tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. vnckien

vnckien Advanced Member

Em giải tán hết đồ audio để nâng cấp sang bộ mới.
    Nhờ bác @dokien sắm giúp một bộ nghe nhạc với chi phí không quá 10 chai... hế hế...?

2. mtbc

mtbc Advanced Member

Gì mà tới 10tr lận. Em chả tốn đồng nào hết... mở laptop hoặc điện thoại lên là nghe thôi :D

3. tuannguyen1919

tuannguyen1919 Advanced Member

Nói thật là trước khi đọc hết thớt này e cũng đang muốn nâng cấp cái pc để cho âm thanh tốt hơn nhưng sau khi đọc hết e chán hẳn và nghĩ ngay tới việc chỉ dùng pc để burn cd và mua đầu cd về chơi cho lành :(:(

4. mtbc

mtbc Advanced Member

Theo cách đó thì lành nhất là nghỉ chơi luôn hen bác :)

5. audioinme

audioinme Advanced Member

Mua đồ hãng về dùng đi bác đỡ phải lăn tăn , macbook , mini giá cũng hợp lý nếu là dòng 2011.. :D

6. mppm

mppm Advanced Member

Em đã test thử giữa cái lap cùi, mac pro và nuc, chênh lệch không đáng kể.
    Chắc tại em không cầu kỳ lắm :D

7. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

NUC thì em chưa so sánh, nhưng từ 2013 em đã so:
    1. Mac pro và Thinkpad carbon thì Mac hơn nhiều lắm. Mac thì tinh tế mid, treble (Amara) nhưng tổng thể không gian k vững bằng Pc NEC Mate (cấu hình thấp hơn nhiều)
    2. Sau khi tìm hiểu thread này, người thật việc thật build & test đối chứng của bác PDAlove thì em lấy kết quả của bác chủ thread mà build Pc để play nhạc số và xem PBN, ASIA, phim ảnh,... thì thật là tuyệt vời.
    Cám ơn chủ thread & tất cả anh em đã tham gia test đối chứng đi tìm cấu hình tối ưu cho Pc play nhạc số.
    Có một số bác k đồng tình với kq quả của bác chủ thead trong topic này thì em nghĩ hệ thống của các bác đã vướng rất nhiều vấn để trong quá trình setup rồi (điện, xử lý phòng, phối ghép, .....)

8. tuannguyen1919

tuannguyen1919 Advanced Member

giờ pc e đang dùng cấu hình:
    main ep45 - cpu e8600 - ram 4gb 800 - ssd 160gb + hdd 1tb - psu seasonic m12d850 - vga 5970 - case cougar evolution
    nhờ bác tư vấn nên thay những gì,hay bán hết đi mua mac nini (do e có màn apple cinema rồi)
    và nếu chất lượng same same thì mac mini chắc sẽ đỡ tốn kém hơn rất nhiều so với thay combo main cpu ram i7 :(
    thank bác

9. foxes_lover

foxes_lover Advanced Member

Chưa thấy kq so giữa liva của bác guile vs super pc của bác pda nhỉ. Em đang muốn build lại pc nhưng theo hướng cpu tốn ít năng lượng. Đang đợi kq so của các bác đây.

10. guile

guile Advanced Member

Không có so nên ko có kq. Tuy nhiên theo kinh nghiệm của em là thế này...không phải cấu hình build kĩ và cao không có tác dụng mà là tuỳ vào gu nghe nhạc và bộ dàn thể hiện tới đâu...không nên quăng 1 lần 1 đống tiền vào nó nhiều lúc vô ích. Vd có nhiều bác thích nghe nhạc vàng mà bộ dàn setup "tốt quá cỡ" nhiều khi khỏi nghe luôn á cho nên nhiều bác vẫn thích AR bánh bò là vì vậy. Nên thay hệ điều hành, soft nghe nhạc, hdd thành ssd bỏ bớt những cái quay quay trong máy đi rồi tính tiếp nó hay hơn làm 1 cái quành tráng.
    E thì mê coi film, thích nghe nhạc mà lại nghiện game...hồi xưa e làm chủ phòng net cũng chục năm, cũng học cntt ra nên cũng có điều kiện nghịch máy tính. Giờ e đang chơi 1 em lap Asus ROG 16gb ram, ssd, core i7 để làm việc và chơi SC2 ở nhà cũng build 1 pc for game gồm g1 sniper, core i7, psu silencer, màn hình 3d chiến mấy game bắn súng - build 1pc cho hd, toàn bộ silent và fanless xài con nvidia quadpro để chiến Hd. Toàn bộ dữ liệu chứa trong 1 con Nas chạy winserver và cuối cùng là 1 con liva để phát nhạc. E cũng dùng đủ từ win 7,8,8.1,10,2012 nên ko phải là e chưa từng test cấu hình cao mà e thấy tuỳ bộ dàn mà setup cho đỡ tốn học phí

