tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. trunggugu

trunggugu Advanced Member

Cám ơn bác Thelonelyone - em sẽ đặt ngay về làm cho máu. Dây chắc đặt loại 28 awg silver . Trên partconnextion thấy có nhiều loại, nhưng thường là lõi đặc. Nghe Tây nói nếu kiếm được dây bạc xoắn sợi nhỏ dùng tốt hơn. Ngoài ra các bạn Tây cũng nhấn mạnh việc chống nhiễu rất quan trọng. Trước mắt đang định dùng giấy nhôm bán ở siêu thị bọc các cặp độc lập và giáp kim loại chỗ bác Dũng Trương Định bán bọc ra ngoài cùng

2. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

[/quote]Cám ơn bác Thelonelyone - em sẽ đặt ngay về làm cho máu. Dây chắc đặt loại 28 awg silver . Trên partconnextion thấy có nhiều loại, nhưng thường là lõi đặc. Nghe Tây nói nếu kiếm được dây bạc xoắn sợi nhỏ dùng tốt hơn. Ngoài ra các bạn Tây cũng nhấn mạnh việc chống nhiễu rất quan trọng. Trước mắt đang định dùng giấy nhôm bán ở siêu thị bọc các cặp độc lập và giáp kim loại chỗ bác Dũng Trương Định bán bọc ra ngoài cùng[/quote]
    Lúc trước mình rất ác cảm với dây lõi đơn nhất là khi cắt sợi USB Audioquest the Forest để lấy hai đầu thì thấy dây làm bằng lõi đồng đơn.Nhưng khi xài những sợi dây bạc lõi đơn này mình rất bất ngờ,vì nhiều chỗ với suy theo công suất thì nó quá nhỏ theo suy nghĩ của mình nhưng khi nghe thử thì quả thật mình rất ngạc nhiên vì tiếng bass vẫn xuống sâu,mềm,và đầy hơn cả những cọng dây lớn gấp mấy chục lần.

3. trunggugu

Em tìm được loại dây này rất ưng ý, dây bạc 24awg với nhiều tao nhỏ chứ không phải loại solid, lại bọc teflon chống nhiễu rất tốt, nhưng phải cái giá chat quá gần 10$/ 30cm

http://www.partsconnexion.com/wire_hook ... ef_st.html

Muốn nhờ các bác đi trước chia sẻ chút kinh nghiệm:

1. Dây Sata có 7 dây, trong đó có hai đôi dây +- truyền tín hiệu đi và về, 3 dây Ground. Nếu ngon thì cả 7 dây đều bạc, làm dây Sata 30cm tiền dây không đã mất 70$ rồi. Nếu dùng cho 4 dây truyền tín hiệu thôi, 3 dây Ground dùng loại rẻ tiền hơn có được không?

2. Dây 24awg hàn vào connector có dễ không? ( thường Sata data dùng dây 26awg đến 30awg)

2. Dây xịn mà dùng connector China có ảnh hưởng nhiều không ? ( giá cái đầu cắm SATA đấy có tiếp điểm mạ vàng, bọc nhôm chứ không phải bọc nhựa thì ngon quá)

Các bác cho ý kiến giúp em ạ

4. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Solid core có hẳn môn phái nhiều tín đô đấy ạ :mrgreen:

5. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình chưa hoàn thành sợi cable nhưng cũng xin gơp với bác vài ý tưởng:
    1.Sợi dây ground vẫn ảnh hưởng âm thanh nên nếu muốn tiết kiệm chắc có thể dùng 1 sợi nối ba sợi lại.
    2.Mình đã hàn bằng sợi solid thì thấy rất OK,không cần mồi chì gì hết,cứ "Cố Định"hai điểm tiếp xúc lại một tay mỏ hàn một tay chì là rất nhẹ nhàng nhưng đừng để lâu quá ,nóng quá sẽ làm bong connector.
    3.dây strands hình như khó hơn dây solid nhưng khi xử dụng thì linh hoạt hơn.

