tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Đúng đấy bác. Em có thử luồn dây nguồn ATX ra khu phía sau, nhìn gọn hơn nhiều, nhưng nó bị cấn khi cắm vì phải bẻ vuông góc với mainboard khi chui ra từ phía sau, e hơi ngại, nên em đành cho nó đi kiểu này :)

2. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

nếu không dùng ổ cd/dvd bác nên tháo bỏ, ổ ssd nếu bác chống sốc em nghĩ chất âm sẽ cải thiện nhiều đấy :D

3. PDAlove

PDAlove Advanced Member

1. theo 1 anh bạn của em test thử thì PSU gắn trong máy nghe không hay bằng để rời ra ngoài.
    2. theo em và các anh em test thì khi chống rung cho PSU (AX 1500i) âm thanh hay hơn. chống rung bề mắt rộng hiệu quả rõ hơn so với chống rung mặt hông (mặt có diện tích hẹp).
    3. Ngay cả chống rung main board cũng làm âm thanh hay hơn !!!
    4. Chân đế của nhà sản xuất có cao su, nghe dở hơn khi so với dùng 4 cục nhôm kê lên)
    ==> Xin Bác thử các vấn đề nói trên xem sao. Ngoai ra, em mới test việc bỏ main vào thùng nhôm, thùng đồng đỏ hay hơn để bên ngoài, chưa test việc bỏ vào thùng tôn/ sắt như của bác. bác có thể test giúp giùm ?).
    Tks bác

4. asap

asap Advanced Member

Hi anh,

Thử nghiệm là tốt nhưng hiệu quả của "chống rung chống sốc" có rõ ràng vậy không khi case không có bộ phận nào "chuyển động" cả...

5. dokien

dokien Advanced Member

Không phải ko có bộ phận nào "chuyển động" thì mới chống rung đâu bác. Rung chấn do rất nhiều nguyên nhân: bên trong, bên ngoài, rung do cộng hưởng v.v.
    Ví dụ đơn giản nhất là cái DAC chả có gì "chuyển động" nhưng khi kê lên bộ chống rung sẽ cho nền âm darker.

Về chống rung (damping) e đề cử vật liệu Stinger RoadKill Rx4, rất hiệu quả & giá dễ chịu, hiện tại e đang dùng để tweaks ổ hdd USB cũng như oppo.

6. PDAlove

PDAlove Advanced Member

1. Ban đầu em cũng nghĩ như bác, rắng không rung thì chống làm gì. và em cũng như các anh bạn cùng test thật sự bất ngờ với kết quả thử. . thậm chí bác chống rung cho ổ cắm tiếng cũng thay đổi mới khỉ chứ.
    2. Sự khác biệt là có thể nhận thất rõ ràng bác ạ
    3. tùy chất liệu, phương pháp chống rung mà âm thanh sẽ thay đổi theo chiều hướng khác nhau.
    4. Tùy nơi áp dụng chống rung. có nơi áp dụng chống rung kiểu này hay hơn, nhưng kiểu kia thì lại dở đi (thà không chống thì tốt hơn).
    Nói chung là phải test và nghe thử thôi.

7. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Em đọc hoa cả mắt các tài liệu của các bác và của khoai tây mà thực ra vẫn chưa hiểu hẳn vì sao chống rung cho các thiết bị có liên quan lại cải thiện chất lượng âm thanh của hệ thống (hay nói cách khác là có tác động vào âm thanh được hệ thống tái tạo).
    Nhưng thôi, cứ thực hiện cho lành.
    Em đã chống rung:
    - 9 miếng cao su đỡ cho mainboard trước khi được bắt chặt vào ecu/chasic
    - Viền cao su chống rung cho đáy của PSU. (Em không đủ máu để cho PSU ra ngoài case như bác PDAlove) :D
    - Chống rung cho khay đỡ và cho cả ổ SSD.
    Sau đó nghe lại hệ thống thì có-cảm-giác-yên-tâm-hơn về tâm lý khi nghe ạ :D
    - Và đang kiếm tiếp miếng dán Stinger RoadKill Rx4 cho một số chỗ khác :D

