tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. guile

guile Advanced Member

Ý tưởng của em là ko dùng wifi trên con Stream Network Player là 1. Thứ 2 là con Stream Network Player này ban đầu em định quất thẳng vào cổng LAN của NAS - khỏi qua internet luôn nhưng sau khi thử nghiệm em thấy chẳng ảnh hưởng gì cả nên set theo cấu hình ở trên giống bác nói.
    Em mua ở 65 Bùi Thị Xuân, Phường 2, Quận Tân Bình, TpHCM - giá khoảng 450k. Cable Lan Cat7 - 1m giá 220k. 2m giá 270k - đầu mạ vàng mua ở trên Bùi Thị Xuân - Q.1 - em ko nhớ địa chỉ - chỉ nhớ là đi từ hướng Coopmart đi lên - nhìn bên phải ngay ngã ba đầu tiên - cửa hàng đầu tiên bên phải. Lúc em mua còn 1 sợi 1m thôi nhưng em thấy 1 hay 2m chẳng khác nhau đâu chẳng qua em ko muốn dây rợ lằng nhằng quá. Mà thật ra nữa em thấy CAT6e với CAT7 chẳng khác nhau tẹo nào. Mua Cat6e có 12-20k/m cho nó rẻ. :lol:. Tuy nhiên dùng CAT7 cho nó hái èn vì em thấy đồ hịn toàn dùng CAT7 nên các bác chơi đồ này thì <300k chắc khỏi suy nghĩ vì Tây nó đồn là CAT7 băng thông gấp đôi CAT6e và chống nhiễu gấp đôi luôn (em ko kiểm chứng). CAT7 dùng cho tốc độ tận...10Gb, em nghĩ ổ cứng nó cũng quay ko lại sợi dây này đâu ạ...^^

2. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Thanks bác chia sẻ. Nếu mà bác kết nối thẳng Nas <-> Stream Network Player, thì làm sao control/play nhạc đc con Network Player thông qua tablet bác?! Em hơi thắc mắc vụ này...
    Bản thân em cũng dùng Cat 7 Buffalo, nghe chả khác gì Cat 6se. Nhưng mà thấy có mấy hãng làm cable enthernet hi èn, bảo là dùng cáp có ảnh hưởng đến chất âm, làm em cũng lăn tăn. Cũng muốn thử mà chả dám quyết. kkk.

3. guile

guile Advanced Member

Đừng phí tiền bác ạ, hôm đi test dây của Audioquest em công nhận dùng dây Lan so với wifi là có khác biệt rất đáng kể còn dùng dây LAN của hãng nào thì nói thất hôm đó test dây lan chợ với dây háng thì hơi bất công - quất con buffalo cũng hàng háng vào đo với audioquest thì mới công bằng. Tuy nhiên sự khác biệt là ko lớn tới mức nhận ra ngay như wifi và lan. Em thấy mình dùng CAT7 dư lày là dư lắm rồi. Từ lúc em dùng Daphile em mới thấy CPU làm việc cực ít cho phát nhạc, trên win tài nguyên bị nhiều thứ chiếm dụng chứ Daphile thì gọn gàng lắm ạ. Còn việc cắm thẳng qua nas thì dễ ẹt, dùng remote desktop hoặc cài slasphtop cho NAS xong dùng tablet điều khiển NAS mở web lên mà chiến. Tuy nhiên thế nó lại lằng nhằng rách việc nên em bỏ qua vụ đó là thế

4. welldonehd

Vâng, em cũng lăn tăn vậy thôi chứ chắc ko thử cable hãng. hehe. Bác cũng nhiều thứ mày mò quá, bữa nào em xin được bác chỉ giáo thêm. Ngày xưa em có ghé nhà bác 1 lần, chắc bác ko nhớ. Cách đây chắc 5-6 năm...kkk

5. mtbc

mtbc Advanced Member

Có cách nữa là kiếm cái router có USB sẵn như con Buffalo WZR-HP-AG300H em đang xài, đại tiện luôn :)

