tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. Nguyenlb1977

Nguyenlb1977 Advanced Member

Cảm ơn bác nhiều, em tìm hoài mà không biết chỗ nào có bán nguồn Kuroshitou fanless cả, bác có thể chỉ cho em được không ạ

2. guile

guile Advanced Member

VOZ thẳng tiến bác....hàng Nhựt bổn giá hợp lý, xài gứt ngon bác ạ :mrgreen:

3. Nguyenlb1977

1. Em đã thay cọng USB In-Akustik 1m.
    2. Em đã thay nguồn Kuroutoshikou fanless 600W

Cảm nhận đầu tiên của em, không rõ ràng lắm nhưng bass cho âm tốt hơn, tiếng chi tiết hơn 1 chút thôi.

Cảm ơn các bác nhiều.

4. quocdat

quocdat Advanced Member

Burn in bác ợ!
    Tối thiểu 40h play liên tục cho cả 2 món trên.

5. superlazy

superlazy Advanced Member

Có bác nào thử qua e Microsoft surface chưa? Cho e xin ít review...

6. Nguyenlb1977

Em đã tích cực burn-in, cảm nhận của em là....có sự thay đổi theo hướng tích cực. Như vậy là cũng đủ để thay đổi rồi, vấn đề theo em là mình cảm nhận được sự thay đổi dù nhỏ cũng được mỗi khi thay đổi cái gì đó. Em xin cảm ơn các bác đã tận tình hỗ trợ, tất nhiên là em vẫn hóng tin các bác. Chúc các bác luôn sức khỏe

7. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Hôm nào rảnh bác lắp nguồn cũ vào nghe lại thử xem mới cảm nhận được sự khác biệt ở mức nào. Theo em là sự khác biệt là khá lớn, dễ nhận nhất là sự vững vàng của nền âm tổng thể đó.

8. quocdat

quocdat Advanced Member

Để bác ấy chạy khoảng 200h đã bác rồi hãy thay đồ cũ lại :mrgreen: Lúc đó mấy đồ mới mới kêu đúng khả năng.
    Mấy con tụ Elna silmic em phải burnin 500h mới ra tiếng đúng. Lâu vãi :roll:

9. Nguyenlb1977

1. Hôm trước em có hỏi các bác về việc cài HDH windows server 2012 để nghe nhạc, có thêm phần tweak gì đó mà em không hiểu. Mày mò trên mạng thì ra nó là cái trang này:

http://www.highend-audiopc.com/audiophile-optimizer

Cơ bản của phần optimizer là nó sẽ disable toàn bộ những thứ không cần thiết để tối ưu hoá cho âm thanh. Nhưng giá nó mắc quá chừng (cho dùng thử 14 ngày thì phài) và cũng không biết hiệu quả nó trên hệ thống cùi của mình sẽ như thế nào nên em chỉ dám nhìn thôi. Tiếp tục lần mò, em tìm ra được 1 trang khác, đó là:

http://www.fidelizer-audio.com

Cái này thì nó cho download về phần optimizer nhưng cũng chỉ miễn phí phần basic thôi chứ còn plus và pro thì cũng tính phí.

Em cài vào thử thì thấy âm thanh nó to hơn, rõ ràng và nghe có chiều sâu hơn các bác ạ. Những trang này thì chắc nhiều bác đã từng vào, vì trong topic này em thấy cũng có nhiều bác bàn đến việc này. Không biết các bác đã có bác nào mua và sử dụng 1 trong 2 trang này chưa.

2. Em có đọc thông tin về những thiết bị Music Server, tìm thử xem nó cài hệ điều hành nào, tinh chỉnh thế nào và liệu rằng mình có thể tuỳ biến theo nó hoặc thậm chí có thể bê cái HDH đó qua máy tính được không, vì cơ bản theo em biết thì Music Server nó cũng là một cái máy tính mà thôi. Em chưa có cơ hội để tiếp cận một cái Music Server nào cả, cũng chưa hình dung nó chạy thế nào nên có thể suy nghĩ trên là bất khả thi. Nhưng vì ngày trước em có làm thử và cũng thành công với 1 cái máy CNC (cái này không liên quan gì đến audio cả) đó là chép phần nội dung của ROM trên card IO controller của máy CNC (hồi đó nó là cái card ISA local bus) vào 1 cái ROM khác và gắn nó vào một cái máy tính khác có cấu hình tương tự như cái CNC đã có thì nó cũng hoạt động được (cái này em làm cho 1 người khách hàng, vì người đó nói cứ mỗi lần hư máy tính là tốn quá nhiều tiền để bảo trì, và tốn cả về thời gian chờ đợi nữa). Tất nhiên là em toàn đi nhờ người làm chứ em thì không tự làm được.

