tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Vẫn chuyện 1 máy hay 2 máy?
    Em nghe lại 4 trường hợp phối ghép 1-2 máy:

Cách đấu nối về mạng với tất cả cách thử đếu cố định giống nhau và ko phải cắm rút gì cả:
    Equibity SFP-X router -> (quang)-> Sonore optical module -> Buffalo BS-GS2016 switch (OCXO+ DC4)-> ATX server (Jcat XE net card)-> cổng ethernet số 2 của Jcat XE Net card -> NUC. Phần mềm: Euphony Stylus.

Khi chuyển giữa các cấu hình, chỉ cần ngồi chuyển Stylus server/stylus endpoint cho ATX server/nuc trên app của euphony và chuyển dây USB cắm vào ATX server hay Nuc, rất dễ!

a. 1 máy NUC8i7: mượt mà, dày tiếng, nhòe về mặt âm hình và đáp ứng tốc độ chậm hơn so với các cấu hình kia. Giọng trung hơi nổi trội và lan tỏa. Cần phải nói rằng những nhược điểm này chỉ tới khi em có cấu hình tốt hơn mới nhận thấy, còn 1 năm chơi Nuc khá hài lòng.

b. 1 máy ATX với Jcat XE USB: chi tiết, cân bằng hơn, kiểm soát về không gian, nhịp điệu mạch lạc hơn, tạo cảm giác thư thái khi chơi. Về màu âm, nó sáng hơn NUC, bass gọn và nhanh hơn. Có lẽ có bác sẽ thắc mắc nhịp điệu của 1 bài nhạc là như nhau làm sao mà nhanh với chậm? Ở đây là độ đáp ứng về tộc độ, ATX server cho em cảm giác đáp ứng tức thì, thoải mái, cái này có thể do cấu hình mạnh của ATX, hoặc do JCat USB có clock OCXO nên chính xác hơn về timing.

c. ATX làm stylus server + Nuc làm stylus EP: cách này xuất âm USB từ NUC nên sẽ ko tận dụng được Jcat XE USB: màu âm sáng và độ chi tiết, sống động vẫn tốt và nó giữ phẩm chất của ATX server, nhưng cái yếu nhất là độ lỏng lẻo về không gian và sân khấu, đây vấn đề của NUC. Mặc dù vậy khi chơi 2 máy, sân khấu rộng hơn và nhiều năng lượng hơn.

d. NUC làm stylus server + ATX làm stylus EP: màu âm trầm hơn, độ chi tiết, nhịp điệu kém đi một chút (đặc tính của NUC), nhưng bù lại độ kiểm soát sân khấu tốt. Đây là phương án mà em cảm thấy độ 3D của sân khấu rõ nhất, sân khấu có chiều sâu hơn, giọng hát tập trung, đúng kiểu ca sỹ ngồi gọn ghẽ spotlight giữa sân khấu.

=>KL:
    *Phương án chơi 2 máy vẫn mượt mà hơn (có thể do nhiễu thấp hơn) và sân khấu có chiều sâu hơn 1 máy, màu âm và phẩm chất mang nhiều dấu ấn của server hơn là endpoint.

*Vai trò của Jcat XE USB ngày càng được khẳng định: nó mang tới độ nét âm hình và sự mạch lạc dòng chảy của âm nhạc.

Dù chưa có phương án nào hoàn hảo nhưng trong 4 lựa chọn này, em đang thích phương án d nhất, sau đó, là c và b gần tương đương (c thậm chí nhỉnh hơn do ưu thế về chiều sâu sân khấu) và cuối là a.

mryeknom, Tran Chau Tuan and quocdat like this.
  2. panzer90

panzer90 Advanced Member

Bác cắm con card jcat xe net vào e nuc kiểu j vậy ah ? Vì lúc làm j có chân cắm pci ? E hơi thắc mắc chỗ này? Còn nếu dùng thiết bị chuyển đổi từ chân M2 sang pci-e thì có lẽ chưa đánh giá kĩ càng đc, vì ảnh hưởng của thiết bị chuyển đổi này là khá lớn.

Nếu có thể bác dựng một con pc dùng main atx hoặc m-atx hay itx có chân cắm pci để card jcat xe net đc trực tiếp trao đổi dữ liệu với cpu thì sẽ có đánh giá chính xác hơn là dùng nuc để đánh giá, vì thực tế nuc khá hạn chế vì còn quá nhiều nguồn dc to dc (vì phải chia điện áp đầu vào thành 3 điện áp cơ bản của main là 12 5 3,3; nếu ko chí ít cũng là thêm 5 và 3,3) mà mạch dc to dc thì khá là nhiễu.

