Tự sửa đầu băng cối!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by superfarmer, 6/5/14.

1. thangtheulc

thangtheulc Approved Member

Cảm ơn các bác đã quan tâm và chia sẻ.e vừa tìm được địa chỉ mua con c2336 tháo máy rồi ạ.khi nào có thay thừ và kết quả e sẽ báo cáo sau ạ.cảm ơn các bác đã nhiệt tình giúp

2. thangtheulc

thangtheulc Approved Member

Vâng ạ.bánh tỳ vẫn chắc chắn và quay nhẹ nhàng.vẫn cứng như lốp oto là bình thường phải không ạ?

3. gzelka

gzelka Advanced Member

Các bác cho em hỏi Revox A77, không biết sao vừa mới bật công tắc, ấn play thì máy không muốn chạy, rất rất chậm. Để một lúc, thì mới chạy bình thường. Có thể tại công tắc bật máy và chuyển tốc không ? Giải quyết cách nào ?

4. gzelka

gzelka Advanced Member

Vấn đề nữa, có những băng khi chạy kêu rin rít ở điểm tiếp xúc với đầu từ xóa hoặc ghi, nếu để kênh sợi băng lên một chút thì hết. Thả tay ra lại bị, làm sao các bác ?

5. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Quan sát kỹ xem trục castang có quay đều không...

Bạn xem kỹ hệ thống đầu từ trục dẫn băng có dơ bẩn ở chỗ nào không....vệ sinh sạch sẽ chắc Ok

gzelka likes this.
  6. gzelka

gzelka Advanced Member

Trục vẫn quay đều. Hiện tượng chỉ xuất hiện nếu như vài ngày không bật máy. Để một lúc lại chạy bình thường.
    Cuốn băng bị kêu rit rít đem sang máy khác cũng bị, sau khi tua đi tua lại vài vài lần cũng vẫn bị.

7. nguyenha7940

Vậy thì mình nghi cái xương cuốn băng có vấn đề bạn ạ...

Còn hiện tượng.... Vài ngày bật mới bị thì chịu khó dầu mỡ bảo dưỡng phần cơ của máy đi chắc sẽ hết... Thực ra mình có thể chỉ thẳng chỗ gây ra bệnh trên của máy bạn.... Nhưng đó là vốn riêng của mình bạn thông cảm...

Có đầu cối loại cũng ác chiến lắm chủ máy nói kênh ghi tốt kênh ghi xấu... Xem xem một hồi mình nói nhỏ cho chủ máy và chủ máy tự làm phần còn lại là OK...

gzelka likes this.
  8. gzelka

gzelka Advanced Member

Cái này em nghi cái công tắc. Nếu không phải bác inbox em phát, em ở xa, không phiền đến bác đâu [emoji16][emoji16]

9. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác thay tụ của motor đi, đồng thời vệ sinh dầu mỡ hai ổ trục đỡ là hết bác ạ, động cơ đồng bộ AC chỉ có số bản cực liên quan tốc độ, tụ điện làm lệch pha, chấm hết. Mạch điều tốc motor DC có phức tạp hơn, nhưng tìm đc IC dao động chủ sẽ lần ra linh kiện drive, tư duy theo mạch như thế bác ạ.

Last edited: 31/7/19
    gzelka likes this.
  10. nguyenha7940

Thực ra bệnh như gzelka nói chỉ cần vệ sinh dầu mỡ ....Đằng nào cũng bảo dưỡng một thể...

Revox A77 nghe hay lắm đó bạn...

11. gzelka

gzelka Advanced Member

Cảm ơn các bác, em mới tạm cho dầu vào các trục, thấy ổn hơn. Nhưng lại thấy xuất hiện vụ khi tua băng tiếng vẫn chạy ra loa, tất nhiên nghe eo éo.

12. nguyenha7940

Bạn kiểm tra cái lẫy này xem nó có đúng vị trí như vậy không nhé...

13. gzelka

gzelka Advanced Member

Vâng, cái lẫy đè băng này thấy vẫn hoạt động bình thường.

14. nguyenha7940

Nó hoạt động bình thường thì làm sao khi tua băng nó phát ra tiếng eo éo được hả bạn. Nhiệm vụ của nó là tách băng ra khỏi đầu từ khi chưa play mà...

À còn tấm kim loại ép vào đầu từ đọc của bạn nữa... Khéo giờ không hoạt động nhịp nhàng cùng với cái lẫy đó nữa đó bạn...

15. gzelka

gzelka Advanced Member

Tức là khi tua lẫy đó vẫn đè băng xuống hệt cỡ, lấy tay ấn xuống thêm không được.

16. nguyenha7940

Bạn quan sát kỹ khi mới lắp băng vào chưa ấn nút gì. Thì cái lẫy đó nó ở vị trí nào.... Những thứ khác ở vị trí nào...

