tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Sao nó không thiết kế ống đồng quay về 2 bên để tản nhiệt được nhiều hơn nhỉ! Trong khi đó bỏ phí một bên.

2. tieuphi2006

tieuphi2006 Advanced Member

hình đep quá cho em xin ah..

Sent from my iPhone using Tapatalk

Jacky5555 likes this.
  3. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Nó thiết kế một bên cho CPU và một bên cho GPU.

tieuphi2006 and Jacky5555 like this.
  4. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Có cái video hướng dẫn lắp case H5 (đời trước), có thể tham khảo phần lắp và bôi keo tản nhiệt.
    HDSD của Hdplex khá sơ sài, cũng k dễ đọc, ốc cho 1 túi ngồi nhặt loại nào dùng ở đâu cũng đau đầu phết các bác ah :)

5. eddietta

eddietta Approved Member

Ôi hình thức miễn chê bác ạ. Chờ đợi review chất lượng âm thanh từ bác! Em thấy có Ms Gia Huy DIY được các bác trên này rất ca ngợi, biết đâu bác có thể nhờ bác ý tư vấn thêm về SQ nếu cần ;)

tieuphi2006 likes this.
  6. tieuphi2006

tieuphi2006 Advanced Member

em thì đang chờ nhìn cục nguồn.. còn 2 con card.. em chui.. mê thật nhưng.. kinh phí chưa cho phép ah..
    hình đẹp thật..

Sent from my iPhone using Tapatalk

7. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Chắc bác ko theo dõi Topic này. GH MS ko có cửa so sánh ở đây bác ạ. Cấu hình yếu xìu của GH MS chỉ chơi nhạc nhẹ, nhạc vàng ... được thôi.

panzer90 likes this.
  8. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Nói như này là nhảm bác ạ. Mấy cái máy tính nhúng cấu hình thấp tịt như Pi còn nhạc nào cũng chơi.

TaiThoi2009 and tai cây like this.
  9. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Nếu nói "chơi" thì con điện thoại Vin Joy 800k VND của em cũng chơi ngon tất cả loại nhạc, ko cần đến Pi đâu, còn để nghe trình diễn là chuyện khác.

10. panzer90

panzer90 Advanced Member

Bác nói chuẩn! Ko những yếu mà còn dở dở ương ương, bây giờ còn đỡ chứ ngày xưa thì thôi rồi đến cái mạch lọc ổ cứng trông cũng nham nhở IMG_0030.jpg

tieuphi2006 and TrueHD like this.
  11. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Em không giỏi về kỹ thuật để đánh giá dựa trên phân tích chi tiết, chỉ có thể dựa vào thực tế cắm rút và hóng của anh em. Đến giờ mình thấy nhận định cả bác PDAlove vẫn chuẩn - Máy càng mạnh thì dynamic và details càng rõ ràng. Với mình đó là HAY (với HQP, các soft khác mình lười thử, chung kết với HQP rồi).

WIN đời thấp, Máy đời cũ thường có âm thanh "bạo lực", ầm ĩ, trung âm "dày" kiểu dùng echo (mình hay chỉnh echo cho ông bà bô hát karaoke) và tiếng ồn (nghe hát bè thấy liền). Ngược lại, WIN càng cao, Máy càng cao âm thanh càng tinh tế

tieuphi2006 likes this.
  12. eddietta

eddietta Approved Member

Hic. Các bác nhẹ lời, hàng Việt Nam quê ta cũng nên động viên ạ. Em thấy nhiều bác lão làng, đồ gấu cũng rất khen Ms GH bản mới. Em nghĩ vấn đề còn ở dung hoà các modules cao cấp trong MS chứ k phải cứ ghép đồ gì xịn nhất là ra âm thanh hay ạ. Hôm trước em đọc trên 4rum này có bác chia sẻ cũng tự ghép MS tiền trăm triệu mà âm thanh ra vẫn k đạt . Em thì hy vọng bác Jacky ghép xong cái ăn ngay cho xứng đáng tận hưởng công sức đầu tư!

