tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Nhiều cái hay và kỳ bí thế mà có vẻ chưa thấy ai làm PHD về những điều "kỳ bì" trong giới Audio Phi Le các bác nhỉ! :cool:;):D

2. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Cám ơn bác về một tip hay. Những thay đổi theo hướng tốt lên thì mình tiếp thu nhiệt liệt, nhưng phải lượng hoá được. Thay đổi âm thành ko lượng hoá được thì bỏ qua. Giờ lại lôi cái computer ra để lột hết các loại bó dây thì ngại quá, mà bác bảo nó tệ đi thì thôi...nhường bác nào chưa đóng vỏ máy thử nghiệm nó tệ hơn như nào :mad:

Có thể như bác oneclick nói nhưng ko phải dòng DC chỉ có R mà trong cái bo mạch chủ có tỷ thứ chạy tạo xung cao tần rồi lan ra. Dây atx máy tính mình cũng dài phết, tầm 60cm đấy, chưa kể nguồn xung theo máy mới đạt đến chuẩn 80 Plus Bronze. Cái lĩnh vực âm thanh giải trí này quá bé để các giáo sư chịu vào nghiên cứu.

Last edited: 6/12/21
  3. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

làm PHD đề tài “kỳ bí” khéo lại ra snake oil hết bác ơi :)

hội tây cũng có 1 chi bộ sinh hoạt chuyên các cụ thích “lượng hoá” là https://www.audiosciencereview.com với lãnh tụ Amir. Các cụ này cũng hay lôi mấy đồ hot hot ra đo đạc và tố ra 1 đống snake oil :).
    Riêng e thấy chơi tới đâu thì chơi chứ digital phức tạp bỏ xừ, quá nhiều biến số

tieuphi2006 likes this.
  4. dinhtaibvag

dinhtaibvag Advanced Member

Bác giải thích 'endpoint cùi lại bị thắt cổ chai' là do nghẽn chỗ nào mà giảm hiệu năng vậy? Chớ mình chơi 2pc rồi không về lại 1pc, con enpoint làm Summus endpoint/NAA rất nhàn nhã 12VDC 0.6A cpu sử dụng luôn dưới 10% (Logic CL100) để mình phát hiện rồi khắc phục ạ! Xin cảm ơn

Attached Files:

5. Jacky5555

chơi 1 máy hay 2 máy đều ko có gì sai bác ah, nó phụ thuộc phần cứng của mình thôi.
    Bên topic euphony e cũng từng chia sẻ quan điểm của mình khi thử ghép đôi 1 laptop với Nuc8i7 ở 2 vai trò server/endpoint. Chơi 2 máy tăng chi tiết và mật độ trong sân khấu, nhưng trong trường hợp thử nghiệm của em, laptop nó phơi bày những nhược điểm của bản thân nó vào kết quả chung: sân khấu mỏng, phẳng thiếu chiều sâu, dải cao bén. Laptop đương nhiên không phải “for audio” thử nghiệm của em chỉ để em xem nếu chơi cọc cạch thì kết quả nó thế nào thôi. Dù vậy, em vẫn thấy những ưu điểm của 2 máy và đặt mua 1 con nuc8i3 từ Hcm, rất tiếc đơn hàng rơi vào đúng đợt lockdown ở hcm, tiki om 1 tháng ko ship nổi hàng, em quyết định huỷ order để chuyển sang hướng build 1 sẻver cho ra tấm ra món.
    Quan điểm của em là nếu chơi 2 máy cần đầu tư đồng bộ cả 2, nó sẽ nâng tầm máy 1 lên nếu máy 1 ở mức khá. Euphony khi xây dựng các bản phần cứng summus server và endpoint bán ra thị trường cũng dùng phần cứng của 2 con Nuc8i7 và Nuc8i3 khá tương đồng.
    Quay lại trường hợp của em, nếu dùng endpoint (chẳng hạn như dùng con của bác chẳng hạn) thì làm sao em dùng được card Jcat XE usb? Phần xuất âm usb sang dac chất lượng thế nào rất quan trọng, ko chơi được card tốt đã là 1 sự hi sinh rồi. Trên audiophylestyle forum cũng có không ít bác có thâm niên sau khi nghịch chán chê đánh giá rằng, cấu hình thấp của các máy endpoint (thường là minipc dùng chip on board) ảnh hưởng đến độ động của âm thanh, họ phản biện lại chính bác Jussi cha đẻ của hqplayer, người vẫn khuyên ae trên đó dùng máy nhỏ chip atom làm endpoint. Điều này tác động 1 phần tới việc e đi theo hướng 1 máy cấu hình cao và tối ưu.
    Tóm lại, 1 máy hay 2 máy đều ko phải sự bắt buộc, tuỳ thuộc phần cứng và cách chơi. Mà em biết bác pc_chip còn chơi 3 máy cơ: roon core, hqplayer, NAA ep.

