tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

Vậy anh kéo cái ... PC qua phòng kế bên rồi khoan lỗ kéo dây tín hiệu qua chỗ nghe nhạc coi bộ dễ và rẻ hơn á :)

2. elixir

elixir Advanced Member

Bác Espadon_Vn đã chỉ ra rồi, do mải đo 5cm mạch in bên DAC mà bác ấy quên đo hơn 10cm mạch in bên PC...!

3. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Không phải là không có tiền mua dây tín hiệu dài mà là vấn đề nhiễu,rung của quạt mà nhiều anh em có nói tới.Mình cũng chẳng biết nó ảnh hưởng cỡ nào nên nếu có chừng hai,ba chục ngan USD thì mình mua đại cái music server đỉnh là xong hoặc chừng hai ngàn USD cho cái PSU hay chừng hai,ba trăm cho bộ giải nhiệt no fan cho CPU là xong.

4. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Nhà em cứ món gì nghịch được thì chỉ trong vòng một tuần là em bóc tem, khỏi mất công chờ hết bảo hành, sốt ruột lám không chịu đc ... :mrgreen:

5. espadon_vn

Vấn đề giải nhiệt cho bộ nguồn em nghĩ không khó, các bác chịu khó mất công chút, mua doạn ống đồng của bên làm điề hoá đó, kẹp vào miếng tản nhiệt hiện tại trên gnuoonf và dẫn nhiệt ra một tấm to hơn, có thể là bố tí đưa ra phía sau máy... như thế khỏi cần dùng quạt!

6. quocdat

quocdat Advanced Member

Cách này không ổn đâu bác! Dễ đi sò công suất lắm.
    Tản nhiệt dùng ống thì bên trong nó có chất lỏng để truyền nhiệt. Còn ống đồng của bác nó chỉ có kim loại nên không tản hết nhiệt ra được.

7. espadon_vn

Bác chưa hiểu hết ý em, dùng ống đồng để dẫn nhiệt, còn tản nhiệt là nhiệm vụ của miếng tản nhiệt bên ngoài mình ốp vào ống đồng. Dung dịch bên trong giúp tăng khả năng dẫn nhiệt, còn bản thân ống đồng cũng dân nhiệt rất tốt. Trong phạm vi những thứ có thể tự thi công được thì đó vấn là một giải pháp tốt ạ.
    Có nhiều tản nhiệt hãng họ lập lờ không công bố thì khi cắt ra bên trong ống cũng chỉ toàn là khí thôi bác :)

P/s: Sò chết cũng chỉ có 2 nguyên nhân chính là quá nhiệt, chạm chập mà thôi. Làm kỹ, test kỹ thì sẽ giải quyết được cả 2 vấn đề :)

8. elixir

elixir Advanced Member

Có thể bác nói đúng!
    Chất lỏng dẫn nhiệt thì chỉ khi được tuần hoàn (nhận nhiệt chảy ra chỗ thoát nhiệt rồi quay lại nhận nhiệt) hay thủy ngân thì chắc ít có loại chất lỏng (đứng yên) nào dẫn nhiệt được tốt hơn đồng!

9. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cái này mình có làm rồi nhưng có lẽ làm chưa tới nên cũng tèo hết hai cái nguồn rồi.Một cái nhổ hẳn mấy con sò nối dây ra ngoài rồi bắt vào mấy lá đồng dầy cớ 3,4ly cuốn vòng quanh vỏ của PSU đang nghe thử khoảng hai tiếng thì tèo.Còn một cái thì tháo hẳn cái bo ra ngoài ép hai lá đồng vào hai mặt của đám sò,có trét keo tản nhiệt đàng hoàng rồi tăng cường thêm cục tản nhiệt của cái card hình Asus en210 silent nữa.Ngồi nghe cả tiếng đồng hồ thấy vẫn chưa nóng,nhưng tắt máy đi ngủ thì nó cũng ngủ theo lúc nào không biết.

binhxitrum likes this.
  10. quocdat

quocdat Advanced Member

Chỉ ống đồng dẫn nhiệt sẽ không đủ. Ví dụ, bác cầm ống đồng và nung nóng 1 đầu thì phần nóng đỏ chỉ khoảng chưa tới 5cm thôi ạ, còn phần còn lại sẽ nóng chứ không còn đỏ.