6. trunggugu

Hôm nay rách việc em ngồi cậy cái giắc Sata của dây Asus thì thấy thế này:
    1. Dây 26awg solid
    2. Hai đôi dây +/- hai chiều đi về bọc nhựa (teflon?), bên ngoài từng đôi bọc giấy nhôm
    3. Các dây ground là dây trần, nằm ngoài giấy nhôm

Như vậy 4 dây tín hiệu là quan trọng nhất, đặc biệt phải có bạc chống nhiễu.
    Ngoài ra, nhựa đổ vào chỗ mối hàn dây và giắc cũng cần rất cẩn trọng, trong quá trình dùng sẽ rất dễ bung

7. quocdat

quocdat Advanced Member

Dây SATA 1, SATA 2 thì dùng dây multi strand, các cặp dây truyền data không cần bọc nhiễu.
    Dây SATA 3 do tốc độ cao hơn rất nhiều nên yêu cầu:
    - Solid core để giảm nhiễu cao tần
    - Các cặp truyền data phải được bọc screen shield.

Như em đã nói ở post trước (không nhớ trang nào), ý tưởng cũng giống bác dgnguyen:
    - Dây ground có ảnh hưởng đến âm thanh, nên dùng để tinh chỉnh chất âm cho phù hợp. Do vậy dây ground được chọn là dây tốt nhất, kiểu âm sẽ giống như khi dùng làm dây interconnect.
    - Dây SATA dùng trong máy tính có nhiều sợi ground để giảm điện trở làm giảm chênh lệch điện thế ground của ổ cứng và mainboard. Do vậy, nên chọn dây ground có kích thước lớn hơn so với dây data, vì dây khá đắt nên chỉ dùng 1 sợi thay vì 4 sợi như dây SATA thường.
    - Dây data nên đi dây thẳng, không nên xoắn (cái này là kinh nghiệm của em, không có giải thích khoa học gì cả). Để giảm thất thoát dữ liệu 2 dây này phải đi ép song song và sát lẫn nhau không có khe hở.
    - Bản thân chọn dây cho data đòi hỏi nhiều kinh nghiệm thử và sai hơn dây ground, vì có thể dây rẻ vẫn cho âm thanh tốt hơn dây đắt tiền.
    - Bọc nhiễu screen shield cho 2 cặp data thì càng tốt, vật liệu đồng hoặc mạ đồng thì tốt hơn nhôm.

PS: :mrgreen:

Không trao đổi mua bán trong thảo luận
    Mời bác sang rao vặt nhé.
    ThanhChi

8. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác chơi ghê thật, thành thật ngưỡng mộ bác.

9. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

sau 4 ngày ngụp lặn diy , thành quả vô cùng đẹp không kém hàng hãng đã ra mắt,

lõi được diy khá cẩn thận với vật liệu tốt nhất
    thành phẩm sau khi hàn chân jack và tune một số thủ thuật. :D

em nó được sắm vai với chúng bạn :D

10. quocdat

quocdat Advanced Member

Burn in xong nhớ review nhé! :)

11. thelonelyone

burn in chắc khá lâu vì lõi dây em dùng bạc pha vàng với platinum( độ tinh khiết theo hãng là >5N ) còn khủng hơn dây mundorf, trước mắt cảm giác máy chạy nhanh hơn so với dây cũ ^^

12. trunggugu

Chúc mừng bác có sợi Sata data pro. Hy vọng sẽ có những thay đổi tích cực trong hệ thống của bác. Bác lưu ý đánh dấu chiều của dây. Lúc đầu chưa có hướng, nhưng sau khi sử dụng thì theo hướng đấy bác ạ

Ps. Cái cpu heatsink Diy hay mua làm sẵn thế bác

13. quocdat

quocdat Advanced Member

Có gì khó đâu.
    Mở player lên, cho play một bài, repeat liên tục. khoảng 4 ngày liên tục là được.
    mặc dù dây bạc pha vàng burnin vài trăm giờ mới ổn, nhưng khoảng 100h là nghe tạm được rồi.

14. Scorpio

Scorpio Moderator

Trên mạng thấy có cái SATA Adapter hình chữ L thế này: một đấu cắm thằng vào cổng SATA trên MB, đầu kia cắm vào HDD

Liệu với đường cáp ngắn như vậy có cải thiện gì không ?

