tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. anhhung

anhhung Advanced Member

Mong bác @HNE cho ít thông tin về cái card PCI usb và giá cả đi, nhiều người đang có nhu cầu.

2. HNE

HNE Advanced Members

image.jpg Em chào các anh ạ . Lâu lắm e mới có thời gian lên VNAV .
    Hiện card USB e vẫn ngâm cứu và đây là sản phẩm test mới nhất .
    Sản phẩm này e đang so sánh tiếng cùng với Jcat Xe Và theo tai em và tai một vài anh em trên Facebook e đưa video lên nghe thì đánh giá card của e hay hơn Jcat XE .
    Dựa thấy các anh có nhu cầu cao e xin triển khai dự án buil card pCIe USB này , nếu đủ 10 anh theo e sẽ sản xuất . Giá thành cho dự án làm chung là 5tr5 ạ .
    Chi tiết về card :
    - card sử dụng chip ASM
    - Mod mạch điện dùng chip LT3045
    - tụ điện sử dụng Kaisei
    - clock OCXO
    ....... Ngoài ra các mod sâu hơn nữa e ko tiện tiết lộ ạ
    .

3. anhhung

anhhung Advanced Member

cho đăng ký một suất nha bác nếu s phẩm đã ổn định.

4. HNE

HNE Advanced Members

Dạ a ! mạch USB này e đã bán hơn 1 năm trước và vẫn sử dụng rất ổn định ạ , thời điểm hiện tại e có thêm nhiều nâng cấp và sở hữu card Jcat XE để cùng so sánh ah .
    Sau card USB e test vs DAC CHORD DAVE mod nguồn DC4 tụ Duelund Ag .

anhhung likes this.
  5. anhhung

anhhung Advanced Member

Vậy cho đăng ký một suất nha bác.

HNE likes this.
  6. HNE

HNE Advanced Members

ok a ạ ..............

tieuphi2006 likes this.
  7. HNE

HNE Advanced Members

A9977EF2-F664-42B3-8092-FB29C18E1060.jpeg 80EA65EF-F2F4-4E66-BE84-84503DF8F920.jpeg D3051923-FC4F-42E9-A757-74418660BB49.jpeg BFC2FAF7-5F00-4856-849C-DE2B9F703E82.jpeg E đang xây dựng 1 phiên bản Full Linear ATX dùng mạcH DC4 như này ạ .

Jacky5555, anhhung and tieuphi2006 like this.
  8. duynguyen7307

duynguyen7307 Advanced Member

bác ở SG hay đâu, e xin sđt trao đổi qua 1 tí để xác nhận khả năng tương thích trước khi đặt mua chung ạ

tieuphi2006 likes this.
  9. HNE

HNE Advanced Members

E ở Hà Nội a ah . Sdt e 0989271655 ạ .

10. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Roon: cách đây hơn tháng, thấy Roon bắn email quảng cáo 1 usd/3 tháng, em cũng mua lại. Thực lòng là ham rẻ mua để đó, chứ trước đây đã dùng vài tháng em ko ưng chất âm của Roon, nó bị bệt như có lớp màng bao quanh, hifi và thiếu âm sắc tự nhiên.
    Cần nói lại rằng chơi roon trong euphony, phải Enable Squeezebox Support, euphony tạo ra 1 endpoint có tên Stylus EP, chạy độc lập trên cpu core khác với roon core.
    Mấy ngày gần đây mới thử roon nghe trên server mới, em ngạc nhiên là roon tốt lên, ko rõ do server mới nhiều core nên chạy đa nhiệm với roon nhẹ như lông hồng, hay bản thân phiên bản mới của Roon đã tốt lên!?. So với euphony, roon tiếng vẫn dầy hơn như trước đây, mịn màng, bộ gõ đầm hơn, tổng thể ko mất đi sự tự nhiên như trước đây e nghe. Euphony vẫn nhỉnh hơn về sắc thái tự nhiên, giữ đc texture và lớp lang tốt hơn, tiếng mỏng hơn nhưng nghe đc rõ hơn phần lõi âm. Nhìn chung roon ổn hơn trước, nếu nó bớt lớp màng smooth hơn 1 chút sẽ hay hơn.