Ngoài việc nâng cấp các phần cứng để có được một hệ thống tốt thì ưu tiên nhất của em là làm sao để tối ưu hoá được HDH sử dụng 1 cách tiện dụng nhất, hiệu quả nhất. Em mới tập toẹ bước vào "nỗi đau không giới hạn" của âm thanh này được khoảng hơn 4 tháng thôi nên ngày nào đi làm về cũng toàn lục lọi đọc lung tung thứ rồi download, cài loạn xạ. Kết quả là cái máy tính dùng làm nghe nhạc em đã phải cài đi cài lại hơn chục lần rồi, hic hic.

Em xin lỗi các bác về bài viết nàyvì có lẽ nó cũng không hữu ích gì, có điều em cũng nghe theo lời bác PDAlove là cứ đọc và viết, vì như thế thì mình mới nhớ và tiếp thu được nhiều ý kiến từ mọi người. Xin cảm ơn các bác, đọc những chia sẽ của các bác, em cũng ngộ ra được nhiều thứ lắm, vì thế em cũng mạn phép viết để có thể tự mình ngộ thêm chút ít nữa.

"Kiến thức là những gì còn lại sau khi đã quên hết"

10. dokien

dokien Advanced Member

Để tránh cài đi cài lại sau khi bác chọn 1 cấu hình chuẩn thì bác ghost sang 1 thanh usb flash, hoặc bác làm nhiều usb flash cho các cấu hình khác nhau. Sau khi vọc chán chỉ cần cắm usb chạy ghost vào pc rất tiện lợi.

11. PDAlove

PDAlove Advanced Member

1. MuSic server thì cũng là máy tính nhưng mà nó đã được tối ưu hóa cho audio về phần cứng và phần mềm, theo như em biết thì quan trọng nhất là nó hơn mìn về Clock, Còn nguồn thì Aurender có cả loại switching lần linear, em đã thử loại switching (khoảng 65 triệu), nó xơi tái cái máy tính của em các bác ạ.
    hệ điều hành thì chắc là nó dùng Linus thôi.
    Linus so với win 7 : cách đây mấy tháng em có tét thử Linus cho audio mà các bác rất khen, khi so với Win 7 thì Linus có độ tĩnh nền (background noise tốt hơn) nốt piano đẹp một cách đáng sợ, nhưng mà âm thanh ra căng quá, mới đầu cái căng này hút người nghe vào, hớp hồn người nghe ngay từ nốt nhạc đầu tiên, nhưng mà nghe lâu một chút thì chịu không nổi, nó làm mình mệt. Ngoài ra còn 1 điểm nữa em không thích Linus là nó làm âm thanh hơi ngả sang phía treble (em hay dùng thuật ngữ là treble hóa âm thanh),
    Xin chia sẻ cùng các bác

12. asap

asap Advanced Member

13. thanhnos2112

Em đang chờ cái card Bridge này về bổ sung chức năng Music Server để biến DAC PerfectWave thành Music Media hi-end, nếu thành công như review sẽ đỡ tốn kém khoảng đầu tư hiend music computer.
    Các bác đã dùng qua card Bridge này chia sẻ cho em chút kinh nghiệm setup nhé. Tks!

14. mtbc

mtbc Advanced Member

Nhìn có vẻ đầy triển vọng đây... có 2 clock ngon kìa :)
    Cơ mà có lẽ phải có thêm phần LAN isolation đầu vào.
    Bác Nos không kiếm được bridge II à?

15. thanhnos2112

Wow, LAN isolation nữa ah? Thử nghiệm với Bridge I cho ít chi phí. Thành công thay thế được Music Server mình thẳng tiến PWD DSD với Bridge II luôn (mà giá chát quá!)