P/S: bác thelonelyone so sánh bằng các chương trình benchmark test xem sự thay đổi về performace... DPC Latency Checker của thesycon nữa ...

Attached Files:

15. thelonelyone

DPC Latency Checker không có tác dụng tham khảo trong nền win 10 bác ơi, để mình kiếm cái khác đo cho bác, anh đạt ơi tối em chỉ có 3-4 tiếng rãnh để máy chạy 24 /24 em thật sự không dám ^^, cái hsf mình mua hãng về diy vứt bỏ cái lòng nhựa trên đỉnh cho nó ép thẳng lên case, tản nhiệt sẽ tốt hơn, em nghĩ ngắn chưa phải là tốt còn phải xem build lõi nó nữa, cái adapter usb của em mua là thật tế thua cả dây supra

16. guile

guile Advanced Member

Em cũng show hàng phát:

Mainboard MSI Gaming Pro AC có những tính năng em thấy hữu ích: Golden USB Audio Power: Serve Stable 5V Power & Better Signal Transmission over USB. DPC Latency Tuner: Optimize to get a smooth audio/video playback experience.

CPU: i5 6400T - cache to - ko nóng - 35W

Dùng SSD-M2 khỏi lo dây rợ

Đóng vào hộp nó như thế này - phải ra CNC cắt mê ca cái nắp để thòi cái HSF ra cho nó mát:

17. caoha

caoha Advanced Member

Em cũng dùng con i5 6400T giống bác, tìm mãi mới ra, ra rồi thì hỏi mua mấy con cũng có hix. Sau khi trải qua gần chục bộ máy làm nguồn phát thì hiện tại em khá ưng ý.
    Đây là Music&Video server của em, Mainboard Gigabyte Sniper B7:
    + Cổng USB chuyên cho Dac, mạ vàng, 'Clean, low-noise power for your Digital-to-Analog Audio converter'
    + 'High End Audio Capacitors'
    + 'Audio Noise Guard with Ambient LED Trace Path Lighting', mạch thiết kế đường audio riêng biệt.
    Ổ M2 32Gb tốc độ cao, để cài Daphile.
    Ổ SSD 128Gb cài win.
    Ổ SSD 1Tb chứa nhạc.
    Ổ HDD 6Tb 5400 rpm (tốc độ thấp, quay chậm) chứa phim.
    Ram 16G
    Vga firepro w5000 độ fanless, cpu fanless, nguồn fanless, nói chung là 90% fanless trừ thằng HDD :roll:
    Tinh chỉnh bios: tắt power cho đường usb dac, bật chip DSP audio có nhiệm vụ chống can nhiễu tín hiệu số cho âm thanh.

Attached Files:

18. mtbc

mtbc Advanced Member

Cái HDD 6TB đó để ở ngoài, lúc nào coi phim cắm USB 3.0 vô là được rồi bác ơi. Để vậy phí hết hệ thống source nghe nhạc...

Máy quá trời khủng luôn rồi...

Nếu bác dùng DAC ngoài thì vô BIOS tắt luôn sound on board. Phần DSP audio nó chỉ có tác dụng trên cái sound on board đó thôi, mấy thứ ghi là audio noise guard cũng vậy.

19. guile

guile Advanced Member

Ý tưởng bác giống em ghê. Mainbard có cổng riêng cho Dac, cpu low voltage, ram 16 ddr4, fanless hi hi. Có điều e bị ác cảm với Sniper vì nó nóng quá, em vẫn đang xài B1 chiến game tới giờ mà chưa bao giờ bị hư.
    Nếu là em, em sẽ dùng M2 cài win, ssd cài daphile sẽ tối ưu hơn. Bác dùng bộ nguồn fanless của Nhật, bộ này ngoon nè. Hồi đầu e định dùng lại bộ PSU fanless của Seasonic 400W nhưng thấy con i5-6400T dùng có 120W nên chuyển qua pico-psu. Dự tính em sẽ dùng bộ 160W hoặc 250W của Hdplex vì thấy Tây lông rì viu tốt - giá ko quá cao nhưng e thấy con realan 240w đang ngon lại rẻ nên cũng lười hihi
    Cái HSF cho vga bác mua của dochoitinhoc? Vì e nhìn quen quen do e cũng mod 1 con cho card Quadpro 600 mà do cái case mini nhỏ quá nhét vào hổng vừa
    Hôm nào đẹp trời bác chuyển con Hdd qua máy khác rồi share film tốt hơn bác ạ