tieuphi2006, anhhung and dinhtaibvag like this.
  6. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

1 máy nếu xử lý chống nhiễu tốt vẫn tối ưu hơn cấu hình 2 máy (đường đi tín hiệu ngắn không qua nhiều trung gian). Mục đích chơi 2 máy là nhằm giảm nhiễu từ máy mạnh (do xử lý khó), lợi dụng máy cấu hình yếu chạy điện áp thấp để dễ xử lý nhiễu.

Last edited: 7/12/21
    anhhung, tieuphi2006 and chauphuong like this.
  7. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Một trung gian hay nhiều trung gian thì cũng không ảnh hưởng gì đến dữ liệu được ghi, đọc và truyền dẫn trên miền Digital. Nó cũng tương tự như chữ "hay" không thể biến thành chữ "may" sau 100 lần đọc ghi trên ổ cứng (nếu ổ cứng không bị hỏng) hoặc được truyền qua 100 máy tính, switch, server, cáp quang, cáp đồng .... vòng quanh thế giới cả!

Em ủng hộ phương án chơi 2 - 3 máy của Miska, tác giả HQPlayer. Em cũng đồng ý với ý kiến của ông là máy cuối càng ... "yếu" càng tốt vì nó chỉ đóng một vai trò làm bộ đệm dữ liệu FIFO giữa máy mạnh và DAC (không làm bất cứ tác vụ xử lý dữ liệu nào).
    Em chỉ không đồng ý với ông ấy ở điểm là ông ấy không yêu cầu xử lý đặc biệt gì thêm cho máy cuối (chạy NAA)!
    Theo quan điểm của em thì máy cuối là máy cần xử lý nhiễu nhiều nhất và quan trọng nhất trong việc xuất dữ liệu ra dây cáp (USB hay Ethernet) trước khi sang DAC.

dinhtaibvag, tieuphi2006 and rfc647 like this.
  8. oneclicklogin

Đúng như bác nói thì đỡ phải vất vả và tốn kém cho nhiều người rồi. Nhưng thực tế đời không như là mơ, trong audio không đơn thuần chỉ là xử lý toán tử logic "0" và "1" như bác nghĩ, bởi vậy mới có hãng sản xuất ra các dây LAN này nọ đắt tiền và bác Jacky đã test thử bộ chuyển đổi quang cũng làm ảnh hưởng đến chất âm.

9. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Thật ra, ngành công nghiệp âm thanh hiện đại (thời Digital) từ cái micro thu đến bàn trộn, thiết bị xử lý, xuất nhạc, ghi đĩa, .... đều dựa trên các toán tử "0" và "1" đó cả.
    Trong suốt quá trình sản suất và phân phối đến tay người tiêu dùng, người ta chỉ nói đến dữ liệu .... số! (em không bàn đến các phương tiện lưu trữ Analog như đĩa LP, tapes, ...).
    Âm thanh chỉ là một dạng dữ liệu như bất kỳ dạng dữ liệu nào khác (từ thư tình đến lệnh khơi mào cuộc chiến tranh) vốn cần được truyền dẫn và lưu trữ.
    Trong suốt các quá trình trên, không có sự ... "cảm nhận", "tưởng tượng" hay "mơ mộng" nào có thể chen chân vào.
    Cái gọi là "đời" và "mơ mộng", "cảm nhận",... chỉ xuất hiện khi dữ liệu "0" và "1" vượt qua không biết bao nhiêu "trạm trung chuyển" vào đến phòng nghe của các audio-phi-lê.
    Mọi hiện tượng ... "kỳ bí" vốn cũng cũng chỉ gói gọn trong các cái phòng nghe này mà thôi.

Đấy là ý kiến riêng của em.

