tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. TrueHD

TrueHD Advanced Member

........post trùng......,.

Last edited: 4/12/21
  2. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Chúc mừng dự án của bác đến giai đoạn nghiệm thu, vui nhất là nó có kết quả như em mong đợi. Máy càng mạnh thì âm trường càng sâu, mid lùi ra xa - rất dễ chịu. Em thấy máy thấp "lợi bass" hay "dày tiếng" theo kiểu lẫn nhiễu ồn nhiều hoặc tăng cường độ một số dải tần (các thiết bị cổ hay làm). Máy cao tăng bass về chất (xuống sâu - thể hiện dải tần thấp tốt). Tổng thể đẩy dynamic và details lên làm tiếng trung thực hơn. Nghe đc dynamic trong tiếng bass rất đã.

Nhân tiện, em cũng định đổi sang ổ cứng M2 SSD PCIe nhưng ko đua cùng bác, nhập khẩu được. Bác cho em mấy ý kiến về hàng có sẵn ở VN được không a? Thanks

Last edited: 4/12/21
  3. rfc647

rfc647 Advanced Member

Em thấy những cty + cá nhân mod os ở nước ngoài bán như EU hay APLinux, không được quyền chỉnh sữa win và public bán bản win mod nên không ai muốn làm, còn linux thì muốn làm gì cũng được, nên đầu tư vô đó, chứ không phải vì license 200 của win,

tieuphi2006 likes this.
  4. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Có lẽ em còn thiếu từ “khoan thai” là cảm nhận nghe tối qua. Em không có thói quen đánh đố hệ thống bằng những bài khó, cứ nghe nhưng bài quen đa thể loại và mình cảm nhận nó 1 cách tự nhiên thôi. “Khoan thai” do sự chính xác về nhịp điệu, thời gian, ko rõ nó đạt đc từ cấu hình máy cao hay chất lượng clock emerald OCXO của card jcat net, có lẽ cả 2!
    Về ổ m2 ssd, nếu hàng sẵn tại VN thì phổ biến là phang samsung evo 980 thôi.
    Có 1 lời khuyên chung của cộng đồng chơi là dùng ổ nhỏ cài OS riêng, và ổ lưu nhạc riêng. Hình như bác dùng windows, chứ nếu linux thì dùng intel optane m10 32gb là tối ưu cho ổ Os.

TrueHD likes this.
  5. Jacky5555

Vâng, khá cứng, vụ này e nhờ HNE, dây bán sẵn ở VN nên cũng ko có nhiều lựu chọn (thêm Neotech).

6. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Bác đang test trên cấu hình một máy hay stream qua máy 2?

7. Jacky5555

1 máy chứ bác, server ngon rồi chơi 2 máy làm gì, qua cái endpoint cùi lại bị thắt cổ chai.
    Tuy nhiên rảnh em cũng sẽ thử dùng Nuc8i7 làm endpoint chơi.

8. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Quá ngon. Nếu bác bảo tiếng dày lên, mid lồi ra, bass nhiều hơn ...thì chắc em ngất. Vậy là yên tâm đua đòi với bác đến đâu thì cố đến đó

Khi nào rảnh, bác tổng kết lại cấu hình cuối và những thay đổi đã test qua cho em lấy cái tham chiếu. Cám ơn bác trước.

Laphoang likes this.
  9. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Khoan thai - có lẽ em đã gặp cảm giác này vài lần ở vài hệ thống khác nhau. Em cho rằng đó là khi hệ thống thể hiện quá trung thực, cân bằng... không thiếu một dải tần nào. Cơ thể con người là bộ máy sinh học ultrahiend, khi nhận được chuỗi âm thanh bị thiếu hụt, mất cân bằng thì nó sẽ tự động điều chỉnh "nội suy" để bù vào...làm nhiều quá thì mệt thôi. Giờ nó ko phải làm nữa thì thấy thư thái ;)

Chạy burn xong có khi nó chuyển sang trạng thái cao hơn - ám ảnh.

10. Jacky5555

Update:
    Jcat XE USB đã chạy các bác ah. Tối qua về nhà em update thêm BIOS mới nhất rồi setting lại 1 lượt vẫn không ăn thua, đang vô vọng thì chuyển thử Jcat USB cắm sang khe PICe số 3 thì nhận, đây là khe PCI không direct tới CPU nên chưa thỏa mãn hoàn toàn nhưng ít nhất nó đã hoạt động là tốt rồi. Có thể vẫn còn gì đó trong BIOS phần PCIe phải mò thêm để tìm hiểu tại sao chân PCIe số 1 không nhận Jcat.
    Sáng nay thì nhận thêm dây ATX duelund của HNE, mới chỉ cắm vào chứ chưa thử, nhìn dây cũng "đã" phết.
    Loading 90%, còn lại là chạy rà máy và dây dợ, clock... thử các setting trong BIOS và Euphony.
    Em còn chờ cái Intel Optane 800P 118Gb về tay, có thể thử cài windows trên ổ đó.
    IMG_1386 1.jpg

11. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác ko chơi dây bạc thật cho tới bến.

