tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Đợt này e bận, em sẽ review jcat xe khi so với card on board vào 1 dịp gần đây.
    Cơ bản em muốn máy chạy rà trước khi đánh giá nó đầy đủ.
    Trường hợp của bác vặn to mà vỡ tiếng cũng hơi lạ.
    terminator bác chơi i2s là hay nhất rồi

2. Jacky5555

Vai trò server + software quan trọng ko kém mấy so với dac đâu (em tự cho là 4/6), bác dùng laptop là tự kéo tụt chất lương của Teminator xuống khá nhiều. E khuyên bác chơi đồng bộ chứ không cọc cạch thế. Đó là 1 trong những lý do cái topic này sinh ra.

caobobin and chautranthanh like this.
  3. chautranthanh

chautranthanh Advanced Member

Trước mình cũng xài laptop cài Roon nó thua xa cái IPhone X xuất cổng lightning usb to Dac hoặc lingtning coaxial to Dac

4. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Không phải DAC thiết kế kỹ sẽ ít phụ thuộc hơn DAC không thiết kế kỹ bác ạ.
    Bản chất nằm ở chỗ HQPlayer được sinh ra nhằm mục đích chạy các tác vụ DSP, filters, modulator, ... trên máy tính khủng (vì sức mạnh tính toán vượt trội của CPU máy tính) thay vì chạy trong DAC. Những DAC nào có thiết kế NOS hoàn toàn, bypass hoàn toàn được phần DSP, hay các DAC có chế độ DSD direct sẽ phù hợp để chơi với HQPlayer hơn các DAC không bỏ hoàn toàn được phần DSP.
    Em có người bạn chơi Weiss DAC 502 chỉ hợp để đưa tín hiệu dạng native vào vì làm gì thì làm nó cũng xử lý mọi tín hiệu nhận được qua phần DSP đặc trưng của Weiss rồi mới giải mã.
    Những con DAC của Bricasti, T+A, Holo,.. mà bác kể trên đều có chế độ chạy DSD direct nên được chính tác giả HQPlayer khuyến khích dùng!

TrueHD likes this.
  5. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em vẫn thỉnh thoảng dòm ngó để xem em HDPlex H1 này có hàng lại chưa.

https://hdplex.com/hdplex-h1-v3-fanless-computer-case.html

Một hướng chơi mà em cân nhắc là tìm một con NUC7 hay NUC8 lắp vào HDplex H1 và lắp JCat Femto hay JCat XE vào chạy như máy cuối (endpoint) và cấp nguồn LPS cho cả NUC lẫn JCat.

Jacky5555 likes this.
  6. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Cám ơn các bác @Jacky5555 @pc_chip :). Chắc em xong hướng chung kết cho thiết bị rồi.

7. Jacky5555

Những dac gấu chính là thiết kế phần dsp đó quá hay đó bác, hoặc các thiết kế độc quyền (như ring dac của dcs) nên chúng chỉ cần bit perfect để toả sáng. Holo may dac có 2 chế độ chơi upsample và nos, khi dùng với hqp thì kết hợp chế độ nos của dac, nó cũng dùng dac riêng biệt cho pcm và dsd. Khi em dùng hqp với dcs bartok và Nagra HD dac hiện tại, dù thử hqp các filter khác nhau có chất âm khác nhau, nhưng luôn cảm thấy hqplayer nó “lược” đi 1 chút phần hữu cơ, mỡ màng, liền lạc của âm nhạc, ưu điểm là âm hình, định vị sân khấu nét hơn. Tuỳ bản nhạc các bác cần gì, nghe nhiều giao hưởng có lẽ tính định vị sân khấu cao, tách bạch lớp lang đc ưu tiên thì hqp phát huy hơn, nhưng nghe những thể loại cần tự nhiên truyền cảm, cảm xúc trọn vẹn thì euphony stylus nguyên bản hay nhất. Tất cả do tai mình quyết định, software nó chỉ tạo món cho mình thôi, không có gì tuyệt đối cả.

