tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

jack có 2 loại, loại hàn với loại bấm,

datasheet loại hàn

anh lấy mấy cặp, em tính làm 4 dây, dùng 4 cặp, mua loại hàn (19 cái), loại bấm (20 cái) :D

2. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Em chia cho anh mỗi thứ một cặp để anh xem thực tế cái nào hợp thì làm.Trước mắt anh chỉ đủ đạn để làm 1 sợi mà thôi.

3. thelonelyone

nhà anh gần bình thạnh không? anh em gặp nhau ở đâu vậy anh? :D

jack này nhỏ anh làm xong mua keo AB gắn chết luôn là đảm bảo chắc ăn không lo sợ tuột

4. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bộ nguồn chính:bộ nguồn chính gồm 3 điện áp cấp cho PC.trong bộ nguồn ATX ta thấy nhiều dây đen,đỏ vàng,cam, tuy nhiên để có thể đầu dây Hiend choPC ta chỉ cần gom lại thành 4 sợi:đen(-),vàng(+12V),đỏ(+5V).cam(+3,3V) theo mình chất lượng linh kiên,dây dẫn ảnh hưởng đến âm thanh nên tùy theo gu và túi tiền của mỗi người để tự chọn.Mình xin đưa thiết kế cụ thể bộ nguồn của mình để các bạn tham khảo.
    1-Nguồn 12V:dùng biến áp Hammond 185G10,175 VA, 10VCT @ 17.5A VAC (Series), 5V @ 35.0A, VAC (Parallel), điện AC ra là 10V Sau khi nắn bằng 4 nửa Diode S60SC6M và tụ Mundorf 10.000uf25V ra điện thế 14V DC sau đó dùng 3 con LT1083 ghép song song dùng 3 điện trở Amtrans 2W(220R+68R)(33R)cho ra điện áp 12V18 và thêm tu Blackgatte FK 2200uf25V.
    2-Nguồn 5V dùng biến áp Hammond 185F12, 130 VA, 12.6VCT @ 10.3A VAC (Series), 6.3V @ 20.6A, VAC (Parallel) điện áp AC 6,3V nắn bằng 4 nửa diode 45s60 và tụ Mundorf 10000uf25V ra 8VDC dung 2 LT1083 ghép song song,2 trở 100R và 33R,tụ Blackgatte FK 1000uf10V ra điện ap 5.06V
    3-Nguồn 3V3 dùng chung điện áp AC 6,3V nắn bằng 4 nửa diode 2545,tụ Mundorf 10.000uf25V,2điện trở 58R và 33R tụ Blackgatte FK 1000uf10V ra điện áp 3,40V

Nguồn 5V và 3V3 lúc trước mình dùng biến áp 185G10 ,nếu xử dụng điên AC 10V thì rất nóng,còn xử dụng điện AC 5V thì không nóng nhưng điện 5V DC thường bị tụt,nếu gắn SSD và Soundcard thì không khởi động được hoặc khởi động được nhưng thường xuyên bị Reset.Còn xử dụng như bây giờ thì máy cháy rất ổn định,nguồn 12V thì không nóng tí nào,còn nguồn 5V+3V3 chỉ hơi ấm thôi.

5. soiden6789

soiden6789 Advanced Member

E thấy các bác nói rất nhiều về phần cứng rồi, nhưng ko thấy ai nói đến cách cài đặt, soft.. vs cách setup, tinh chỉnh trên pc để tối ưu hóa cho âm thanh hết. Có khi nào nên dành chút tg để bàn về vấn đề này ko các bác ơi ( e nghĩ cách setup, tinh chỉnh, nên hay ko nên cài driver này kia cũng rất quan trọng đấy chứ ạ)

6. thelonelyone

về cơ bản phần cứng là gốc cho những thành phần sau, tinh chỉnh bios hay windows thì rất nhiều nhóm chủ yếu phải dựa vào đôi tai thôi, mình cũng đã giới thiệu vài topic bên tây về vấn đề này nếu bác lục kỹ sẽ thấy, bây giờ cũng tweaking cái win 10 thấy mỗi ngày 1 cái mới.

7. caoha

caoha Advanced Member

Phần mềm thì đã có nhiều topic bàn về hệ điều hành và soft play rồi bác. Tối ưu nhất bây giờ vẫn là linux chuyên dụng để phát nhạc, các music server hãng bây giờ hầu hết đều làm như vậy.

8. soiden6789

bác còn giữ đường link của mấy topic ấy ko bác, e đang rất cần để ngâm cứu tinh chỉnh cho phù hợp vs tối ưu nhất. Thanks bác nhiều.

9. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác sang box âm thanh của HDVN tìm topic"chia sẻ của 1 newbie..." có kinh nghiệm tổng hợp từ nhiều nguồn

kingcolor likes this.
  10. soiden6789

Thanks bác, e qua HDVN xem dc bài của bác Do_long _khách vs làm theo rồi, kết quả thu lại sau tinh chỉnh thật sự là ko thể tin dc âm thanh tuyệt vời ngoài sự mong đợi. cùng 1 bài hát ấy, nhưng sau khi tinh chỉnh nghe lại e cứ ngây người ra ko thể tin vào tai mình là nó lại khác biệt rõ nét đến thế. thanks bác lần nữa :lol: :lol: :lol:

binhxitrum likes this.
  11. chauphuong

đúng rồi bác,cơ bản là mất độ 30 phút là xong, cũng ko cần phải có kiến thức cao siêu gì. Theo em hiểu còn mấy tip nữa cơ, nhưg vậy cũng tương đối đủ rồi.

12. soiden6789

hehe,bác còn món j hay hay nữa chỉ e đi.

13. chauphuong

Mày mò trên mạng làm theo nhưng ko ghi lại nên ko nhớ đích xác bác ạ. Nếu dùng Win 10 bác chờ AudioPhil bên computeraudio ra phần mềm Audiophile Optimizer for Windows 10, giờ đến Betạ 15 rồi, giá chắc 150$ thì phải, nhưng chỉ dùng cho audio pc thôi nhé. Nếu máy bác dùng đa mục đích thì ko nên dùng.

Có 1 phần mềm nữa là Fidelizer, nhưng sau khi đã tinh chỉnh như trong topic kia, tôi cài nó vào thì chả thấy có tác dụng gì.

14. Nguyenlb1977

Nguyenlb1977 Advanced Member

Fidelizer có tác dụng đấy bác ạ. Số là em có down file miễn phí của nó về, chạy thử thì đúng là không khác biệt gì nhiều. Em quyết định cài mới Windows 10 lại, cài lại Foobar 2000, tinh chỉnh mọi thứ theo như các topic của các bác đã chia sẽ trên diễn đàn, sau đó nghe nhạc thì thấy nguồn âm vẫn không khác gì trước đây lắm (vì trước đây em cũng đã tinh chỉnh rồi, nhưng do cái máy tính đó em để làm nhiều thứ khác nên tiện thể cài lại cho sạch luôn). Cài cái file Fidelizer miễn phí thì cũng không phân biệt được gì, em liều mua luôn cái file có tính phí, đâu khoảng 65usd. Cài vào, máy tính khởi động lại và Fidelizer tiếp tục tinh chỉnh, sau đó tự động mở foobar lên luôn, em play 1 phát thì thấy khác đi hẳn. Tiếng bass trầm và có lực hơn tiếng treble cũng nhuyễn, âm thanh cũng chi tiết hơn thấy rõ bác ạ. Những bài nhạc trước đây em nghe, nghe lại thấy cảm xúc hơn rõ rệt. Mỗi lần khởi động máy tính là Fidelizer lại tiến hành tinh chỉnh và kích hoạt Foobar luôn (tất nhiên là khi chạy Fidelizer lần đầu, em có chọn Foobar là audio sofware)

Em đang xài app Monkey Mote có bản quyền, giờ thì mỗi khi muốn nghe nhạc chỉ cần vào Monkey Mote mở lên, đợi tầm 2 phút là có thể nghe thoải mái rồi. Cái HTPC giờ không cần tới màn hình nữa, hiện tại thì em đang hài lòng với cái HTPC của mình rồi.

binhxitrum likes this.
  15. chauphuong

Tôi mới thử cái bản miễn phí thôi, lẽ ra phải nói như vậy. Mà bác mở máy mất 2 phút thì quá lâu rồi

16. Nguyenlb1977

Đúng là lâu thật đó bác, vì khởi động cái windows thì cũng bình thường thôi, nhưng kẹt nỗi là sau khi windows khởi động xong thì phần mềm tinh chỉnh kia nó chạy, xong thì mới tự mở foobar được. Tối nay về em lại mày mò tiếp xem có cách nào nó nhanh hơn được không, đo lại chính xác thời gian từ khi bật máy đến khi có tiếng nhạc phát ra là bao nhiêu, chờ hơn 1 phút để thưởng thức vài tiếng âm nhạc có lẽ cũng đáng, vì vài tiếng đó chắc nó sẽ làm mình quên đi 1,2 phút kia thôi.