Bác guile tới bác PDA thử đi. Nếu mini PC chạy Daphile mà chiến được với PC cấu hình cao Win thì mọi người đỡ lắm lắm (em đoán bạn Aurender cấu hình CPU thấp tè hà)

6. guile

guile Advanced Member

Em còn đang muốn tháo con wifi theo máy quăng ra đây...chỉ dùng cổng LAN thôi...ko dùng cổng USB để ưu tiên cho DAC...chắc hôm nào em mang qua bác PDA...em nghe đồn là dàn nhà bác í tiếng chi tiết đến kinh hoàng...^^

7. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Em cũng đang dùng Buffalo G300H có cổng USB, thấy nói dùng cho máy in hoặc ổ cứng ngoài mà e chưa có sử dụng. Bác dùng cổng USB đó như thế nào cho vụ audio ?

8. welldonehd

Em cũng có con y chang, mà bỏ khe usb trống chưa dùng tới...kkk. :D . Hôm qua mới tậu cái Giga Switch 8 port Buffalo về stream film HD phải nói chạy ào ào...sướng!
    Với lại các bác cho em hỏi, các bác có biết phần mềm nào Rip nhạc chuẩn ko ah?! Em đang dùng dbpoweramp mà sao nhiều CD rip vào nghe tệ lắm, thiếu nhạc tính và chi tiết...hix. Trong khi cũng CD đó, em play từ transport qua DAC thì nghe khác hẳn.....

9. trunggugu

trunggugu Advanced Member

10. mtbc

mtbc Advanced Member

Vậy là cái transport máy tính của bác có vấn đề, xuất tín hiệu không tốt bằng em transport CD, hoặc cổng input từ computer vào DAC (chắc là USB?) ẹ

11. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Sau khi di chuyển nửa vòng trái đất, cái fan noise filter cho audio computer của SoTM đã về đến tay em.
    Hôm nay em sẽ thử lắp cái quạt vô, chạy sau cái lọc nhiễu này xem có tác dụng không :)

Attached Files:

12. guile

guile Advanced Member

Theo em được biết thì đợt này bên thivanlabs sẽ dùng Daphile để trình diễn tại "TRÌNH DIỄN NHẠC SỐ & PHỤ KIỆN AUDIO", bác nào muốn nghe nó hát ra làm răng thì qua bên nớ.. :lol:
    Bữa giờ em quất vài cấu hình đủ kiểu với Daphile nên đuối quá chưa viết lên được. Em test với cả server của Buffalo vì mấy em cpu server thường cache sẽ lớn hơn các Cpu thường, nguồn và linh kiện cũng ổn định hơn. Tuy nhiên theo e test thì cũng như nhau cả. Chạy hơn mười tiếng CPU toàn báo dùng 500hz cho tới 1 Ghz (Dual core hoặc quad core cũng thế) :lol:

13. dangminh

dangminh Advanced Member

Em đơn giản nên chơi PC thôi, phục vụ cả nhạc hình cho Bà Xã.
    Cấu hình của em khai báo:
    - Gigabyte G1 Sniper Z97
    - 4790K
    - Ram Corsair Dominator Platinium 4GB ( 2x2GB ) Bus 1600
    - Card màn hình rời Zotac NVIDIA GeForce GTX 750 Zone Edition 1GB GDDR5 (loại kg quạt)
    - SSD Samsung SSD 840 EVO 120GB
    - Nguồn Corsair Ax1500i
    Em nhét tất cả mọi thứ vô case nhôm độ (thợ sắt công trình em làm cho, nhôm của công trình luôn nên kg tốn xiền mua)
    Riêng cái nguồn to quá nên phải để ngoài. Cái tản nhiệt CPU và card bự quá phải khui lỗ cho em nó chui lên.
    Hệ thống của em đơn giản tối đa, từ PC qua DAC PS Audio DSD (dùng pre của DAC), qua POW BEL mk5, loa Evolution Acoustics.
    Kế hoạch sắp tới: DẬM CHÂN TẠI CHỖ TRONG VÒNG 2 NĂM !!! :D

14. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Với file streaming trên tập lệnh SSE3 của CPU thì cấu hình cao là vô nghĩa.