8. TrueHD

TrueHD Advanced Member

nên em mới xác định chung kết với HQP, giờ chạy theo cái computer để chơi nó tốt nhất thôi. DAC thì coi như chốt, tiền đến đâu sắm đến đó. Em định ưu tiên từ iFi -> T+A -> dCS. PC thì chắc chơi Workstation hoặc đợi bác thanh lý :mad:

9. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Bác đã xác định cấu hình HQP thì bác build một máy thật mạnh vào giống như bác Jacky.

10. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Em cũng ước như vậy nhưng tốn kém quá bác ơi !!! Chịu khó dùng đồ cũ cho tiết kiệm... Em định múc cái máy trạm HP cũ, cấu hình cao chút (Z440...) rồi nâng cấp nội thất.... hoặc đợi các bác như Jacky thanh lý ...

11. caobobin

caobobin Advanced Member

Mình nêu vấn đề cổng USB bị vỡ tiếng khi chơi ở mức độ Vol cao hòng có thể hiểu thêm về bản chất cổng USB trên các DAC cao cấp và các giải pháp khác có cổng USB để so sánh về chất lượng và hiệu quả giữa các giải pháp USB (amanero, 2.0, 3.0...) cách dùng laptop để test thô chất lượng đường USB để cơ bản có thể xác định giải pháp USB nào là tốt hơn, mình chờ review về JCAT của bác nhé

Thực tế hiện tại mình đang cắm laptop đó qua con D300 rồi xuất i2s từ d300 qua I2s trên Terminator rồi qua pre qua Pow ra loa và âm thanh nhận được từ kiểu chơi này là rất tốt dù nó cũng xuất phát từ Roon trên con laptop đấy. Mình cũng muốn thay con laptop đó bằng con máy giống bác đang build nhưng cũng còn vài lăn tăn không biết nó có dẫm chân nhau với con D300 không và cách thức điều khiển con máy tính như thế nào

12. chauphuong

chauphuong Advanced Member

D300 là món gì vậy bác? Nếu vẫn thích cổng usb bác nghiên cứu con Iso Regen của Uptone.

13. caobobin

caobobin Advanced Member

chauphuong likes this.
  14. chauphuong

15. caobobin

caobobin Advanced Member

chơi offline bác, kết nối laptop với D300 qua đường USB 3.0 rồi xuất tín hiệu sang DAC bằng optical/AES/I2s trên D300... cách này cho âm thanh rất hay lun

16. quocdat

quocdat Advanced Member

Em tưởng D300 hỗ trợ Roon rồi mà, Roon trên laptop xuất qua D300 qua đường LAN không hay bằng hả bác?

17. caobobin

caobobin Advanced Member

D300 có hổ trợ Roon ready với cách chơi này qua dây Lan cắm trực tiếp từ router vào D300 thì phần mềm Roon chỗ source audio sẽ thể hiện là D300 và cách chơi Roon qua laptop thì chỗ soure audio trên d300 thể hiện tên của DAC và so sánh chất âm của 2 cách chơi Roon thì cách chơi qua qua dây Lan chất âm phụ thuộc vào dây Lan rất nhiều và nếu dây Lan đủ tốt thì dải cao sẽ lung linh và âm trường sẽ thoáng hơn cách chơi laptop trên

