tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. quocdat

quocdat Advanced Member

Nếu không cần tải cao thì không cần tản khủng đâu bác.
    Tác vụ của hệ điều hành bình thường, CPU cỡ đó nó chạy chắc chưa tới 20% tải. Còn nếu nóng vượt mức thì nó tự giảm xung lại thôi.

tieuphi2006 and Jacky5555 like this.
  2. TrueHD

TrueHD Advanced Member

May quá em chưa chuyển sang Euphony, ko thì mù IT mà loay hoay set up chắc die

3. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

CPU mạnh cho âm thanh tốt hơn là điều chắc chắn nhưng để nghe được sự khác biết giữa I9-9900T và I9-9900K là rất khó.Ngoài tốc độ CPU còn rất nhiều thứ ảnh hưởng đến âm thanh nhiều hơn nhưng nhiều khi lại bị lãng quên.Riêng HQP thì không phải gu nên mình chịu thua,theo mình thì bộ nguồn là quan trọng và quyết định đến âm thanh nhiều nhất kế đến là linh kiện,dây dẫn những rất ít người có thể trải nghiệm được vì bị lệ thuộc vào những thiết bị có sẵn.Còn nhớ khi mới bước chân vào D.I.Y mình thay hai con tụ trong bộ nguỗn xung bằng 2 tụ khổng lồ BC 2200uf/400V và dây điện bằng dây Western đã cho kết quả tuyệt vời lúc đó.

dinhtaibvag likes this.
  4. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Đây là vấn đề cấu hình pc, euphony hay phần mềm nào cũng vậy

5. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

chuẩn bác, nguồn là quan trọng nhất: biến áp, mạch nguồn, tụ, dây DC gì, dây DC-ATX gì, DC DC-ATX loại gì,... còn nhiều chông gai lắm ah,... phần lớn em sẽ nhờ người rành hơn việc này để làm.

6. Jacky5555

euphony lành mà bác, còn chơi tới đâu hay tới đó thôi, cái đó thì soft nào cũng vậy.

TrueHD likes this.
  7. ko853

ko853 Advanced Member

Cấu hình mạnh có những ưu điểm đúng như bác nói nhưng nó cũng có nhược điểm lớn là nhiễu làm cho sân khấu bó hẹp, tiếng sạn đó bác. Nên EU nó tạo ra thêm tính năng chỉnh xung nhịp CPU để người nghe tăng giảm theo sở thích riêng.

Last edited: 15/10/21
  8. Jacky5555

Tks bác, em vẫn chốt con cpu i9 11900k vì nó cho em khả năng tuỳ biến linh hoạt hơn, chơi nhiều player hơn. Chẳng hạn khi cần chơi hqplayer thì base freq của chip phải cao là điều cốt yếu, con cpu 11900T tuy độ toả nhiệt thấp như base freq có 1.5ghz, trong khi 11900K là 3.5ghz, nó rất khác nhau. Còn nhiễu sạn nó nhiều nguyên nhân lắm, một trong những ưu tiên của e là cấp nguồn sạch cao cấp 12v 10a từ bên ngoài cho riêng cổng eps/cpu thay vì lấy nguồn từ atx. Cuối cùng mình dùng EU để căn chỉnh thêm.

tml3nr likes this.
  9. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Summus nó thông minh lắm! khi load nhạc vào ram nó tăng tốc tối đa để load nhanh nhất, sau khi load xong nó giảm tốc độ xuống để giảm nhiễu lúc chơi, hài hòa được giữa 2 trường phái PC mạnh và yếu.

KATARRAZZI likes this.
  10. rfc647

rfc647 Advanced Member

CPU mạnh làm tốt sẽ cho tiếng tốt hơn cpu yếu, còn làm ko tốt có thể tệ hơn, ăn thua biết chỉnh và biết cách khai thác nó, em chơi từ j1800, j1900, 1820T, 3260T, xeon 1220l v3, 7100T, 9100f, 9400f, i7 6800k, e3 2578v3, đang nghe xeon 2609v4, thích đổi gió thì lấy con khác gắn vô nghe.

Nguyenhoaidr and KATARRAZZI like this.
  11. KATARRAZZI

KATARRAZZI Advanced Member

Bác xài dòng 9100f/9400f thì phải cắm thêm vga vậy có tăng nóng và nhiễu cho main ko bác?