Nhưng với điều kiện PCM trả về nguyên bản là .wav, DSD trả về .dsf .dff. Các bác đua cấu hình cao chỉ có giá trị khi file còn nằm trong container format kiểu như flac, aiff, ape, iso. Có thể so sánh giữa ISO SACD vs DSF.

15. guile

guile Advanced Member

@minh hoàng: iso sacd chứa quá lớn và không cần thiết vì nhiều track multi ko dùng đến nên mấy trăm iso sacd e cho ra dsf hết. Tuy nhiên điểm yếu của Dsd là quá ít album đúng chuẩn DSD thật sự. Còn flac, aiff, ape thì khi chơi kể cả 24/192 hoặc những file 320kbs e thấy với daphile vẫn ko dùng cpu quá nhiều

16. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Quá chất và độc :)

17. minhhoang

Với PCM, dùng container format thì vẫn sử dụng CPU để decoded rồi mới tới bước streaming SSE3, nên real time thì nó vẫn trễ và vẫn đòi hỏi phần cứng, mấy chuẩn lossless này nó ra đời lúc ổ cứng quý từ Mbytes, và thật sự tiết kiệm cũng được vài Mb chứ ko nhiều như lossy, e nghĩ với Audio PC thì nên bỏ qua container trung gian này, ổ cứng giờ rẻ như mạt, cứ bắn phá vào cấu hình CPU để decode trơn tru file gốc nhưng sự thật thì ít audiophile rảnh ngồi extract trả nó về nguyên bản.

18. guile

guile Advanced Member

em từng làm giống bác nhưng cái e ko chịu nổi là tiếng..cái ổ cứng..nhất là giữa đêm nó cứ cà rột cà rột...bác nên qua bên dochoitinhoc làm cái đồ đựng 4 cái hdd rồi đóng cho nó cái hộp nhôm cho giải nhiệt và chỉ thò dây ra ngoài thôi... :lol:

19. mtbc

mtbc Advanced Member

Vụ wave nguyên bản em đồng ý 2 tay là hay nhất, nhưng decode flac/ape ra wav trở lại cũng không nguyên bản được thì phải - mặc dù kêu là lossless nhưng vẫn loss.

20. minhhoang

Ý e là bypass lun bước decode bằng CPU trước khi streaming đó bác. Vì khi data I/O bằng SSE3 thì tất cả CPU đều như nhau.

21. dangminh

dangminh Advanced Member

[/quote]

Nếu ổ cứng WD mà Green thì ồn thiệt, nhưng ổ RED WD êm ru Pác ơi.

22. guile

guile Advanced Member

e xài 1 black 1 red và 1 green

23. welldonehd

Các bác có ai dùng Linear cho Nas chưa ah? Nếu có, chia sẻ chút thông tin giúp em. Thanks :D

24. guile

guile Advanced Member

Cách chơi của bác là dư lào? Dùng NAS để phát nhạc luôn hay chỉ để làm...NAS rồi từ Music Streaming Player (PC) câu vào lấy dữ liệu? Nếu là NAS đơn thuần em nghĩ ko cần Linear đâu...còn dùng NAS để quất luôn thì có thể đấy nhưng phải build lại cái NAS để chạy linear? :mrgreen:
    Em đang dùng con Buffalo WS-5400D em cũng đã thử vài cách rồi - con này build chạy fanless rất dễ nó chỉ có 1 quạt đem dây câu ra ngoài mua 1 cái nguồn 12v cấp cho nó chạy riêng là ko ảnh hưởng gì nữa cả nhưng em dùng nó như NAS và dùng 1 pc khác câu vào lấy dữ liệu thì em thấy ngoon hơn vì con PC em build...chạy pin :lol: và fanless cpu - ram - ssd hàn thẳng lên board khỏi sợ rung lắc gì ráo :twisted:

25. welldonehd

Heiza...em đang dùng cách 2. Tức là Nas chỉ là Nas thôi...tính làm lun linear cho hi-én mà nge bác nói vậy thì...bỏ đi vậy. Kkk. Anw, thanks bác :D

Share This Page

Loading...