tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

Em e rằng sự khác biệt sẽ không quá lớn đâu :)
    Bác dùng dây nguồn gì?

2. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Em đang dùng dây nguồn kèm theo PSU Corsair 1200i, vì thấy nó cũng to con mập mạp :D Có nên đổi không bác ơi ?

3. mtbc

mtbc Advanced Member

Đổi liền giùm em. Xài đồ for audio. Rẻ mà hiệu quả gấp bội.

Em đang dùng DH Labs và PS

4. HDStudio

HDStudio Advanced Member

DHLabs thì dây nguồn được bán ở VN cũng là dây cắt mét và shop gắn đầu jack phải không bác ? Ít bác chia sẻ kinh nghiệm dây nguồn cho Audio PC quá :D

5. asap

asap Advanced Member

6. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Trang này chuyên đánh giá trên gọc độ dùng PC ổn định, hiệu quả chứ không có đánh giá về mặt "for audio" nên cũng không có nhiều giá trị tham khảo lắm bác ạ :)

7. mtbc

mtbc Advanced Member

Hiệu quả cũng như cắm vô ampli vậy bác. Và do đó nên vô vàn lựa chọn.
    Vì em chi ít nên dùng DHLabs cắt mét chứ loại hàn sẵn thì ngon hơn.
    Có bác còn chơi dây nguồn Shunyata cho PC cơ :D

Về ổ cứng, em đã nâng cấp lên Samsung EVO 850 512GB giá 4tr69 và thấy không có khác biệt nhiều khi so với lúc để nhạc trên ổ cứng thường laptop Western Digital.

8. ntd1081

ntd1081 Advanced Member

PSU chuyên dụng cho máy chủ em thấy mạch lọc khá gấu, toàn tụ như Nichicol cho music computer chắc ổn

9. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Đã bác nào test vụ cache của CPU và tác động đến chất lượng âm thanh chưa ạ? Các bác nói cache càng lớn càng tốt cho audio, nhưng giữa tốc độ và dung lượng cache thì cái nào quan trọng hơn ?
    Ví dụ: CPU Core i7 3,2ghz 6 MB cache tốt hơn hay CPU Quad Core 9650 3.0 Ghz với 12 MB cache tốt hơn khi dùng cho music nhỉ ?

10. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Về vụ CPU thì em thấy cấu hình càng mạnh ( i 3 lên i 5 lên i7) thì tiếng càng tốt. Nhưng em chưa tét so giữa cache và tốc độ CPU.
    Theo em thì
    1. nếu tiền có giới hạn , bác hãy lựa con bé nhất của dòng i3, lên nữa thì dòng i5, và sau cùng là i7> nói chung là mua CPU yếu nhất trong dòng CPU ( i 3-5-7) cao nhất mà tiền có thể chi
    2. đồ vi tính tiền lên 1 chút là đã khác về hiệu suất rồi, trong khi audio thì phải chi nhiều tiền mới nâng được âm thanh, vậy bác cứ mạnh dạn chi cho vi tính (nếu có thể)
    3.nhớ là mua socket 1150 CPU thế hệ thứ 4 nhé

11. nautilus

nautilus Approved Member

1 cái hiend music PC giá cũng chừng 50 chai,
    1 cái DAC tốt tốt cũng khoảng đó nữa.
    Cộng vào là 100 chai. Không nói về độ tiện dung, mà chỉ nói về chat lượng âm thanh, các bác có thấy vượt trội nhiều so với dung một cái CDP cùng tầm giá 100 chai không ?

12. mtbc

mtbc Advanced Member

Em nghĩ là không, nếu chỉ nói về chất lượng âm thanh, và so sánh 1-1.

Nhưng có 100tr em vẫn chơi music PC, vì em thích vọc quá. Đổi phần mềm nghe nhạc là đổi chất tiếng ngay. Giống như thay một đầu đĩa khác vậy. Về phương diện này thì đỡ tốn tiền và an toàn hơn là đổi đầu CD. Một đầu CD sẽ có 1 chất âm riêng, và không hẳn phù hợp với nhiều loại nhạc hay tâm trạng. 1 music PC cài nhiều loại phần mềm thì có thể giải quyết điều đó. Chẳng hạn khi nào cần chi tiết tươi và nhanh em dùng Foobar, khi nào cần ấm mượt em dùng JRiver, khi nào cần super chi tiết dùng BugHead...

Có nghĩa rằng, về phương diện tiền, thì có thể tiết kiệm hơn vì nó là 1-n.

Cơ mà bộ của em độ 35tr thôi :)

binhxitrum likes this.
  13. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Không có cái nhất chung cho mọi người mà chỉ có cái phù hợp nhất với từng người trong từng hoàn cảnh nhất định mà thôi .

