạn à

2. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Cũng nên tính đến việc nếu chỉ từ 4 track, phần xóa 2 track khg thay đổi theo sẽ khg thu đc khi cần hoạt động này. Do đó thay cả hàm từ ( Bao gồm toàn bộ xóa thu phát ), từ xóa 4 track và từ thu từ đọc 4 track sẽ đc đồng bộ hơn cũng như đồng chỉnh dễ dàng hơn anh ạ. Và nếu cần 2 track thay cả hàm từ 2 track cũ cũng dễ dàng hơn nhiều.

Last edited: 27/5/19
    lanman likes this.
  3. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

Tôi có Teac X - 2000M . Theo tôi hiểu có thể chơi được 2 track và 4 track . Xin Bạn nào biết cho tôi hỏi cơ chế chuyển đổi từ 4 track sang 2 track ( có một nút gạt ) . Vậy cái nút đó chuyển dịch đầu từ sang rãnh từ hay kích hoạt một đầu từ 2 track làm việc . Tôi không biết là có một đầu từ chung cho cả 2 , 4 track ? Hay máy này có tới 2 đầu từ ( 1 cho 2 track , 1 cho 4 track ) Xin cám ơn . DSC_9310 + - Copy.jpg

4. Maidanhan

Tôi khg phải FAN cuồng nhiệt của R2R nhưng thích máy và câu hỏi của bác, dơn giản vì tôi đang hồi phục mấy máy này do biết một bác có nhiều chường trình hay quá.

Câu hỏi của bác nhiều người chơi cũng cần biết đó: khi bác gạt nút đó ( 2<-->4 track ) là gạt chân của đầu từ PLAY 2 track hay đầu từ 4 track tham gia vào mạch khuyếch đại. Máy 6100 của tôi khi gạt về 4 track tức là chơi đc băng 4 track và không THU đc băng 4 track, vẫn chỉ thu đc băng 2 track nếu cần đến hoạt động thu và trường hợp của bác và tôi như tôi đã bôi đậm: Hay máy này có tới 2 đầu từ ( 1 cho 2 track , 1 cho 4 track , và bổ xung thêm là " ...có tới 2 đầu từ PLAY... ".

Last edited: 27/5/19
    AriaZeo likes this.
  5. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Mấy máy chạy băng này muốn cho hoạt động hoàn hảo... tiếng tốt thì đầu tiên hệ đầu từ phải được cố định thật tốt...
    Và do vậy nếu khi chuyển chế độ từ 2 track sang 4 track thì nếu họ cho đầu từ chuyển dịch vị trí thì việc này dẫn tới mặt cơ khí rất nặng nề, không tiện cho người sử dụng.... Và việc đầu từ cố định thật tốt khi hoạt động lại là việc không hề đơn giản cho nhà sản xuất...
    Chi bằng họ bổ xung thêm cái đầu từ nữa vào và dùng cái công tắc gạt để chuyển đầu từ thì họ cố định được vị trí tối ưu của các đầu từ như vậy người dùng cũng tiện và nhà sản xuất cũng tiện trong việc chế tạo....
    Đây là một dạng của cái công tắc chuyển kiểu đó của đầu cối Ampex... vì là máy Mỹ nên hơi bị to và cồng kềnh.... Có bạn cũng mua cái máy của hãng này nhưng thiếu cái công tắc này cứ suýt xoa và đau đầu giờ biét làm kiểu gì...

Cụm công tắc chuyển của máy...

AriaZeo likes this.
  6. dinhhoa

dinhhoa Approved Member

Cám ơn Anh, đúng ra là vu ..của em bị cháy bóng đèn, kim vẩn vẩy vô tư. Anh cho em hỏi, cách thay bóng tại nhà có dễ không? Chứ vác cái của nợ này đi cồng kềnh ngại quá.