17. chauphuong

Nếu ổ khởi động chưa phải SSD thì bác neen chuyển sang ssd, nhanh hơn hẳn. Ngoài ra bác xem Foobar của bác, nêu là bản portable download trên các diễn đàn thì thường cài sẵn rất nhiều component. Nếu đúng thế bác xem component nào ko dùng đến thì remove đi đừng có tiếc, nhất là mấy cái DTS gì đấy, foobar sẽ khời động nhanh hơn nhiều.

18. Nguyenlb1977

Tks bác đã chỉ dẫn. HDD hiện tại dùng để khởi động là SSD rồi, hôm qua về kiểm tra lại thời gian khởi động hoàn thành vào đâu khoảng gần 30s thôi. Nếu không chạy cái file kia thì lúc đó có thể nghe được nhạc luôn rồi, nhưng vì có chạy cái file kia nên nó tốn thêm tầm 45s nữa bác ạ. Hôm trước lúc em vừa cài xong, chắc do nôn nóng quá nên cảm thấy nó lâu vậy. Mà windows em lại cài nhầm cái bản win insider review, chắc tối nay về kiếm bản win khác cài lại thôi.

19. trunggugu

trunggugu Advanced Member

Các bác thử nghiệm dây sata đã có kết quả chưa ạ. Em thấy dây sata for audio mắc quá, những mấy trăm obama, nên cũng muốn học hỏi mấy bác đi trước

20. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Các bác thử nghiệm dây sata đã có kết quả chưa ạ. Em thấy dây sata for audio mắc quá, những mấy trăm obama, nên cũng muốn học hỏi mấy bác đi trước[/quote]
    Mới hàn được một đầu qua đầu thứ hai tay run quá để mỏ hàn lâu nên bị hư,lại đang hoàn thiện thêm bộ nguồn vì mới thay CPU XEON E3-1230V2 +VGA rời+Souncard Lynx AES16 nên cần điều chỉnh thêm một chút để đủ dòng. Nhưng mình chắc chắn 100% với bác rằng nếu chọn dây chất lượng tốt thì phải cho kết quả tốt thôi.Vì trong quá trình làm bộ nguồn,chỉ thiếu một khúc dây dùng tạm bằng dây thường là kéo âm thanh xuống liền.

21. thelonelyone

bây giờ mới bắt đầu tích gạo mua đồ đề diy cho sata chắc phải cuối tháng đồ mới về đủ, sẽ có hình post cho các bác, mấy hôm rồi bận quá không có thời gian, chỉ vài hôm tối rảnh tỉnh chọt cái máy win 10 thôi, à mới mua order cục nguồn dc sfx bên tàu về, cấm vào mấy ngày nay thấy tiếng ấm, tình cảm hơn hẳn so với nguồn pico 150w hay seasonic 80 plus, nên đầu tư nghe thử :D
    với đôi tai của em thì : G-PSUSFX 300W>> PICO 150W >>> SEASONIC 80 PLUS SFX.
    cục em mua là sfx ở trang này ( đã mua gói max )
    https://world.taobao.com/item/43441...&spm=a312a.7700824.w4002-4176762379.64.9qe7Ta
    với cục nguồn mod ở trang này ( cũng mua gói max )
    https://world.taobao.com/item/42291467405.htm?fromSite=main&spm=a312a.7728556.0.0.y1GAj0

ngoài ra bên bán còn có nhiều con khủng long hơn nữa tha hồ cho các bác chọn. :)
    https://shop106855878.world.taobao....6762379&path=/search.htm&orderType=newOn_desc

22. trunggugu

trunggugu Advanced Member

Em đang máu, chờ các bác lâu quá nhỉ. Bác Thelonelyone chỉ giùm xem mua mấy cái đầu Sata data và dây xịn ở đâu để em về DIY cái.

Còn về nguồn cho PC, em cũng chơi giống bác. Dùng cái board DC DC (một dạng PICO) để control, dùng nguồn linear chạy 2 nhánh LT1083: 12v nuôi Pico, 12v thẳng vào CPU, và 1 nhánh LT1963 5v nuôi ssd

23. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    sao cụ không search thử trên digikey, mouser ?

24. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Theo mình mấy cái dây này xứng đáng để mình bỏ công ra làm,nó cấp nguồn cho SSD cũng rất tuyệt,cố gẵng sắp xếp để chiều dài dây càng ngắn càng đỡ mất máu.
    http://www.partsconnexion.com/wire_hookup_jupiter_silk_silver.html
    http://www.partsconnexion.com/MUNDORF-70801.html

25. thelonelyone

Share This Page

Loading...