tml3nr and tieuphi2006 like this.
  11. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Em giống bác. Hôm qua bật Roon lên thấy update bản mới (834 gì đấy) nghe khác cái kiểu trong trong, mỏng mỏng thường thấy.

tieuphi2006 likes this.
  12. caobobin

caobobin Advanced Member

Cái smooth đấy cũng có giá đấy bác, mình convert file iso ra dsf mà muốn tốt phải mua 2 modun smooth DC và gapless để các file iso khi tách thành các file dsf không bị tiếng noise (click) và âm thanh được mượt mà hơn

13. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Em ko hiểu tại sao phải "mua thêm". Em vẫn dùng phần mềm free sacd-extract tách file SACD ISO và chưa bao giờ bị click (noise) gì cả. Hơn nữa, cho dù có bị, liệu tiếng click thoáng qua vài phần nghìn s đổi lại bằng chất lượng âm thanh giảm có đáng ko nhỉ? Dĩ nhiên, nếu là gu nghe của bác thì khác.

Còn cái "smooth" đó là phần dynanmic bị mất đi (micro dynamic bị mất nhiều nhất). Nghe tiếng bộ string (đàn dây - kéo vỹ) sẽ bộc lộ rõ nhất. Âm thanh có thể tự nhiên; khô, lạnh, sắc .. do thiếu/mất nhiều dải tần số; trầm, ấm, mịn ... do được thêm hài âm.. Còn mượt mà hay ko là do khả năng trình diễn của người nghệ sỹ, kỹ thuật thu âm của kỹ sư âm thanh...

Last edited: 7/1/22
    tieuphi2006 and caobobin like this.
  14. caobobin

caobobin Advanced Member

Mình dùng phần mềm AuI ConverteR 48x44 để convert phần mềm này cũng có free nhưng chỉ tách được dsd64, muốn cao hơn và hay hơn thì phải mua cả bộ hết khoảng 500$, đã mua và dùng thử nhưng thực sự thì cũng chả thấy hay hơn nhiều lúc thấy âm thanh nó khô cứng, thiếu sức sống, mail hỏi tác giả phần mềm thì được trả lời phần lớn các file mà mình đang nghe có chất lượng không tốt và hệ thống nghe của mình đã được setup đúng chuẩn chưa? kế đến là hệ thống máy tính xử lý âm thanh chuyên dụng dùng cho convert file như thế nào (nói đến đây thì mình thua vì mình làm gì có cái hệ thống theo chuẩn của lão) nên xem ra bỏ 350$ ra mua học phí vậy.
    Quay lại phần tiếng click (noise) của file iso ra dsf thì nó được phân ra thành 2 loại theo kiểu 1 track hoặc nhiều track trong file iso nên tùy kiểu file mà tiếng click nó lớn hay nhỏ và theo thực tế mình chơi thì nếu chơi file dsd qua đường usb của DAC thì kết quả tiếng click (noise) giống như bác nói ở trên nhưng chơi dsd qua đường I2s thì kết quả sẽ như mình đề cập là tùy dạng file iso khi tách ra track dsf mà có tiếng click (noise) lớn hay nhỏ và cái tiếng này cực kỳ khó chịu và nó làm mình không còn muốn nghe nhạc luôn á và lúc này thì cái modun gapless và Smooth DC sẽ phát huy tác dụng để giải quyết cái tiếng noise này (thực sự thì mình cũng chưa biết tùy chỉnh trong modun này để giảm tiếng noise)

15. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Em xin phép tách các vấn đề bác nói ra cho dễ trao đổi nhé

