Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. capella

capella Advanced Member

Các vấn đề về DIY, kỹ thuật, hay dở của các món đồ newbie như em không dám bàn. Nhưng phần bôi đỏ thì em có suy nghĩ khác.

Trừ một số loa của một số hãng làm bằng gỗ thịt đặc biệt hoặc vật liệu đặc biệt thì đa số đều làm bằng các loại ván chúng ta đều biết (okal, MDF, HDF...). Nhưng em nghĩ vấn đề không phải nằm ở chuyện tốt hay không tốt (cứng, chắc, chịu nước chịu nhiệt....) mà nằm ở vấn đề vật liệu đó sản xuất ra để làm thùng loa chứ không phải sản xuất ra để làm bàn ghế, giường tủ. Và như vậy những thứ đó phải được nghiên cứu tính toán trước, với mỗi thiết kế thùng loa thì vật liệu (tấm ván) phải phù hợp chứ không phải ván nào cũng dùng và thùng nào cũng chỉ có một loại ván mua ngoài chợ về là được.

2. ta van hai

ta van hai Approved Member

xin cảm ơn ban ý kiên này hay lắm tôi sẽ tìm con pre nào thích hơp mà hay hơn với tầm tiền mình có thể chịu đươc

3. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Bác có dám chắc là các hãng loa sản xuất cả gỗ để đóng thùng không? Hay ngành công nghiệp sản xuất gỗ sản xuất riêng 1 loại gỗ để đóng thùng loa cho các hãng ? :?: :(

4. ta van hai

xin chào bạn tôi cũng muôn đánh cả 2 tuyến bằng amp đèn song vì quá sức đối với mình đành phải chơi amp bán dẫn thôi bạn ạ nhưng cũng phê lắm rồi vậy để khi nào trong túi nó ngọ nguậy đã ĐỤC NHỌN

5. ta van hai

6. capella

capella Advanced Member

Một số hãng nghiên cứu các vật liệu khác làm thùng loa, một số hãng có lựa chọn và nghiên cứu một số loại gỗ thịt phù hợp với thiết kế của họ để làm thùng. Còn đa số dùng ván, nhưng em nghĩ khi người ta nghiên cứu một loại loa thì kèm đó người ta nghiên cứu xem nên làm tấm ván với mật độ thế nào, độ dày mỏng thế nào cho phù hợp với từng thiết kế. Việc làm một tấm ván quá dễ với mọi nơi trên thế giới, chính vì vậy rất dễ để các hãng loa đặt làm ván cho từng thiết kế loa riêng của mình. Chung quy lại không đơn giản là ra chợ mua tấm ván về cưa rồi ráp thành loa mà để sản xuất một thùng loa nó được nghiên cứu mọi vấn đề liên quan.

7. misterVu

misterVu Advanced Member

Thấy bác viết bác dùng hai chiết áp để chỉnh âm lượng, thì em nghĩ có lẽ bác không hài
    lòng với pre_Dual.
    Em không biết pre_Dual của bác đã được kiểm tra\mod chưa? Nếu còn zin thì
    nên xem lại các tụ điện nguồn. Và nếu có thể thì thay các tụ nối tầng, và tụ
    xuất bằng loại tốt để nghe. Âm thanh sẽ cải thiện rất nhiều.
    Còn hay hơn nữa thì mua pre xịn. Hay ráp một cái dùng đồ tốt.

8. vivan

vivan Advanced Member

Tây nó không làm loa cho mình xài không đâu bác, nó làm cho cả thế giới xài. Việc nó sử dụng gỗ tầm thường như thế thôi thì không có gì để nói, nó làm bằng gỗ tầm thường mà nó kêu hay mới đáng để suy nghĩ. Nếu bác nghĩ dễ dàng như thế sao ta chưa có một hãng loa nào bằng được vài phần trăm của JBL :mrgreen:

9. volume

volume Advanced Member

Hi bác capella! Thế bác có chơi đồ DIY không? Ta "dao liu" đi :D :D

10. capella

capella Advanced Member

Em mua đồ DIY chứ không DIY, em dùng loa hãng (Nhưng chỉ củ loa thôi), thùng loa thì...mua đồ DIY, nhưng đó là chơi cho cá nhân em, mình thấy sao phù hợp thì chơi nhưng cũng nên hiểu và đánh giá khách quan các vấn đề chứ.

11. taolao

taolao Advanced Member

E cũng đồng ý kiến với Bác.Thùng loa của hãng họ đã tính toán hết rồi nên chọn gỗ nào cho phù hợp nhất chứ không phải gỗ tốt là làm được thùng loa(mà em nghĩ điều này cũng có thể là bí mật nghề nghiệp :lol: )

12. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Thế em đố các bác "con rùa ở bên Tây" với "con rùa ở bên Ta" con nào to hơn ạ...??? Khi Tây làm em nghĩ là nhiều khi cũng rùa chán chứ chả phải là tính toán cả đâu ạ.

Em đồng ý là cách làm việc của Tây phần lớn là chuyên nghiệp hơn Ta, em đồng ý họ có tính toán khi thiết kế thùng loa, lựa chọn loại gỗ để làm thùng sao cho phù hợp với củ loa để có thể phát huy tối ưu cái chất giọng loa của hãng đó... Tuy nhiên nhiều khi họ coi trọng yếu tố bản sắc của chất loa theo tên hãng hơn là phát huy tối ưu chất âm của 1 dòng loa, đời loa cụ thể (cái này em vẫn thấy Tây nó kêu là: triết lý thiết kế - hay nói như ta: gọi là phong cách đó ạ), thế cho nên về đến tay những người tiêu dùng mới phát sinh ra câu chuyện mod, độ...