8. HDStudio

HDStudio Advanced Member

@ bác PDAlove:
    Bác đã test thử hệ thống làm mát cho máy bằng nước chưa ?
    Em dùng tản nhiệt không quạt thất nhiệt độ mainboard và cpu dao động trên dưới 50 độ (thời tiết Hà Nội).
    Nhưng em thấy ở trang đầu của thớt này bác viết nhiệt độ thấp rất quan trọng, càng mát tiếng càng hay :), nên lại băn khoăn vụ giải nhiệt cho mainboart và CPU cho mát tí nữa :D

9. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Theo em thì chống rung cho thiết bị sẽ có mấy mục tiêu mà theo em sẽ ảnh hưởng đến âm thanh:
    1. Chống rung cho từng thành phần bên trong để những rung động của chúng không làm rung sang các thành phần khác.
    2. Với những thiết bị không có thành phần chuyển động bên trong thì đúng là em cũng chưa biết rõ là việc chống rung nó ảnh hưởng như thế nào đến quá trình hoạt động !?
    3. Chống rung để toàn bộ thân máy "tĩnh" trong môi trường "động" của âm nhạc, khi đó các sóng phản xạ của âm thanh được kiểm soát hay bản thân thiết bị không tạo ra rung động. Khi đó sẽ cho không gian âm nhạc chính xác hơn rõ nét hơn - Điều này có thể hiểu rộng ra từ việc trang âm bằng các thiết bị như chuông, như "hòn đá thần kỳ" ... mà rõ ràng bản thân chúng không tạo ra âm thanh, cũng chẳng tham gia kết nối tín hiệu trong hệ thống nhưng lại cho một hiệu quả rõ ràng mà nhiều audiophile đã công nhận !

Mời các bác phân tích thêm :)

10. nghia19712002

nghia19712002 Advanced Member

Cụ cảm nói có lý, tóm lại là đừng cho cái gì rung nhể. :lol: :lol: :lol: Nếu trái đất ngừng quay chắc âm nhạc sẽ tuyệt vời.

anhtd likes this.
  11. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Chỗ đỏ - bản thân chúng kô tạo ra âm thanh nhưng lại nằm trong kô gian tương tác vs sóng âm nên chúng làm biến đổi sóng âm - em hiểu thế có đúng kô ạ :mrgreen:

12. espadon_vn

Biến đổi !? cụ có thể hiểu từ này theo nhiều nghĩa, có thể khi sóng âm truyền tới, một tần số nào đó trùng với tần số giao động riêng sẽ được nó hấp thụ một phần -> giảm cường độ phản xạ. Hoặc cũng có thể bề mặt nó tán xạ theo nhiều hướng -> cũng sẽ giảm cường độ âm phản xạ so với trường hợp phản xạ mặt phẳng...
    Nói chung là nghe thấy khác thì chắc chắn nó có tác dụng ... :mrgreen:

13. mtbc

mtbc Advanced Member

Em thấy mấy cục biến thế nguồn (nguồn thường hay nguồn xung cũng vậy) nó không rung nhiều thì cũng rung ít cho nên để cục nguồn ra ngoài chống rung là phải rồi. Tưởng tượng mình ngồi trên cái ghế massage đang rung thì có nói chuyện được bình thường đâu :) Đám linh kiện cũng vậy.

Ngoài rung ra còn nhiễu thì đủ loại. Lúc trước em làm cái pre để thử nghiệm mấy con trở cho ra chất âm khác nhau thế nào, tiếc không dám cắt chân để dài nó thành cái ăng ten radio luôn, cắt ngắn thì đỡ hơn nhưng vẫn nghe thấy đủ loại nhiễu, nhưng đóng nắp chassis lại thì im phăng phắc. Anh Phương làm cái thùng vỏ đồng dày là có lý quá còn gì.

14. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Nghe kụ giảng giông giống nguyên lí tàn hình trong ktqs vậy , cũng hấp thụ rồi tán xạ theo nhiều hướng để giảm tín hiệu phản xạ ... như vậy làm tiêu tán tốt thì thiết bị + dàn loa + ... phòng ốc sẽ "biến mất" ạ :lol:

15. mtbc

mtbc Advanced Member

Cụ Vê nói phải ạ, em cũng đã bị 1 chú a cốt tisc dụ dỗ mua basstrap và panel tiêu âm. Kết quả là âm nhạc mất tiêu :) Đăng bài có vẻ rất khoa học và hình ảnh công trình rât ghê gớm, mà sản phẩm thì gớm ghê

16. espadon_vn

Cụ cũng có thể hiểu như thế, khi cụ áp dụng tiêu âm tới mức nó "hút hết" âm thanh của bộ dàn và tai ta không còn nghe thấy gì từ bộ dàn phát ra nữa :lol:

