Tự sửa đầu băng cối!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by superfarmer, 6/5/14.

1. gzelka

gzelka Advanced Member

Nếu máy studio tua băng mà im thì edit băng kiểu gì ? Xem trên Youtube thấy máy Studer, stm khi tua băng đều kêu cả, và có chức năng điều chỉnh tốc độ tua băng rất hay.

2. anh huy

anh huy Approved Member

ui thế thì may cho em rồi của em mấy con đều thế cả .....

3. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Vậy là bạn có bạn đồng hành cùng gzelka rồi....

4. studerA820

studerA820 Advanced Member

Phải rồi đó bác..............!

5. trần hội

trần hội Advanced Member

Theo mình còn có một nguyên nhân nữa mà chưa thấy bác nào bàn tới: đó là lý do thời tiết, băng bị ẩm, một số sợi băng ko chịu được độ ẩm của Vn nên đôi khi bột từ trên băng bong ra làm bẩn đầu từ và các bộ phận mà băng chạy qua gây tiếng rít. Để khắc phục căn bệnh này thì băng phải được bảo quản nơi khô ráo, còn các bộ phận như đầu từ và các trục đỡ mà băng chạy qua cần được vệ sinh thường xuyên, đặc biệt dùng dẻ mềm tẩm kem cana lau rất hiệu quả

gzelka and nguyenha7940 like this.
  6. anh huy

anh huy Approved Member

Vâng em cũng hay dùng món này lau trục mô tơ và bánh bù đà của máy nhưng lau xong phải lau kỹ lại không sợ nó ăn mòn các bác ạ . còn băng để lâu bị ẩm em hay dùng giấy mềm cuốn vào chỗ căn băng rồi tua đi tua lại vài lần cũng thấy đỡ hơn .

7. nguyenha7940

Lại là Teac có vấn đề về cơ....

8. loccocxenxen

loccocxenxen Approved Member

chào các bác, con Akai 400D pro của em là khi hát 1 cuốn băng đầu thì ngon lành, đến cuốn thứ 2 đường như motor quay không nổi làm tiếng bị ẹo, giờ em phải làm sao đây các bác ơi. cảm ơn các bác

Attached Files:

9. gzelka

gzelka Advanced Member

Các bác cho em hỏi tụ động cơ của Revox A77 có hai chân, em muốn thay mà thấy loại tụ đó ngoài thị trường có 4 chân, thì giờ hàn thế nào. Tụ nguyên bản 4,5 và 3,5 mf, giờ thay bằng 5 và 4 mf có được không ? Screenshot_2019-08-10-09-15-06-971_com.ebay.mobile.jpeg

10. nguyenha7940

Tụ này yêu cầu chính xác về giá trị lắm đó bạn.
    Từ 3,5uf thành 4uf, 4,5uf thay bằng 5uf tăng hơn 10% về giá trị là dễ làm máy sai tốc độ

gzelka likes this.
  11. gzelka

gzelka Advanced Member

Cảm ơn bác. Thế còn vụ chân thì sao bác ?

12. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác thay tụ giá trị đang có vào, máy sẽ chạy tốt nhé. Tốc độ của motor AC theo máy chỉ phụ thuộc vào số bản cực của động cơ, đã đc NSX cố định tương ứng với số tốc độ 9,5 hay 19cmps, tụ điện chỉ làm lệch pha để motor hoạt động, tụ yếu đi, monent quay ban đầu khg đủ, sinh chuyện.Bác yên tâm thay tụ đã có, thay giá trị đừng lớn hơn nhiều so với cũ, motor sẽ nhanh nóng hơn với cùng thời lượng Play hay Rec bác nhé.
    Tụ 4 chân, sẽ có 2 chân hàn trên bảng mạch CHO CHẮC, ko dùng, chân dùng có chỉ dẫn trên thân. Tụ kép chỉ có 3 chân. Cụ thể bác có ảnh tụ như gặp và đã tả càng tốt, kẻo nói mò thành « anh mù phán voi ».