11. Nguyenlb1977

Nguyenlb1977 Advanced Member

Đọc các bài viết của các bác chia sẽ trên này, em biết con đường HTPC của em nó vẫn còn chông gai và trường kỳ lắm. Em mới chỉ là người chập chững, tập tọe bước vào con đường này dù rằng em đã mê nghe nhạc, xem phim từ lâu lắm rồi. Các bác đã khai sáng cho em nhiều điều lắm, nhưng thật sự thì càng đọc, em càng cảm giác mình bước vào một mê cung, lúc thì mừng vì mình đang có những thứ tương tự như các bác đã đề cập đến, lúc thì hoang mang không biết những thứ mình đang setup nó đã đạt đến mức độ nào rồi, hic hic. Nhưng dù thế nào đi chăng nữa thì em vẫn tiếp tục học hỏi các bác qua những bài viết như thế này, nó quý giá lắm với em. Cảm ơn các bác nhiều lắm, chúc các bác luôn khỏe để em còn nhiều cơ hội học hỏi.

12. tuyen121283

tuyen121283 Advanced Member

Bác GUILE đang dùng con LIVA, xin bác cho vài nhận xét về con Mini PC này với. Em đang lăn tăn giữa con NUC PEN N3700 và con này. Liva có điều khiển được qua Smart phone không Bác.
    SSD giờ rẻ rồi, em vừa thay SSD 256GB cho con lap ASUS. Play bằng Itune qua AE 2012 nguyên bản đến bộ dàn còi, âm thanh quá tốt. Cùng 1 bản nhạc mà em không nhận biết được đang nghe bằng PC hay CDP Sony X5ES nữa. Chắc sắp dẹp bỏ CDP và đống đĩa vào tủ được rồi.

13. Haolq

Haolq Advanced Member

Mac mini đi bác. Cty Aple làm hộ hểt rồi. Chỉ nghồi nghe nhạc thôi.

14. guile

guile Advanced Member

NUC N3700 đi bác Quad core vẫn tốt hơn Dual Core của Liva :mrgreen: có điều nhớ bỏ quạt ra :lol:

15. mppm

mppm Advanced Member

[/quote]NUC N3700 đi bác Quad core vẫn tốt hơn Dual Core của Liva :mrgreen: có điều nhớ bỏ quạt ra :lol:[/quote]

Rồi tản nhiệt bằng cách nào bác ơi?
    Em định mua NUC mà ngại vụ quạt, hình như không có con NUC nào fanless cả...
    (NUC được bảo hành 3 năm, con Liva có 1 năm nên em hơi ngại :( ...)

16. guile

guile Advanced Member

Chủ trương em xài Daphile nên bỏ quạt vẫn chạy tốt trừ khi bác dùng win + foobar hay Jriver hoặc các sòft nghe nhạc khác. N3700 có thiết kế cho fanless mà bác. Liva của ECS vẫn là chiếu dưới so với Intel bác, con liva là con em thử nghiệm nhưng thấy nó ok so với nhu cầu chỉ nghe nhạc nên em để đó chứ khi nghe qua Youtbe hoặc DVD hay Bluray chẳng hạn em vẫn build 1 con khác. :mrgreen:
    Sắp tới em sẽ thử nghiệm cấu hình với chip thế hệ thứ 6 và con main: MSI Z170l Gaming Pro AC :mrgreen: con nì có cổng USB chuyên dụng cho audio và cổng Lan chống lag :lol: với chuẩn quân đội cấp 4 và ram DDR -4

17. mppm

mppm Advanced Member

Em hóng review trên tay của bác :D

18. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Em cũng đang tính build như bác với main mini-ITX của MSI hiện vẫn chưa tìm đc case & nguồn fanless như ý.