Dung dịch bên trong là dung môi dễ bay hơi,nhiệt độ thấp thì lỏng, có nhiệt thì bay hơi và mang nhiệt đi, tấm tản nhiệt được quạt thổi sẽ mang nhiệt đi và hơi sẽ hóa thành lỏng và lại tuần hoàn tiếp tục. Thực tế dùng dung môi có tính chất thế nào thì em chẳng biết được :)

11. mtbc

mtbc Advanced Member

Vậy giảm tốc độ quạt bằng trở (máy chỉ dùng nghe nhạc thì CPU chẳng dùng mấy, PSU cũng thế) và cấp nguồn ngoài cho quạt coi bộ dễ làm nhứt, mà tránh gần hết ồn do quạt và nhiễu do quạt. Em nghĩ thế được không nhỉ

12. quocdat

quocdat Advanced Member

Vấn đề là bác kiểm soát nhiệt độ sò thế nào?
    Làm sao bác biết chỉnh tốc độ quạt bao nhiêu là đủ?

Mà thay đổi tải CPU cũng không thay đổi tải điện tiêu thụ mấy. Ví dụ: con CPU của em full load thì khoảng 110W, idle thì khoảng 70W, chỉ có sleep thì xuống còn dưới 1W :)

Nhưng mà con PC của bác quạt nguồn kêu to hơn quạt CPU à?

13. mtbc

mtbc Advanced Member

Cpu em lúc nghe nhạc nó chạy xấp xỉ mức 1% nên quạt tự nó xuống cỡ 900rpm hà, nghe nhỏ lắm. Còn quạt nguồn kêu to hơn hẳn.

14. espadon_vn

Bác đốt chỗ nào thì nó đỏ chố đó rồi vì nhiệt truyền từ đầu này qua đầu kia nó cũng phải có time delay chứ đâu có cái gì truyền tới luôn được đâu!?
    Trong quá trình truyền từ đầu thanh tới cuối thanh thì nhiệt đã tỏa bớt ra môi trường rồi nên mới có nhiệt đầu cuối thấp hơn.
    Kể cả bác mang cái tản nhiệt có ống xịn ra thì khi đốt đầu này thì đầu kia nhiệt nó cũng không thể bằng được :mrgreen:

Mà thôi, đấy cũng chỉ là một phương án em nêu ra chơi chơi. Bác nào ham chơi như em thì có thể mày mò thử, ồng nhỏ mà dẫn khống hế thì chơi ống to hơn... :mrgreen:

15. PDAlove

PDAlove Advanced Member

1. Chết, Chết, lúc sắp lấy vợ bác có ..... em nghi quá, thành thật khai báo nhé.
    2. Vấn đề fanless bác mtbc call em, corsair ã 860i tuy có quạt nhưng mà xem như fanless vì công suất tiêu thụ không cao (máy em dùng có 63w, PSU ax 860i đâu có quay. Không những vậy, em đã test và anh bạn bên mỹ cũng đã test nhiều nguồn rồi, tất cả thua corsair ax .... dòng i
    3. saukhi đo kiểm nhiều nguồn thì anh ấy rút ra kết luận: các PSU khác không lưu tâm đến đường 3.3 v. ngay ở chế độ IDLE = chỉ có màn hình nền, ngoài ra không chạy chương trình gì khác thì các PSU khác có đường điện 3.3 v rất không ổn định, nhảy nhót tứ tung: 3.3 đến 2.5 V, lung tung cả, sự khác biệt ở đường 5 và 12 V không nhiều, không biết có gì khác không.
    4. thêm nữa: có bác vặn vẹo bác Quốc đạt về chuyện dây dẫn thêm màu cho âm thanh, em xin thay bác Quốc Đạt trả lời là em có test và những gì bác Quốc đạt nói cũng là những gì em tin. Màu âm là điều khó kiểm soát nhất, là điều tạo nên danh tiếng cho 1 hãng, tuy nhiên nó đòi hỏi khả năng cảm thụ, đòi hỏi hệ thống phải đủ khá và quan trọng nhất nó đòi hỏi người nghe phải mở rộng suy nghĩ, mở rộng tấm lòng sẵn sàng chấp nhận kiến thức mới, chấp nhận rằng mình còn phải học hỏi thêm thì mình mới nghe được. Tai em chả tốt, nhưng nhờ em luôn luôn lắng nghe nên lâu lâu mới hiểu (nghe ý kiến, nhận định của những người giỏi hơn em nên em mới học được)
    5. 1 bác có hỏi em kinh nghiệm về chọn card sound 5-10 triệu: theo em thì em chọn dòng họ nhà lynx, 1 dòng họ nữa thấy rất khen nhưng mà chưa được test là Julia card, ngoài ra còn 2 card khác mà em cũng thấy hay là Card delux hay card M audio Audiophile 192, Tuy nhiên em khuyên, bác nên để tiền đầu tư 1 cái PSU thật thật tốt (hiệu quả giá thành tốt nhất), PSU là bộ nguồn , chữ Nguồn nói lên tất cả: đó là khởi điểm, là khởi nguồn, nguồn không tốt thì chả làm được cái gì tốt cả