18. quocdat

quocdat Advanced Member

Vậy là bác muốn giữ dây USB và dây digital SPDIF có sẵn.
    Nếu xuất âm qua cổng USB của laptop thì nhiễu sẽ khá nhiều nó chẳng những đi trong đường nguồn 5 Vdc mà còn đi trong cả đường digital của sợi USB nữa.
    Trong khi đó đi bằng LAN thì bị ảnh hưởng bởi đường digital của cổng ethernet + dây lan + cái switch ethernet.
    Nói chung đầu tư kỹ cái nào cũng tốn kém cả. Bác muốn giữ USB thì phải tách nguồn của sợi USB ra riêng cấp bằng nguồn 5 Vdc chất lượng tốt.
    Ngoài ra nếu nhà bác ở thành thị thì nhiễu nguồn AC cũng là vấn đề lớn đối với các thiết bị dùng nguồn xung như laptop.
    Em nghĩ nếu bác quyết giữ laptop làm music server như hiện tại thì cần:
    - tách cái nguồn 5 Vdc của đường USB (cấp cho USB input của D300) ra khỏi laptop
    - tách cái laptop ra khỏi lưới điện AC để tránh nhiễu digital trên đường USB (dùng nguồn pin rời thì tách hẳn hoặc nguồn linear cũng được).
    - Tuy nhiên, kiểu này vẫn có giới hạn bởi tín hiệu digital USB từ laptop không tốt vì mang nhiễu nội sinh bên trong laptop. Do vậy muốn tốt hơn nữa thì dùng thêm USB regen với nguồn thật sạch cấp cho nó. Lúc này cũng đỡ được 1 nguồn 5 Vdc cấp cho cổng USB của d300 vì có thể tận dụng nguồn cấp cho USB regen.

Last edited: 10/12/21
  19. Xp18

Xp18 Approved Member

Thấy các bác chia sẻ kinh nghiệm xây dựng PC phát nhạc chất lượng cao nên mình rất hứng thú đọc post của cá bác.
    Từ trước đến giờ mình vẫn cắm dây Usb từ PC Dell đến thẳng con DAC Audiogd R1 rồi kết nối đến ampli và loa. Cảm nhận thật ko có gì nổi bật khi nghe tham khảo bộ dàn của mấy ae quen biết. Mình hơi thất vọng vì hệ thống của mình chắc cỏ quá nên ko hay.
    Sau khi đọc kinh nghiệm các bác chia sẻ nên mình cũng lên kế hoạch sắm đồ nâng cấp phần cứng và phần mềm.
    Đầu tiên phần cứng mình mua thẻ USB card Pcie mod của bên AudioLabs. net (theo gợi ý của @chautranthanh về thẻ Usb) . Nguồn Linear 5v đặt DIY. Một phần vì ngân sách chưa nhiều, đồng thời cũng mạnh dạn trải nghiệm sp của shop trong nước.
    Phần mềm tải Win10 LTSC thin (đã tinh gọn Defender, phần mềm ko cần thiết chỉ tầm 4GB). Cài Wìn vào phân vùng riêng trên Ssd để chỉ cài phần mềm nghe nhạc foobar và Hqplayer. Tải Tweak Win10 của bác @thovanhim.
    Lắp ghép vào PC Dell chip Xeon 3.3Ghz, ram 16Gb, Sdd 120Gb. Thẻ Pcie cắm khe PCI-E 16 gần vớu Chip nhất để đạt tôca độ truy cập cao nhất . Ổ nhạc Hdd cấp nguồn 12V ngoài, kết nối dây usb vào thẻ pcie usb. Dac Audiogd R1 kết nối thẻ Pcie. Dây USB U-Green loại tốt.
    Khi nghe nhạc thì thật tuyệt, ko thể ngờ có sự khác biệt vậy. Âm thanh tròn mẩy, lan tỏa, rõ ràng từng âm từ nhạc cụ cho đến giọng ca sĩ. Khi chưa nâng cấp âm thanh có sự căng thẳng, bó hẹp.
    Đây là trải nghiệm của mình với dòng PC phổ thông ko phải fanless, chưa dùng nguồn rời cho PC, USB card đã được lắp clock Ocxo. Điều này thấy được tầm quan trọng của PC Music Servers với hệ thống âm thanh, hãy xử lý cẩn thận phần phát nhạc, bạn sẽ có món quà thú vị.

Attached Files:

tml3nr likes this.
  20. Xp18

Xp18 Approved Member

Một số ảnh lắp card usb
    Win10 nghe nhạc ko cần cài drivers cạc màn hình, tối thiểu phần mềm cài.
    Chúc các bác nghe nhạc vui vẻ.