7. nguyenha7940

Bạn chụp khu vực có cái mặt đồng hồ báo Vu lên để xem nó thế nào mới dễ nói hơn bạn ạ... Nhiều khả năng phải tháo nhiều nút nhấc cả tấm mặt ra mới sờ đến cái đèn Vu được đó. Nếu biết cách làm tự làm được thôi bạn còn không mang ra thợ cho lành...
    Đây là ví dụ...

dinhhoa likes this.
  8. Zorro

Zorro Advanced Member

Máy của bác cơ bản là máy 2track, họ làm thêm 1 đầu từ phát 4track để phát thêm loại băng 4track.
    Như vậy máy có tất cả 4 đầu từ: 1 phát 2track, 1 phát 4track, 1 thu 2track, 1 xóa 2track, tất cả các đầu từ này cố định.
    Khi phát, bác xoay nút Playback Head kia để chọn tín hiệu từ đầu từ 2track hoặc 4track vào mạch khuếch đại theo đúng loại băng đang phát.

AriaZeo likes this.
  9. dinhhoa

dinhhoa Approved Member

Sao em gửi hình không được Anh ơi.

10. trần hội

trần hội Advanced Member

Đèn VU của con này nằm ngay trong đồng hồ VU nên khó kiếm bóng này đó bạn à

dinhhoa likes this.
  11. lanman

lanman Advanced Member

Revox a77, đầu ra phải qua amp của máy à các bác ? Vì em thấy volume vẫn làm việc khi nối qua amp ngoài. Có cách nào cho ra thẳng amp, không qua amp trong máy ? Nút đỏ tắt động cơ cánh có tác dụng gì các bác ?

Maidanhan likes this.
  12. nguyenha7940

Ý bạn là sao đầu cối nào mà chẳng phải có cái phần khuếch đại đó và Revox nó hơn máy khác một phần cái do cái mạch khuếch đại đó giờ bạn lại bỏ nó đi thì mua mấy cái máy Trà, AKAI gì đó cần gì phải Revox nữa...
    Mà máy nào cũng có cái phần khuếch đại cùng cái núm volume của máy để phối hợp thêm với amply ngoài cho phù hợp bạn ạ...

13. Maidanhan

Các quốc gia như Thụy Sỹ, Đông Đức, Tây Đức trc đây và nc Đức ngày nay rất tự hào về trình độ cơ khí của họ. Revox hay Studer khg phải là ngoại lệ. Máy này của bác sản xuất năm 1967 và bản hãng vô cùng tự hào với cách chế tạo các phần tử cơ khí và hệ cơ cùng mạch điện tử để khiển các phần tử hệ cơ trên, các thông số khác như độ ồn cơ hơn hẳn, nhưng mức tín hiệu ra, dộ cách âm R/L cũng chỉ ngang các máy Nhật, Nga ( Liên xô cũ ).
    Sau này chắc tôi cũng tính mua 1 máy này để tận dụng bộ cơ của nó. Năm 2011, tôi có giúp 1 bác trên 4R này tiện trục Capstan trên máy CNC Nhật_máy Nhật này sản xuất năm 2000 cho G36 thì phải ( do diện 50/60Hz ). So sánh với sản phẩm 60Hz nguyên bản của máy G36, sản phẩm CNC đúng là một trò hề về độ chau chuốt của họ (CNC là chạy tự động toàn phần, kỹ thuật chỉ vào số liệu ). Nguyên nhân là phôi thép của ta và thị trg Việt của mình mua dao CNC tốt hơi khó, khg thể tốt như họ đc dù máy họ làm ra từ 1960-1970s.

Về thắc mắc Volume của bác, bác hiểu và nên hiểu như sau: Nhà sản xuất tape gắng ghi âm sao cho tín hiệu ra luôn đạt 0dB cho cả dải tần 30Hz đến 20Khz là phẳng nhất nên sư dụng một số kỹ thuật để sửa mạch nên thực tế khg phải tín hiệu cũng đạt giá trị độ lớn, nhất là ở thời kỹ Analog. Volume trên để thỏa mãn tai của từng cá nhân nghe trong đk như vậy bác ạ, khi bác vặn Volume max cũng là lúc tương đương bác nối thẳng, khg qua Volume nữa.

