tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Em có thử có gắn màn hình và không gắn màn hình:
    Không gắn màn hình cho âm thanh tĩnh hơn, âm trường sâu hơn, nót nhạc tròn trịa, đẹp hơn, back ground tốt hơn
    mức độ cải thiện ít thôi, nhưng mà mình có thể cảm nhận được sự khác biệt

2. guile

guile Advanced Member

Đúng đó bác...kể cả vga hay hdmi đều gây nhiễu cục bộ hệ thống nhất là hdmi...mà bác test Daphile chửa :mrgreen:

3. mtbc

mtbc Advanced Member

Thông báo cho các bác dùng Lynx AES16/Two/L22 là nếu trước không cài được trên 1 số mainboard có PCIbridge chip (tức là main có đủ PCI, PCIe xn các loại nhưng thực tế PCI sẽ chuyển qua PCI bridge chip thành PCIe) hoặc dùng trên main đời mới thỉnh thoảng bị dropout tín hiệu thì chỉ cần cập nhật lại bản ROM cuối t6/2015. Lynx đã cập nhật để xử lý vấn đề này. Em đã thử với em AES16 và chạy tốt.

4. mtbc

mtbc Advanced Member

Phải nói là sau khi nghe Bug Head Emperor thì Foo hay J gì cũng trở nên mờ đục và vô hồn... Ẹ cái là cứ mỗi lần mở nghe là phải đợi xử lý chán chết đi được. Giá mà tác giả có thể làm cái giao diện kha khá tí.

5. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Câu này có thể lại kích động cảm hứng cho rất nhiều bác mày mò vọc vạch đây :D

6. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

bh có lâu rồi đó chứ tại chưa phổ cập đến anh em vnav thôi, thằng này theo em thì nó rất hợp với những bác không thích vọc vạch pc nhiều vì tự ct đã tối ưu sẵn rồi, em đang dùng nó với jplay đây tiếng rất trong đầy đặn hơn hẳn foo với j nhiều ^^

7. mtbc

mtbc Advanced Member

Có cách nào dùng BH mà quản lý album và remote bằng smartphone được không bác? Đường vòng cũng được...

8. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Teamvier điều khiển hết kể cả xxhiend(xxhiend cũng rất tuyệt nếu chỉnh phù hợp nhất là pc cấu hình cao,và nhất là trong thẻ Services and OSD chon stop Desktop services,stop remaining services....

9. mtbc

mtbc Advanced Member

Ở nhà em dùng Remote Desktop Connection chạy mượt mà hơn TeamViewer anh. Cái em muốn là dạng remote đơn giản để quản lý thư viện và điều khiển nhạc như kiểu FoobarConPro cho Foobar hay JRemote cho Jriver ý mà.

10. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Anh bạn em mới gửi về cái PSU Corsair AX 1200i để bán, em nghe thử thấy kỳ kỳ vì thấy tiếng nhanh 1 cách lạ kỳ như hồi mới mua 1500i, nhưng mà kết quả có vẻ rất khá. Hỏi ra thì cái này mới chạy có 50 h là nâng lên 1600i.
    Em quyết định burn liên tục trong 150h, tổng số là 200h.
    Sau đó test PSU Corsair AX 1200i so với 1600i
    Kết quả rất khả quan.
    Nếu cho 1500i là 10 điểm, 860i là 5 điểm thì 1200i phải được 9 điểm. hay thậm hơn 9 điểm một chút.
    trong khi giá 1200i thật tốt so với 1500i.
    bây giờ em khó nghĩ quá, không biết nên giữ 1500i hay là 1200i ,
    Vì con đường Audio là con đường 1 chiều, do đó, lời khuyên là nếu khả năng có và nhất là nếu lỡ chơi 1500i thì tiếp tục, nếu bắt đầu từ đầu đầu thì nên chơi 1200i và đừng tét thử 1500i

