tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Chúc mừng bác! Chạy DSD128 thì nhẹ nhàng rồi, chạy CPU nào cũng không lo nóng! Keo tản nhiệt thì mua thừa một ít vẫn hơn là đang quẹt sướng lại ... thiếu và phải chờ hôm sau đi mua thêm! :)

Jacky5555 likes this.
  2. panzer90

panzer90 Advanced Member

Nếu dac chơi native cả pcm lẫn dsd thì ko ngốn cấu hình lắm đâu bác, dư xăng chạy tẹt :d mà dây DC e thấy mundorf đc đánh giá cao hơn :d

3. panzer90

panzer90 Advanced Member

Con ic asmedia card xe e ko khoái lắm vì nó ko phải dòng for audio system như con udp720202 của renesas. Có thằng taiko nó xài con udp720202 cho card pci to usb của nó.

4. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Ko hẳn đâu bác, renesas thì cả làng dùng từ lâu rồi, con femto (dòng cũ và thấp hơn) của Jcat cũng dùng renesas.
    Bác đọc ở đây để thấy Marcin của Jcat rất tự tin về asmedia và dùng nó trên dòng XE là có chủ ý.
    https://audiophilestyle.com/forums/...hile-usb-card/?do=findComment&comment=1125529

5. Jacky5555

Chuẩn bác. Bọn tây hay chơi loại này
    https://www.partsconnexion.com/MUNDORF-72181.html

Hiện tại e phải dùng loại có sẵn tại VN, sau này thích thì nâng cấp sau.

6. panzer90

panzer90 Advanced Member

Đương nhiên là nó tự tin về sản phẩm của nó rồi :d ko tự nhiên mà datasheet của udp720202 nó ghi for audio system còn asmedia thì ko, cũng có thể đây là lý do mà taiko họ dùng ic này cho card của họ.

E đoán jcat họ dùng asm vì đơn giản là clock ocxo tần số 20mhz rất phổ thông và đc stock thường xuyên, còn nếu xài udp720202 thì clock ocxo tần số 24mhz rất ít và hiếm nếu ko muốn nói là gần như ko có. Nên về bài toàn kinh tế họ chọn jcat là đương nhiên nhất là trong tình hình dịch bệnh việc sxuat linh kiện đag gặp khó khăn và giá cả tăng cao

Datasheet của udp720202 ghi rất rõ ứng dụng cho Media player, digital audio systems
    Còn asm3142 của jcat xe thì ko thấy có mục này

7. Jacky5555

Bác @panzer90 có đọc link e gửi ko vậy :)
    Jcat nói họ dùng chip của chip của Nec/renesas 8 năm rồi, con Jcat femto usb card cũng đang dùng chip đó. Chip này giá bán lẻ có 5 (usd) thôi bác nên ko có gì ghê gớm để nó ảnh hưởng tới giá thành sp. Người ta test và thấy rằng asmedia ngốn điện hơn nhưng tốt hơn (better performance), đó là quan điểm của họ, thật ra nếu ko vướng vụ tương thích của euphony em cũng chả quan tâm họ dùng chip gì, chỉ cần sản phẩm cuối cùng nghe thế nào thôi, phải k bác?

oneclicklogin and tieuphi2006 like this.
  8. panzer90

panzer90 Advanced Member

Bác ko hiểu ý e rồi! Dùng ic gì còn phụ thuộc clock ocxo tần số đó ra sao bác ah chứ e ko nói đến giá ic nha.

- Asm 3142 xài clock 20mhz mà tần số này ocxo rất phổ biến stock ở rất n nơi
    - Udp720202 xài clock 24mhz tần số này ocxo rất hiếm và ít, mà gần như là ko có đâu.

Chính vì thế hãng họ chuyển qa xài asm (e đoán vậy thôi vì bản thân taiko họ vừa ra thì vẫn xài udp720202 ic này for audio).

Jcat đời trc xài ic udp720202 dùng clock crystek957 ko phải ocxo bác nhé :d đây mới là vấn đề lớn, clock crystek 957 ko thể bằng ocxo đc.

