tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

EU nó load hết nhạc vào Ram rồi mới chơi thì SSD đâu còn ảnh hưởng nhiều nữa bác. Có chăng là do nguồn cấp cho nó bị nhiễu lan truyền qua, nếu được cấp nguồn tốt thì vấn đề ảnh hưởng rất ít chỉ cần quan tâm đến tốc độ sao cho load nhanh nhất có thể. Khi đó Ram đóng vai trò quan trọng!

2. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

đúng là chơi EU, việc truy cập từ SSD ít hơn, do cơ chế buffer lên ram. Ngay cả khi chơi HQplayer nhúng trong EU, nó vẫn load 100% bài mới chạy, khi chạy thì load tiếp bài kế tiếp mất vài s. Tuy vậy việc chọn SSD vẫn cần kỹ lưỡng, dùng intel optane em thấy rất thích vì nó load nhanh, đọc ghi không phải nhanh nhưng latency thấp, tiêu thụ điện cực thấp (8mw lúc nghỉ -2w lúc chạy), nó giống ram hơn SSD, đặc biệt thích hợp làm ổ OS. Nhược điểm là dung lượng nó nhỏ, loại H10 tích hợp thêm NAND 1GB cũng khá đắt. Một số mainboard ko hỗ trợ M2 thì người chơi có thể gắn thêm adapter M2 to PCI để cắm khe PCI. Ổ Intel Optane loại PCIe thì tốc độ đọc ghi cao hơn, như 900p, 800p, p4800x. Taiko server dùng intel optane 900P.

3. pc_chip

pc_chip Advanced Member

@Jacky5555 : bác dùng Optane trực tiếp như SSD?
    Em thấy nói không cài OS trực tiếp lên em nó được mà nhỉ?

4. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Đã làm được nguồn linear sao lại phải xài HDPlex DC-ATX bác nhỉ???? mình nghĩ HDPlex DC-ATX cũng chưa xài những linh kiện tốt nhất cho audio và thêm một tầng regu chắc chắc sẽ làm giảm âm thanh.

5. Jacky5555

Dùng ngon mà bác @pc_chip , em có 1c M10 và 1c H10 cài euphony cả năm nay rồi

pc_chip likes this.
  6. Jacky5555

Em chưa sẵn sàng chơi full linear, nguồn dc4 4rail đã làm xong rồi. Ít nhất em ko dùng dc atx cho cpu vì em đi rail riêng cho cpu. 2 card cpie cũng nguồn riêng.
    Bác tư vấn giúp loại dc -atx nào hay hơn hdplex (trừ taiko dc atx giá khoảng 30tr ah)?

7. panzer90

panzer90 Advanced Member

Nhà nghèo ko có 800usb mua nvme clock crystek957 của darkforce đành tự mod clock ocxo cho con ổ crucial sẵn có [emoji23][emoji23]

8. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình chưa từng chơi đồ hãng nên chẳng biết hãng nào hay hơn,nhưng theo cách từ lâu mình vẫn theo :''Đơn giản nhất và tốt nhất có thể''.Sao bác không đặt bác HNE làm luôn nguồn ATX? Mình tin rằng bác HNE có thể làm tốt hơn hdplex vì những lý do sau:
    1.có thể chọn linh kiện tốt hơn hdplex thí dụ như Mundoft,Kaisei thay vì Elna. hay chọn dây dẫn tốt hơn dây của hdplex.
    2.Bỏ được 1 tầng regu vì để cấp DC cho hdplex phải xài regu để có được 19VDC và từ 19VDC này hdplex mới xử dụng các regu để cho các điện thế cho main.
    3.HDPlex đặt trong case sẽ sinh nhiệt nhiều để góp phần tăng thêm khó khăn cho tản nhiệt CPU.
    Kinh nghiệm thực tế của mình về regu như sau:Trước kia mình xử dụng song song 3 hoặc 4 con LT1083 để làm các nguồn 12V,5V,3V3 cho main ATX,nhưng khi mình bỏ được những con LT1083 để cấp nguồn cho main thì âm thanh được nâng lên rất nhiều.
    Trong bộ nguồn mình đang xử dụng có mạch 3,3V hơi yếu chỉ từ 3V đến 3,05V nên những lúc điện yếu hay xử dụng hình ảnh nhiều thì không đủ 3V nên máy reset. Nên mình thử xài mạch giảm áp XL4016 được thay bằng tụ Kaisei NP và thêm 2 mắt lọc CLC và CRC cho mạch tất cả đều xài linh kiện tốt nhất như tụ Kaisei NP,trở Mundoft,dây bạc 100% nhưng kết quả là tất cả các dải tần đều bị mất đi rất nhiều.