Mọi người đều có ý kiến riêng của bản thân mình các bác nhỉ! :)

Last edited: 8/12/21
    Tuilaai likes this.
  10. oneclicklogin

Bác nói hoàn toàn đúng nhưng trên phương diện lý thuyết còn thực tế để truyền một mức logic từ nơi truyền đến nơi nhận vẫn đảm bảo nguyên vẹn là cả một vấn đề kỹ thuật vì mức "0" hay "1" đều được tiêu chuẩn hoá bằng điện áp tức là truyền một mức logic đi tức là truyền một đien áp trên dây dẫn, sẽ có rất nhiều tạp nhiễu làm ảnh hưởng đến điện áp dẫn đến sai mức logic là chuyện thường. Mặt khác nhiễu sẽ chạy theo dây ground len lõi vào hệ thống sang mạch analog và được bộ khuyếch đại lên nhiều lần sẽ ảnh hưởng đến âm thanh đấy bác.

11. oneclicklogin

Trong kỹ thuật số nó còn một trạng thái logic nằm giữa mức "0" và "1" trạng thái này gọi là logic mờ khi đó máy sẽ không hiểu nó là "0" hay "1" dẫ đến nhận diện sai.

12. Jacky5555

Mỗi khi test 1 số vấn đề khó tin, để tránh bị coi là “mơ mộng” “kỳ bí” e thường cố gắng quay lại và cho lên youtube để các bác tự nghe tự đánh giá. khó có ai hiểu hết đc digital, tuỳ mình “kệ” đến đâu thôi, hay thế nào là đủ. Một cái server tham chiếu như Taiko ra đời cách đây 3 năm, tới giờ vẫn liên tục đc update phần cứng, software, âm thanh đc coi là vượt xa ngày đầu, bác Emily gọi đó là 1 dự án (project) chứ ko phải là 1 sp thuần tuý.
    Trở lại cách chơi 2 máy, e cho rằng cách chơi phụ thuộc hoàn toàn vào hqplayer cần upsample với modular và filter “nặng” dẫn đến sinh nhiễu ở server sẽ hưởng lợi nhiều hơn ở cấu hình 2 máy khi endpoint cách ly đc phần nào nhiễu của server. Việc phát huy hqplayer tới đâu còn phụ thuộc dac sử dụng, do đó ko có câu trả lời chung cho mọi người. Với hệ thống của em, hqplayer chưa bao giờ thuyết phục hoàn toàn, em chỉ coi nó là “option”. Bác pc_chip hài lòng với cấu hình hiện tại thì 1 ngày bác thử thay endpoint bằng cấu hình mạnh và trải nghiệm thử xem sao.

TrueHD likes this.
  13. pc_chip

pc_chip Advanced Member

@Jacky5555 em vốn đã học qua vài môn kiểu như Kỹ Thuật Số hay Điện Toán và Truyền Số Liệu. Bản thân em hiện đang làm việc trong lĩnh vực điều khiển tự động nên em hiểu lúc nào nên dùng cơ sở khoa học để giải thích và lúc nào thì nên để .... cảm nhận xen vào!

Em hài lòng với cách chơi hiện giờ nhưng cũng đang lên kế hoạch cho những nâng cấp tiếp theo. Với em, sự thú vị của món audio này là ở quá trình chơi chứ không phải nhắm đến cái gọi là đích đến hoàn hảo cuối cùng! ;)
    Một trong những thứ em muốn chơi là mua thêm 1 card USB kiểu JCat USB XE và lắp vào máy HQPlayer mạnh để giảm bớt 1 máy cuối cho hệ thống nhìn gọn gàng hơn.

Như em đã chia sẻ trên này vài lần, bộ não của con người rất kỳ diệu vì nó có khả năng tự chi phối cảm nhận thu được từ các giác quan. Cảm nhận này thay đổi theo tuổi tác, kinh nghiệm, ... đến cả cảm xúc. Thế nên, cái sự "nghe" (vốn dĩ là sự tái dựng bằng não bộ từ những dữ liệu thu thập được qua thính giác và, xúc giác và ..... nực cười hơn nữa là ... qua cả thị giác) nó chỉ có tính chất ... tương đối!
    Cùng một bộ dàn nhưng khi vui em nghe thấy khác, khi buồn nghe thấy khác, và không vui không buồn nghe ..... cũng khác!