13. chauphuong

Vậy mấy con Aurender, Lumin cấu hình cao đến đâu bác? Nên nghĩ trước khi viết, nghĩ ko ra thì đọc.

TaiThoi2009 and tai cây like this.
  14. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Đạt hay ko tùy gout nghe của từng người bác ạ !! Ông bô mình nghe nhạc vàng, cứ nhất quyết xài con AVC Pioneer A10Xi, mình lắp Meredian G95 + Musical Fidelity m6si nghe đuọc 1 tuần nằng nặc đòi đổi lại Pioneer

15. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Bác lại thích lòng vòng nhét chữ vào miệng người ta rồi đấy. Còn nếu bác có tâm với Lumin thì bên Topic về Lumin đang có người cầu cứu vì chất lượng âm thanh của nó đấy, bác qua đó giúp bạn ấy giải quyết thì hợp lý hơn.

Xin lỗi, mình ko muốn kéo dài thêm, còn tập trung theo dõi dự án này.

Last edited: 1/12/21
    tieuphi2006 likes this.
  16. caobobin

caobobin Advanced Member

quê ta khi tranh luận thường hay đem cảm xúc và cái tôi vào câu chuyện dẫn đến hòa khí thì không còn và thông tin trao đổi học hỏi nhau thì mất lun. Cái sự nghiệp chơi âm thanh này cuối cùng cũng chỉ để thỏa mãn cái cảm xúc âm nhạc nên mọi người khi tranh luận càng phải tôn trọng nhau để tiếp nhận những cái hay cái hiểu biết đẹp đẽ của người kia để cùng nhau lên đỉnh chứ nhỉ.

tieuphi2006 and gialong76 like this.
  17. rfc647

rfc647 Advanced Member

Mấy bác đừng gạch đá qua lại mà topic lại bị đóng hay loãng mất, em cũng chơi qua nhiều loại từ j1800,j1900,n3060, g1840t,g3260t,xeon 1220lv2, 6800k,7100t,9100f,9400f,9700f,9900kf, 2609v4,2630lv3, tất cả điều chỉnh để chạy trên con nguồn ben zin(trừ 9900kf,6800k) ,os thì chỉ trung thành với win, tất cả các loại win điều chơi qua, hiện tại em đang dừng ở 9900kf nguon xung 1200w làm up hq, và endpoint là 2630L v3 (2609v4 ok hơn nhưng em chưa giải quyết nổi nhiệt em nó và nguồn ben ko chịu nổi), yếu có lại lợi của yếu và bất lợi khó giải quyết, mạnh có cái khó của mạnh,nếu biết khác phục được cái khó, thì cái ưu của mạnh sẽ cho chất lượng ổn hơn cpu yếu, biết giải quyết vấn đề và tối ưu thì cũng được chất lượng tương ứng sự hiểu biết và đầu tư của mình, với em cpu có thể thay đổi liên tục nhưng win + hq là fix ko đổi bất cứ os hay soft nào khác.

Quay lại dự án của bác jack, cái khó nhất là giải quyết nhiệt cấp điện + ăn điện của cpu, chỉnh cpu sao cho đúng mục đích khai thác, những con trùm cuối ăn điện rất kinh và nóng khi cpu load cao, load 5-10% thì có thể ổn.

Last edited: 1/12/21
    tieuphi2006 likes this.
  18. chauphuong

Haha tôi rất trực diện, còn ai lòng vòng thì cũng rõ nhỉ. Và đã rõ nên cũng ko muốn kéo dài thêm.

19. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Bác cho em hỏi cái JCat USB Card XE nó dài hết bao nhiêu cm trong cái khe PCIe vậy bác? Hay nói cách khác là sau khi cắm xong thì đoạn khe PCIe còn trống dài bao nhiêu cm?

20. panzer90

panzer90 Advanced Member

Thông số jcst xe đây, bác lấy thông số của main atx rồi trừ đi là ra, đơn giản mà bác.

21. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Dạ em thấy thông số trên Web của JCat rồi nhưng em không hiểu kích thước 25 x 18 x 10cm nó tính kiểu gì khi mà cái board mATX của em kích thước cũng chỉ 24.4 x 24.4cm. Có lẽ thông số họ đưa ra là ... kích thước cả box. :)

tieuphi2006 likes this.
  22. Jacky5555

Nó chỉ dùng tầm gần 2cm thôi bác ah, thừa cả mớ :)

tieuphi2006 likes this.
  23. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Cảm ơn bác đã gửi ảnh. Ý em muốn hỏi là cái phần độ dài còn lại của khe PCIe không bị cái card che phủ.
    The ảnh của bác thì em thấy có lẽ phần này khoảng 1cm-1.5cm.

24. Jacky5555

Update dự án
    Có cả tin vui và tin hơi buồn ah

Tin vui trước,
    Em đi mua keo như các bác chỉ dẫn, mua 3 tuýp, thì thừa 1 tuýp, báo để bác nào mua mà dự tính
    Công việc trét keo thật cũng ko đơn giản chút nào, bôi ko cẩn thận là nhoe nhoét, dây chỗ nọ, dính chỗ kia, may mà nó cũng lau đc.
    Quả tản nhiệt của case H5 đây, cân thử khoảng 1kg, lớn hơn đời trước kha khá
    IMG_1334 (2).jpg
    Cơ bản cũng lắp xong, dây DC em có 2 sợi đặt HNE, dây 4 lõi Duelund DAC16GA, bọc chống nhiễu JSSG360 nên khá cứng. Dây ATX 24 pin chưa làm xong, nên em dùng tạm dây theo máy của Hdplex (khá lởm). Cắm nguồn DC4 12V cho CPU và 19V cho DC-ATX, 2 đường 5v cho 2 card Jcat, bật không thấy main lên, mãi sau mới biết là vẫn phải dùng thêm cái công tắc của Hdplex cắm vào mainboard. Rút cục em nó cũng chạy, thấy màn hình BIOS là OK rồi.
    Loay hoay 1 lúc nữa trong BIOS e cũng boot đc Euphony từ USB.
    và rồi nó cũng....kêu.
    Nghe các bác dọa chip nóng lắm em phải chạy Euphony stylus tầm 20p rồi chuyển sang HQP thử luôn.
    Nói qua chất âm 1 chút, dù dây dợ còn đang lởm khởm, Euphony bản usb trial, máy còn phải chạy rà, và còn phần tin ko vui bên dưới, nhưng cảm nhận của em là sân khấu rộng hơn, chi tiết hơn, nhịp độ có phần thoải mái, âm thanh nhiều năng lượng hơn. Voice vẫn còn cứng và bén dải cao so với con Nuc8i7 cũ của em, tổng thể về độ nhuyễn còn chưa đạt lắm. Em chuyển sang HQP, chạy DSD128 (Dac của em tối đa 128), modular 7EC, filter: poly-sinc-xtr-mp.
    Lúc bắt đầu chuyển thì nhiệt độ ntn:
    và em để cho máy "dã" liên tục HQP tầm 1h30p thì nhiệt độ nó dưới đây, mức nhiệt này duy trì từ trước đó khá lâu và ko nhích thêm nữa.
    Chưa có thời gian để tweak thêm, nhất là phần expert setting của EU, hi vọng sẽ kiểm soát tốt hơn nữa.

Còn đây là tin buồn: máy không nhận card Jcat USB XE, thứ có lẽ quan trọng nhất trong server của em. Search qua thì 1 số user nước ngoài cũng gặp vấn đề tương thích của Euphony với card này, do card XE dùng loại chip Asmedia controller, tuy nhiên vấn đề ko rõ ràng, người bị người không mới lạ, hi vọng cũng sẽ có cách giải quyết. Euphony cũng sắp ra bản 4.0 rồi.
    Tạm thời như thế!

chauphuong and eddietta like this.
  25. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Bản 4.0 chắc nâng cấp kenel có thể nhận các card đời mới, đoán thôi nhé!

Jacky5555 likes this.

Share This Page

Loading...