9. Jacky5555

Bác siêu thế, món này e chịu.
    Nhưng ổ ssd của bác dùng cổng sata khi hoạt động tạo nhiều nhiễu cho mainboard, qua đường 5v. Em đọc thấy khoai tây dùng cách chuyển sata qua cáp usb to sata splitter, tách ra thành esata và usb và cấp nguồn cho usb từ pin, cách đó cách ly tốt hơn. Tại sao những music server của aurender, innous, antipodes …họ vẫn dùng sata ssd? Em nghĩ họ cũng đã có những giải pháp cách ly nào đó. Một cách nữa là mua sata filter của Sotm.

chauphuong likes this.
  10. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Cái cáp splitter như nào em tìm ko ra. Bác có link ko phiền cho xin.

11. Jacky5555

em chưa hiểu ý bác lắm. Nguồn của em ntn:
    4 cổng linear DC4, nguồn rời cấp cho:
    - 12v 10a đi dây balance to 8 pin cho EPS/CPU trên mainboard
    - 5v 3a cấp cho usb card
    - 5v 3a cấp cho net card
    - 19v 10a đi dây balance to 6 pin cấp cho cái hdpex dc atx 400ư hình dưới đây. Từ cái dc atx này sẽ đi dây 24 pin vào 24pin của mainboard mà em hiểu là cấp nguồn 12v/5v/3.3v cho main và các linh kiện cắm lên nó. Nôm na cái dc atx này nó như regu chuyển 19v chia nhỏ xuống các điện áp thấp hơn, tất nhiên chất lượng regu cũng quan trọng nhưng trường hợp của em thì gần như chỉ dùng mỗi 3.3v cho ram và ổ intel m2 nvme cpie, em ko dùng sata. Bác xem nên cải thiện thêm ở đâu. 783E2397-0F7B-4ECB-BBB9-F1B7B2E2A0E8.png
    7B40FA6E-45B3-45FB-A8ED-E20406565D62.jpeg Nguồn hiện tại:

Last edited: 16/10/21
  12. panzer90

panzer90 Advanced Member

Kết quả sau khi mod ocxo cho ổ ssd tiếng tốt hơn rất nhiều.

Sata e đều chơi nguồn riêng hết độc lập với nguồn main, xài cả biến áp rời :)) dây sata thì e dùng wireworld rồi nhà nghèo nên sata cũng phải tự làm, ko có tiền mua sata jcat hay paulpang....
    Về chuyển sata qa usb E thì lại ko khoái chuyển nọ chuyển kia, vì chuyển nọ chuyển kia càng qa n ic thì càng tốn clock, càng tốn nguồn ko độ thì tiếng sẽ kém :)) mà hiệu quả chưa chắc đã tốt, đôi khi mình cần trải nghiệm thực tế đừng nghe khoai tây n qa bác ah.

Last edited: 16/10/21
    Jacky5555 likes this.
  13. Jacky5555

Em đọc lướt nên ko nhớ link
    Em hình dung nó là dây này, từ esata có thể bác phải chuyển để cắm vào mainboard.

chauphuong likes this.
  14. Jacky5555

Mặt kính mà ko khoét lỗ thì nóng các bác nhỉ?

HoangNguyenLX and nhs like this.
  15. nhs

nhs Advanced Member

Lắp mặt kính đẹp quá, chúc mừng bác chủ.

16. Jacky5555

Dạ ko phải của em, của tây, e đang hỏi để làm theo thôi. Ở VN mà làm mấy cái lỗ thoáng kia thì mấy hôm là bụi kín, nên e phải cân nhắc.

17. nhs

nhs Advanced Member

Thì ra, em nghĩ nếu bác làm kính thì làm nhiều lỗ nhỏ gần chỗ sinh nhiệt nhiều.

18. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình hiểu là bác nghĩ nguồn HDplex không ảnh hưởng đến âm thanh vì bác đã dùng những nguồn riêng để cấp cho những phần quan trọng.Nhưng mình thấy nó sẽ cộng chung tất cả lại để cho chất lượng âm thanh của trung bình cộng nên thay vì bác đặt bác HNE nguồn 19V cấp cho HDPlex thì bác bỏ HDplex đi và đặt bác HNE luôn nguồn ATX ở ngoài để cấp cho mainboard bằng những linh kiện,dây dẫn tốt hơn chắc chắn cho kết quả tốt hơn.

