tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by PDAlove, 25/12/14.

1. thanhphucksxd

thanhphucksxd Advanced Member

Đây là cách e chời trên card củ. Đường Digital out e dùng dây Kimber KS2120, đường analog e dùng kimber KS1030, jack xlr đực hãng switchcraft dòng mạ bạc. Tiếng thật sự k thể so sánh với dây cable zin theo card, có thể nói như chênh 1 trời 1 vực. Main và cpu thì e cũng đang chuyển hướng, chơi main SuperMicro để ổn định và cpu dòng core i5 dòng T cho giảm độ nóng giảm nhiễu. Chạy win sever 2022.
    Aurora e thấy nó chuyên mix bên studio hơn nên thấy ít người chơi.
    Nói chung cho hướng Lynx này, chỉ cảm thấy rất cực khâu mua và bán. Mua toàn săn bên tây, muốn nâng cấp thì bán khá vất vả, nên xác định chơi Lynx thì chắc cũng nên chuẩn bị tâm lý tù chung thân với các món đồ này.

Attached Files:

Haolq likes this.
  2. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Cuối tuần vác con Lynx Hilo qua nhà bác @Haolq mà test Aurora. Có cafe thơm phục vụ test nhạc luôn. Haha

Haolq likes this.
  3. Haolq

Haolq Advanced Member

Lynx mua giờ rẻ và dễ . Ship ebay usa về thôi bác . Nó là thằng làm convert cho studio thì chơi luôn cho lành .

lethanhngoc likes this.
  4. Haolq

Haolq Advanced Member

Trước có cái Lynx Hilo họ để lại cho mình 25tr, đem về test ko ổn, con Hilo gain đầu ra có rất nhiều mức mà ko hiểu sao ko math được với pre với dàn máy của mình .

5. Haolq

Haolq Advanced Member

Nhưng chơi DSD phải dùng DAC riêng, Lynx Aurora chơi PCM là ok, mình quen tiếng Lynx thành ra khi phát qua DAC dsd lại phải chỉnh bit out thấp xuống để tiếng ngọt hơn .

6. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

E giới thiệu để bác @thanhphucksxd vác qua test thôi chứ e chơi Naim. Cáp kèo đc thì qua nghe ké cho xôm tụ :p

Haolq likes this.
  7. Haolq

Haolq Advanced Member

Đồ Studio cứ lên mấy group bán đồ studio mà mua, cực phong phú - dac/convert Dcs PCM đời cũ cho phòng thu mà có 18 củ / cái .

8. thanhphucksxd

thanhphucksxd Advanced Member

Aurora điểm khó ở chổ kén đầu vào và cũng kén đầu ra, không có chuẩn xlr hay rca. Hilo ít ra đc out 1 cặp xlr. Nếu bác chơi usb thì k so đc, nhưng nếu bác chơi AES in thì e coa thể vác Hilo qua bác chơi. Với thêm e chơi Hilo bằng nguồn rời chứ k chơi điện 220v, nên chất lượng cũng khác nữa.

9. Haolq

Haolq Advanced Member

Trên forum của Lynx Studio, đích thân thằng kỹ sư trưởng Lynx Studio trả lời về vấn đề này rồi, mọi kiểu kết của nó đều cho chất lượng âm thanh như nhau. Vì vậy dùng card nào kết nối đều tốt hết . Nó tối ưu cho tất cả các kiểu kết nối dựa trên card của nó sản xuất . Vì vậy câc bác đừng mất công đi làm các công việc mà họ đã làm tốt hơn mình rất nhiều .

Last edited: 10/9/22
    drhuy81 likes this.
  10. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

usb vs spdif cái nào hay còn phụ thuộc vào bản thân cái dac nữa.

mà các bác thích PCM và spdif sao không thử các loại DDC đang phổ biến bây giờ nhỉ: mutec, denafrips, gdaudio, singxer,...
    cắm soundcard PCI dùng nguồn onboard của main đã là 1 điểm trừ lớn đối với em rồi.

drhuy81 and Haolq like this.
  11. Haolq

Haolq Advanced Member

Mình test cả Ayre, Chord ... nếu kết nối với máy tính làm DAC đều thua xa Lynx aurora . Có lẽ các thiết bị của Ayre, Chord ko phải là đồ dành cho studio .

12. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Bác viết e chưa rõ aurora là dac hay gì? Kết nối ntn?
    Em đang nói card PCI so với một DDC rời bên ngoài (thường là chuyển đổi usb sang spdif như coaxial hay aes/ebu).

drhuy81 likes this.
  13. Haolq

Haolq Advanced Member

Lynx Arora là bộ Conver A/D và D/A - Nó cho phép kết nối từ nguồn A hoặc D ngoài để chuyển đổi, kết nối với PC,Laptop thì mua thêm cái card lắp vào slot máy Aurora, bọn nó thiết kế sẵn khe cắm, nhưng chỉ cắm dc 1 loại cạc cùng thời điểm, đang card usb sang card thunderbolt .., là phải tháo cái cũ ra lắp mới vào . Cổng máy tính có loại nào thì mua card cho phù hợp
    Nó làm gọn combo chứ ko như mình vẽ ra từng khúc 1 rất phức tạp và rối .