3. Jacky5555

Jcat xe net card là trên atx server bác ah, nó có 2 cổng, 1 cổng cắm vào switch, 1 cổng cắm sang Nuc. Nuc ko tệ, khi e cấp nguồn tốt, fanless và lựa chọn linh kiện phù hợp: optane memory làm drive, apacer ram. Nhiễu chắc là có nhưng nó thấp, em ko quá lo lắng về dc to dc, về VRM… vì kết quả chất âm ra mượt mà, có thể chuỗi digital của em khá đồng bộ về tổng thể.
    Chắc em bỏ ý định dùng pice card cho Nuc, vì phải hi sinh khe m2, ssd phải dùng ổ sata sẽ phát sinh thêm vấn đề nhiễu khác, chưa kể cáp m2 to pcie chưa biết chất lượng thế nào. Lắp 1 endpoint mới dùng itx mainboard và hdplex h1 case nhỏ, đưa jcat xe usb sang đó là 1 giải pháp tốt nhất nhưng cách này e để ngỏ vì hiện tại thời gian ko cho phép.

4. CMINH

CMINH Advanced Member

Em cũng tập tành choi nhac số qua PC . có con PC cỏ Atom sào chế choi qua Roon thấy cũng o tệ . xuat Digital qua Card Wadia Digital out.

Attached Files:

5. panzer90

panzer90 Advanced Member

E thì nghĩ là chưa đủ tốt như một con main pc xài 3 điện áp, vì:

1. bản thân trên nuc cổng ethernet của nó ko tốt như card jcat xe net (chỉ tốt nếu như xài main pc cắm cổng pci)

2.nuc nếu để xuất sang dac qa cổng usb thì sẽ lại càng dở vì cổng usb này xài clock rất bthg và ko tốt bằng jcat xe usb.

3. Về nguồn dc to dc thì khá là nhiễu đó bác chứ ko ít nhiễu đâu.

Bác nên thử một con pc với 2 card jcat xe ( usb và net) + nguồn dc4 tương tư như máy 1 (cấu hình thì thấp thôi hạn chế nhiễu nội tại vì thông tin đã đc xử lý tại máy 1). Bác cứ thử xem sao :d

Jacky5555 and anhhung like this.
  6. Jacky5555

Như em nói ở trên, hiện tại e dùng NUC làm server, ATX với Jcat net và USB làm endpoint (phương án d) là giải pháp tốt nhất, dù nó "ngược đời", server mà lại cấu hình thấp hơn endpoint (!), nhưng nó hay hơn giải pháp 1 máy ATX làm server- điều mà e cũng ko ngờ tới. Nó kéo độ chi tiết và tốc độ xuống 1 chút nhưng nó lại có chiều sâu (depth) và năng lượng, trong khi voice thêm mềm mại - những thứ mà e đang thấy thích hơn. Nó cho niềm tin là nếu làm tốt cả 2 máy thì chắc chắn hay hơn 1 máy (euphony).

7. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Với HQPlayer cũng có vẻ .... như vậy bác ạ! :)

Jacky5555 likes this.
  8. Jacky5555

chắc chắn rồi bác @pc_chip, HQP thì tác nghiệp máy 1 còn nặng nữa thì việc tách 2 máy càng giá trị. Hôm nào bác thử đưa con Nuc thay vị trí con Pi xem, khéo ngon hơn đấy.

pc_chip likes this.
  9. panzer90

panzer90 Advanced Member

Ý e ở đây là làm cả hai máy đều là máy tốt với main pc chuẩn nguồn atx (3 điện áp) + jcat xe net và máy endpoint có jcat xe usb, nthe sẽ cho kết quả chính xác nhất.

Phương án d tốt nhất cũng một phần do máy gần dac nhất sỡ hữu 2 con jcat ( 1 vào 1 ra, jcat net, usb).
    Giá như máy sever cũng sỡ hữu jcat net + main pc atx + nguồn dc4 thì tiếng sẽ còn tốt hơn chăng ?

tieuphi2006 likes this.
  10. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Con USBridge Signature của em sau khi mod sang chạy Pi CM4 thì ngon quá xá. Em không nghĩ có con NUC hay máy tính thông dụng nào có thể đạt được mức nhiễu thấp như vậy!
    Em định mua thêm một board nữa để dành chơi mà Allo nó lại đang out of stock.

gialong76 and chauphuong like this.
  11. Jacky5555

bác thử con này xem em thấy miska khuyến nghị cho NAA
    https://up-shop.org/up-gateway-atom-x5-z8350-w-4g-memory-32g-emmc-board-w-vesa-plate.html

12. Jacky5555

hay hơn đó bác, nhưng chi phí $ cũng ác. 800 eur cho 1 cái card jcat.
    nếu em build máy 2 chưa chắc em mua thêm jcat net XE, chỉ chuyển jcat usb XE từ máy 1 sang máy 2.