12. rfc647

rfc647 Advanced Member

làm headless server đâu cần cắm vga, có vga cùi cài xong ok rút ra cất, remote qua ipad.

13. Jacky5555

Em cập nhật về dự án server của em,
    Dự án khá nhanh vì e nhặt đồ cũng nhanh nhưng "muôn việc đủ cả, chỉ thiếu gió Đông", mà "gió đông" ở đây là cái case HDplex H5 ver 3, case này chưa công bố, em có email cho đồng chí Larry của hdplex thì được biết là mấy hôm nữa sẽ chính thức lên kệ. Ver 3 nâng cấp về tản nhiệt giúp cho xử lý tản nhiệt cho những chip có TDP trên 100w, vốn nhu cầu đang ngày càng nhiều của cộng đồng chơi.

Em chốt mainboard Z590 và Chip intel gen11 vì 1 điểm qua trọng là với sự kết hợp này có thể được tối đa 4 đường PCIe 4.0 kết nối được trực tiếp tới CPU, gồm 2 khe CPIe gắn USB và net card, và 2 khe M2 gắn Intel optain SSD (intel optain tiêu thụ điện thấp và ít nhiễu, hoạt động gần như ram). Luồng PCIe kết nối trực tiếp tới CPU sẽ tốt hơn nhiều là kết nối vòng qua chip Z590 của mainboard. Các đời mainboard trước hạn chế hơn về băng thông tới CPU, do đó cũng hạn chế số cổng trực tiếp tới CPU. Tại sao phải chip dòng K thì em nói rồi, vì muốn có đủ headroom để linh hoạt trong cách chơi.

Còn 2 linh kiện RẤT quan trọng là net card và usb card cần phải đầu tư, vì em nghe streaming là chính, và đã xác định dùng USB là chính cho dac hiện tại. Đây là 2 card mới ra chưa lâu của Jcat, dùng Emerald OCXO clock. Trước đó, em có cân nhắc card i2s ultra OCXO của Pink faud, rất hay nhưng card này nếu chạy linux (như euphony) chỉ dùng đc với hệ AMD, mà AMD lại ko phù hợp HQplayer.

Ram rất quan trọng, đặc biệt các bác chơi nhạc dùng player có cơ chế Full memory-based playback cần buffer lên ram như Euphony, Audiolinux, hay Jplay femto,... Như đã từng nâng cấp cho Nuc, em tin tưởng vào Apacer ram dòng công nghiệp, dùng cho server, tiêu chuẩn sx cao hơn, hoạt động ổn định ở nhiệt độ cao (85 độ C), tốt hơn dòng consumer phổ thông bán ngoài thị trường. Tuy nhiên khó mua phải đặt Mouser về.

Cuối cùng, chắc là phần có lẽ là quan trọng nhất : Nguồn. Phần này em nhờ bác HNE build nguồn sean jacob, nguồn sử dụng biến áp Toroidy supreme 600VA , board tụ nguồn dùng tụ Mundorf 10.000uF/40V, 4 mạch DC4 dùng tụ Kaisei, dây đi máy Neotech OCC bọc JSSG360, jack nguồn Furutech, 4 đầu ra sẽ cấp riêng cho ATX, CPU, USB và net card. Dây ATX trong máy dự kiến dùng Neotech hoặc Duelund. Phần này trăm sự e nhờ bác HNE.
    DC ATX dùng HDplex 400w hifi, chất lượng khá. Hiện nay, hay nhất trên thị trường là Taiko Audio DC DC-ATX cho bác nào quan tâm muốn lắp hiend server.

server project.jpg

Attached Files:

14. KATARRAZZI

của em thì rút vga ra nó không khởi động được, kk

15. KATARRAZZI

Đã quá anh ơi [emoji3]nhìn đâu cũng thấy nóc [emoji16]

16. rfc647

rfc647 Advanced Member

tùy main, đa số vẫn chạy, 1 ít cá biệt ko chạy.

17. panzer90

panzer90 Advanced Member

Cố gắng cấp full linear vào jack nguồn atx (12v 5v 3,3v) tiếng sẽ tốt hơn là bác chơi kiểu 1 nguồn đơn rồi dùng mạch dc-dc để chia ra 3 điện áp cơ bản. Mà card usb nên chơi taiko chắc sẽ hay hơn jcat vì con ic trong card taiko là dp720xxx nó là dòng for audio system.