Thứ nhất, tách file SACD ISO và convert DSD - PCM. Đây là 2 vấn đề khác nhau ạ. Đĩa SACD là chuẩn cũ (có mã hoá chống copy gì đó) và là DSD64. Từ khi Sony buông bỏ chiến dịch marketing cho SACD thì việc tách SACD ISO cũng trở lên dễ dàng với rất nhiều phần mềm free làm tốt. Từ khoảng 2010 trở lại đây thì DSD đã phát triển lên DSD128-256-512 và gần đây nhất là DSD1024. Các định dạng này đều không phát hành dạng vật lý vì dung lượng quá lớn, chúng đều được phát hành online. Tuy nhiên, đúng là có một số uploader lười đã extract hoặc gộp các file DSD lại (với file phụ CUE gì đó). Việc tách các file DSD-CUE kiểu này đúng là rất khó chịu và em cũng chưa tìm được phần mềm nào làm tốt cả. Cũng rất may là các file DSD-CUE này đa số đều Rip từ LP cổ, ko phải sở thích của em nên em cũng ko quan tâm, theo đuổi nữa.

Convert DSD-PCM là câu chuyện khác, bác vào topic HQ Player sẽ có nhiều thông tin chi tiết. Đến này, ae đều công nhận thuật toán convert của HQ Player là tốt nhất. Chắc bác thừa sức mua HQP bản Pro và nó làm các công việc rất nhẹ nhàng với đủ filter, modulator... cho bác lựa chọn theo sở thích. Âm thanh khô cứng bác đề cập ở trên, theo em, là phần mềm lởm rồi, gây thiếu dải tần số.... Cái này em gặp nhiều trước khi biết HQ Player.

Thứ hai, click (noise) của bác 99% là do phần cứng. Em từ hdvietnam sang, lăn lộn khá nhiều với Android box, Oppo và cuối cùng là Dune HD. Các vấn đề về phần mềm sẽ làm nó ko đọc được file DSD cơ (hiện tượng nhảy cóc, bỏ sót file...). Các hãng cập nhât firmware mới thì khắc phục được. Cái noise như bác nói hoặc thiếu hụt dải tần gây khô cứng thì phải đến khi Dune HD làm bản Max 4K với đường xuất tín hiệu I2S-E và coxial dùng chip XMOS riêng thì mới tạm ổn. Em sang VNAV thì gặp các dự án làm DAC DSD hình như cũng bị nhiều .. đến nỗi các dự án phải kéo sang mấy verson.

Vấn đề phần cứng thì dùng phần mềm khó có thể khắc phục được, có chăng làm giảm bớt bằng cách đánh lạc hướng kiểu như chườm đá vào chỗ đau cho mất cảm giác vậy.

Nếu bác theo dõi topic này sẽ thấy xu hướng công nghệ đang ủng hộ USB, tại sao ta cứ phải bám vô các chuẩn cũ làm gì nhỉ :mad:. Còn nếu cổng USB của bác không bằng I2S thì chắc nên xem lại thiết bị, nhất là đồ DIY hay China.

Last edited: 7/1/22
  16. Jacky5555

Smooth ở đây là kém chi tiết đó các bác.
    Em dùng từ "bệt", bác nào hay chụp ảnh hình dung ảnh bị bệt màu, giảm chi tiết ở vùng tối chính là nó.

tml3nr likes this.
  17. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Em lại tưởng Smooth = trơn tru/nhẵn. Vậy phải là "bệt" = flat hoặc mờ = blur :D

tml3nr likes this.
  18. Jacky5555

nó liên quan đó bác :)
    những chi tiết bề mặt (texture) mình ko thấy rõ thì nó tạo cảm giác trơn nhẵn/.

tml3nr likes this.
  19. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Cũng không hẳn lúc nào cũng thế mà bác! Đôi khi các texture vốn dĩ không có nhưng bị cái sự sắc cạnh (artifact) của digital nó tạo ra khiến nhiều khi ta tưởng đấy là ... chi tiết! :)

tml3nr likes this.
  20. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Bác dùng ISO2DSD sẽ khắc phục được tiếng click này lại miễn phí.

