tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. lmcuong4u

lmcuong4u Advanced Member

Hưởng ứng phong trào nhà nhà music compter, em cũng thanh lý con network player xong rồi làm con Macbook pro nghe bằng Jriver xuất USB và cả Itune qua AE ra DAC. Được 1 thời gian khoảng chừng vài tháng, em đọc thấy Daphile đơn giản, dễ xài lại mày mò tìm con laptop cùi về vọc Daphile thử. Kết quả quá bất ngờ vì Daphile quá dễ cài đặt và remote chọn bài. Nghe Daphile được 1 thời gian, một hôm hứng chí mở lại Itune với AE, cảm thấy chất âm thay đổi rõ rệt, lại quay về với Itune. Audiophile Linux cài đặt hơi rườm rà nên em chưa vọc thử xem thế nào.
    Hiện tại em vẫn đang hóng topic này vì cũng định tìm 1 em mini pc fanless vọc tiếp.

2. siriusg

siriusg Advanced Member

Haha, xong mua cái mâm xoay về hả vducuy :lol:

3. mtbc

mtbc Advanced Member

Bạn Apple music làm em lăn tăn quá. Đang lỡ xài toàn Win với Android. Có mỗi anh Apple chạy ở vn, Pandora chả cho chạy

4. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Nghe nhạc online hả cụ ?
    Máy win em đang chạy nè. nhưng nghe vui vui thôi chứ nhạc ACC 256 nghe thua flac, m4a nhiều lắm :mrgreen:

5. vducuy

vducuy Advanced Member

hihi em nói vui thôi mà, việc chơi nó muôn màu lắm.
    lâu quá không thấy anh ghé chơi.

6. vducuy

vducuy Advanced Member

nếu vẫn nghĩ thế thì. ................ còn dài lắm. cố lên

7. mtbc

mtbc Advanced Member

Mình bẩu bản chất nó là cái computer chứ có bẩu là làm được như nó đâu bợn? :lol:

Nhớ soundtrack trong Begin Again:

"we are all lost stars
    trying to light up the dark"

8. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Em có so sanh MACmini với cấu hình máy tính của em, buổi tét có cả chủ nhân và 4 ,5 anh em khác, kết quả là rất rõ ràng, ngay cả chủ nhân của mac mini cũng nhận thấy rất rõ. em xin share thêm để các bác có hướng quyết. thực sự thì có sự rất không công bằng trong buổi test. máy em to vật vã, cỉ xét bộ nguồn không thì đã nặng gấp mấy lần cái macmini rồi. không biết cấu hình tối ưu nhất của Mac như macbookpro hay ..... thì thế nào. em nghe nói macbookpro hay hơn macmini nhiều, em thì vốn dĩ không khoái mac vì đắt + không tha hồ upgrade thay đổi với vô vàn lựa chọn như window PC

9. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Em thấy các bác dùng Macmini thường chơi cổng Firewire chứ ít dùng USB, không biết hôm đấy các bác có test với cổng đó không !?

10. Scorpio

Scorpio Moderator

Macmini nguyên bản hay có độ và nâng cấp thêm gì không bác ? VD: Memory, SSD, Power suply

11. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Thế tóm lại bác PDAlove thấy cái hi-end windows PC hơn hay cái Mac mini hơn ạ ?

Em có cái Macbook Pro (late 2011, Core i7, 4GB RAM) chạy Itunes + Audirvana 2.0.1, nguồn nhạc AIFF từ NAS, khi so sánh A-B thì em thích chất âm xuất ra từ con PC mới lắp, chạy Jriver, (cùng nguồn nhạc, cùng DAC và hệ thống còn lại). Tiếng từ con PC ra theo tai em vững vàng chững chạc hơn.

12. guile

guile Advanced Member

Test thử với pin Buffalo 5200mha - 5V-1.6A, cho chạy nhạc khoảng 4 tiếng thì hết pin. Em không thấy sự khác biệt giữa dùng pin và charge kèm máy. Em định sắm một cái linear usb power 5V-3A (vì cái charge theo máy nó dùng 5V-3A) để thử nghiệm tiếp. Mới nãy định lấy của 1 bác trên rao vặt mà con này chuyên dùng cho DAC nên chỉ có 1A nên ko lấy được, hơi tiếc :roll: ...tiếp tục thử nghiệm và đang chờ đợi con NAS về với đội...

13. mtbc

mtbc Advanced Member

Hình như trong cục pin dự phòng này có 1 mạch ổn áp dạng xung phải không bác?

tai cây likes this.
  14. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Chào các bạc ạ
    1.Macmini này hình như chưa độ (vậy em mới bảo là không được công bằng cho lắm)
    2.Mac này em dùng cổng USB (Berkeley giao tiếp qua USB, mà hầu hết DA hay các converter bây giờ đều dùng usb, mức chênh lệch giữa Macmini và PC là rất lớn nên dù firewire có hơn usb cũng không khắc phục nổi đâu).
    3.Nói về việc bác HDstudio test máy mac pro dùng i7 em xin có ý kiến là em có test cũng trên main asus gầnngang cấp nhưng thế hệ trước là socket 1155 và thế hệ mới là 1150 thì 1150 hay hơn hẳn. Vì vậy để chính xác phải so macbook pro mới nhất bây giờ (chết tiền) với máy PC-win bác mới dựng
    4.Có 1 điều cực kỳ quan trọng trong musicserver mà dường như các bác không quan tâm đó là mainboar ảnh hưởng cựu kỳ nhiều lên chất lượng tiếng. em xin nhắc để bác nào chuẩn bị ráp máy nhớ lưu í (bác nào lỡ ráp thì ?? em k biết)

15. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Qua các kỳ test của bác chủ thread, em dựng máy theo kết quả của bác công bố, tuy nhiên phần psu em lắp con k quạt. Kết quả thu đc rất mỹ mãn ngoài dự đoán của em rất nhiều, vượt xa mức mong đợi (dù em chỉ mới cho chạy rà 2 ngày). Đầu tư công sức (tản nhiệt thụ động, giải nhiệt toàn thân) cho pc này rất xứng đáng.
    Chơi nhạc và xem full HD vô tư, tuy nhiên chịu k nổi 4k nên em phải lắp thêm 2 quạt & công tắc riêng cho quạt để sử dụng khi cần.
    Vì, khi bật quạt âm thanh mờ đi rất nhiều (nhất là trung âm), nền âm k tỉnh giống như k đậy nắp case mở quạt trần vậy.
    Đóng nắp case, k mở quạt mọi thứ thay đổi hẳn, em k nghĩ pc lại cho đc thứ âm thanh như thế (mặc dù em cắm jack 3.5ly & rca vào power) không gian tổng thể cân bằng, chậm rãi, từ tốn, dịu dàng, lung linh mà k chói, gắt tuy nhiên vẫn hơi thiếu một chút sự nồng nàn & ấm áp.
    Hết thời gian chạy rà em sẽ cho pc thử chống rung & kết hợp vơi DAC rồi báo cáo kết quả với các bác.
    Vài hình ảnh Pc của em.

Attached Files:

16. mtbc

mtbc Advanced Member

Ngon bổ rẻ đẹp. Cấu hình ra sao vậy sếp?
    Cái case hay quá đi mất.

17. guile

guile Advanced Member

Nếu là em, em sẽ câu dây quạt ra ngoài chạy nguồn riêng hoặc dùng quạt bạc đạn của Dũng Trương Định chạy 220v gắn thêm cái điều tốc là khỏi sợ nhiễu vô main

18. mtbc

mtbc Advanced Member

Em thấy các ý gắn công tắc cho quạt rồi, chỉ mở khi xem phim mà lúc đó không quan tâm đến chắc nhiễu lắm.

19. guile

guile Advanced Member

Em nói thật nếu để nghe nhạc thì NÊN bỏ cái dây HDMI ra. Thằng này là trùm gây nhiễu. Hoặc khi nghe nhạc thì tháo luôn cái dây HDMI ra các anh chị sẽ thấy nó bớt ồn đi rất nhiều. Ở nhà em test với cái Denon 4310CI của em, gắn cái HDMI vào là nó cứ như nhà đài, tít tè từa lưa (vặn max volume nhé chứ còn mở như bình thường ko nghe thấy đâu, loa em độ nhạy là 102db mới nghe thấy nó ồn), tháo ra 1 cái là tĩnh liền, sau đó em thử chế độ Pure Direct của Denon nó sẽ tắt toàn bộ các mạch ko cần thiết chỉ để chế độ audio thì im phăng phắc luôn (với điều kiện em đã nối mas đất riêng cho bộ dàn nhé, các thiết bị đầu nguồn như PC và DAC em cho qua ups online 3kva, các thiết bị audio em cho qua BACL 5kva, tùy vào từng thành phần sẽ có lọc nguồn, vd: PC sẽ có lọc nguồn trước cắm, mục đích là giảm nhiễu ngược của PC qua thiết bị khác chẳng hạn). Nói chung nhiễu điện luôn là thằng gây phiền...^^

binhxitrum likes this.
  20. thanhnos2112

Cấu hình thấp hơn tiêu chuẩn bác PDAlove đưa ra, chi tiết của em là:
    - Main Asrock Z97M-ITX/AC
    - CPU i7 4790k
    - Ram: 2x2G Corsair gì đó của bác PDAlove xả ra
    - Psu Kuroutoshikou 600w fanless
    - SSD 60G Intel + HDD 2T WD

21. mtbc

mtbc Advanced Member

Anh Thành cắm thẳng jack 3.5mm ra RCA để nghe luôn?

22. dokien

dokien Advanced Member

Case đẹp thía, nhìn jống Cambridge Audio nhỉ. Hôm nào rủ bác Chẫm mang pc sang chiến đấu thử :lol:

23. thanhnos2112

Em đang cho chạy rà nên nghe tạm bằng 3.5ly.
    Nghe rà thôi mà cảm thấy phê lắm rồi. K biết sau khi chạy rà xong có nghe phê hơn nữa k?

24. guile

guile Advanced Member

Mấy ngày nay đi lùng được 2 sợi cable cat7 - 1m của Buffalo jack cắm mạ vàng 18 và Switch 5 port giga cũng của buffalo (mặc dù nhà có sẵn 1 em router wifi nhưng ko muốn dính wifi vào nên sắm 1 em riêng luôn cho nó hí èn :lol: ). Trong lúc chờ đợi con NAS về em search thấy Win 8 & 8.1 làm Home server rất ngon. Tiện thể của nhà trồng được nên vác con HTPC ra làm Home server thử - ai dè chạy ngon lành - kết nối 2 ổ HDD ~ 4TB nhạc số qua Daphile ngon lành [​IMG].
    Lấy pin sạc dự phòng lõi apple - 10.000mha của Ipad ra xài cho chạy >7h mới hết pin :mrgreen: . Nói chung là ngon - bổ - rẻ :mrgreen: .
    @PDALove: em nghe đồn sẽ có người mang cấu hình giống em qua nhà bác đấu nên bác yên tâm nhé :lol:

25. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Cái kết nối của bác sẽ là Router wifi->Switch->1. NAS & 2. Stream Network Player, đúng ko ah? Mà bác mua con Giga switch của buffalo ở đâu vậy?

Share This Page

Loading...