binhxitrum likes this.
  11. trung224

trung224 Advanced Member

Em là dân mới tập tành chơi audio, đọc qua topic đã được vỡ ra nhiều điều. Em muốn nêu ý kiến là đã bác nào thử dùng hệ thống dual PC với JPlay chưa ạ. Vì theo như hệ thống này thì Control PC sẽ làm hết việc lấy nhạc từ ổ cứng, xử lý trong chương trình nghe nhạc. Dữ liệu nhạc sau khi được xử lý được Jplay truyền qua đường mạng LAN ra Audio PC, sau đó sẽ ra DAC. Về lý thuyết thì việc truyền tín hiệu qua đường LAN sẽ đỡ nhiễu hơn truyền qua USB của Control PC. Ở Audio PC, nơi tín hiệu được đưa ra thì chỉ cần 1 máy tính có Windows và Jplay nên chỉ cân RAM ngon 1 chút, còn CPU thì chỉ cần core dual thôi. Lại thêm dùng fidelizer ở chế độ extremest và Jplay ở chế độ hibernation, tức là tắt hết các service, tắt hẳn màn hành và chuột, bàn phìm thì tín hiệu sẽ đỡ bị nhiễu bới các tác vụ nhạc hơn. Như vậy tiền đầu tư cho Audio PC chỉ cần nguồn một chiều xịn, card USB ngon, RAM là chính. Trong khi đó vẫn tận dụng Control PC sử dụng cho các việc khác (dĩ nhiên cũng cầm 1 nguồn ngon kiểu PSU Corsair AX1200i). Em đã thử kiểu này với hệ thống cùi của em với PC làm Control PC và laptop Lenovo làm Audio PC thấy chất lượng được nâng lên đáng kể.

12. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Sau một thời gian chọc ngoáy thu thập được một số vấn đề xin chia sẻ với các bác:
    Mặc dù Xu hướng Music Server của đang phát triển rất mạnh và ngày càng hay và giá càng rẻ nhưng vẫn còn ngoài tầm với của mình,thêm nữa PC của mình không chỉ để nghe nhạc mà còn "All in One" Nghĩa là xử lý,lưu trữ hình ảnh,phim của gia đình và cả Karaoke luôn (phần nhạc nền karaoke xử dung file MP3 của zingkaraoke rất tuyệt,DVD karaoke còn phần ca thì xử dung bộ mixer,amply,loa khác) nên mình vẫn loay hoay mãi với nó.Cũng trên cái PC đã giới thiệu ở phần trước mình đã làm them được vài bước mà theo mình là rất tuyệt vời,cải thiện được âm thanh rất nhiều.
    1-làm nguồn riêng cho đĩa cứng:mua 1 adapter cũ của máy in Canon giá 90.000 đồng,ra chợ Nhật Tảo mua 3 bộ giảm áp 3x 30.000 đồng,vài con tụ elna similic II và một khúc dây Western,ba bộ giảm áp cho ra 12V,5V,3.3V nối vào sợi cáp nguồn Sata và kết quả là quá tốt.
    2-Bỏ quạt của bộ nguồn
    Lúc trước bác PDAlove có nói rằng quạt CPU xài nguồn rời không ảnh hưởng đến âm thanh nên mình đã gắn them một adapter rời để xài cho quạt của CPU và PSU,kết quả là âm thanh tốt hơn rất nhiều.
    Nhưng khi mình mua được tản nhiệt Zalman cho CPU thì rõ ràng là âm thanh lại được nhích lên một tầng rất rõ rang.Đã tạm hài lòng với hệ thống thì ban đêm nghe lại thấy tiếng quạt của PSU lớn quá mà nhìn cái quạt CPU xịn mới bỏ ra lại nghĩ rằng lấy cái quạt này thay cho quạt của PSU chắc chắn sẽ hay và êm hơn.Nhưng thật bất ngờ âm thanh trở nên ồn ào khó chịu quá nên phải thay trở lại như trước.
    Trong một lần lang thang ở chợ Nhật Tảo thấy mấy miếng nhôm tản nhiệt cầm một miếng to to hỏi giá thì 35K một miếng thế là mua hai miếng về nhà tháo hai miếng tản nhiệt và mấy con chip đi theo,nối dây từ bo đến chân chip đưa ra ngoài gắn vào hai miếng nhôm và