Chúc bác tiếp tục trải nghiệm và tiếp tục chia sẻ để mọi người hiểu thêm một cách chơi và có thêm một cách nhìn về cái sự chơi của mình! :)

caobobin, truongsontape and TrueHD like this.
  14. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Bác có thể cho thêm vài dòng về phần này được ko a ?? Đó là danh sách các DAC được khuyến nghị trên trang chủ của https://www.signalyst.com/consumer.html ???

Last edited: 9/12/21
  15. caobobin

caobobin Advanced Member

Ngoài lề chút nhé bác, cho mình hỏi về card USB kiểu JCAT USB XE nó cho ra chất âm như thế nào vậy? Vì hiện mình dùng ngõ USB của Terminator thì cảm nhận chất âm rất tốt về chi tiết, độ động, âm sắc, âm hình ở mức Volum vừa phải (khoảng 50%) và khi nâng Vol lên trên mức 50% thì âm thanh nó khá là tệ mọi thứ dường như bị tan rã như kiểu khói tan trong không khí nghe nhòe nhẹt, rối, dính ...nói chung là tụt hết cảm xúc. Câu hỏi đặt ra cái này là do chất lượng của đường USB (phần cứng) hay do gì khác liên quan như nhiễu, giải mã, clock...vì nếu thay đường USB đó bằng đường I2s-A (LVDS) cũng trên Terminator đấy thì không bị vấn đề này mà âm thanh vẫn rất focus

16. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Theo trải nghiệm cắm rút thực tế của em thì đó là do phần cứng, còn ở phần cứng nào thì phải test độc lập từng thằng mới biết.

Hiện tượng vỡ tiếng khi mở âm lượng to em gặp nhiều vì có thời gian dài phải mua sắm và setup hệ thống karaoke cho cả họ. Đồ Karaoke rất nhiều hàng nhái do người Việt ta làm luôn chứ ko phải China (tập trung đông đảo ở Hưng Yên trong các làng nghề). Khi test em đều dùng nhạc Hi-res để test chứ ko dùng các bản nhạc Karaoke và vặn lớn âm lượng là cách test dễ nhất vì đồ karaoke ko có nhiều đồ xịn để săm soi chất lượng gia công. Phần cứng chuẩn, mở gần hết cỡ, từ đầu làng cuối làng nghe được mà ko vỡ tiếng (tiếng vẫn rõ), ngồi trực tiếp trước loa cũng ko thấy quá ầm ĩ. Tùy lượng vol bắt đầu gây vỡ tiếng, tách riêng và test lần lượt là ra, khỏi cần soi.

Còn test đồ hi-fi nghe nhạc thì em ko dám mạo hiểm, chỉ có kinh nghiệm với cặp thùng kín Dantax (công xuất Min = 200W). Khi kéo bằng bộ CD-Amp Denon PMA 1500r toàn phải vặn 50 - 75% vol mà ko có hiện tượng gì cả. Đến Mer G95 + Musical Fidility M6i thì khỏi cần nói, kể cả đường Optical, Coaxial từ Dune pro 4k plus hay play CD DVD.

Loa Chario Ursa Major của bác thì em được "tra tấn" nó khá nhiều, có thể loại nó ra. :). Chỉ có một lần đánh với Devialet 220 Pro core là nó bị vỡ tiếng dải cao, thậm chí có tiếng lẹt xẹt. Vụ này ở chính Audio Hà Nội - Ngô Thì Nhậm nên bác có thể check với ông chủ vì đã thử với cả 3 cặp cuối cùng ở đó.

Còn căn cứ vào clip này thì em thấy đường USB của Ter vẫn chuẩn nhất. Hắn ko test I2s-A, còn qua Coaxial thì tiếng ko còn trung thực nữa rồi, khó đánh giá chính xác được.

17. Quang61

Quang61 Advanced Member

Thêm cục Denafrips Gaia nữa rùi

18. caobobin

caobobin Advanced Member

có lẽ nào Terminator mà đường USB nó thường thế nhỉ hay hãng nó cố tình để mình phải thêm con Gaia, mình chưa rõ lắm về vai trò chức năng của con Gaia này, thấy bảo càng ngắn càng tốt, càng đơn giản càng hiệu quả mà sao bày vẽ lắm thế...