20. quocdat

quocdat Advanced Member

Đóng nắp thùng máy lại. Có remote mà lo gì.
    Khoảng vài h remote 1 lần xem thử nhiệt độ thế nào. Nóng quá thì shutdown thôi.
    Còn phần play nhạc thì nhớ play video hoặc film. Lúc đó nó mới stream liên tục từ ổ cứng lên cpu qua dây sata. Nếu play file audio thì sợ hầu hết các chương trình đều cache lên ram nên không burn in dây sata được.

21. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Hồi xưa em nhớ là trong bios có cho set khi nhiệt độ tới ngưỡng nào đó máy tự shutdown thì phải :D

22. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác nào có kinh nghiệm cho mình vài ý kiến để tham khảo.Mình đang muốn mua thêm một ổ SSD xử dụng chân PCIE.
    1-Hàng new thì thấy có thằng này http://memoryzone.vn/san-pham/o-cun...d-pci-express-plextor-m6e-128gb-black-edition cài hệ điều hành thì ngon nhưng để lưu trữ thêm thì ít quá.
    2-Cái card chuyển đổi này thì có thể xài cho SSD Msata nhưng chẳng biết nó chạy có ổn không và có ảnh hưởng âm thanh không,dĩ nhiên là tốc độ không bằng PCIE jin nhưng tăng thêm rất đáng kể khả năng lưu trữ.http://www.ebay.com/itm/SINTECH-PCI...174480?hash=item4ac8f67350:g:I0YAAMXQgyZSC2TX
    3-Hàng secondhand này thì được cả tốc độ lẫn dung lượng nhưng không biết thời gian có được lâu không.Nếu nó cứ như CPU thì mình chẳng phải đắn đo suy nghĩ :http://www.ebay.com/itm/Fusion-io-i...705340?hash=item5d65130afc:g:Oe8AAOSw1ZBUtWY1
    http://www.ebay.com/itm/Fusion-IO-6...079293?hash=item2cad102c3d:g:N-YAAOSwBPNXRzz3

23. guile

guile Advanced Member

Trước giờ theo e thì hdd hay ssd cứ hàng mới mà mua bác ạ :mrgreen:

24. thelonelyone

đây là hình test em nó, nhìn hình em có thể thấy thông số khá mỹ mãn có lẽ thời gian càng lâu càng tốt :D

toàn bộ dùng block size 64 kb (cho test nhanh chút :D ) ; partial test ; dùng ngỏ chân sata2, máy có chạy 1 vài ct, ssd toshiba q pro

con diy sata của em 200mm

1 em sata chính hãng foxconn 200mm

1 em sata chính hãng tq 200mm

à em là sợ cái cúp điện nhà đài ạ, nó làm mấy phát thì công diy server của em đổ sông đổ bể hết :(

bác dgnguyen trên tây có thằng báo dùng msata cho chất tiếng dỡ, còn sata mà gắn ngõ pci thì chưa ai thử hết, nếu bác đi đường này bác nên chọn main có irq cổng pci không share với các cổng khác nha, còn 1 điểm nữa thì sata pci sẽ rất dễ rung hơn sata thường nên bác cũng phải chống rung kỹ cho em nó nữa đó.

ps thêm hình em sata diy 120mm, dùng cho ổ hdd toshiba, ngõ chân sata3 em nó được nằm trong case đồng chống rung/ồn nên hơi nóng tý :D

25. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Em vừa hốt đc cặp dây SATA màu theo style Heimdall 2, lõi bạc thay thế cặp dây theo main và cảm thấy rất khác biệt:
    1. Tốc độ boot tăng lên đáng kể,
    2. Cho tiết âm sắc tròn trịa hơn làm cho độ tương phản, độ động đc cải thiện khá nhiều.
    3. Thích nhất k làm thay đổi chất âm của hệ thống em.

P/s: cám ơn bác vduy shop VNDIY đã gợi ý & hỗ trợ em.

Share This Page

Loading...