Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Các Bác có biết là các hãng audio thế giới đi lên cũng từ những DIYer , muốn DIY đâu phải dễ , phải có kiến thức và đam mê , cả hai cái này hổ trợ cho nhau : có kiến thức về điện tử mà không đam mê về Audio thì toi , còn đam mê Audio mà không có kiến thức về điện tử thì làm sao DIY
    -Còn việc đăt cho 1 shop nào chuyên DIY ampli thì cũng chỉ mới là : đi mua đồ DIY , chứ sao gọi là DIY :lol:
    -Các DIYer đã đam mê thì không màng đến chuyện" tìm đường ra "
    -Thông thường các DIYer là từ những tay chơi Audio đã từng mua đồ hãng nhiều năm rồi và cảm thấy cứ đổi máy hoài ( tốn tiền hoài ) nhưng vẫn không phối ghép cho ra hết tiếng của cặp loa , cảm thấy chưa khai thác hết khả năng cặp loa mà điểm dừng vẫn còn quá xa vời( vì không dám Mod , sợ mất giá và không có đường ra )cái vòng lẫn quẩn cứ trói buộc mình lại . Do vậy họ mới chuyển qua DIY nhằm thỏa mãn cái gu nghe riêng biệt cho mình , tự đo ni đóng giày cho mình . Hỏi thử các Bác : mua 1 cái áo may sẵn mặc vào thích hơn hay là đến tiệm may để may đo cho riêng mình mặc thích hơn , Em thì thích áo may đo hơn là may sẵn
    -Em có Ông Bạn trước đây chơi đồ hãng ( bộ pre-power it tiền thôi khoảng 20.000USD) sau 1 thời gian đổi hoài nghe vẫn không đã (tốn tiền hoài ) khi phối ghép cặp Canterbury . Sau cùng Anh ta chuyển qua mua Ampli về vừa Mod , vừa DIY , chỉ sau 1 tháng Anh ta phát biểu :đến bây giờ Em nghe Canterbury mới thấy đã và hay làm sao , độ động của nó không thua bất kỳ cặp loa nào , vậy mà lúc trước Em chán muốn bán hết cả dàn vì không tìm được ampli phối ghép cho Canterbury . Bây giờ trong nhóm , Anh ta chính là tay Mod & DIY nhiều nhất trong nhóm , nào tụ : Jensen , Black Gate , Audio note ; nào trở :Tatalum , Audio note ,cứ thay 1 con tụ sẽ thấy âm thanh thay đổi , chất tiếng thay đổi
    Người DIYer thường rất thích và đam mê DIY, nên dù sản phẩm làm ra hay hoặc chưa hay họ đều cảm thấy vui vì cái họ tự làm ra.
    -Em thì nếu đã chơi là chơi cho mình , Em không bảo thủ , mỗi lần mode 1 tí thì Em nghe vài ngày rồi kêu bạn bè đến nghe và nhận xét khách quan hơn , thiếu gì , dư gì sẽ điều chỉnh lại
    Còn về phần hoàn vốn thì rất gay, em thấy rằng đa phần đồ DIY thường khó bán hơn đồ hãng
    Còn chuyện bán : xin đừng ai hỏi và đưa ra lời đề nghị khiếm nhã , thích thì Anh Em hổ trợ để làm . Nếu chơi Audio mà còn nặng tính thương mại quá thì chuyển hẳn qua thương mại có lẽ sẽ hợp hơn , chơi audio thì đừng đặt nặng sẽ khỏi lăn tăn , chịu khó nghe cái gì hiện hửu
    Vài lời có gì không phải xin các BÁc bỏ qua
    Các Bác có thể đọc vài cảm nhận của Bác MisterVu (viết ngày 12/04/2010):
    http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php? ... 74#p728374

2. taolao

taolao Advanced Member

TN nhiều trường phái quá. :lol:
    TN cổ,TN mới giờ thì tới TN DIY.
    Chơi gì thì chơi tất cả đều phải dính đến nâng cấp,đổi chác,mua bán...nhất là audio nên không bàn đến mua bán trao đổi là không đúng dù Bác có giàu,nhà Bác có rộng như thế nào đi nữa thì cũng phải có ngày đó thôi.
    Còn vụ chơi mà nghĩ đến mua bán thà chuyển sang mua bán thì rất khó nói vì có lúc chơi và mua bán nó hổ trợ cho nhau mà phát triển. :lol:
    Chuyện này em gặp hoài chứ gì nên đừng nói trước điều gì cả.
    Chúc các Bác vui vẻ.

3. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Đồ DIY như Audionote Kondo hay Ocellia v.v theo bác thấy dễ hay khó bán, giá trị và trị giá trao đổi của nó có thấp không ??

Nếu muốn "An cư lạc nghiệp" như bác nói thì chẳng ai dại gì dấn thân vào DIY, đã DIY thì không bao giờ dừng mà chỉ khi nào dừng thì mới có thể gọi là "An cư lạc nghiệp" được.

@ Huyhoang: Bài viết của anh có nhiều điểm đáng để trân trọng giá trị do chính mình tạo ra :)

Thân,

4. manh

manh Advanced Member

Hoàn toàn đồng ý với ý kiến này của bác
    chả ai biết trước được tương lai của mình ntn

5. musique

musique Advanced Member

Theo kinh nghiệm của em, chơi tannoy không phải đầu tư ($) "quá nhiều" vào phần ampli, nếu khéo leo phối ghép và mod thì dùng $ đầu từ vào loa và phần nguồn tốt hơn :)

6. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

Các fan tannoy biết ở đâu bán Tannoy Red 3lz 10inch không? chỉ em với, cám ơn nhiều

7. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Chơi gì thì chơi tất cả đều phải dính đến nâng cấp,đổi chác,mua bán...nhất là audio nên không bàn đến mua bán trao đổi là không đúng dù Bác có giàu,nhà Bác có rộng như thế nào đi nữa thì cũng phải có ngày đó thôi.
    -Chơi Audio là 1 thú chơi , đừng nói chuyện giàu có hay nghèo nàn , nhà lớn hay nhà nhỏ , chơi trong khả năng cá nhân từng người , Em ngại đến vấn đề nhạy cảm này lắm
    Còn vụ chơi mà nghĩ đến mua bán thà chuyển sang mua bán thì rất khó nói vì có lúc chơi và mua bán nó hổ trợ cho nhau mà phát triển
    -Vấn đề là cái nào chính cái nào phụ Bác ạ ,thú mua bán đổi chác là chính hay thú nghe và khám phá cái hay của âm nhạc là chính , Em thấy có nhiều tay thích đổi máy là chính . Em thì khác ,thú nghe là chính , khi cảm thấy chưa vừa cái lỗ tay mình thì loay hoay mod và DIY cho hợp lý , khi nào bó tay thì mua cái khác , cái cũ thì để đó , mai mốt set up lại sẽ có cơ hội dùng lại , do vậy Em trước khi mua cái gi thì tìm mượn cái tương tự của bạn bè về thử , Ok thì mua , không Ok thì chuyển qua hướng khác , vấn đề là Em định hướng cách chơi của Em
    -Chơi Audio mà : mua bán hổ trợ nhau phát triển :lol: , Em thấy mỗi lần đổi là lỗ chỏng vó chứ hổ trợ nhau phát triển nổi gì , phát triển cho shop à ?
    Thôi Em chấm dứt ở đây

8. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Reasoning của bác rất tannoy, đồng ý với quan điểm của bác :D

9. taolao

taolao Advanced Member

Nói thì dễ nhưng làm được những gì mình nói khó lắm Bác ơi,nhiều người em thấy nói như vậy nhưng làm khác hoàn toàn ah.
    Thôi thì ai chơi gì thì chơi ai bán gì thì bán miễn sao thấy vui là được.
    Chúc các Bác vui vẻ.

10. taolao

taolao Advanced Member

DIY có cái hay của nó đặt biệt với nhưng người thích mày mò khám phá nhưng so sánh DIY TN ở VN với Audionote Kondo...thì ...

11. manh

manh Advanced Member

nếu ai cũng được như bác thì tốt quá và có thể sẽ chẳng có cái diễn đàn này để mà anh em ta cũng trao đổi
    như một xã hội thu nhỏ , có người nọ người kia mới sinh ra chuyện để mà nói mà bàn luận chứ

12. vivan

vivan Advanced Member

Em chắc rằng dân audiophile nếu có tiền rủng rỉnh trong tay mà chịu ngồi yên em chít liền, đóng thùng DIY ở VN chỉ là một kiểu chơi vừa thú vị vừa tiết kiệm so với chơi đồ hãng thôi.

13. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Cũng không hẳn bác ạ.
    DIY cần 4 yếu tố (Xếp theo thứ tự ưu tiên ) :

ĐAM MÊ
    CÓ KIẾN THỨC
    CÓ ĐỦ $$$$ (Em không nói là nhiều hay ít, nhưng mà phải đủ :D )
    CÓ NGƯỜI VỖ TAY !!!!!!!! :)

14. vivan

vivan Advanced Member

1. ở ta có
    2. ở ta có
    3. ở ta có
    4. ở ta cũng có nhưng em thấy ít bác nào dám phê bình thẳng thắn, chủ yếu là nói sao cho vừa lòng nhau nên...cũng tội nghiệp khổ chủ.

15. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Không riêng gì Audio mà nói chung ở VN em thấy là nếu SX một sản phẩm nào đó có chất lượng tương đương hàng nhập khẩu thì chi phí bỏ ra gấp đôi là ít nhất ạ. Còn nói đến Audio thì ai đó nói là có SP DIY nào đó có chất lượng tương đương đồ hãng có uy tín rồi mà chi phí bỏ ra chỉ bằng một nửa hay 2/3 thì em nghĩ là KHÓ ạ.

16. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Cháu có nghe mấy người bạn nói TN rất hay ở dải trung trầm, phân tần TN thường cắt ở 1 khz, nên theo cháu là việc khai thác dải dưới TN bằng bán dẫn sẽ không thể hiện hết chất âm của nó, nếu có điều kiện bác nên mượn thử nhiều amp đèn khác nhau để khai thác dải dưới cho nó ngọt ngào hơn nữa, còn amp đèn đánh dải dưới là cái gì theo cháu nên phụ thuộc vào điều kiện kinh tế của người chơi. Cháu không ủng hộ việc dùng 2 con pre để đánh riêng cho hai dải vì như vậy nó quá phức tạp và dẫn đến nhiều rủi ro như cách bác đã dùng trước kia...

17. truongchi69

truongchi69 Advanced Member

Lĩnh vực khác thì em không biết chứ Audio,đặc biệt trong lĩnh vực sản phẩm Ampli đèn em thấy bác hơi võ đoán ạ! :wink:

18. ta van hai

ta van hai Approved Member

Cam on ban,
    Hien nay toi dang danh cuc Pound ban dan Audio Analyse class A, cong suat 50 W, volumn tu che. Toi khong dung hi pre rat phuc tap. Chi mot volumn E tu che tuyen duoi, con Re danh Quod 2 tuyen tren. Vay ban co the cho toi so dien thoai de tien lien he voi ban.
    Xin cam on

19. taolao

taolao Advanced Member

Bác phải nói thẳng ra luôn là loa thì không thể nhưng ampli đèn thì có thể. :lol:

20. manh

manh Advanced Member

Hô hô em là em thấy hình như tất cả chúng ta đều không thật lòng khi bàn về vấn đề diy và đồ hãng
    cứ cho rằng đồ diy vừa rẻ vừa hay hơn đồ hãng đi thì giá trị vô hình là thương hiệu thì đồ diy không có được và thế nên mới dẫn tới ít có giá trị trao đổi
    em cứ dả sử có bác nào ấy diy được món đồ nào đó vừa hay vừa dẻ thì vấn đề là khi bác ấy thương mại hóa sản phẩm liệu có được chấp nhận không và khi được chấp nhận thì giá trị trao đổi trên thị trường có không , hay lại mua về để đấy , bán không xong mà giữ thì nhiều quá không kham nổi
    có bác chủ quan đưa ra những ý kiến nào là , thích diy vì như thế mới khoái, mới khai thác hết ..... Em cho là toàn nói phét, và cũng là số ít thôi

21. truongchi69

truongchi69 Advanced Member

Em chỉ nói ra những gì em chắc chắn là mình biết thôi bác ạ! :wink: Những gì mình chưa biết rõ ràng,dứt khoát không dám lạm bàn! :evil:

22. taolao

taolao Advanced Member

Thôi em xin nói luôn là loa muốn DIY mà hay gần như đồ hãng thì trước hết phải mua được gỗ làm thùng loa chất lượng như của hãng cái đã.(không được điều này thì rất khó mà hay được)
    Điển hình là một số Bác cao thủ đóng thùng loa xong về nghe không được cũng phải bê nguyên cái thùng loa của hãng để xài cho cái loa bass không thôi.
    Nếu mấy Bác này sai chắc tai các Bác ấy có vấn đề?

23. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Theo em khi nhìn nhận một vấn đề không nên quá cực đoan, mà nên xem xét theo nhiều khía cạnh... Em xin nêu lên 1 vấn đề cụ thể của loa Tannoy là nếu cùng 1 củ loa & phân tần, cùng 1 loại thùng em nghĩ loa DIY sẽ khó hay hơn được loa của hãng đóng. Nhưng nếu xét trên phương diện đầu tư nếu cùng một số tiền bỏ ra, em nghĩ loa DIY sẽ hay hơn. Ví dụ như: loa TN Memory TW trên thị trường em thấy khoảng 5k, với số tiền đấy em có thể mua củ và phân tần TN Monitor Gold và đóng thùng Autograph. Trong trường hợp này với em em sẽ chọn giải pháp thứ 2. Về tính thanh khoản trong thời gian ngắn em nghĩ chưa chắc Memory đã bán nhanh hơn cái loa DIY kia đâu... Còn giả sử trường hợp sau khoảng 10 năm nữa em nghĩ em loa DIY kia sẽ có giá trị cao hơn rất nhiều lần so với em Memory...
    Em nói có gì không phải các bác bỏ quá cho em nhé...

24. misterVu

misterVu Advanced Member

Audio Analise A9: công xuất 2x65 watts class A.
    Khi chạy nóng như lò lửa, ở xứ lạnh dùng thay lò sưởi!! Ngày xưa em cũng mê lắm: nhưng giá thời đó bằng một nửa
    chiếc auto Volwagen Golf nên mua không nổi! :(
    Đánh Tannoy thì tuyệt.
    Góp ý: bác dùng ampli AAnalise A9 này đánh toàn giải.
    Bỏ đôi Quad ra.( đừng bán!!_ sau này khi không cần nghe to và mạnh thì dùng đôi Quad này nghe hay hơn.)
    Và thay pre Dual bằng một pre-amp khác tốt hơn: cái này quan trọng.

25. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Muốn hay thì đồ DIY phải thật đắt tiền bác ạ. Nếu muốn hay bác cứ kiếm củ monitor gold, siver, red 15" trở lên đi rồi về đóng thùng em đảm bảo nó sẽ hay hơn mấy đôi tannoy đời mới có giá hàng 10K. Em thề em hứa em đảm bảo đó. Các bác DIY mấy cái đồ <1K trở xuống thì ko hay hơn đồ hãng em cũng đồng ý. Âmply đèn cũng thế, các bác DIY cái âmply <1K thì đừng bao giờ hy vọng nó hay hơn đồ hãng nhưng nếu có kiến thức + dùng linh kiện tốt mà đồ DIY có giá >5K nó sẽ bóp chết các sản phẩm hãng giá hàng chục ngàn. Còn về vấn đề trao đôi em nghĩ cũng không khó nếu tháo ra bán linh kiện chắc cũng thu hồi đc 2/3 số tiền bỏ ra rồi. Nhưng em thấy mấy bác Diyer có mấy khi bán đồ đâu họ thường dùng để nâng cấp hoặc thử nghiệm các sp sau mừ."Nghề chơi cũng lắm công phu" cụ Trứ đã dạy thế vì vậy chơi là phải dấn thân chứ cứ tính tính toán toán thì đó chưa phải là "dân chơi" đâu ạ.
    Các bác cũng đừng nghĩ đồ gỗ của tây nó làm loa cho mình là gỗ tốt, ngay như đôi JBL DD66000 em nghe nó cũng dùng gỗ okal loại rẻ tiền thôi, vài đôi loa hãng em có dịp mở ra thấy gỗ họ làm cũng là loại bọn em hay dùng để đóng đồ dùng trong các văn phòng làm việc thoai.

Em nói linh tinh cái gì từ nãy các bác bỏ quá cho em nhé.

Share This Page

Loading...