tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Bác đấu đi xong public kq lên đây nhé , em đang định nghịch pi 2 giờ thì ngồi hóng :)

2. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Bác mtbc thân.
    nếu để nghe, thưởng thức nhạc thì gắn ổ HDD chứa nhạc cho nó có nhiều nhạc.
    Nếu để tét, để chơi - nghe âm thanh, để mời bạn bè tới biểu diễn thì bác phải chép nhạc ra SSD, rồi rút HDD ra,
    vì có gắn HDD, noise tăng rất rõ ràng, đệ rõ nét của từng chi tiết giảm đi đáng kể bác ạ

3. mtbc

mtbc Advanced Member

ui!
    phê!

Hết bị tình trạng nghe "digital" như 4 cái máy cũ
    Mọi thứ vững chãi, đĩnh đạc, rộng rãi hẳn

Cơ bản là thở phào sau khi bỏ ra một đống tiền, dù hầu hết là second hand.

Cái tản nhiệt có 250k vậy mà chạy không quạt miết CPU cũng chỉ 43 độ không tăng thêm.

4. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Máy của mình nhìn vào sẽ có nhiều bác nói là mắc ói quá.
    em xin giới thiệu:
    Nguyên lý chung là máy được chống rung bằng cát và chống nhiễu bằng đồng 0.3mm. Không dùng điện của main/PSU để cấp cho động cơ quạt . và quạt để cách ly khỏi main để khi quay thì không truyền rung lên mainboard.
    1. Chống rung cho Main board bằng 1 lớp cát dày # 5-6 cm, hộp cát để trên tấm đồng 0.3 mm. PSU cũng được chống rung bằng 1 lớp cát dày 8cm
    2. Đồng bao quanh máy và cả nắp trên, đáy dưới. tiếp dây đồng nối lớp vỏ đồng với cọc ground của main (em hàn vào 1 chân quạt trên mainboard)
    3. Quạt gắn vào lớp vỏ bao quanh, không chạm vào main để không truyền rung lên main, cấp nguồn riêng để không nhả noise vào hệ thống. Quạt hút khí di mát từ ngoài thổi trực tiếp lên tản nhiệt fanlesss. Luồng không khí đi từ đầu nàu đến đầu kia của Main sẽ bị làm nóng sau đó sẽ ra bằng ngõ trên cùng ( nguyên tắc đối lưu: khí nóng bay lên). Ngoài ra vì bắt buộc phải giao tiếp ra ngoài với dây LAN, dây tín hiệu hình, dây USB cho chuột-bàn phóm và USB audio nên phải có 1 lỗ nhỏ bên hông # 2.5 x 5cm, 1 phần hơi thoát ra ngoài (ngoài ý muốn ở đây).
    4. Nắp trên cũng là đồng. có khoét lỗ cho: khí nóng ra, dây điện vào main board, dây SATA ra ngoài.
    xin gửi các bác 1 số hình tham khảo

Attached Files:

binhxitrum likes this.
  5. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Em xin gửi tiếp hình, lớp gỗ bao quanh chỉ để tạo form mà thôi

Attached Files:

6. mtbc

mtbc Advanced Member

Quá độc!

Anh cài HWmonitor rồi cứ chơi hay rip nhạc thoải mái thử coi ngắt quạt thì CPU nóng bao nhiêu? Với heatsink FX100 này em thấy không cần tới quạt CPU nữa đâu.

Sau một hồi xóa béng những thứ không thích nghe thì chỉ còn 320GB nhạc (từ cỡ 2TB ban đầu). Coi bộ làm 1 em SSD 500GB (4tr6) được rồi.

7. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Huy thân, 2.6 triệu cho 500 Gb , đắt quá, Huy mua 250 thì hợp lý hơn
    Lưu ý là ổ SSD cho chất lượng âm thanh khác nhau nhé. theo việc tét của anh bạn bên mỹ thì thứ tự giảm dần như sau
    1- samsung 850 evo
    2- sandisk ultra ll
    3- samsung 840
    4- pny optima
    5- Kingston v300
    Hôm trước anh mới thanh lý ổ SSD evo 840 loại 250gb xong giá 1.35 tr
    và mua ổ evo 850 new. giá 2 triệu
    anh nghĩ Huy nên mua evo 850 hoạc 850 pro của Samsung. 850 pro cho tốc độ truy xuất nhanh hơn nên có khả năng âm thanh hay hơn. giá chỉ thêm vài trăm. nhân tiện anh mượn test so sánh với evo 850 để post lên chia sẻ cho anh em

zalman 100 hoàn toàn không cần quạt, nhưng mà khi để trong buồng kín thì không tản nhiệt được cho CPU. hôm trước quên bật quạthút nhiệt. PC bật một lúc rồi đi công việc , về thấy máy treo, CPU tăng nhiệt độ đến 80 độ C, xém nữa la burn luôn cái CPU

Các bác lưu ý nhé: case nhôm thì quan trọng, Nhưng mà case đồng thì còn quan trọng hơn rất nhiều (cải thiện âm). còn case sắt, hay tôn thì em không test nên không biết nhé (tây lông cũng nói là case nhôm chứ không dùng case sắt),
    em xin post thêm tí hình

Attached Files:

binhxitrum likes this.
  8. PDAlove

PDAlove Advanced Member

À vấn đề bác nào muốn chuyển sang chơi lossless thì em nói trước nhé: chơi cái này tốn hơn chơi CD, cơ, DA truyền thống vì chơi mấy cái kia (lựa đồ có đẳng cấp tương đối) thì lúc mua second hand là giá đã xuống ổn rối, do đó, khi bán lại bác sẽ hầu như không bị mất giá thêm nữa. nhưng mà vi tính mất giá nhanh lắm, lắm các bác ạ vút mười mấy hai mươi triệu vào cái music server xong, đến cuốn năm còn có chục triệu à, .. !!!!
    Cân nhắc kỹ trước khi mở hầu bao nhé

