tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Em đang so chất âm của 2 sp hoàn chỉnh mà, em ko so về schematic, cái đó vượt ngoài khả năng hiểu biết của em

tieuphi2006 likes this.
  2. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em tưởng có đưa thẳng DC từ LPS trực tiếp theo các điện thế chuẩn ATX vào thẳng main board thì cũng ... phải qua thêm khá nhiều em VRM, Regu cho các mức điện thế thấp hơn khác nhau nằm trên mainboard cho CPU, RAM, nằm trên GPU, trên SSD các loại chứ bác nhỉ! :)

cutom likes this.
  3. Jacky5555

Một số hình của taiko dc atx, dùng switching chứ ko dùng linear.
    Hiện ko rõ taiko server có dùng full linear ko hay kết hợp switching dc-dc vì taiko né tránh câu hỏi này, từng bị hỏi bởi Marcin của Jcat. Chất lượng của taiko dc atx được đánh gía rất tốt, thích hợp với hệ thống cấu hình chip cao cần điện năng dồi dào, đầu vào tốt nhất là không có khối regu (unregulated). Giá 1250 eur, mới ra thị trường mấy tháng.
    5BB870CE-989A-412A-8D3B-617360BCC5FB.jpeg 4DDC6F33-1476-46BB-BAB4-21EF59AC6DA6.jpeg 26A9BC46-EE97-4940-A075-0A1B0CEE80EF.jpeg 90C751BD-7CA2-4575-B03D-DD14C21B2BF9.jpeg B4AF33A1-E9EE-43A0-85C4-E5D898306119.jpeg

tieuphi2006 likes this.
  4. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Đúng là như vậy,các điện 12V,5V,3V3 sẽ được các mạch regu trên mainboard chỉnh thành những điện áp khác cấp cho CPU,Ram...v.v...vì thế các điện áp cấp cho mainboard được phép có sai số + - 10%. Mình đã làm bộ nguồn ATX không xử dụng regu và áp dụng mắt lọc CLC và CRC. Và như mình đã kể vì điện áp 3V3 của mình hơi yếu chỉ được 3V nên khi điện yếu máy bị reset,mình thử xài regu thì không thể nghe được vì tất cả các dải đều bị mất,âm thanh mỏng đi rất nhiều,nên nếu thêm 1 tầng regu nữa thì ngoài việc thêm nhiều linh kiện làm mất âm thanh mà ngay cả regu cũng làm mất âm thanh nữa.

5. Jacky5555

Theo e hiểu là đi từng đường linear 12v/5v/3.3v cấp cho đúng chân cắm 24pin trên main. Phải k các bác?

6. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Đúng vậy và trên mainboard người ta chia làm nhiều chân có lẽ để tiếp xúc tốt hơn.Mình xử dụng dây bạc nguyên chất nên chỉ có một sợi cho mỗi điện áp và khi tới chân cắm vào main mới chia ra.

Last edited: 20/10/21
  7. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Theo mình biết thì Aurender N10 cũng dùng nguồn không regu cho main nhưng main do họ thiết kế luôn nên có lẽ tiêu thụ ít điện và chỉ cấp 12V cho main thôi.Mình cũng học theo nhưng xài main ATX và CPU mạnh nên bộ nguồn thật khủng khiếp,có lẽ tới 50KG và vô cùng xấu.Nhưng tiền không có,kiến thức cũng không mà tai thì cứ đòi hỏi........... Untitled-1.jpg

Jacky5555, chauphuong and tml3nr like this.
  8. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Đúng rồi bác! Có điều ngay sau đấy thì đưa vào các em VRMs cho CPU và RAM rồi các thứ linh tinh khác chúng noise thôi rồi luôn! Vậy thì cố gắng giảm hết noise phía trước .... có lẽ để an ủi mình là cấp nguồn siêu sạch cho em nó tiếng sẽ phải hay hơn.
    Có lẽ cũng gần giống như nhìn giá cả, nhãn hiệu của linh kiện dùng trong bộ nguồn mà nghe ra chất âm ấy mà! :)