21. Jacky5555

2 cái khác nhau bác @pc_chip.
    Cái digital artifact nó thường tạo ra ở dải cao, mà em rất dị ứng cái đó, nó tạo độ bén, tạo hạt của âm thanh. Còn chi tiết với nghĩa rõ ràng, sự tái tạo đầy đủ nó khác (transparent).
    Roon thì từ xưa tới nay e ko thấy digital artifact đâu, vì luôn cảm thấy âm thanh nó mịn giống như đi qua 1 plugin hay dsp nào đó, gần đây thấy tốt hơn ở chỗ âm sắc tự nhiên nó giữ lại đc nhiều hơn.

tml3nr and tieuphi2006 like this.
  22. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Làm mịn kiểu hiệu ứng ánh trăng trong ảnh smartphone, chỉnh V-sharp để gây ấn tượng, tăng cường high-mid để mở rộng âm trường ảo... kiểu phổ biến của đồ China và một phần nhỏ Anh -Mỹ.

Vậy là sau HQP, Roon cũng bắt đầu thấy đổi, tiến tới âm thanh trung thực.

anhhung and tml3nr like this.
  23. Jacky5555

Update:
    Tuần trước, em thử cài win 10 pro lên ổ Intel optane 800p mới mua (cố vận công đẩy hết sự lười biếng) để thử xem Jcat Xe usb nó có nhận đc trên PCIe1/2 hay ko, thêm nữa là nghe thử cái jplay femto nó thế nào.
    Với sự hỗ trợ của HNE cũng cài thêm cái optimizer for audio, nói chung win vẫn lằng nhằng lỉnh kỉnh và chỉnh cái optimizer có rất nhiều tham số, em ko thích!

Điều đáng buồn là jcat xe usb vẫn ko thể nhận đc ngoài cổng pcie3.

May thay, hôm qua lên ASF thấy cụ Marcin của Jcat mới cập nhật là cần update firmware mới cho Jcat vì một số mainboard đời mới với chipset mới gặp vấn đề nhận JCAT.

https://audiophilestyle.com/forums/...g-performance/?do=findComment&comment=1178114

Cài xong, chuyển Jcat xe về khe pcie1 và restart, NGON luôn :)
    Giờ em nó chạy ngon trên cả windows và euphony.

Chạy thử Jplay femto, cài rất nhẹ, nó tạo 1 cái server trên máy.
    Trên ipad cài app Mconnect và nó nhận output upnp Server là Jplay luôn.
    Lên được tiếng, cảm nhận cũng tự nhiên, nhưng chưa có gì ấn tượng rõ rệt.
    Mconnect duyệt file local hoặc Nas thì nhanh, nhưng Qobuz thì như rùa và chơi bị giật, đây là điểm trừ.
    Tiếng Jplay femto nó cũng dày hơn euphony và trong 3 player mà em chơi, euphony vẫn có nền âm sạch và tinh khiết nhất. Tạm như vậy!

TrueHD likes this.
  24. Wingman

Wingman Advanced Member

Em thấy phần mềm hay phần cứng mà dùng mconnect hay các UPnP app khác để điều khiển thì tiếng không thể ấn tượng được. Có thể đó là lý do khi JPLAY mới ra cũng nhiều audiophile tìm hiểu, nhưng đến tận bây giờ lượng người chơi vẫn rất ít.

Last edited: 16/1/22
  25. Jacky5555

App chỉ làm remote thôi bác @Wingman
    Femto là kết hợp JPLAY femtoServer và FEMTO UPnP Renderer trên cùng 1 máy với “engine” là Kernel Streaming (KS) cho latency thấp nhất, sau đó xuất âm ra Dac qua Usb (như trường hợp của em). Có thể nói KS là linh hồn của player này. Nói tới đây mới nhớ làm hôm qua khi duyệt file, từ Mconnect em lại chọn minimserver cài sẵn trên Nas vì thấy nó hiện lên nên bấm vào luôn, nên có lẽ đã bỏ qua femtoserver!?
    Femto cũng có thể kết hợp với Roon, nhưng hình như từ roon chỉ được jplay Asio driver thì phải, ko dùng đc KS.
    Femto chơi 2 máy rời là tốt nhất.
    Nói chung nó cũng còn nhiều thứ khai thác để tốt hơn, chỉ sợ mình ko đủ kiên nhẫn :)

tieuphi2006 and Wingman like this.

Share This Page

Loading...