Jacky5555 likes this.
  18. rfc647

rfc647 Advanced Member

Rất đã đã gần tới nốc, nhưng có sự chọn lựa là xeon model mới, chơi luôn gold hay silver cỡ 85w giống taiko, cache 2 nó to ok hơn cache 3, 11900k giải nhiệt và nguồn là 1 vấn đề lớn đó, nhất là nhiệt;
    Em đang chơi 2609v4 85w, chỉ cho nó ăn dưới 20w, gắn 1 cái towner 8 ống mà chịu ko nổi, phải gắn quạt vào.

Last edited: 15/10/21
    Jacky5555 likes this.
  19. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Dự án của bác chắc hao lúa lắm đây!

Jacky5555 likes this.
  20. Jacky5555

full linear thì ngon hơn nhưng cũng cồng kềnh hơn, hiện tại em phải chọn giải pháp cân bằng. Phần quan trọng nhất là cấp nguồn riêng 12V cho EPS/CPU và các card đã làm nên em nghĩ vai trò của DC ATX đã nhỏ hơn. Trong diy server thì nguồn cho CPU và board usb là quan trọng nhất (nếu xuất âm usb). Còn lại với ATX, em cũng ko dùng SATA để cắm HDD/SSD (rất nhiễu) và các linh kiện còn lại cũng chọn lọc ở mức tiêu thụ điện thấp, do đó cái DC ATX của Hdplex chắc là "chấp nhận được". Hình bên dưới là dự án full linear của bác Nenon trên ASF em cũng học hỏi, bác này sau build mấy cấu hình thì chuyển sai Taiko DC ATX.

Card USB của Taiko chỉ bán cho chủ nhân của Taiko server thôi bác ah, ko bán ra thị trường, ở VN em biết 1 bác đang dùng cho taiko server.
    Về card USB, xếp số 2 thị trường là Pink Faun ultra OCXO, số 3 là Jcat USB XE.

panzer90 likes this.
  21. Jacky5555

chính vì thế em phải chờ cái case H5 gen 3 để giải bài toán nhiệt của 11900K
    em cũng từng phân vân giải pháp mainboard Supermicro + xeon cpu nhưng rồi lại theo giải pháp hiện tại cho dễ kiếm đồ.
    với em thích main full ATX để cắm card mở rộng dễ hơn.

22. panzer90

panzer90 Advanced Member

Ảnh này hình như trên mạng thì phải ??? Trc e thấy ở audiophilestyle thì phải :d
    E thì thấy càng n nguồn linear độc lập thì càng tốt. Bác chơi đến tầm này rồi thì còn ngán j nữa mà ko chơi tới bến cho nó yên ổn :d

23. Jacky5555

Ảnh này ở audiophilestyle đó bác
    Có lẽ em để lại 1 chút để còn có lý do nâng cấp.:) để nó lên hình hài và kêu đc đã. Em còn chưa lắp máy bao giờ, chính xác thì từ hồi SV tới giờ, lâu lắm rồi

24. panzer90

panzer90 Advanced Member

Main có ổ nvme thì bác chơi luôn nvme này đi cho hết số đỡ động chạm chỉ việc hưởng thụ nghe nhạc. Làm từ đầu bao giờ cũng đỡ tốn hơn việc nâng cấp, bán đi lại lỗ. Đích phía trc kiểu j thì kiểu vẫn cứ phải đến. Nhưng cái hay của nâng cấp dần cũng có cái hay là đc trải nghiệm, hiểu rõ từng tác dụng từng món.

Jacky5555 likes this.
  25. Jacky5555

ổ FEMTO NVMe Drive này của cụ darkforce trên audiophilestyle, giá 800 USD, made in Taiwan, cũng khá chát, em cũng hỏi rồi.

nhìn cũng thích, em nghĩ 1 thời gian nữa sẽ có thêm người tham gia làm món này sẽ hạ giá thành vì giải pháp SSD để ko nhiễu rõ ràng là 1 nhu cầu.

KATARRAZZI likes this.

Share This Page

Loading...