Last edited: 10/9/22
  14. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Từ hôm bác Leean nói về chuẩn AVB em thấy thèm muốn thử. Bác nào đã thiết lập hệ thống theo chuẩn AVB làm ơn giới thiệu cho em. Em xin cám ơn!

15. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Em cũng đang mày mò làm dần từng bước. Đã đặt mua switch MOTU và mainboard (dùng làm music server) có cổng internet Intel I210 (chuẩn AVB).
    Theo em hiểu thì AVB nó là một mạng internet cục bộ trong đó các endpoint AVB (music server, NAS, streamer, DAC ...) được kết nối với nhau thông qua AVB switch, khi đó nó mới phát huy tính ưu việt của AVB

Quang61 and Ngoc2 like this.
  16. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Bạn có thiết kế sơ đồ khối các thiết bị chuẩn AVB (thống kê thiết bị từ vào đến ra) có thể mua đc dễ dàng cho mình xin. Thanks!

Quang61 likes this.
  17. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Thật ra cái gọi là "mạng AVB" em đang xây dựng nó mới chỉ ở phần "internet source" thôi, nghĩa là từ modem/router cắm dây LAN qua AVB switch => dây LAN tới music server.
    Trong một mạng AVB chuẩn như em tìm hiểu trên mạng thì các thiết bị nó đều là AVB endpoint, từ nguồn âm, mixer, khếch đại, loa ... đều là thiết bị AVB, khi đó audio data từ nguồn âm ra đến loa được truyền dẫn thông qua cáp mạng, không phải interconnect thông thường RCA/ XLR như mình đang chơi

Ngoc2 likes this.
  18. Nguyễn Hữu Hoàng Quang

Nguyễn Hữu Hoàng Quang New Member

sau khi đọc tham khảo các bác làm bộ máy tính nghe nhạc, em thấy các bác làm rất công phu, hiệu quả đi đôi với giá tiền rồi. em đang dùng phương án rất rẻ là dùng nguồn máy tính RM650, nhiễu nguồn chạy full tải chỉ có 10mv, Theo em nhiễu như thế cũng tiệm cận nguồn tuyến tính, chế thêm tản nhiệt của mainboard để ko dùng quạt CPU. Nhiệt độ nghe lâu cũng chỉ 50 độ. Em thấy nghe khá ổn và không tốn kém.

19. mtbc

mtbc Advanced Member

Vấn đề không phải là hết nhiễu thì hay bác ạ. Em xài ax860i nè :)

Bác thử mượn cắm sợi dây nguồn tương đối tốt với cái PC xem. VD Furutech S55N chẳng hạn. Chẳng ảnh hưởng gì đến nhiễu gì đâu nhưng có khi nghe lại thích đấy

20. Nguyễn Hữu Hoàng Quang

Nguyễn Hữu Hoàng Quang New Member

Vấn đề dây nguồn thì tâm linh quá, em thì theo kiểu dây to, đủ tải là đc. Tư duy của em là dây ngoài điện lực là dây nhôm, từ cột điện vào nhà và tới ổ cắm là dây đồng cadivi. Dây trong thiết bị cũng là dây thường. Một đoạn dây nguồn khó gánh đc cả một hệ thống. Theo đánh giá của em dây nguồn ko tác dụng, tất nhiên có tiền dùng hàng xịn vẫn yên tâm hơn hàng chợ rồi.

huutan, pc_chip and thai64 like this.
  21. mtbc

mtbc Advanced Member

Bởi vậy em mới nói là bác đi mượn chứ đừng có mua đó. Cắm không thấy thay đổi gì thì thôi gỡ ra khỏi tốn tiền.

Trước em cũng toàn chơi dây PC và server không hà

22. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Giờ em vẫn chơi vậy! Hì hì ...

guile likes this.
  23. Chuong77

Chuong77 Approved Member

Nếu muốn ngon hơn thì chơi nguồn linear

24. Dotinh89

Dotinh89 Advanced Member

Em mới mua con Intel Nuc chạy 19v.các bác cho em hỏi có nguồn linear nào tốt trong tầm giá 3tr cho Nuc ko ạ?em cảm ơn!

25. duynguyen7307

duynguyen7307 Advanced Member

bác vào đây nghiên cứu đặt bộ 19V, website ko thể hiện điện áp 19v, hay 24v nhưng trước e đặt 24v dc, chi phí vẫn vậy

Dotinh89 likes this.

Share This Page

Loading...