Bản thân e đã từng test card pci thường đều được độ clock ocxo một card ic 720202 một card asm 3142. Thì e cảm nhận ic 720202 cho tiếng tốt hơn về độ chi tiết và độ tĩnh, chỉ chút thôi nhưng nghe nhận ra đc.

Còn để nói hàng hãng ic nào hay hơn thì phải so găng giữa taiko với jcat xe mới làm rõ đc ic nào hay hơn còn e mới test card thường mod clock ocxo.

Last edited: 3/12/21
  9. eddietta

eddietta Approved Member

Chắc chắn tiên phong sẽ muôn vàn phát sinh, khó khăn. Em chúc bác sớm tìm được chân lý ạ!

tieuphi2006 and Jacky5555 like this.
  10. Jacky5555

Chat với bạn Zeljko của Euphony cũng ko biết tại sao người bị người không. Bản eu 4.0 sắp ra cũng có thể tương thích thôi, chứ ko chắc :)

tieuphi2006 likes this.
  11. eddietta

eddietta Approved Member

Em không có kinh nghiệm kỹ thuật và tìm hiểu về việc build pc nhưng có khi bác thử cài roon rock để test phần cứng trước xem ạ? Chắc chắn hệ thống phần cứng đồng bộ đã, còn nếu do os euphony thì sớm muộn các update sau sẽ ổn?

Jacky5555 likes this.
  12. tieuphi2006

tieuphi2006 Advanced Member

anh cho em xin cấu hình con nguồn( 1 hdplex 400w + nguồn HNE ) đúng không ah.. về hệ điều hành thì.. anh thử ubuntu + hqplayer embedded thử xem.

Sent from my iPhone using Tapatalk

Jacky5555 likes this.
  13. Jacky5555

Tks bác, mình đã dùng roon rock mấy tháng nhưng không hợp, đã dùng Eu thì khó quay lại Roon lắm.
    Mình sẽ nghịch thêm 1 thời gian nữa xem thế nào, có thể có 2 giải pháp:
    - Dùng Windows + Jplay Femto, thấy bảo cũng hay nhưng phải nghiên cứu vọc lại windows cũng hơi ngại.
    - Chơi tiếp Eu: Bỏ Jcat USB XE, chuyển sang con Pink Faun USB OCXO. Em vẫn thấy Eu hợp, và có thêm HQP nhúng sẽ là 1 công cụ đa năng để chơi.
    https://www.pinkfaun.com/shop/bridg...idge-ocxo/195-bracket_height-792_mm_3118_inch

Attached Files:

14. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Bác đừng nhầm lẫn "For Audio" với "Applications" nhé.

15. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Thằng hãng nó nói là làm việc trên máy của tụi nó tức là Euphony đã có tích hợp driver của card chỉ là sai sót đâu đó. Bác thử cài win test thử xem các card có hoạt động bình thường không rồi từ từ mò bệnh tiếp.

16. Jacky5555

vâng, để e mò trước trong bios có phần nào liên quan ko.

17. eddietta

eddietta Approved Member

Cá nhân em quan điểm cố gắng "chinh phục mọi thử thách" bác ạ. Từ bỏ thì dễ và hơi lãng phí tài nguyên quá ạ. Cảm giác vượt qua và đc thành quả có khi nó phê hơn SQ đem lại ấy bác. :))). Em đọc bên thread MS GH nhiều cái rất hay và cũng có niềm tin ở bác chủ GH. Bên đó có nói win os cũng có ưu điểm so với euphony ở độ động bla bla bla. Hay như SOTM cũng có bản Top MS riêng dùng win tối ưu cho audio. Tóm lại em nghĩ không có gì là tuyệt đối, euphony chưa chắc đã là chân lý bác ạ! Rất mong bác thành công với dự án!

18. panzer90

panzer90 Advanced Member

Pink fuan thì ngon luôn, bác chơi luôn con ocxo ultra là hết số khỏi lăn tăn sau này nâng cấp. Nhưng e vẫn thấy taiko họ làm nhìn chất hơn, tụ tị cũng ngon hơn

19. Jacky5555

ultra ocxo giá gần gấp đôi con ocxo, theo nguyên lý lợi ích cận biên giảm dần e chọn ocxo là điểm ngọt :)
    trước em có đọc đâu đó ko nhớ, clock ocxo của pink faun ko ngon bằng loại ocxo trên Jcat, bác check thử xem
    Taiko USB thì ngon nhưng họ chỉ bán cho khách hàng đang dùng taiko extreme server thôi, ko bán ra thị trường.