Jacky5555 likes this.
  12. quocdat

quocdat Advanced Member

Dây ATX này bác cắt dây rút cũ đi, dùng dây rút mới và rút nhẹ thôi, để bó dây nó lỏng lỏng, đừng bó chặt quá như hình. Bó chặt quá làm âm thanh không hay đâu ạ.

Jacky5555 likes this.
  13. Jacky5555

Tks bác, e cắt dây rút đi rồi

14. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Tại sao vậy bác ? Kinh nghiệm hay lý thuyết

15. quocdat

quocdat Advanced Member

Em chỉ tin vào tai em thôi ạ. Lý thuyết em bỏ qua một bên.

tai cây likes this.
  16. quocdat

quocdat Advanced Member

Vâng bác :) Nhưng em nghĩ bác nên dùng 1 đến 2 sợi rút (sợi càng nhỏ càng tốt) và rút nhẹ để các sợi dây nó nằm gần gần với nhau, mục đích tránh một số sợi dây đi lạc (bị tách ra khỏi bó dây). Nó đi lạc thì âm thanh cũng không hay :), còn bó chặt thì âm thanh cũng không hay.
    Nó cùi mía vậy, em cũng không giải thích được tại sao.

TrueHD likes this.
  17. oneclicklogin

Tai bác thính thật nghe được đến cả cách rút dây. Thật khâm phục!

cuongtruongvan and HoangNguyenLX like this.
  18. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Cái này thì mình công nhận, chưa biết giải thích ra sao, chắc có liên quan tới nhiễu từ gì đó. Mình thay ổ cứng SSD M2 cắm PCIe, nghe tốt hơn. Khi rút bỏ toàn bộ dây dợ từ các ổ cứng HDD, DVD... thì âm thanh thay đổi mạnh hơn nữa. Dynamic, details đều tăng mạnh...:p. Mình sẽ thử cách bó dây của bác...

19. oneclicklogin

Theo lý thuyết tổng trở của một dây dẫn bao gồm điện trở thuần của dây dẫn (R), diện dung ký sinh (C) và điện cảm (L), dây càng dài thì các giá trị này càng lớn (tỷ lệ thuận), thay đổi theo tần số dòng điện chạy trong dây dẫn và hình thức bố trí các dây dẫn đi gần nhau, nếu dẫn DC thì chỉ có thành phần R. Còn về thực tế tùy điều kiện có thể các phần tử RLC tạo thành mạch lọc có ảnh hưởng đến nhiễu nhưng chắc không đáng kể vì dây rất ngắn.

tai cây, chauphuong and Jacky5555 like this.
  20. Jacky5555

Cũng có khá nhiều phong cách dây ATX, các bác ah:
    Nguyên lý đc khuyên chung là dùng dây ngắn lõi to để trở kháng thấp.
    Kiểu nhóm 1 số dây thành 1 nhóm

Hoặc chung 1 búi, bọc chống nhiễu:

Hoặc phong cách "thả rông"

TrueHD likes this.
  21. quocdat

quocdat Advanced Member

Lực ép do ống co nhiệt hay lưới mesh so với lực dây rút khác nhau nhiều lắm bác. Do vậy, dùng dây rút phải cẩn thận, rút nhẹ thôi.

Jacky5555 likes this.
  22. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Sẵn đồ, bác thử luôn rồi thông báo kết quả cho mình hóng với, chứ cứ HAY với KO HAY nó hơi mông lung.

23. Jacky5555

thời gian này e ưu tiên cho máy chạy rà đã bác ah, cứ nghe cho thoải mái đã.

drhuy81 likes this.
  24. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Tà môn phết. Mình giữ lại những chỗ bó bằng cao su co nhiệt, chỗ thắt bằng dây rút nhựa thì bỏ hết. Nền âm tĩnh hơn chút ít, các bài quá ồn thì rõ hơn, các bài tương đối chuẩn thì ko thấy thay đổi. Đáng kể là hình như hài âm bậc chẵn nhiều hơn, tiếng piano thể hiện rõ hơn, bộ gõ cũng vậy. Bộ dây và hơi thì ko đổi.

25. quocdat

quocdat Advanced Member

Bác cảm nhận được thì chia buồn với bác! :)
    Còn nhiều cái tà môn nữa và không bao giờ có thể tin được. Giống như bác @Jacky5555 play nhạc lưu ở local nhưng thay dây cáp quang thì âm thanh lại thay đổi vậy.

Jacky5555 and TrueHD like this.

Share This Page

Loading...