Vì vậy, nhìn chung trong giai đoạn VN ta hiện nay, để bảo toàn đồng tiền thì em khuyên nên chơi máy nghe nhạc bình thường vì PC mất giá nhanh lắm. lại phiền toái nữa. bác mua về chơi 1 cái hiend CD/Transport/DA cũ thì nó đã xuống giá ổn định rồi, chơi chán rồi bán đi cụng thu về ngần ấy tiền, Bác không mất công suy nghĩ về việc chọn hệ điều hành, phần nềm , đĩa cừng nào DDR nào , PSU nào ,....và .... nào đây Vì vậy bác sẽ chuyên tâm thưởng thức nhạc hơn, không bị cái máy nó quấy rối.

PC Hiend music server chỉ nên cho bác nào yêu vi tính , thích vọc như em (tên em vốn là PDAlove mà) (dĩ nhiên em sẽ phải trả giá nhiều cho nó, trả giá một cách sung sướng bác ạ).

14. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

nếu có 100 chai mình nghĩ CD không có nghĩa lý gì với Hiend computer

15. mtbc

mtbc Advanced Member

Vậy mần con Aurender quách anh P :) Music server chuyên dụng luôn

16. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Cùng 1 số tiền thì chưa biết mèo nào cắn mỉu nào. còn tùy bạn ráp bộ PC từ những thành phần nào, dùng OS, soft nào , gu .. nhiều yếu tố. ở đây em chỉ xét về gu sử dụng và bảo tiàn đồng vốn mà thôi

Aurender hay cái gì khác thì em không muốn chi tiền bác ạ, thích tự tay mình vọc vạch hơn

17. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Attached Files:

18. PDAlove

PDAlove Advanced Member

bác chạy rà chừng 200h cho chắc ăn rồi mang qua đấu với bác Chẫm xem sao. Nếu hay hơn thì em cũng theo bác.

19. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Bác k tính phần mềm cho CDP nữa à ? em xài cái CDP 5 chai phần mềm gấp 10 lần cái CDP mà ngó lại chưa đáng lót chân cho cái ổ cứng 1T cỡ 2k album :mrgreen:

hoangnamlap likes this.
  20. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

50tr mua đĩa tàu với đĩa cóp cũng đc cỡ 3000-4000 album đó ngài. Lần sau tính nhẩm trước khi chém cho đỡ hớ nhé :mrgreen:
    Ps: Đừng chém là ngài ko bao giờ dùng đĩa tàu với đĩa cóp nhé...

21. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Cái đĩa "I violin di Cremona" tôi tặng ô để mod CDP là đĩa tàu lòng vàng đời đầu mua ở Tuệ Tĩnh 70k/cái đĩa đơn đó nghe , chắc ô chỉ biết đến đời sau hàng chợ có 35k ở cái lò Hàng Bông nhỉ :lol:

22. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Bạn nhắc mới nhớ cái đĩa đấy, tý nữa lục nghe xem nó ra răng. Mà công nhận trí nhớ bạn tốt thật, nể đấy... :mrgreen:

23. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

À có gì đâu , tặng đĩa vs hộp nhựa vẫn còn cái vỏ giấy bìa in hình lồng bên ngoài quên ở nhà tôi , đời đầu nó làm cầu kì cẩn thận lắm

24. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Các bác chép cả ngàn cái CD trong HDD là vi phạm bản quyền nhá nhá, PHẠT !!!
    À có thấy các bác bàn về chống rung, em xin góp thêm ý kiến
    1. CHỐNG RUNG MÀ KHÔNG PHẢI LÀ CHỐNG RUNG
    2. ẢNH HƯỞNG CỦA CHỐNG RUNG KHÁC NHAU TÙY VỊ TRÍ ÁP DỤNG VÀ TÙY PHƯƠNG PHÁP CHỐNG RUNG ÁP DỤNG
    KẾT LUẬN: “TRY AND ERROR”