Last edited: 21/10/21
    cutom likes this.
  9. Jacky5555

em lại nghĩ nếu đã regu ở khâu trước thì khi vào main rồi thì chỉ pasthough theo đúng các chân cắm đối xứng 24 pin từ dc-dc vào main? Bác nào đả thông chỗ này với ? 5v thì dùng cho chẳng hạn sata ssd, card CPIe, còn 3.3v cấp cho ram, m2 ssd … đâu cần hạ thấp nữa nhỉ?
    VMR là dùng cho CPU và GPU những thứ tiêu tốn điện năng, mà trong trường hợp của em CPU đã cấp nguồn riêng (không dùng nguồn 12v của main), còn GPU ko dùng. Như vậy VMR ko tác động.
    Còn việc bác lo ngại regu (nếu có) của main sẽ nhiễu thì nó còn tuỳ mình dùng linh kiện gì và software để vận hành. Chẳng hạn em dùng euphony, khi chơi nhạc thì load roẹt lên ram (buffer cả album mất vài giây), và m2 optane ssd nghỉ, khi nghì nó chỉ cần vài mw, độ nhiễu khi vận hành là cực thấp.

10. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Phục bác. Bác có chia 3 điện áp ko?

11. panzer90

panzer90 Advanced Member

Xin mời bác! Sơ đồ đơn giản dễ hiểu về nguồn điện trên motherbroad, nếu xài ddr4 thì sẽ là 1,2v. Kiểu j thì kiểu cũng sẽ có mạch dc-dc trên main. Nên càng hạn chế đc bn mạch dc-dc phía trc sẽ càng tốt. Và nếu main có clock thì tốt nhất nên mod clock ocxo sẽ cải thiện rất nhiều. Đó là một kinh nghiệm e đã rút ra từ việc độ clock cho cổng sata và cpu của main, trc đó là độ clock cho ssd và card pci :d

tieuphi2006 likes this.
  12. panzer90

panzer90 Advanced Member

Của bác đây

tieuphi2006 likes this.
  13. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

có bác............................................

14. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Trên main nó còn dùng điện áp 1,8V và 1,1V nên vẫn còn các chip quản lý nguồn để tạo ra các cấp điện áp này để main hoạt động.

Jacky5555 and tieuphi2006 like this.
  15. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em chỉ có một góp ý nhỏ là bác nên tìm cách di dời toàn bộ các em nó sang một cái hộp nhôm hay sắt cho đảm bảo an toàn .... cháy nổ ạ!

Chúc vui.

16. Jacky5555

tks bác @panzer90 như vậy trên main vẫn có một số regu.
    em thì sẽ không động thì vào mainboard, vì với cấu hình intel gen 11 và cách chơi của em thì vai trò của main sẽ thấp hơn. Cụ thể là ram và các cổng PCIe (bao gồm cả M2 ssd) đều kết nối trực tiếp tới CPU mà không phải đi qua chipset của main. Chơi memory based và hệ thống thường ở trạng thái nghỉ và nhiễu thấp, tắt tất cả các controller ko dùng đến trong BIOS, vd chắc chắn e cắt Sata controller, các loại thu phát wireless, bt, usb ko dùng đến.

17. panzer90

panzer90 Advanced Member

Bác ko can thiệp vào main thì ko cắt đc điện cho mớ đó đâu :)) mọi thứ bác kết nối đến cpu thì cpu càng quan trọng, clock cpu càng có vị trí lớn trong ms :d chính vì thế nên pink fuan hay paulpang mới cí gói đọ clock ocxo cho main. Bác đã chơi lớn thế rồi thì làm lớn luôn sau đỡ loay hoay. Thật tiếc khi bác ko full linear atx và độ clock main :d

Mời bác tham khảo :d

tieuphi2006 likes this.
  18. pc_chip

pc_chip Advanced Member

@Jacky5555 : em định dừng không "bàn ra" nữa nhưng thôi để em góp ý thêm lần nữa rồi dừng.