17. espadon_vn

Như thế rõ là SP của họ hoạt động tiêu âm hiệu quả mà cụ, do mình không có thiết bị để đo kiểm xem cần tiêu phần nào, tiêu bao nhiêu thành ra dùng nó chưa đúng thuốc, chưa đúng liều thôi :twisted:

18. elixir

elixir Advanced Member

Nếu như vậy thỉ tụi chuyên tổ chức nhạc ngoài trời (chẳng có tường để phản xạ hay tán âm, nên coi như tiêu âm=vô cùng, phản xạ và tán âm=0) đều là lũ lừa đảo hết!

19. espadon_vn

Hì hì, vậy là cụ lại hiểu theo ý khác rồi. Biểu diễn ngoài trời thì vẫn có phản xạ mặt đất, vẫn có tán âm là khán giả... Còn trong phòng vì không gian nhỏ nên sự phản xạ nó nhiều hơn, nó qua lại vòng vòng giữa các bức tường, khi ảnh hưởng của nó càng lớn thì việc xuảnlys càng cần phải làm cẩn thận hơn, kỹ càng hơn.
    Mà túm lại là xử lý hay không xử lý nó tuỳ vào mức độ khó tính của đôi tai các cụ thôi mà. Em có nói gì cũng chỉ là " chém gió " :lol:

20. mtbc

mtbc Advanced Member

@espadon: nó còn có tiêu ... kỹ thuật và tiêu nghệ thuật nữa cơ, cho nên em mới nói mấy loại mấy shop nhà mình tự chế rất hạn chế so với ASC hay RealTraps

@exilir: thực tế không có khoảng không lý tưởng như vậy. Bác thử đi triển khai nhạc hội ở sân vận động từ Cần Thơ đến Hàng Đẫy thì sẽ thấy cái món dội âm sân vận động nó kinh hoàng thế nào.

Thôi quay lại cái computer chứ nhỉ

21. espadon_vn

Nhất trí ạ ! ...

22. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Các bác ráp music computer đã bác nào dùng cái lọc mạng LAN Signal Noise Filter của SoTM khi đấu Music PC vào mạng chưa, và kết quả có thay đổi gì rõ rệt không ạ ?
    Nó đây http://www.sotm.sonore.us
    Em định order nhưng thấy giá chát phết, tới 350 usd lận, ship về VN chắc phải hơn 400, và quan trọng chưa biết kết quả như thế nào.
    Em tính sơ bộ, sau khi đổi tới đổi lui, cái music computer của em cũng không rẻ, dù nếu so với một cái hiend CD playler thì không đắt:
    - Maindboard Gigabyte Z97x Special Edition: 10,1
    - Core i7 4790: 7,1
    - RAM Corsair DOMINATOR Platinum 8GB x 2: 5,9
    - SSD 850 EVO 1 TB: 10,2
    - PSU Corsair Ax1200i: 7,2
    - Case Fractial Design: 2,5
    Tổng cộng đã ném vào cái pc này ~45 triệu, nên nếu thêm cái lọc mạng LAN khoảng 8 củ nữa mà cải thiện được chất lượng âm thanh thì em cũng nghiến răng ạ.

23. mtbc

mtbc Advanced Member

Thay vì vậy bác có thể dùng 1 cái USB hoặc PCI wifi card không?
    PC của bác không sử dụng dây nguồn tốt?

24. espadon_vn

Em thấy nghe nhạc mà có internet nó bớt hay đi khá nhiều đó bác, đơn giản là vì lúc đấy mình bị phân tán vào " việc lướt web".
    Để giản tiện thì bác dùng card wifi sẽ đỡ phải chạy dây rợ lờng ngoằng, khi nào không cần có thể tắt ngay trong hệ điều hành...
    Mà dùng kiểu này không sợ nhiễu điện từ router sang :)

25. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Cái main của em có tích hợp sẵn wifi receiver. E đang dùng LAN chỉ để kết nối với NAS chứ không vào mạng. Em đọc trên computeraudiophile thấy khoai tây nó bảo dùng LAN mà có lọc để kết nối với NAS sẽ cho nền âm tuyệt vời hơn cả dùng wifi hay LAN không lọc. Đâm ra lại lăn tăn ạ :D

Share This Page

Loading...