Tuy nhiên, nếu câu hỏi của bác mà sâu xa là bác nghĩ bộ khuyếch đại của nó đã quá lâu rồi ( hơn 50 năm ) nên khg còn đc tốt nữa thì dù bác khg phải dân kỹ thuật, suy luận của bác đúng đắn như " ngân hàng là phải có nhiều tiền ", kỹ thuật mạch dân sự của Châu Âu những năm 1970s chưa hơn đc nhiều nc Nhật đang bùng nổ công nghê cơ, điện và vi điện tử đâu bác. Họ có hơn ở chỗ độ sạch của chế tạo chất bán dẫn và nay Nhật chả kém đâu, tổ hợp Misubishi của Nhật có tham gia chế tạo phản lực cơ thế hệ 5 từ công nghệ của Mỹ đó bác.

Nếu bác chơi cassette VÀ bác có con Pioneer CT-A7 VÀ bác biết một chút về kỹ thuật, bác có thể làm thử như sau:

1. Hàn dây đầu từ của A77 đến mạch vào của Pioneer CT-A7 ( HẾT SỨC CHÚ Ý CÁC ĐIỂN TIẾP MAZZ của 2 máy nếu khg sẽ Ù và tất nhiên là phải nhấc dây từ cũ của Pioneer ra);

2. Bấm PLAY trên A77 và bấm PLAY trên Pioeer CT-A7, vặn volum của Pioneer CT-A7 nhỏ thôi, tôi khẳng định dù chưa chỉnh nhưng bác sé thấy âm thanh trong trẻo sạch hơn rất nhiều. Nếu hiểu mạch và thay đổi mạch của Pioneer CT-A7, chắc chắn bác sẽ muốn bỏ hoàn toàn mạch cũ.

Cái này nó khg có gì ghê gớm cả, đơn giản vì cái HAY của R2R là tốc độ cao tạo nên, tốc độ cao sẽ bao gồm cả độ ồn nền của băng sẽ nhỏ đi và chất lượng âm thanh sẽ đc cải thiện. Ví lý do này, các mạch điện thời R2R ít đc chú ý cải tiến. Đến thời cassette, do tốc độ cassette rất thấp nên độ ồn của băng sẽ thấy rõ và dải cao của băng cassette sé khg tốt. Vì lẽ này mạch điện cho băng từ thời cassette đc cải tiến cực lớn, những phần tử đc xem là xa xỉ nhất đương thời như đèn FET có mặt trong các mạch cassette khủng như Pioneer CT-970, CT-A9, CT-A7, SONY 555ESA, Kenwood 9050S, LoD 5500, Nakamichi 1000ZXL.... và bác cùng các bác FAN của Studer chả là gì con A710 hay 910 bản hãng tuyên bố rằng chúng làm ra để thay thế R2R cho các Đài phát thanh, phải có lý do: đấy là do tốc độ cassette thấp nên cái HAY đc bù lại bằng công nghệ và tiên tiến của mạch cùng các phần tử tạo nên mạch Audio đó.

Ngoài ra, nếu bác khg thích mạch cũ của Revox xxx, bác có thể order các khối PLAY RECORDING của SONY, TEAC họ sản xuất dưới dạng modul để đấu về khối cơ của R2R ( tên khối này của Teac đi kèm máy có Serie Concerton, của SONY tên Sony, Serie là_sra-3-Recording Amply dùng tube_GIẢI PHÁP NÀY DÀNH CHO NGƯỜI CÓ ĐIỀU KIỆN NHƯ BÁC. Tôi đã cải biên cho một bác ở Hải phòng và hiện tiếng nó rất tốt toàn tụ bạc, tụ vàng cho các khối tín hiệu Audio tôi thay vào , có cả cổng để bác cắm trực tiếp đầu từ cho R2R dạng Jack RCA. Hiện bác ấy chưa dùng vì quá nhiều đồ và đang si mê CD, DVD, nếu bác Care tôi cho số, 2 bác làm việc trực tiếp, bác ấy có điều kiện và chắc lịch sự nói giá cao để tránh nếu khg bán, bác mua máy REVOX chắc bác hiểu tâm lý ấy).