19. guile

guile Advanced Member

PSU fanless em có roài...case thì thằng nào cũng ổn khi build...quạt ngoài...sau 1 thời gian loay hoay fanless em thấy rằng 1 là dùng các loại case có tản nhiệt ra thẳng vỏ case như mấy thằng nì: http://www.quietpc.com/htpccases nhưng nhìn giá muốn chớt. 2 dùng quạt nhưng ko chung nguồn...mua 1 cái nguồn cỡ 5v hoặc 12v tùy quạt lấy quạt nào êm như mấy dòng silent fan á, chỉ dùng 1 quạt cho toàn hệ thộng cpu nhằm hút khí nóng ra hoặc 1 quạt duy nhất trên CPU để tản khí ra, roài làm cái công tắc câu dây ra ngoài cho cái nguồn là xong...ngon bổ rẻ hiệu quả :oops:
    Tuy nhiên con main MSI chưa về hàng nên...chờ vậy...CPU em đang tăm tia mấy dòng Pentium hơn là I3 hoặc nếu máu chơi luôn dòng I5 bỏ quạt, thế hệ CPU thứ 6 khả năng xử lý tốt và đặc biệt là tiết kiệm điện :oops:

20. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

nếu bác thích hoài cổ kiểu thùng nằm giống mấy đầu cd em giới thiệu bác trang này tổng hợp toàn hàng khủng case nhôm ngon,đang dùng D5 :D

http://htpc.pbworks.com/w/page/11709787/HTPC Case

21. tuyen121283

tuyen121283 Advanced Member

Em chắc cài Win 8 với Itune thôi, Daphile có thấy các Bác chơi rồi, nhưng em dốt IT nên chưa chắc đã cài được, hơn nữa chưa có DAC rời nên dùng Daphile là bất khả thi rồi.
    Pen N3700 có TDP 6W, nên cho quạt chạy bằng nguồn ngoài qua mạch DC-DC, điều chỉnh tốc độ quạt bằng cơm thì ổn hơn, chứ không có quạt dễ đi CPU lắm.
    Ngoài NUC ra, em đang xem xét con LAPTOP ASUS UX305, có sẵn SSD 256GB, ram 8G, thiết kế Fanless (CPU CORE M3-TDP 4,5W), không biết đã bác nào dùng con này chơi nhạc chưa.

22. Nguyenlb1977

Các bác có kinh nghiệm chơi HTPC cho em hỏi vài điều để có thể nâng cao hơn hiệu quả của cái máy nhà em. Hiện tại em đang sử dụng cái máy tính có cấu hình thế này để nghe nhạc:

- Mainboard: Gigabyte Z97M-D3H
    - CPU: Core i7 4790T (45w-2,7Gb)
    - RAM: 4 x 4 GB Corsair
    - HDD: 128GB SSD
    - Soundcard: Lynx two B
    - Sử dụng HDMI onboard để xuất hình ảnh.
    - Nguồn: Acbel 600W I M90.
    - Nguồn nhạc em để ở USB dock riêng chứ không gắn trong máy

Cho phép em được hỏi vài điều:

- Em nên cài HDH nào cho ổn định nhất? em thấy có bác nói rằng cài windows server 2012 + tweak. Nhưng em không biết cái tweak đó là gì và cài thế nào. Các bác có thể hướng dẫn cho em được không.

- Về phần nguồn, em thấy có nơi bán nguồn Corsair AX 1200W không có chữ "i" cuối. Em không biết nếu thay cái nguồn hiện tại và nguồn này thì có ổn hơn không, vì em thấy mấy cái nguồn Corsair có chữ 'i" cuối mắc quá.

- Nếu em thay mainboard hiện tại bằng mainboard server INTEL S1200V3RP Box - SK 1150 thì có cải thiện được nhiều về âm thanh không.

Rất mong các các đã có nhiều kinh nghiệm về việc build 1 HTPC dùng nghe nhạc xem và cho em thêm kinh nghiệm. Em cảm ơn và chúc các bác luôn sức khoẻ, thành công.

23. quocdat

quocdat Advanced Member

Bác xử lý chỗ lưu nhạc trước, có 3 phương án, tùy bác chọn:
    1. Dùng ổ cứng gắn trong máy chứa nhạc
    2. Dùng ổ cứng mạng NAS để lưu nhạc. Thử nghiệm vài dây mạng LAN để được âm thanh tốt nhất
    3. Thay dây usb for audio cho box ổ cứng usb chứa nhạc.

24. mtbc

mtbc Advanced Member

Kế đến thay nguồn AcBel bằng Corsair AX860i, hàng dùng rồi cỡ 3tr5, hoặc nguồn Kuroshitou fanless 1tr6 hàng mới

25. Nguyenlb1977

Cảm ơn bác đã chia sẽ, chắc em sẽ cân nhắc phương án thay dây usb trước.

Share This Page

Loading...