Attached Files:

13. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

và vừa chạy thử vừa rờ máy thì thấy mấy miếng nhôm tản nhiệt nóng ít mà cái thùng máy thì nóng nhiều hơn nên lại phải ra đường Lý Thường Kiệt mua 35K 0.5 mét sắt lỗ về làm cái nắp thùng máy,vậy là giờ đây mình được thưởng thức cái âm thanh that sạch sẽ,thật rỏ nét chưa bao giờ có được.Chắc mình sẽ thưởng thức một thời gian rồi gom lúa thóc để mua một ít dây bạc cao cấp của Mundof hay Audio Note để thay hết tất cả dây trong máy hiện đang dùng Western Electric là bước sắp tới.

Attached Files:

14. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

mình thấy về cơ bản dùng dual pc chỉ có tác dụng mix âm với hạn chế nhiễu từ đầu phát control pc, bác trung dùng laptop làm audio là sai lầm đấy thường thì dùng destop pc cấu hình nhẹ không quạt, case xịn, không màn hình, nguồn tốt mới đúng, sao bác không thử giải pháp kết hợp JPLAYstreamer + MinimStreamer + Kazoo + destop pc ngon chút , cái này rẻ hơn đầu tư 2 con pc đấy.

15. trung224

trung224 Advanced Member

Em cũng biết để phát huy hiệu quả dual PC thì audio PC phải ngon chứ ko thể là laptop được. Ý của em là thay vì phải đầu tư 1 cái PC xịn (cấu hình mạnh, link kiện ngon) để chơi riêng audio thì bác có thể tận dụng PC của nhà, chỉ phải đầu tư Audio PC không cần cấu hình mạnh, không màn hinh, không quạt (em nghĩ sẽ đỡ được đáng kể tiền chip).

16. tackehoa

tackehoa Advanced Member

1-làm nguồn riêng cho đĩa cứng:mua 1 adapter cũ của máy in Canon giá 90.000 đồng,ra chợ Nhật Tảo mua 3 bộ giảm áp 3x 30.000 đồng,vài con tụ elna similic II và một khúc dây Western,ba bộ giảm áp cho ra 12V,5V,3.3V nối vào sợi cáp nguồn Sata và kết quả là quá tốt.
    2-Bỏ quạt của bộ nguồn
    Lúc trước bác PDAlove có nói rằng quạt CPU xài nguồn rời không ảnh hưởng đến âm thanh nên mình đã gắn them một adapter rời để xài cho quạt của CPU và PSU,kết quả là âm thanh tốt hơn rất nhiều.
    Nhưng khi mình mua được tản nhiệt Zalman cho CPU thì rõ ràng là âm thanh lại được nhích lên một tầng rất rõ rang.Đã tạm hài lòng với hệ thống thì ban đêm nghe lại thấy tiếng quạt của PSU lớn quá mà nhìn cái quạt CPU xịn mới bỏ ra lại nghĩ rằng lấy cái quạt này thay cho quạt của PSU chắc chắn sẽ hay và êm hơn.Nhưng thật bất ngờ âm thanh trở nên ồn ào khó chịu quá nên phải thay trở lại như trước.

Em cũng đã nghĩ và giải quyết mấy cái quạt quay quay như bác, nhưng lại gặp phải vấn đề là tốc độ của quạt cpu và psd được điều chỉnh bởi chính nhiệt độ của hai anh này.Nay ta cắt ra câu nguồn 12v vào thì hai cái quạt này lúc nào cũng chạy với tốc độ cao nhất và kêu ầm ầm. Bác có cao kiến gì chỉ cho em với, thank bác nhiều.

17. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Tackehoa Mấy cái quạt đó ảnh hưởng âm thanh rất nhiều dù được cấp nguồn ở ngoài nên phải tìm cách loại nó thôi,và mình đã làm được như mô tả ở trên.Quạt CPU thì thay bang tản nhiệt Zalman,còn quạt của bộ nguồn thì tự làm như đã mô tả ở trên.

18. trunggugu

trunggugu Advanced Member

Dùng HQPlayer nối với NAA (Network Audio Adapter) là một giải pháp Dual PC khá hay. NAA chỉ cần máy rất yếu với nguồn và usb xịn

19. tackehoa

tackehoa Advanced Member

Đọc kỹ lại bài của bác giờ em hiểu rùi, tóm lại giờ bác không dùng quạt nữa mà chỉ dùng tản nhiệt thôi. Em sẽ mổ con psu của em ra xem có học tập bác được không ạ. Có điều này em muốn hỏi thêm bác, theo em được biết nguồn sata ổ cứng dùng hai đường 5v và 12v vậy bây giờ em dùng hai bộ adapter 5v và 12v kết hợp để lấy đường nóng cấp cho dây sata, đường mat thì dùng luôn của 12v thì có được không ạ? Em định đi theo hướng này vì mấy vụ tụ tị với em hơi khoai ạ thank bác nhiều.

20. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

dây nguồn sata có ba sợi:màu vàng 12V,màu đỏ 5V,màu cam 3,3V còn 2 sợi đen là mát,ở trong PSU chỉ có 1mát còn của mình thì 12V và 5V chung mát, 3,3V một mát.

21. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mấy cái nguồn (PSU) muốn thử nghiệm thì nên mua nguồn cũ ,nên để ra ngoài cho thông thoáng.mình có thấy cái PSU Acbel 230W trong máy bộ mua chưa đến 200K mà bên trong xài toàn tụ Rubycon chứ không phải như AcBel mới toàn là tụ Trung Quốc.

22. tackehoa

tackehoa Advanced Member

Thank bác, để em về mổ ruột nó ra xem như thế nào.

23. Vincin

Vincin Advanced Member

tv box nhu minix z64 or pipo x7 (140-160 usd) > all of the above

24. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Chúc mừng ngày giải phóng thủ đô !
    Chào các bác Music computer !
    Thấy các bác trao đổi và chía sẻ cách chơi rôm rả quá,nên cùng muốn góp vào 1 kết nối để các bác tham khảo thử và cho ý kiến. Tôi đang chơi M-Dac,M-Net của audiolab và streaming music với Nas Synologi DS214play kết nối qua internet thì mọi việc chọn bài,album nghe nhạc hết súc đơn giản và tiện lơi vì có thể điều khiển được bằng ipad,iphone. Nhưng khi nghe vẫn chưa bằng CD trên cùng 1 hệ thống ampli loa, tôi nghĩ là do M-Dac vẫn chưa đạt, nhưng so với nghe từ computer-usb-dac-ampli-speaker thì hơn hẳn nên tôi nghĩ là đầu tư chơi net-player (music streaming),Nas,Dac nếu chỉ để nghe lossless tuỳ theo tiền đầu tư theo túi thì đơn giản tiện lợi và hay hơn là computer - usb... Đây là ý kiến nhận xét chủ quan của tôi thôi, ae tham khảo và thử nghiệm rồi cho nhận xét nhé,tks !

25. dokien

dokien Advanced Member

Như bác chủ topic có nói NAs stream nhạc = dây mạng LAN hay wifi cho kết quả tốt hơn usb, lý thuyết này đc nhiều hãng như Linn, Merging, Sonore ,... áp dụng.
    Tuy nhiên Hôm nọ e đc nghe Mnet stream music từ iPad và BB10 thì nghe k bằng Hdd cắm trực tiếp vào Mnet. Lý thuyết vẫn mãi là lý thuyết cho đến khi mình đc nghe trực tiếp bác ạ.

Share This Page

Loading...