Bây giờ, em xin khai triển ý
    1.Cơ sở: Kiến thức cơ bản thật sự cho việc chống rung không được phổ biến trên mạng và các tài liệu phổ biến khác. Những gì các bạn đọc được mà người ta giải thích về chống rung chỉ là hỏa mù mà các hãng tung lên và do các anh em đọc, copy và tung lên (em cũng góp phần tung mấy cái tầm bậy này lên, bây giờ hiểu- không dám nữa. Sorry !). Những kiến thức về chống rung mà chúng ta đọc được lấy từ kiến thức chống rung bình thường khác trong cuột sống, trong công nghiệp, tuy nhiên trong audio còn nhiều bí mật mà audiophile chúng ta không biết. Đây chính là đất cho các hãng kiếm tiền: CHỐNG RUNG CỦA HÃNG
    Các bác có nhận thấy rằng với những hãng lớn danh tiếng, âm thanh luôn có “MÀU ÂM RIÊNG CỦA HÃNG KHÔNG”. Vd như Nordost có sản phẩm từ dây nguồn, dây tín hiệu, ổ cắm, lọc điện cho đến chống rung đều có màu âm riêng của nó. MIT chẳng hạn (VN ta không chuộng MIT) cũng có màu âm riêng của hãng.
    Màu âm là một khái niệm mơ hồ mà nó đòi hỏi hệ thống phải đủ lớn và chất riêng trong mỗi người kèm theo đó là 1 chút xíu chất nghệ sĩ trong máu mới cảm thấy được. Thêm vào đó, có những màu âm mà người này cảm thấy được, nhưng người khác hoàn toàn không cảm nhận được. (trong y học, có 1 bệnh là bệnh mù màu, người bị mù màu sẽ không nhìn thấy 1 màu nào đó, cái này cũng tương tự như vậy)
    Màu âm thường thể hiện chỉ trên các sản phẩm thuộc dòng tương đối cao (còn dòng phổ thông, bình dân thường không thể hiện hay thể hiện mờ nhạt). Tại sao có màu âm riêng, là vì người chủ-chính của hãng có gu thế nào thì sẽ cảm thấy âm thanh phải như vậy mới hay và sản phẩm làm ra sẽ được bóp nặn để có cái màu đó.
    Lạc đề hơi xa, em xin trở lại chống rung. Chống rung for audio khác với chống rung công nghiệp. VD như trong 1 post khác (test trên 1 dàn lớn của bạn em) em có đưa ra 1 kinh nghiệm khi để dàn máy trên chân cao su mềm, ổ cắm để trên thảm lông dày. Chắc các bác sẽ nghĩ rằng âm thanh hay hơn ??. với em thì không vì em cảm thấy là điều này làm cho âm thanh ngả về phía treble, giọng nam bị mỏng đi, xu hướng giọng nam bị nữ hóa, âm thùng của như tiếng piano, tiếng đàn mất đi, treble bị harsh (thô ráp, xù xì). Hay các bác có thấy ổ cắm làm sao rung được, vậy mà đặt ổ cắm lên chống rung xịn: tiếng thay đổi ? ! ? !. .
    Đối với mainboard (không dùng quạt) thì có thể cũng vẫn có rung vì trên main board có rất nhiều các trạm biến áp (1 số hãng như Coreaudio: thậm chí còn thay thể các trạm biến áp switch này bằng các biến áp linear đới với các music server đầu bảng của hãng), vì vậy chống rung cho main là sẽ làm thay đổi âm thanh (em chỉ dám nói là thay đổi chứ không dám nói là hay hơn hay dở hơn nhé).
    Bác Khôi cũng đã copy mẫu chống rung của hãng làm chống rung y hệt hình dạng của hãng, nhưng chất liệu thì đâu có biết hãng làm chất liệu gì, thế là thử làm bằng sắt – inox – bằng đồng. Âm thanh khác nhau hết (mỗi chất liệu ra mỗi chất âm riêng) dù rằng cùng 1 hình dạng, và đều thua xa cái của hãng đang có trong tay. Kết cục là không thể bắt trước được.
    Nguồn tin có thể có ích.
    1. Hãng nói (tin không ? coi chừng hỏa mù): cái cần chống rung là hạ âm, là những tần số rung cực thấp của trái đất truyền lên thiết bị (cơ thể không cảm thấy, nhưng nó làm biến đổi âm thanh)
    2. Trong music server có nói đến khái niệm macro vibration (rung đại thể ?, loại rung mà giác quan con người cảm thấy được) và micro vibration (vi rung, rung vi thể, là dạng rung mà giác quan của ta không cảm thấy). Micro vibration là các rung tần số cục cao, loại rung này mới có khả năng hòa vào tín hiệu (vốn dĩ có tần số rất cao) làm thay đổi tín hiệu (méo). (cái này nghe có vẻ đáng tin hơn chút đỉnh).
    Từ từ em viết tiếp nhé, giờ phải đánh thức đám giặc nhà em dậy cho tụi nó đi ăn cái đã, để trễ quá mất công cái ampli nhà em lại phàn nàn thì mệt

binhxitrum likes this.
  25. quocdat

quocdat Advanced Member

Đối với bộ cách ly LAN thì có thay đổi. Bộ của SoTM thì em không biết nhưng Acoustic Revive thì có thay đổi, bác xem và nghe thử ở đây:
    http://www.acoustic-revive.com/english/ ... lator.html
    https://www.youtube.com/watch?v=owtwRL83Vl8

Còn đối với dây LAN for audio thì có thay đổi. Em đã nghe thử bộ dây LAN của Audioquest.

Share This Page

Loading...