Khi play thì có sự thay đổi ra sao...

Khi tua thì như thế nào. Từ đó sẽ hiểu và sử lý được vấn đề của bạn....
    Cần chụp vài hình ở các chế độ đó ném lên đây mọi người sẽ nhìn giúp bann

17. gzelka

gzelka Advanced Member

À bác cho hỏi khi tua thì miếng sắt che đầu từ phải hạ xuống hay vẫn che như khi play ạ ?

18. gzelka

gzelka Advanced Member

Em có cái Stm cũng như vậy, khi tua tiếng vẫn ra, nhưng em nghĩ có khi mấy studio mở thế, vì có nút chỉnh tốc độ tua nhanh, chậm.

19. nguyenha7940

Cách đây cũng lâu lâu. Mình có được nhờ làm một con đầu cối ampex chỉ có phần cơ...
    Còn phần điện chủ máy chưa lùng được vì hàng đó rất hiếm...
    Và tất nhiên không có phần điện ch có phần cơ thôi... Thì máy không chạy được...
    Chủ máy bảo làm sao đánh lừa máy cho họ cho nó chạy được để họ lắp vào con pre ampex khác cũng gấu gấu kêu ok là được ( kiểu râu ông nọ cắm cằm bà kia...) tất nhiên điều này hãng Ampex ai người ta muốn vậy như vậy máy của họ các phần còn lại bán cho ai .....
    Xong rồi cũng xem sơ đồ của cơ... Cũng chọc chọc ngoáy ngoáy thì máy cũng chạy đủ các chức năng.... Nhưng ampex cơ nó nặng khoảng 50kg. Mình không vần được nên khi tua chưa có pre không phát hiện ra nó bị kêu eo éo như máy của bạn đang bị...
    Sau đó chủ máy đó cắm pre khác vào phát hiện ra vấn đề.... Và họ cũng hiểu cơ cấu vận hành của phần cơ đầu cối họ cũng mò và sử lý được vấn đề làm sao cho tua máy không phát ra tiếng eo éo như bạn tả...

trần hội likes this.
  20. anh huy

anh huy Approved Member

theo em khi tua sợi băng chạy nhanh và cách đầu từ một khoảng nhất định ( không chạm vào đầu từ ) thì vẫn có tiếng éo éo chít chít phát ra khi nghe qua hệ thống amply và loa cái này không ảnh hưởng gì . chỉ trừ những dòng máy khủng như nagra hoặc 820, stelavox , ATR... càng giữ băng hạ hẳn xuống thấp tức là sợi băng cách xa hẳn từ khoảng 10 mm trở lên mới ko có tiếng đó còn đa phần em thấy đều bị như tình trạng của bác lên bác không phải bận tâm cứ thưởng thức thôi bác ạ .

21. nguyenha7940

Chỉ có máy bị lỗi thì tua băng mới phát ra tiếng eo éo đó thôi bạn ạ. Máy tua băng phát ra tiếng eo éo đó thì các hãng loại đó bán máy như thế cho ai được...

22. anh huy

anh huy Approved Member

em thấy a700, b77 , pr 99 nếu không có miếng che từ và studer từ 807 đến 810. 812. a80 . A81. a816.... đều có tiếng đấy cả mà và khi tua sợi băng không chạm vào từ thì chạy mấy như 812 cài tốc nhanh nhất cũng không sao cả ... đôi khi còn vui tai :):):) còn dòng của nhật thì công nhận im hơn vì em chưa được sử dụng nhiều . mà em cứ thấy studer hay revox là quen quen thế mới tài....
    thôi vài dòng kinh nghiệm chơi thực thế rồi em chia sẻ với các bác thôi chứ thực ra em không hiểu gì về điện đâu các bác ạ nếu không có cách ly tiếp đất em không dám sờ vào càng chỉ sợ nó cắp thôi ....

Last edited: 4/8/19
  23. gzelka

gzelka Advanced Member

Hình như đúng như bác nói, mấy cái máy Liên xô tua băng im phăng phắc. Nhưng có khi máy studio lại thế để còn edit băng. Bác xem hộ em có phải không ?

24. nguyenha7940

Máy nào khi tua băng đều phải im phăng phắc hết thì mới là hoạt động đúng bạn ạ. Kể cả máy studio cụ thể như cái Ampex như mình có đề cập đến nó là máy studio đó bạn...
    Còn Revox A77 của mình nó tua im thin thít.... Tiếc là mình đang không có ở nhà...

25. anh huy

anh huy Approved Member

ui thế em phải xem lại mấy con chỗ em rồi con nào cũng vậy kể cả con stm của em cũng bị nếu không ai mua lại ....

Share This Page

Loading...