Last edited: 11/8/19
    gzelka likes this.
  13. Maidanhan

Bác cho quay hết 1 cuốn, khi thấy tiếng bắt đầu méo, bỏ băng ra, kéo các càng, giả lập băng đang chạy xem trục Capstant hoạt động ra sao nhé, từ đó đoán dần.
    Bâc cũng nên nghĩ dần đến tụ điện khô, giảm giá trị khi máy nóng lên. Kiếm tụ lớn hơn hoặc bằng, đừng lớn quá motor sẽ nóng.

Last edited: 10/8/19
  14. nguyenha7940

Bạn có sơ đồ của mạch cơ Revox A77 không bạn... Từ đó mới nói có thể đấu từ 2 cái tụ đơn cho vào một cái tụ kép có được không...
    Còn đoán mò theo cách đấu dây của các hãng thì dây có cùng chức năng thì sẽ có cùng màu sắc giống hệt nhau...

Nhìn qua 6 cái dây của bạn chẳng có sợi nào giống sợi nào cả.... Còn ngay như mình làm thì kể cả sợi dây giống hệt màu nhau rồi cũng cố tìm nó có điểm nối chung không mới dám kết luận nó có cùng chức năng không...

Còn có đợt có cái Ampex tụ của nó từ 4uf tụt xuống còn 3,8uf thôi( bằng cách đo tụ khẳng định vậy...) mà tiếng của nó đang từ nói đúng thành nói ngọng....

gzelka likes this.
  15. Maidanhan

Bác thay tụ đc chưa?
    Nếu đang có tụ 5uF, 4uF bác lần lượt thay vào các vị trí 4.5uF ( bằng 5uF ), 3.5uF ( bằng 4uF ) .... nôm na là tách 2 chân đã hàn thay vào con tụ mới tương ứng là xong, khg cần sơ đồ, khg cần suy luận nếu từng con tụ mới đã lần lượt >= tụ cũ nhé. Đừng thay tụ bé hơn nhiều quá, moment khởi động khg đủ sẽ sinh chuyện, đừng thay tụ lớn quá ( 4.5 bằng 6.8 hay 3.5 bằng 4.7uF ... là những giá tụ phổ biến ) sẽ làm nhanh nóng Motor hơn, dù dòng motor này vốn khi hoạt động đã nóng.

Last edited: 12/8/19
  16. loccocxenxen

cảm ơn bác nhiều, để em lò mò tiếp xem sao!

17. Maidanhan

Bác ở Hà nội hay ở địa phương nào? Tôi cũng muốn xem cái anh AKAI Pro xem có khác gì không. Độ này lúc nào có thời gian, tôi hay cải biên các R2R sang các mạch cao cấp khác, loại bỏ một số linh kiện mà công nghệ mạch cũ khg cho phép bỏ chúng đi.
    Nói chung máy dùng motor AC, bác nên thay các tụ lệch pha ban đâu đi, tuối của chúng cao và môi trường nóng, kín do motor sinh ra ra và ủ nhiệt hay sinh ra bệnh vật.

trinhduynguyen likes this.
  18. nguyenha7940

Có lần cân chỉnh máy Ampex từ những năm 60 đến phần pre bóng cũ, tụ dò lung tung đủ kiểu... Vậy là cứ nhìn mấy con tụ tròn tròn đầu có chảy nến ra là thay.... Làm phần pre của máy mất gần 2 tuần... Có bảo chủ máy hay dùng mạch của máy khác nhé... Họ hỏi mạch gì... Bảo dùng bán dẫn đèn trường Oamp cao cấp kiểu của Nakamichi...
    Họ nói thế thì:" Giờ thành Ampex kêu tiếng Naka à... Thôi anh chịu khó làm hộ như mạch của hãng đi.... Chắc tây lông nó cũng không đần đâu anh ạ..."

Còn về mấy con tụ vài uf như trên thì cũng có nhiều tích lũy...