Last edited: 28/5/19
    lanman likes this.
  14. nguyenha7940

Thực ra nhìn vào mạch thì mạch của con Teac 2000 nhìn khủng hơn con Revox A77 nhiều. Cơ của Teac 2000 cũng thuộc diện khủng của máy Nhật....
    Nhìn mạch của Revox A77 chẳng có gì ghê gớm cả...
    Nhưng khi nghe thực tế thì dân chơi đầu cối vẫn tôn sùng Revox hơn Teac, AKAI nhiều họ coi Teac, AKAI chỉ là máy cỏ so với đầu cối Revox...
    Còn bỏ mạch khuếch đại của Revox đi lắp mạch khuếch đại khác vào thì cái trở ngại lớn nhất là bộ dây tín hiệu dẫn từ đầu từ xuống và đồng bộ giữa đầu từ và mạch khuếch đại... Và rồi khi hoàn thiện công trình này...( cho là bạn là người có trình độ cao về làm mạch đi...) bạn sẽ hiểu công sức bạn bỏ ra có xứng đáng không.... Mong rằng đừng phải ca câu:" ...Đi đâu loanh quanh cho đời mỏi mệt..."

lanman likes this.
  15. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Đoạn màu đỏ bên trên em nhận thấy (1) Tính ưu việt của của R2R là độ rộng băng và tốc độ. Như vậy có thể thấy rằng ưu việt này xuất phát từ gốc rễ của vấn đề. Vì gốc rễ của R2R đã rất tốt rồi nên mạch đầu ra của R2R không cần phức tạp, bỏ qua các mạch hồi tiếp sửa tín hiệu nên âm thanh đầu ra càng rộng rãi, dầy dặn. Rộng rãi, dầy dặn này nghe rất tự nhiên trong sáng. (2) Tính ưu việt của Cassette là mạch bán dẫn xử lý tín hiệu. Vì băng tốc độ thấp + bản hẹp nên cassette phải bù lại bằng mạch đầu ra để âm thanh cân bằng và đủ dải. Tuy nhiên vì mạch đầu ra rất phức tạp, xử dụng các mạch hồi tiếp nhiều nên dù có băng thông rất đẹp nhưng tiếng chắc chắn sẽ bí, hẹp và không được rộng rãi như R2R. Tính ưu việt này có được từ ngọn, không phải gốc rễ. Đặc biệt các máy cassette đời càng mới sau này như Pi F1000, CT-A9, Sony seri 7, Teac V9000, Studer A710...là các máy em đã dùng qua (trừ các máy cao cấp của Naka) tiếng...như CD. Nghe qua rất đều dải nhưng không có chất rộng rãi dầy dặn, nghe rất bí và cứng. Các máy của Naka có lợi thế về chất liệu đầu từ, các mạch tinh chỉnh đầu từ và các bí mật khác của hãng nên tiếng của Naka vẫn rộng và dầy tiếng, độ mộc của tape. Vì vậy hiện nay em vẫn thích dùng máy của Naka với các băng Type 2,4, nghe vẫn có chất của tape mà bảo quản băng, bảo dưỡng máy móc đơn giản hơn R2R nhiều.

lanman and nguyenha7940 like this.
  16. nguyenha7940

Một phân tích theo quan điểm của mình là rất hữu ích cho người chơi băng...