13. panzer90

panzer90 Advanced Member

E nghĩ là bác nên đầu tư vì thằng đầu vào (jcat xe net) của máy endpoint cũng rất quan trọng, ko kém đầu ra

14. chauphuong

chauphuong Advanced Member

em nghe tidal là chính nên loanh quanh rồi lại phải quay lại em allo này vì có nhiều OS hỗ trợ tidal connect. Đã dính vào tidal connect thì ko thể nào xài nổi tidal trên ứng dụng nào khác, kể cả roon. nó mở rộng trải nghiệm âm nhạc của mình gần như vô tận luôn.

pc_chip likes this.
  15. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Nếu bác muốn tiếp tục hướng chơi mình đã chọn thì không nên nghe theo hướng dẫn của Miska! hì hì ...
    Ông ấy là người có quan điểm rất tương đồng với các bác trên diễn đàn Audio Science Review (em cũng gần gần giống vậy). Một vài quan điểm trong số đấy có thể kể ra như: switch là ... switch và chả có cái gọi là "switch for audio"; hay mọi thứ thiết bị truyền dẫn phía trước cái bộ đệm cuối cùng trước khi vào asynchronous DAC chả thể nào ảnh hưởng đến "sound quality" nếu bọn chúng không làm mất bit dữ liệu nào (vốn dĩ là không), ... ;)

guile and tieuphi2006 like this.
  16. Jacky5555

Đúng rồi, em ko theo trường phái của Miska, càng ko phải Amir :)
    Em tin cấu hình mạnh mới tạo đủ độ động, độ live, độ sống động của bản nhạc, kể cả con đứng ở vị trí streamer hay endpoint cũng ko thấp quá.
    Hiện tại, dù đang bất đắc dĩ chơi 1 con ATX cấu hình khủng làm streamer, em khẳng định là hệ thống em chưa bao giờ đạt độ sống động như vậy, cả về không gian và cảm xúc.

TrueHD and tieuphi2006 like this.
  17. Nguoiphuxe8x

Nguoiphuxe8x Advanced Member

em xin góp vui group bằng 1 con PC build bởi tay anh bạn Neon trên audiophilestyle. Lấy xong PC e đã hết thóc nên chưa build được nguồn DC4. Bác nào đang có nguồn DC4 có thể cho mượn 1 buổi, ta set kèo thử Euphony trên 2 máy high end PC xem sao.
    Cấu hình hiện tại máy em:

1 - Motherboard - ASUS ROG Crosshair VII Hero
    2 - CPU - AMD Ryzen 7 3700 8-Core 3.6GHz
    3 - RAM - 2 x 4 GB Apacer D31.23185S.001
    4 - Case - HD Plex H5
    5 - OS M.2 - Intel Optane m.2 32 GB
    6 - Network Card - JCat Net Card Femto
    7 - Cables - All Nenon internal cabling
    8 - DC-ATX - HDPlex 800W DC-ATX
    9 - USB Bridge - Pink Faun with Ultra Ocxo clock
    10. 800W DC-DC Converter

guile, Jacky5555, panzer90 and 4 others like this.
  18. Wingman

Wingman Advanced Member

Ngon, về đến tay tổng thiệt hại hết bao nhiêu thóc lúa vậy bác?

Last edited: 18/4/22
  19. panzer90

panzer90 Advanced Member

Con usb của pink fuan ngon qa bác ah

20. Jacky5555

ngon bác, con này hơn máy em ở card usb ultra ocxo, và cable của Nenon (thường dùng dây
    Mundorf), nhưng thua network card :)
    Cách đây mấy tháng Nenon bán chính con máy bác ấy chơi, ko biết giờ còn ko, để chuyển sang taiko sgm.

21. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Đọc cái bài ngậm ngùi của thanh niên Nenon này mà ko nhịn được cười.

22. Nguoiphuxe8x

Nguoiphuxe8x Advanced Member

Vâng e đang muốn thử phương án Euphony 2 máy, nếu ổn thì sẽ build 1 con nữa, nâng con này lên net card Jcat XE, và chuyển card Femto hiện tại sang máy số 2 kia ah

tieuphi2006 likes this.
  23. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Em cũng tin công nghệ chỉ có cải tiến chứ ko cải lùi bao giờ (Văn hóa, nghệ thuật còn có thể). Em đổi từ i5 8500 lên i5 10500 thấy tốt hơn hẳn rồi.

Mà có bác nào thử trên chip Xeon chưa nhỉ? hoặc máy trạm !?

tieuphi2006 and drhuy81 like this.
  24. guile

guile Advanced Member

Thật ra là có switch ethernet for audio bác. Mấy cái show sân khấu lớn họ hay dùng á, lần đầu mình thấy là cách đây mấy năm ở Quân khu 7 họ làm cái show của các thiết bị chuyên dụng cho âm thanh profesional. Trong đó có mấy cái switch auido, có điều nhìn giá toàn ngàn với mấy chục ngàn Biden. Hỏi thăm mình mới biết các switch đó dùng trong các show lớn cỡ sân vận động nối các thiết bị audio/video với nhau. Nó có chuẩn Ieee cho riêng cho nó hình như có bác nào nói rồi á 802.1 AVB. Sau vụ này về mình cất hết cả đống thiết bị quang, giờ còn mấy card quang ở nhà với mấy cái converter và dùng con switch buffalo bussiness 8 port, ko mod gì cả, thấy vẫn ngon lành cành đào. Từ đó đỡ lăn tăn switch, sau này muốn chơi thì tìm thử các switch dạng đó chơi thử xem sao bác.

minhhoang likes this.
  25. guile

guile Advanced Member

Mình cũng muốn tìm hiểu con này, bác có thể cho mình xin 1 số thông tin hoặc forum nào đang chơi con này ko bác? Mình đang định chuyển sang chơi cổng IIS.

Share This Page

Loading...