16. quocdat

quocdat Advanced Member

17. chauphuong

chauphuong Advanced Member

con này mua ở Nhật giá tính ra khoảng 2,5 triệu. Trên amazon Mỹ 141 $ đắt vãi. Em cũng đang ship 1 con. Bọn Acoustic Revive (nhà sx) có những món đồ dị lắm, riêng về lan nó còn có cả Lan Termination nữa (cắm vào những cổng lan ko sử dụng để tăng chất lượng âm thanh???), rồi cả usb termination (cắm cổng usb ko sử dụng) nữa thì phải.

18. Nguyenlb1977

Đúng là nghề chơi cũng lắm công phu phải không các bác, em càng tìm hiểu thì càng thấy nó cứ mênh mông, đôi lúc nghĩ bụng thôi cứ mở lên nghe là được rồi nhưng đôi lúc cứ muốn đọc những bài viết chia sẽ của các bác đã viết để xem mình có thể biết thêm được cái gì hay hay nữa không. Và cứ thế.....

19. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Khi nào cái isolation về, bác cho em xin chút review. Mấy món này "ma mị" quá :D .

20. Planets

Planets Advanced Member

có bác nào chạy daphile trên minix z64 này chưa ạ?

21. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

ACOUSTIC REVIVE RLI-1 có loại chuẩn 100mb và 1gb đó nha các bác, tìm hiểu kỹ trước khi mua kẻo lầm đấy ^^

22. chauphuong

cắm vào audio pc thì e nghĩ ko khác gì nhau chứ bác? Bitrate của cả dsd cũng có là mấy so với đường truyền.

23. chauphuong

Tôi xài cái này thấy hết được hiện tượng trc thi thoảng âm thanh bị vấp trên audio pc khi lướt web trên laptop. Tuy nhiên về tổng thể tác dụng ko rõ lắm, ít ra ko thể bằng việc khi nghe nhạc rút hết các thiết bị ko liên quan khỏi nguồn điện.

24. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

nếu bác stream nhạc đơn 44,1 -196,dsd thì không sao, với những file gộp có kích thước lớn vài GB thì hiện tượng cổ chai sẽ xuất hiện, bác stream file video sẽ thấy rõ việc này hơn.

25. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cái quay quay cuối cùng.
    Chiều hôm qua mình đi mua cái SSD,sau bao ngày đắn đo suy nghĩ cuối cùng lấy samsung 850 evo 250G vì nghĩ 125G và 250G chênh lệch tiền quá ít,còn 500G cũng không đủ để chứa nhạc.Nhưng chỉ thử nghiệm vài nốt nhạc là mình lại hối tiếc suốt đêm.Sáng sớm trở lại cửa hàng xin đổi 500G không được,buồn quá đành lên đây tâm sự với câc bác cho đỡ buồn.
    Thật sự thì máy tính của mình đang xài nguồn biến áp,đang rất vui mừng vì đã thiết kế thành công bộ nguồn gồm hai biến áp Hammond và ổn áp LM317 và LT1085.Mình cũng đang đặt mua mấy con ổn áp LT1083,vài tụ Mundorf,và ít dây Mundorf về để hoàn thiện bộ nguồn mơ ước nhiều năm qua.Còn nguồn cấp cho HDD thì đang xài Adapter DELL 12V-18A chuyển qua Pico PSU.Nhưng chỉ cần cắm ổ cứng quay vào thôi không xử dụng gì hết thì rõ ràng âm thanh tụt xuống một nấc.
    Trước kia bác PADlove có thử nghiệm gắn quạt CPU ở ngoài và mình cũng áp dụng dùng nguồn ở ngoài để cấp cho quạt của CPU , PSU và HDD thì thấy hiệu quả rất rõ ràng.Nhưng giờ đây khi loại bỏ cái quay quay cuối cùng trong hệ thống thì lại thấy được nâng lên một tầng cao mới.Có lẽ giờ này mình cũng hiểu được phần nào tại sao những bộ Transport khủng nhìn vào chẳng thấy linh kiên đâu mà chỉ thấy toàn là sắt thép.

Share This Page

Loading...