17. Maidanhan

Đến đây bác khg phải là người mới bập bẹ chơi cả 2 môn băng từ nên bác hẳn thừa hiểu đoạn này:

Con lai bao giờ cũng đẹp bác ạ: Kết hợp cái ưu tự nhiên của R2R với sự tiến bộ mà 40 năm kinh nghiệm :p ( Của phát triển mạch Solid vào thời cassette :p, khg phải « kinh » của một anh hay vỗ ngực đi đến đâu cũng bị lên án đâu) tiếng sẽ rất hay.

Thực ra mạch của các hãng khg có gì bí mật đâu bác. Tất cả các máy đình đám của bât kỹ hãng nào trc đây đều có 1 cuốn hướng dẫn sử dụng trong đó in cả sơ đồ máy, các điểm đo đạc cơ bản ( Test Point), các chế độ đèn hoạt động qua áp tại từng chân.
    Còn chất liệu chế tạo đầu từ thì cũng chỉ có 3 loại cơ bản, sắt non, ferrit, Sendus và Amourphous. Nói là 3 vì Sendus và Amourphous thực ra khác nhau khg nhiều, thành phần chế tạo chúng khá giống nhau, chúng đều có độ cảm ứng với tín hiệu bé và rất bé tốt, cái sau có thêm Cobal để khắc phục hiện tượng băng Metal cứng nhanh mòn mặt từ. Nakamichi có làm Autotracking là cái gì đó quá cao so với nhận thức đương thời, cái này chỉ có trong quân sự trc dành cho kỹ năng bám đuổi của tên lửa lúc đã rời bệ phóng, sử dụng đầu dò nhiệt độ, hồng ngoại bác ạ. Riêng cái này có lẽ lich sử sẽ ghi nhận như một dấu son trong các bậc tiến hóa công nghệ tapes: Naka và Chỉ Nakamichi mà thôi.
    Khg hãng nào chế riêng vật liệu từ đâu bác ạ, họ cũng lại dùng lại các vật liệu từ từ một tổ hợp danh tiếng nào của Nhật. Khác nhau ở chỗ họ chế tạo hình dáng lõi từ của từng đời đầu từ mà theo họ như thế là tối ưu ( Anh em hay thích của VICTOR dân dã hay gọi là từ Bướm SA là một ví dụ, mà cái đấy ai chả thích, nghĩ thoáng đến là thích rồi :p:p )

Riêng về băng từ, TDK những năm 1980 đã từng tự hào công bố: " ... suốt 20 năm qua, kích thươc hạt từ giảm đi mười lần nhưng cường độ hạt từ tăng lên tương ứng ...". Bác có thể nhận tháy sự đúng sai của nhận định này qua chế độ Calib của các máy ở băng Type IV: Cho phép Calib lên tới +6,8dB. Do đó băng cassette tuy bản nhỏ nhưng bù lại sức cảm ứng của lõi đầu từ tăng ( vật liệu ), cường độ hạt từ tăng ( công nghệ ), kỹ thuật mạch tiến bộ ( mạch Completary cho BJP, FET ) cho nên cassette mới có đc sự tán dương của người khg phải mới bập bõm chơi như bác và các bác có điều kiện trên đây, đúng không nào:
    Tôi cũng tiêu một chút cho cassette, R2R và tôi nhận thấy băng Type I, thu tốt, tiếng bao giờ cũng tự nhiên hơn các Type khác ( Dù hiện nay chả thiếu gì băng Metal, CrO2 khủng ). Tôi thấy mình quá dại đã bóc tem mấy cuốn CrO2 Maxell XL-S C100 để thu tốc độ 9.5cmps cho cassette và so với băng type I thu 9.5 của SONY nội địa, TDK nội địa ( Toàn chữ Nhật ) chả hơn gì nhiều.

cup_of_cafe likes this.
  18. lanman

lanman Advanced Member

Cảm ơn bác. Em dùng Revox a77 và máy Lx copy phần cơ của Revox a700. Máy Lx có phần điện, điều khiển gấu hơn, nhưng động cơ quay ồn quá. Thế bác cho hỏi nút tắt động cơ cánh trên A77 để làm gì ?