20. rfc647

rfc647 Advanced Member

chuyển qua chơi win đi, kernel win làm rất tốt, nếu win free mấy moder ko ai đi mod kenrel linux làm audio os đâu, cài win ngon là có 1 con taiko lite rồi.

21. Jacky5555

Vì em chưa bao giờ test đồ GH nên em cũng k bình luận sp này, có vẻ sp cũng đánh đc vào 1 phân khúc thị trường đang thiếu, còn hay ở mức nào còn xét.
    Em khá "mở" trong việc chọn hướng đi, thậm chí thường đi ngược với số đông, đồ audio em chơi thường là hàng khó thanh khoản ở VN, thực sự đấy :)
    Hiện tại thì Eu đang đáp ứng được nhu cầu của em về chất âm, và kết hợp HQP nhúng khi cần (khoảng 20%)
    Cách build phần cứng của em cũng dựa trên cơ chế load buffer + máy nghỉ của Eu, làm sao latency thấp và tiêu thụ điện cực thấp để nhiễu thấp, ngắt mạng khi chơi cũng là giải pháp chưa player nào có.
    Em cũng quý Eu ở chỗ đội ngũ kỹ thuật hỗ trợ cực nhiệt tình, sẵn sàng truy cập remote vào máy em từ xa để can thiệp mỗi khi e cần.

Có thể dịp này em sẽ thử Jplay Femto, dù sao cũng cùng họ Jcat.

22. panzer90

panzer90 Advanced Member

Hay dở thì phải nhấc nó ra khỏi bo! Rồi chích điện đưa lên máy đo mới biết đc bác :d để xdinh đc clock ocxo tốt hay dở ngoài độ chính xác còn chỉ số rất quan trọng là phase noise bác ah đối với audio nó còn quan trọng hơn cả độ chính xác. Hơn nữa còn chỉ số ổn định tần số trong bao lâu sau khi đc cấp điện nữa cũng rất quan trọng.

E thì đánh giá qa cảm quan thì taiko họ làm rất cẩn thận và hoàn hảo, tụ tị cũng ngon luôn khỏi bàn cãi tranh luận :d

23. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em thì e là kết luận này hơi có phần cảm tính bác ạ! :)
    Một license Windows mua cá nhân cũng chỉ loanh quanh mức 200 (nếu mua dạng OEM thì còn thấp nữa). Nếu so với tổng thể mặt bằng giá của các music streamer hay music server thì nó chả đáng gì. Thậm chí nó còn chưa so được với nhiều cái .... cầu chì "for HI-END audio phi lê" được mạ vàng 2 đầu nữa là! Hì hì ....

24. Jacky5555

Tối nay em đặt lại 1 loạt setting trong BIOS
    Turbo off
    Hyperthreading on (có thể sẽ thử off)
    C-States off
    Onboard Lan Disabled
    Onboard Audio Disabled
    SATA disabled
    Wifi off
    Bluetooth off
    Nghịch xong sẽ disable gần hết cổng usb.

cắm lại dây mạng chuẩn từ switch.
    Nghe tốt hơn hẳn các bác ah, tĩnh và các dải âm mềm mại hơn.
    Tối nay nghe lại, ngoài cải thiện độ chi tiết (kể cả nghe ở volume thấp nó đỡ bị nuốt độ chi tiết), trung âm cân bằng hơn và đỡ “lồi” so với nuc. Một điều cảm nhận nữa: cấu hình mạnh ko phải lợi bass, hay dày tiếng, mà âm nhạc truyền tải thoải mái, nhẹ nhàng, mạch lạc, tiếng nhạc cụ thật hơn.
    Chơi euphony thì nhiệt độ loanh quanh 43-48 độ
    Vẫn chưa thể active card Jcat XE.

Last edited: 4/12/21
  25. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Dây DC mà 4 lõi 16 cơ à bác? 16awg là 1.5mm2, chập đôi thành 3mm2 thì khiếp nhỉ.

Share This Page

Loading...