Bác không loại bỏ được nhiễu gây ra bởi VRM và các mạch Regu trên mainboard đâu (trừ khi có ai đó phát triển riêng mainboard và bộ xử lý, ...). CPU càng mạnh thì năng lượng tiêu thụ càng nhiều và nhiễu sinh ra càng ... lớn! Nhiễu này với các chú làm việc trên miền số thì chả là gì, chỉ sợ chúng lây sang USB hay Ethernet output port mà ảnh hưởng đến chú DAC phía sau của bác mà thôi.
    Thật ra việc phát nhạc từ RAM là để hạn chế việc liên trục truy suất SSD để giảm tác vụ cho toàn hệ thống thôi chứ nhiễu do SSD chạy so với nhiễu do RAM và VRM của RAM chưa biết chú nào hơn chú nào.
    Clock trên board tuy quan trọng nhưng khi còn xử lý mọi thứ trên miền số thì chẳng quan trọng gì (ngay cả jitter).

Thế nên, bác đầu tư em Jcat Femto XO (cấp nguồn LPS riêng) là quan trọng nhất rồi: nó giúp tách phần nhiễu của hệ thống ra khỏi phần USB out.

Ngoài ra, nhiễu điện từ trong máy gây ra cũng lớn (nếu CPU khủng) nên nếu muốn tốt hơn nữa thì bác làm cái hộp đồng che chắn thêm cho em JCat Femto (một trong những cách mà Taiko áp dụng).

Mọi thứ còn lại thì ... niềm tin đến đâu mình ... làm đến đó thôi!

PS: Mấy em VRM khi chạy có tải thậm chí còn phát âm thanh "du dương" nghe được bằng tai nữa là đằng khác chứ không chỉ gây nhiễu trong mạch điện đâu.

Chúc vui, :)

chuong46, tieuphi2006 and cutom like this.
  19. Jacky5555

em ghi nhận những ý kiến của bác @pc_chip và các bác , thật ra nếu lo ngại về chất lượng của mainboard tới audio thì ngay từ đầu e đã không đi theo con đường tự build server. Mình không thể khởi đầu 1 dự án nếu mình thấy nó thất bại ngay từ đầu, vì đồ dựng PC đều phần lớn không phải "for audio". Với chi phí của việc build này em có thể bê 1 cặp Antipodes CX + EX lướt từ Mỹ về chơi, hoặc có 1 deal hàng lướt aurender W20 giá cũng rất tốt nhưng e bỏ qua, để mất công build mấy cái này chơi, sau bán có khi không ai mua :)

Có mấy lý do:
    - quan sát cộng đồng đông đảo người chơi, nhiều người đang chơi đồ tham chiếu
    - tự build vui, tìm hiểu thêm chút kiến thức, em ngoại đạo về kỹ thuật
    - cũng có những tham chiếu thành công của đồ dựng như taiko server extreme dùng Asus WS C621E Sage main + 2chip Intel Xeon Silver 4210. Mainboard của Taiko là nguyên bản ko độ bất cứ thứ gì kể cả clock. Tất nhiên so sánh với taiko là khập khiễng, ở đây ý em là: những vấn đề nội tại của mainboard mình vẫn có thể kiểm soát nó ở mức thấp chấp nhận được, tùy thuộc vào cách chơi, cách chọn lựa linh kiện và tinh chỉnh.
    - tự làm thì có thể nâng cấp, thay đổi để hoàn thiện hơn, đường còn dài

PS. cái card của em là Jcat USB XE, bản cao hơn Femto usb.