19. Maidanhan

Câu hỏi của bác khó quá, tôi chưa đủ tiền chơi Revox và chưa ai thương thí cho một cái gì đó có tên Revox, Studer dù là hàng dở cùi bắp nhất để đỡ tủi :p:p:p. Nói vậy cho vui thôi, tôi thấy nguyên tắc chung trong mọi kết cấu điện cơ, điện động là khi tắt được một cái gì đó đi tức là chỉ có nguyên nhân hoặc tiết kiệm năng lượng hoạt động khi ở 1 điều kiện đã đủ hoặc là khg cần làm mát nữa hoặc sử dụng nó khi bảo dưỡng cần nhấc bộ phận liên quan ra. Bác thử xem cơ chế máy của bác cái động cơ đó để làm gì ( qua phần tử mà nó phục vụ trc khi tắt đi ) là đoán ra ngay.

Máy Liên xô kia động cơ ồn hả bác, xem nó ồn do bản chất hay do thời gian. nếu do thời gian, bác đi CNC lại bạc hoặc mang bạc cũ đi mạ Silver đi. Động cơ ồn thì chỉ có bạc mòn gây ôn thôi, có gi đâu. Ngoài ra kết cấu ghá của máy Liên Xô cũng chả kỹ lưỡng đâu, bác cần thiết làm lại các đồ ghá trên đó đi, CNC bây giờ thừa sức hỗ trợ. Bác nhớ hộ kỹ thuật bán dẫn dân sự của Liên Xô lạc hậu so với phương Tây hơn 10 năm ( Đừng chê họ về kỹ thuật bán dẫn quân sự, tên lửa vác vai họ Strela của Nga hiện nay dùng kỹ thuật tracking kiểu Nakamichi vẫn là đồ kinh hoàng nhất ) nên khi phương Tây dùng vật liệu Silic phổ biến rồi, LX vẫn dùng Germani và thực tế sử dụng đến nay nhiều anh em chơi nghiện chất âm do tranzitor Germani mang lại nhé. Đừng coi thường nó. Tôi năm kia, lấy cớ " em mua giúp chị " khi mua Tube giá tốt, khuân 1 bao tranzitor Liên xô cũ trong đó rất nhiều mã dùng Germani để sau này " cắt cổ " ai thích của lạ :p:p. Bác là khách hàng tiềm năng đây rồi.

20. lanman

lanman Advanced Member

Ồn do bản chất, thấy khoai Tây bàn tán lá trục động cơ không đủ chính xác số với của Đức, Nhật.

21. Maidanhan

Lạ nhỉ, máy tiện Liên xô cũ tốt lắm bâc ạ. Khả năng do ghá cơ khí nó gây lắc thêm ồn thôi bác. Bác thấy là motor AC hay motor có khiển, thử chinh phục nó đi bác.

Last edited: 29/5/19
  22. lanman

lanman Advanced Member

Đồ điện tử dân sự cao cấp của Lx cũ đều sản xuất tại các nhà máy quân sự, thiết kế tốt, so sánh được với hàng Nhật, Đức loại top, và hơn hẳn đồ cỏ. Nhưng về đến VN hầu như không có vì đến dân Lx còn không mua nổi nói gì đến dân Việt. Còn về máy tiện, hồi xưa có vụ Toshiba bán máy tiện cho Lx sx chân vịt tàu ngầm, chạy êm hẳn làm Mỹ cáu lắm. Có nghĩa cơ khí chính xác của Lx còn thua độ Nhật, Đức. Về R2r Olimp của Lx, khoai Tây đề xuất thay bằng động cơ Studer, ngon luôn.