Quang61 likes this.
  19. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Về kỹ thuật thì cái card kiểu JCAT XE sẽ chẳng có chất âm gì cả vì nó chỉ làm mỗi nhiệm vụ truyền "0" và "1" đến bộ đệm ở phần nhận USB trên con Terminator của bác. Termiator sau đó sẽ đọc tín hiệu từ bộ đệm này sau đó reclock lại cho đúng trước khi đưa vào board DSP.
    Cái mà các card kiểu JCAT giúp ích là ở chỗ nó cho phép bác dùng nguồn LPS tốt để cấp cho hoạt động của chính nó và cấp cho ngõ USB vốn sẽ nối với DAC của bác. Việc này sẽ giúp hạn chế tối đa nhiễu lan truyền từ máy tính của bác sang DAC (vì hình như ngõ nhận tín hiệu USB của Terminator không có cách ly galvanic).
    Một điểm nữa mà các card kiểu JCAT có thể giúp ích là ở chỗ nó thường được thiết kế với các linh kiện tốt hơn các loại thông thường và vì thế giảm thiểu tối đa rủi ro nó gửi dữ liệu bị lỗi tới DAC (tuy rằng điều này là gần như hiếm khi xảy ra ngay cả trên các con chip USB thông thường nằm ngay tên board mạch chủ: xác suất bị lỗi kiểu như trúng Vietlott vậy)! Cái này gọi là bỏ tiền ra để mua cái .... sự yên tâm! :)
    Em không hiểu bác chỉnh Volume trên con Terminator kiểu gì vì nó không có phần analog volume control sau DAC.
    Em cũng không biết bác nối USB từ đâu sang con Terminator ấy nên không rõ liệu nó có khả năng gây nhiễu lan truyền sang DAC hay không.

caobobin likes this.
  20. caobobin

caobobin Advanced Member

Mình chơi Roon bằng Laptop nên nối trực tiếp USB từ Laptop qua Terminator và nói thêm Terminator là thuần DAC nên kg có vol để chỉnh mà chỉnh Vol trên pre nhé bác, theo bác giải thích thì có thể tín hiệu từ laptop sang Ter là không đủ tốt dù đã sử dụng dây USB của hãng B.M.C đã có bộ lọc chủ động và hiệu chỉnh tín hiệu trước khi vào DAC

21. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác dùng máy gì để phát có khi lại là nguyên nhân bác ạ

22. Quang61

Quang61 Advanced Member

Anh không biết gì về ngắn dài, chỉ biết mỗi câu thần chú
    CẮM THỬ HAY THÌ CHƠI

23. rfc647

rfc647 Advanced Member

bác coi lại chất lượng nguồn nhạc phát, nếu phát bằng laptop thì nó sẽ nhiễu nhiều hơn con mserver vì board cấp điện cho màn hình nó gây nhiễu lớn, ngày xưa em chơi laptop chạy pin phát nhạc sau khi tét 1: 1 ms linear thì bán laptop và đi theo con đường đau khổ này, được cái nó hay hơn lap nhiều.

dinhtaibvag and caobobin like this.
  24. Jacky5555

jcat xe usb gắn vào nuc đây bác, dùng 1 cái adapter cpie to m2, trông xấu thiệt :)

chautranthanh likes this.
  25. Jacky5555

Về lý thuyết Hqplayer giải quyết vấn đề upsample thay cho quá trình này bên trong cho dac với chất lượng tốt hơn, dac được giải phóng và bớt nhiễu hơn thì hqplayer sẽ phát huy trong phần lớn dac. Tuy nhiên quan trọng nhất vẫn là nghe thử. Với những dac em dùng/test gần đây chord dave hay hơn với PCM đc upsample bởi hqp. Các dac khác thì không thực sự rõ ràng, có lúc em thấy 1 filter hay, nhưng ngay hôm sau em lại chuyển lại euphony. Em có cảm giác những dac thiết kế tốt và kỹ lưỡng sẽ ít phụ thuộc vào hqp. Nếu em chơi những dac dùng chip dac true 1 bit dsd như bricasti m3, hay một số dac của T+A thì em sẽ chơi nghiêm túc hqp để có đầu ra dsd. Holo may dac (đang hot) cũng có thể khai thác hay hơn khi kết hợp hqp với chế độ NOS của dac, theo ý kiến của cộng đồng chơi.

TrueHD likes this.

Share This Page

Loading...