chautranthanh, dgnguyen and cutom like this.
  20. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cách đây hơn 50 năm,ông thầy dậy sử,địa của mình có kể câu chuyện về cách ăn của người Thượng và người Kinh:Người Kinh nói người Thượng kém văn minh khi ăn dùng tay bốc mất vệ sinh.Còn người Thượng lại chê người Kinh kỳ quặc vì cái gì sạch sẽ,quí giá thì người ta phải giữ bằng tay còn cái gì dơ bẩn(phân)thì người ta mới phải dùng xẻng để xúc đi...Ai cũng có lý lẽ của riêng mình phải không các bác?
    Trở lại vấn đề audio,cách đây mấy chục năm mình có nghe nói loáng thoáng về dây dẫn và lâu lâu cũng thử tìm hiểu và cũng tốn rất nhiều tiền để mua dây thử,có lần mình bỏ cả một chỉ vàng để mua sợi dây loa nhưng cuối cùng phải vứt đi vì nó nghe không bằng sợi dây mua 15K/mét ở chợ Nhật Tảo.Nhưng khi thằng bạn cho mình bộ dây loa transparent cắt mét của nó thì mình mới bắt đầu nghe được sự khác biệt của dây dẫn và bắt đầu nhảy xuống ...hố vôi....
    Và từ đó mình bắt đầu cái thú mày mò...CHƠI audio,một cuộc chơi đúng nghĩa vì nó dùng nguồn tài chánh eo hẹp tích cóp mỗi ngày cho những trải nghiệm thực tế....Nhớ có thời gian trên diễn đàn bàn luận rất nhiều về thuật ngữ bit perfect...có người cho rằng sợi dây USB của hãng có kỹ thuật chống nhiễu tốt kết hợp với phần mềm sẽ có được bit perfect,trung thực.Mình cũng bấm bụng mua sợi USB audioquest the Forest 750K về nghe thấy dở hơn sợi dây máy in đang xài,cuối cùng mình cắt sợi dây the Forest để lấy hai cái đầu cắm để làm sợi dây USB vẫn xài cho đến bây giờ.Lý thuyết không sai nhưng trong thực tế của vấn đề nhiều khi nó không phải là tất cả mà còn có rất nhiều cái a?,b? ..c?...tác động đến vấn đề đó......

chuong46 and Wildbird like this.
  21. chautranthanh

chautranthanh Advanced Member

Bên Audio Labs có em này theo bác có tác dụng ntn

22. panzer90

panzer90 Advanced Member

Bthg ko có j đặc sắc xài 3045 nhưng tiết kiệm chi phí nên cho 3045 lái sò chứ ko phải // 3045. Con clock connor thì độ chính xác ok nhưng phase noise thì bthg :d
    Mạch đó vốn để mod cho card pci cấp điện linaer vào thẳng ic. Dạng mạch ntn thì có thể chơi mạch của audio wolfsystem rất hay :d

chautranthanh likes this.
  23. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Nhờ các bác chỉ chỗ mua đầu giắc sata để chế dây sata. Xin cảm ơn.

24. Jacky5555

Xem giải trí trong lúc vẫn chờ case h5 gen3 của hdplex:
    Case này chất phết, thiết kế đẹp, nhôm toàn bộ, riêng tản nhiệt chip như các chú nói là nặng 2.5kg, ống tản nhiệt dài chạy vòng quanh, tạo cho toàn bộ cái case thành 1 tản nhiệt lớn
    http://www.turemetal.com/product_en.html

25. panzer90

panzer90 Advanced Member

Thường những case thiết kế chuyên cho pc thì ống đồng dẫn nhiệt thường sẽ chìm 1/2 đg kính ống vào rãnh của thân tản tạo hiệu quả cao khi dẫn nhiệt từ cpu ra tản, và thường những tản này có thân khá dày. Chứ ko giống như kiểu vỏ đc thiết kế cho amply class A ko có rãnh và hơi mỏng phần tản.

Đây là case chuyên cho pc fanless có rãnh để chìm 1/2 đk ống đồng vào thân tản, và ống đồng khá là to.

jh50_cent and kenzoman like this.

Share This Page

Loading...