Attached Files:

Last edited: 19/12/21
    tml3nr likes this.
  21. Jacky5555

Em update:
    Dạo này bận cuối năm cũng không nghe được nhiều, đến nay server cũng chạy được vài tuần, có mấy điểm em rút ra:
    - bác nào quan tâm đến dựng server mạnh cấu hình intel i9-11900K hay kể cả i9-12900K thì có thể hoàn toàn yên tâm với case HDplex H5 ver3. Tuy em không chơi Hqplayer mấy, nhưng trên ASF ko thấy ai phàn nàn. Còn với Euphony, em để nó chạy liên tục 24/7 trong vài ngày nhiệt độ chip chỉ loanh quanh 50 độ, sờ âm ấm thôi.
    - Việc đặt lại setting trong BIOS thay đổi âm thanh khá rõ rệt, nếu không muốn nói đây là bước mà em thấy thay đổi rõ nhất: âm thanh mềm mại và smooth lên nhiều.
    - thay đổi từ Nuc lên i9 server + DC4 là một bước tiến dài. Tới lúc này em có thể mô tả nó là: rộng rãi, cân bằng, bóc tách, thong dong, mà vẫn mượt mà, nghe lâu hoặc mở lớn hơn mà k mệt. Điều em thích nhất là cả hệ thống chơi với một nhịp độ rất thoải mái ung dung.
    - Chiều nay có thời gian em mới cắm rút để nghe kỹ hơn Jcat XE usb và so nó với cổng usb on board. Đầu tiên phải nói rằng khi server đủ tốt thì usb on board vẫn rất tốt, âm thanh vẫn rộng và smooth hơn Nuc khá rõ. Bác nào lo là cấu hình mạnh sẽ gây nhiễu thì em khẳng định là tiếng rất mềm mại, thoáng đãng. Khi dùng Jcat usb, em thấy có nhỉnh hơn về độ chặt chẽ sân khấu, âm thanh trở nên kiểm soát hơn. Jcat cần 200-250h để chơi tốt hơn, nhưng đến giờ này em thấy nó đóng góp vào hệ thống là hơi dưới mức kỳ vọng. Lúc nào rảnh em lại mò tiếp việc đưa Jcat usb về khe PCIe 1 hoặc 2 là 2 khe direct tới CPU, việc phải dùng xuống khe PCIe 3 (có thể) kém 1 chút.

drhuy81, TrueHD, chauphuong and 2 others like this.
  22. Xp18

Xp18 Approved Member

@Jacky5555 bác thử đổi vị trí khe cắm Jcat Usb với Jcat Network. Khe PCI-E của con Network là direct đến CPU thì phải. Ưu tiên con Jcat Usb xem tác động đến âm thanh hơn không. Con Jcat Usb dùng chipset ASM 3142 có driver mới nhất là 1.16. 61 thì phải.

23. Jacky5555

Không đc bác ơi, em đã thử jcat usb xe ở khe cắm 1 và 2 đều k đc, ưu tiên những gì tốt nhất cho nó rồi. Đây là vấn đề đôi khi gặp phải với Euphony và Jcat XE usb, mà cả 2 vị đó cũng ko hiểu tại sao nó xảy ra với máy này mà ko xảy ra với máy khác. Dùng windows thì sẽ OK thôi.

24. chauphuong

Em nhớ hồi xưa chơi cái main j1900, khi vào bios tắt video card đi tiếng hay hẳn, giật hết cả mình. Nhưng khi muốn cài cắm gì về phần mềm thì cực quá.

drhuy81 likes this.
  25. Jacky5555

Em disable gần hết, còn mấy cái cổng USB còn quên cắt bớt đấy. :)
    Em đọc thấy có nhiều ý kiến cho rằng các chip không tích hợp GPU sẽ hay hơn. Chẳng hạn dòng chip i9-11900KF sẽ hay hơn i9-11900K, vì CPU dòng KF không tích hợp GPU Intel Graphics như các dòng khác. Tương tự như vậy, nhiều người thấy chất âm của chip Xeon tốt, một phần vì nó không tích hợp GPU. Vì em đọc đc cái này hơi muộn chứ ko em cũng đã thử i9-11900KF (có thể khó mua hơn). Mua tạm 1 cái card VGA rẻ tiền để setup xong rồi rút ra cũng không vấn đề lắm.

drhuy81 likes this.

Share This Page

Loading...