9. mtbc

mtbc Advanced Member

SSD chỗ nào giá hạt dẻ vậy chỉ em với anh Phương ơi :) 460-500G SSD đó

10. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Sory nhá, anh mới hỏi lại , 120 Gb chứ không phải 250 gb , giá loại evo và pro chênh nhau vài trăm. pro rớt giá rồi, còn khoảng 1.9-2 triệu, tạm hết hàng sắp có lại. nếu có anh báo. hay em có thể call trực tiếp cho Hoàng: 0912695525

11. My FB

My FB Advanced Member

Em cứ ấn tượng mãi tiếng piano khi bác thuốc em và bác Tai Cây :D , rất tiếc thời gian có hạn
    Chắc phải làm phiền bác 1 lần nữa :oops:

12. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    A, xuống giá nhanh vậy em chờ tới cuối năm hốt lại bộ cấu hình như của bác cho rẻ, mà ko vội lắm thì để cuối năm sau, bỏ ra cỡ 5T thu mua lại của các bác lên đời là khoẻ bác nhỉ :)

P/s: Bác PDA thử ngâm cứu phương án làm cái thùng khoét nguyên cái "cửa sổ" để cho con tản nhiệt của bác nó ngoi lên thở coi sao, khi đấy bác đỡ phải dùng quạt hút này lọ, cục nguồn thì làm một khoang riêng, có vách ngăn cách với khoang để main... :mrgreen:

tai cây and binhxitrum like this.
  13. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Lắp ống nước cao cao làm ống khói cho nó đối lưu tự nhiên. :mrgreen:

14. mtbc

mtbc Advanced Member

Em không tin bộ của Ph "mười mấy hai chục triệu" đâu nhé :p

Ái chà, tính ra choáng thật. Cái máy em ráp HDD cũ, RAM cũ, Sound cũ, nguồn cũ, CPU cũ; chỉ có SSD mới, Main mới, case mới. Tính tổng ra là 20tr giác tí. Em thử gõ giá mới vô thì 32tr :p

Tóm lại: nếu không mua được máy cũ thì mua linh kiện cũ về lắp tiết kiệm được 30-50% :) Miễn sao linh kiện cũ còn BH. Cây RAM "cũ" mà tới tay em còn BH 35 tháng :p Chịu khó săn tí là được.

15. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Đọc xong thớt của bác, hôm nay trời HN mưa gió em vẫn đi lượm đồ về chuẩn bị lắp:
    1. Maind Gigabyte Z97x G1 Black Edition Wifi. (thấy quảng cáo là for audio, tụ, cách ly phần mạch sound processing, golden usb..) hic. :-(
    2. Core i7 4790
    3. RAM G.SKILL 8gb X 2
    4. HDD SSD Plextor 512 M5 Pro
    5. Nguồn thì em lấy nguồn Cooler Master 850 Pro silent, nhưng còn đang băn khoăn không biết thua Corsair như bác PDALove khuyến cáo nhiều không.
    6. Case em dùng case Fractial R3

Bác PDAlove lườm giúp em cấu hình như trên có ổn không, và cho em hỏi Win 7 64 bản quyền và crxxck có ảnh hưởng gì đến âm thanh không nhỉ :D

Chuẩn bị hâm với con PC for audio này thôi :D

16. asap

asap Advanced Member

Hi,

Dùng bản quyền "chính thống" thì hơi tiếc... còn dùng crxxck thì tâm lý "không an tâm"...

Em thì mua key để active (khoảng 250k) và dùng OK từ ngày có win 7 rồi đến win 8...office em cũng mua key để active.

17. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác HDStudio ơi, bộ nguồn quan trọng lắm đấy

18. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Em tính để file nhạc ở NAS, kết nối với pc bằng wifi không biết có giảm nhiễu tốt hơn không?

19. mtbc

mtbc Advanced Member

Trực tiếp cắm vô SATA3 theo em có lợi hơn về tốc độ và nhiễu đường truyền, mà bác dùng Ssd thì ngại gì nhiễu do dmotor ổ cứng nữa?

20. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Ổ SSD của em có 512, em định chỉ để chạy OS và các soft cần thiết, còn nhạc thì không đủ chỗ chứa ạ :-( Mà đọc xong thớt này em ong thủ luôn, vì chưa hiểu sao ổ cứng khác nhau lại ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh ạ ?

21. quocdat

quocdat Advanced Member

Ví dụ bác cài hệ điều hành + chương trình nghe nhạc lên đĩa cứng thường, cài giống vậy lên ổ cứng SSD trên cùng 1 PC.
    Khởi động từ SSD nghe hay hơn thấy rõ so với khởi động từ ổ cứng thường. Em cũng không giải thích được.

22. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Nghe lời bác e đang đi lùng Corsair AX 860i hoặc 1200i mà ở Hà Nội chưa thấy. AX 1200i có cho chất lượng audio tốt hơn 860 không bác nhỉ ? (em không nói về công suất ạ)

23. asap

asap Advanced Member

Hi,

Chắc do motor của HDD thôi anh...SSD thì không có motor...the sound of silence!

24. mtbc

mtbc Advanced Member

asap: không chỉ là motor. SSD nhưng mỗi loại cũng mỗi khác, và hình như mối quan hệ là: cái nào có kết quả benchmark chạy lẹ hơn thì cái đó nghe tốt hơn

25. quocdat

quocdat Advanced Member

Vấn đề làm em đau đầu là nhạc thì vẫn đọc từ ổ cứng thường, chỉ có hệ điều hành và chương trình player nằm trên SSD.

Share This Page

Loading...