23. Maidanhan

Câu này của bác rất hay, rất ít người dám phát biểu sự thật này vì ngại bà con trên mạng ném đá. Đó là sự thật, do trc ta khổ quá, toàn quạt Orbita, tai voi, nồi áp suất, bàn là cho đời sồng bình thường nên khg đánh giá hết đc giá trị. Tôi quá nhiều kỷ niệm với tiếng Nga, nhiều khi thấy tiếc vì sự đánh giá thiếu công băng đó.
    Bác biết cơ chế để thành Viện Sỹ viện hàn lâm khoa học Liên Xô rồi đây: Số lượng Viện Sỹ chính danh đã cố định, mấy ông sau có cực giỏi, xuất sắc hơn nhưng cứ vui vẻ là Viện Sỹ dự khuyết đi cho đến khi có bác Viện Sỹ chính danh nào đó 2 năm mươi mới tiếp tục xét. Các vị ấy cực giỏi. Vậy chỉ cần cử vài vài viện sỹ về sang làm dân sự, chắc chắn nền tảng công nghệ Nga sẽ làm đc như Nhật Đức làm thôi, nhưng vấn đề làm làm gì, các giếng khoan dầu gật gù trên khắp lãnh thổ LB Nga với hơn 10 múi giờ cả Châu âu cần Gaz, khí của nc Nga..., tại sao phải làm vậy, để đầu tư cho MIG 31 từ 1970 mà nay có fighter nào đc thế đâu, Tàu vũ trụ Reuse Buran, tên lửa đẩy vệ tinh họ RD mà Mỹ cũng cần, đúng khg bác? Miền Nam Nga rộng lớn, có những tộc người chính phủ hàng tháng dùng trực thăng phân phát thực phẩm, nhu phẩm, ghi lại những mong muốn của họ cho tháng sau, để họ tồn tại giữ đất, tuổi thọ của họ chỉ 50 hơn, đâu cần các anh làm gì, các anh có mặt để lãnh thổ có người, cả nc Nga lớn vậy dân số chưa đc 200 triệu mà đàn ông thọ trung bình chỉ 64-66, lấy đâu người mà giàn ra làm mọi việc phải vậy khg bác?

Cho đến nay tầu ngâm do Liên xô, Nga chế tạo vẫn là " hố đen " đáng sợ nhất đó bác. 6 con mình order, mấy anh láng giềng một mí kia khá rét, bác ạ: 1 con từ Vịnh Bắc bộ, 1 con từ cảng Cam Ranh, một con quần đảo , các anh thích gì đây, chúng tôi toàn vô hình đó :p:p, các anh nhớ hộ là tên lửa diệt hạm X39 diệt Hạm Nga giúp ta sản xuất tại Việt nam tại A39 nhé, còn dòng tên lửa đát đối hải Redut, Bastion Ấn Nga từ 2 cánh Nam Bắc chụm cả vào lòng vịnh Bắc Bộ đang để đấy, các anh mạo hiểm cũng nên nghĩ 2 lần :D. Bác biết tên lửa Iskander-M, tầm bắn 500km, vòng tròn sai số CEP 2m (2/500000), đc đấy chứ bác? :p.
    Còn cơ khi chính xác dân sự, Liên Xô kém Đức Nhật một hai thập kỷ, đúng vậy.
    R2r Olimp của Lx: Ý bác là con R2R chế tạo cho Olimpic 1980: Tôi chỉ biết con của Hung làm, dùng toàn linh kiện Đức, một bác trên 4R đang hồi phục, con đó đúng là kiệt tác công nghệ những năm 1980.

Last edited: 29/5/19
  24. lanman

lanman Advanced Member

Dạ không, đó là thương hiệu, bác google Olimp 004, Olimp 005, 007, ... eletronika 004 là thấy. Những đồ này ở VN không thấy.

25. lanman

lanman Advanced Member

Con của Hung bác nói là hãng Mechlabor, chuyên dùng trong phòng thu.

Share This Page

Loading...