Jacky5555 likes this.
  19. KATARRAZZI

KATARRAZZI Advanced Member

Lót dép ngồi hóng!…………

20. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

mấy con clock tần số cao này bác nên đi dây dẫn clock ngắn nhất có thể hoặc dùng cáp đồng trục chứ không thì nó đi đến đích không còn nguyên dạng.

dinhtaibvag likes this.
  21. panzer90

panzer90 Advanced Member

Tks bác! E cũng có kinh nghiệm mod clock khá lâu r nên e ko lạ j món này. ngoài mod clock còn phải nhổ tụ trên broad ssd mới hiệu quả.

22. Jacky5555

trong lúc chờ case và giải pháp nguồn atx, mấy hôm nay em dùng nguồn DC4 cho con NUC8i7 ở nhà, một phần để burn-in cả nguồn và dây DC luôn.
    19v dùng cho NUC
    12v dùng cho etherregen switch (mặc dù cắm thế này sẽ vô hiệu hóa tính năng "cách ly" side A/B của etherregen switch)
    NUC hiện dùng nguồn uptone JS2, còn etherregen thì gần đây em dùng ké 1 cổng 12V của Nagra MPS.

cần nói thêm rằng trước khi chốt dc4, em cũng đã mượn HNE 1 nguồn DC4 nghe thử, nguồn demo này dùng biến áp telema, và khi so JS2 nó có những ưu nhược điểm nhất định, lý do tại sao e phải quyết định đặt lên biến áp Toroidy, chờ thêm mấy tuần.

có thể nhận thấy ưu điểm lớn nhất của DC4 là âm hình rõ nét, nổi khối, cảm giác sự hiện diện của nghệ sỹ rõ hơn. Hình dung như 1 bức ảnh được kéo tương phản lên cho nổi khối, nhưng không hề phải đánh đổi độ chi tiết ở vùng tối. Về âm sắc nó đậm đà hơn JS2, mật độ cao hơn, nghe tiếng bè đàn dây dày hơn nhưng vẫn đầy đủ tính hữu cơ và độ chi tiết, lớp lang bên trong, tiếng mặt trống có trọng lượng hơn, tiếng hát vẫn giữ sự tự nhiên nhưng độ ấm dầy da diết hơn.
    Về nền âm, em ko cảm thấy chênh lệch rõ ràng, có lẽ vì JS2 quá tốt ở khoản này. Nhìn chung, DC4 ko phải dạng bộc lộ độ mạnh sự chi tiết, không đến mức nghe được những thứ trước đây mình ko nghe thấy, nhưng những gì nghe được nó thực tế, rõ ràng và giống thật hơn, và về khía cạnh âm thanh và không gian.
    Ngay cả khi cắm rút DC4 cho switch, so với Nagra MPS em vẫn cảm thấy ưu thế đó của DC4. Nagra về âm sắc nằm giữa JS2 và DC4. JS2 thì tĩnh nhẹ, trung tính và air tốt.

Nhìn chung e rất ưng Dc4, chờ ngày ghép đôi với server mới.
    NUC8i7 cài euphony với ram apacer và ổ Optane + với nguồn DC4 hát vẫn rất hay, khiến em vẫn phân vân giải pháp DC ATX, vì "lởm" như Nuc mà nó vẫn có thể hát rất hồn và tự nhiên như vậy.

23. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác có nghĩ đến cái gì làm khác biệt giữa DC4 và JS2 không?Theo mình thì chỉ là sự khác biệt ở linh kiện xử dụng...như tụ,dây....v.v.....vì bác không D.I.Y nên bác không nghe được từng linh kiện,mình khuyên bác DC ATX thay vì HDplex vì chắc chắn rằng bác đủ khả năng để đâu tư DC ATX tốt hơn HDPlex rất nhiều lần.vì theo kinh nghiệm riêng mình đã nghe tụ Kaisei NP thì không thích Kaisei,Mundoft cũng chán còn Nichicon hay Elna thì chịu thua.Nó giống như đang nghe Vahalla giờ bắt bác phải nghe Pangea....

tieuphi2006 likes this.
  24. panzer90

panzer90 Advanced Member

Trừ khi hai nguồn cùng chất lượng linh kiện mới đánh giá đc schematic nào hơn schematic nào. Linh kiện có ảnh hưởng rất lớn đến chất âm trong LPS đó bác :d linh kiện càng cao cấp tiếng càng hay :))

tieuphi2006 likes this.
  25. Jacky5555

đúng rồi bác, chắc do linh kiện là chính, đầu tư tới đâu hay tới đó.
    Những đặc tính về không gian và âm hình của dc4 em thấy khó kiếm hơn những đặc tính như sạch sẽ, chi tiết của các nguồn LPS khác.
    Vụ dc atx em vẫn đang cân nhắc

Share This Page

Loading...