binhxitrum, anhtd and thanhthai63 like this.
  16. ndh

ndh Advanced Member

Dây usb của hãng này có ai từng nghe qua chưa các bác ơi? Dây đồng trục của hãng này, từ số 5 trở lên được mấy bác già em quen đánh giá cao. Nhưng còn dây usb thì ko thấy ai có ý kiến. Em đang quan tâm đến loại dây usb của hãng này, nếu bác nào đã sử dụng hay nghe qua, rất mong các bác chia sẻ hoặc góp ý giùm em ạ.

17. quocdat

quocdat Advanced Member

Dây wireworld thì em chỉ nghe được dòng starlight thôi (có lẽ là sợi ở trên). Chi tiết, hơi non dải bass.
    Dòng Platinum thì được khen nhiều, nhưng giá rất đắt.
    Như em đã nói ở trên. Mua dây usb thì tối thiểu 150 usd/sợi 1m thì mới nghe được, tuy nhiên nên nghe thử trước với dàn của mình.

18. ndh

ndh Advanced Member

Dạ, Cám ơn bác. Vậy bác có thể gợi ý cho em dây nào đều dải hơn không bác ơi.

19. Nakataphuc

Nakataphuc Advanced Member

Cám ơn bác đã gợi ý và em cũng đang xem lynx l22 ,theo bác thì lynx l22 như thế nào có đáng đầu tư kg bác,và cho em hỏi thêm dòng họ nhà lynx có em nào xuất digital kg thôi vì em đã có dac ngoài rồi,cám ơn bác

20. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

search đúng ngay con tụ 95000đ của mình đây: http://www.ebay.com/itm/BC-COMPONEN...142?pt=LH_DefaultDomain_0&hash=item2a4b0276e6
    thêm vài con khác http://www.ebay.com/itm/1-BC-350v-2...979?pt=LH_DefaultDomain_0&hash=item2c5d158733
    http://www.ebay.com/itm/VISHAY-BC-C...al_Components_Supplies_ET&hash=item3f265fb7ba
    http://www.ebay.com/itm/Nippon-400V...698?pt=LH_DefaultDomain_0&hash=item4630a64cb2
    theo mình biết thì tụ Philip có chất âm tương tự BC còn CDE thì tiếng khô hơn.Tuy nhiên quan trọng nhất vẫn là cảm nhận của từng người.Cái vụ mốt nguồn này mình cũng rất ngại đưa ra sợ anh em làm xong nghe không vừa ý,thật sự là dự tính dụ chú MTBC nghe thử nếu hay thì mới phổ biến.

21. mtbc

mtbc Advanced Member

@nakata:

Hình như bác dokien đang dùng Lynx L22, bác ới bác ấy hỏi thăm đi.
    Cũng như RME HDSP 9632 (tốt hơn dòng RME DIGI 9632), Lynx L22 có 2 ngõ ra analog 24b/192khz và có xuất digital luôn.
    Còn Lynx AES16/AES16e, RME HDSP 9652, RME AES32 (con này review còn ngon hơn AES16) chỉ xuất digital.
    Em thấy cái gì chuyên thì ngon hơn là không chuyên với những thứ dưới $1000.
    Còn Lynx dòng cao thì quá tốt, có sẵn DAC luôn: Aurora, Hilo. Có $ là có tất cả :D

@dgnguyen: em đang đợi con Felsic 1500u 400V. Tụ Felsic em đã dùng cho con amp kết quả rất tốt, đúng kiểu chất âm em thích là rộng rãi, ấm áp, vững vàng và chi tiết - hơi thiếu mượt. Thôi kệ được cái này mất cái kia.

22. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

RME xuất digital còn dòng cao hơn là MADI,tuy nhiên nếu chịu canh me vẫn có thể kiếm được em MADI cũ cỡ 7-8triệu

23. dokien

dokien Advanced Member

24. mtbc

mtbc Advanced Member

Oạch, em nhầm bác dokien với 1 bác Kiên khác thì phải... Bác nào hôm nọ đi cùng bác linh9999 dùng Lynx L22 ở Atlantic nhỉ?

25. mtbc

mtbc Advanced Member

Bậc thầy về canh eBay luôn nè... :mrgreen:
    Em canh hoài mà toàn thấy mười mấy triệu, thôi luôn.
    Anh sắm con MADI đi :p Em qua nghe ké

Mà nghĩ tới nghĩ lui chắc chuyển qua chơi case full size cho dễ mod quá...

Share This Page

Loading...