19. loccocxenxen

Em ở TPHCM bác ơi, Phường Bình Hưng Hòa A, Quận Bình Tân

20. Maidanhan

Đã xem qua sơ đồ con của bác, bác giả sử có điều kiện tìm đc con cassette SONY TC-777ES hỏng cơ, giá tốt bác nên mua nhé, tôi sẽ hướng dẫn bác lai mạch máy SONY này vào AKAI của bác, tiếng tuyệt trần hay. Tôi làm rồi nhưng khg nghiện món R2R lắm do NGHÈO :p:p:p không có nguồn băng R2R tốt xịn, chỉ làm vài máy để đó khi có nguồn băng mượn đc đọc sang cassette thôi.
    Trc mắt bác thay con tụ 4uF và 1.5uF cho con motor Capstant nhé ( phần chạy 50hz): Bác nhả dây hàn cũ của tụ ra, đấu con tụ 4uF vào ( thị trg có bán 2uF, đấu 2 chú song song ), đặt nó ở bên cạnh tụ cũ. Khg phải, lại trả lại đúng thứ tự. Cân thận dùng điện thoại chụp ảnh hoặc đánh dấu lại băng băng dính 2 mặt.
    Con này của bác theo sơ đồ, tiếng ghi vẫn hơi thiếu cao, có thể cải tiến đc 1 chút nếu ngứa tay ngứa chân.
    Tôi ở Hà nội

trinhduynguyen and loccocxenxen like this.
  21. gzelka

gzelka Advanced Member

Thay xong, em sẽ báo cáo. Về con A77 khi tua băng bị tiếng ra loa, hóa ra thiết kế nó thế, không có ngắt mạch khi tua. Nghe bác thợ trên này, có khi lại mất tiền đem sửa cái không đáng.

22. loccocxenxen

Cảm ơn Bác đã hướng dẫn em nhiệt tình, em sẽ thực hiện theo hướng dẫn, con này tiếng rất dầy và ấm, nghe Thanh Thúy (cuốn 6) ca bản đèn khuya nghe nhức nách luôn đó Bác.

23. loccocxenxen

có con Deck TC-777 và có 1 con Deck TC-777ES múc được không bác ơi và nên múc con nào?

24. Maidanhan

Tôi có nói gì việc tua băng có tiếng đâu nhỉ, thực ra các máy có chức năng cho phép soạn lại, chèn sửa đều có chức năng này để User dễ dàng hơn đi đến đúng đoạn cần chèn, sửa bằng cách tua nhưng có tiếng.
    Để đễ hiểu, tôi lấy ví dụ trực quan trên máy VCR Hi8 SONY tôi đang dùng. Để chèn ( Insert ) 1 hình ảnh người ta cho Play tua trên băng gôc và stop, Pause lại tại đúng thời gian hay hình nơi sẽ chèn:

Đây là chức năng bình thường của thời kỳ máy Analog và kh nên băn khoăn vì chúng.
    Các máy Digital về sau có gắn khung hình, gắn track number ( index track ) nên dễ dàng thực hiện chức năng " đi đến_Go to OR Jump up " đến đúng đoạn cần xử lý bác ạ.
    Các bác có điều kiện nên mua Hi8 đời cũ này, trên đó có cả Track Analog Audio và Track Digital Audio, đầu tử quay, Autotracking, thu từ LP,LD ra hay lắm, mộc lắm.
    Tôi đang chơi nhưng rất hay bị tê tê giật điện, thay mấy linh kiện nghi ngờ rồi vân chưa hết.

25. Maidanhan

Hỏng hay lành hả bác, múc con ES nếu cơ hỏng, mạch chưa hỏng, mạch đó ăn sang R2R phải mode ít lắm, loại luôn cái tụ từ Head sang mạch khuyếch đại, tiếng thôi rồi.
    Cho tôi xin địa chỉ vào PM nếu bác mua 1 chú rồi và nếu chúng đều hỏng nhé ( Độ này NGHÈo toàn thích đồ hỏng cho rẻ :p:p:p)

Share This Page

Loading...