Không biết khi các bác nói Tây nó chuyên nghiệp, không biết có bác nào nghĩ rằng Tây nó chuyên nghiệp trong cả cách PR không? Khi nó ấn vào trong đầu nhiều dân chơi là nó có những bí quyết riêng mà nếu thiếu nó loa sẽ kêu không hay, và sau đó là các cháu nhà ta cứ phải đổ xô đi săn loa hãng... Theo em em công nhận mỗi hãng có những bí quyết riêng của họ, nhưng với con nhà nghèo như dân Ta, em nghĩ số tiền chênh lệch bỏ ra để mua cái thương hiệu, bí quyết đấy trong khi giá trị đích thực lại không hơn bao nhiêu em nghĩ là không đáng... Trường hợp ngược lại nếu Ta mà giàu thì thôi khỏi nói, cứ LV với Gucci mà chơi cho nó máu...

Kết luận lại một câu là: "quan điểm của em là trung dung trong cách chơi, loa hãng nhiều khi nhiều tiền nhưng ăn luôn được, DIY nhiều khi rẻ nhưng tốn công, và chỉ dành cho những bác hiểu về kỹ thuật, và trình cũng phải tươm tươm một tý", cá nhân em vẫn chơi loa hãng vì trình chưa có đủ chơi đồ DIY...

Em nói có gì không phải các bác bỏ quá cho... :D

13. taolao

taolao Advanced Member

Ấy ấy,Em có nói câu bôi đỏ bao giờ đâu?
    Rùa thì ở Tây hay ở Ta đều có nhưng kỹ sư của một hãng loa nổi tiếng em nghĩ chắc không "Rùa" vì nếu họ đã là "Rùa" rồi thì mọi người bỏ tiền ra mua loa của họ hay mua củ loa của họ về đóng thùng nghe làm gì.
    Mua loa TN made in VN nghe cho rẻ.

14. misterVu

misterVu Advanced Member

Thùng loa Tannoy cổ ( trước 1970) trừ các loại GRF và Autograph ra thì đều dở. Mẫu mả thì có dễ nhìn, nhưng âm thanh không phát huy hết được. Em đang dùng thùng LAncaster, khi mở hơi lớn một chút là mọi vách thùng rung rinh.
    Thường thì những ai dùng Tannoy cổ, mà muốn nghe cho hay, thì đều đóng thùng mới.
    Và trong các 4 rum nói về Tannoy họ đều cho rằng: củ loa 15" khi dùng với thùng loại back horn ( thùng GRF, Autograph..) nghe rất hay.
    Vấn đề là những loại thùng này rất to. Phải thực sự yêu loa ( hơn vợ :) ) mới dám đưa về nhà.
    Bác _guy chọn giải pháp thứ 2 là hoàn toàn đúng: tức là mua củ Gold và đóng thùng Autograph. Chứ em không đồng ý đập thùng Memory.

15. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác gaultier_guy trích dẫn không đúng nên gây nhầm lẫn và khó khăn trong theo dõi topic.

Nhân đây, các bác có trích dẫn (quote) bài viết của các thành viên khác thì trích dẫn cho chính xác, chứ trích dẫn lung tung làm người đọc chả hiểu gì, em phải theo sửa suốt ngày, mệt bở hơi tai :D .

Thân.

16. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Không phải ai cũng có điều kiện để lúc cần thay đổi thì "cái cũ để đó" và mua cái mới anh àh :) .Em tôn trọng DIY cũng như hãng, cái gì cũng có cái lý của nó, phải khách quan anh nhé :) .

Trở lại chủ đề topic : Em xin gia nhập Fan Tannoy với củ GOLD 15 inch. Em đang đóng thùng Autograph, thùng này chua ăn quá, chiều nay đánh âm ván đáy thùng chưa quen tay lại hư 2 tấm rùi :D

17. manh

manh Advanced Member

Em ạ các bác, các bác tranh cãi giữa đồ diy và hãng nhưng cho em hỏi có thiết kế nào là do các bác tự nghĩ ra không ạ , hay nói mốt cách thẳng thắn ra là các bác ăn cắp
    bản quyền thiết kế của họ
    nếu các bác tự nghĩ ra kiểu dáng, tự tính toán thiết kế tôi ưu một mẫu thùng loa tannoy nào đó thật sự chuẩn và phát huy được hết giá trị của loa so với hãng thì hãy bàn đến hay dở chứ
    đằng này các bác đóng theo mẫu thùng của họ rồi lấy râu ông lọ cắm cằm bà kia cho tiết kiệm rồi lu loa nên là hay hơn so với cái hãng đang có em thấy buồn cười quá
    em không có ý đả kích các sản phẩm diy nhưng cái gì nó cũng có giá của nó chứ bây giờ mình cứ hay chủ quan cho mình là nhất thì làm sao được

18. xuanhiep

xuanhiep Approved Member

Bác cho mình hỏi amp tubes Manley 100w/ch đánh vào Tannoy có hay không ạ

19. vivan

vivan Advanced Member

Bác nói chuẩn không cần chỉnh, em chỉ thêm chút thôi, thông thường một khi lắp ráp một tube ampli, DIYer tự thiết kế mạch, chọn linh kiện, thậm chí sácxi cũng thiết kế theo ý mình cho độc nhất vô nhị. Còn phần thùng tannoy đúng như bác manh đã đề cập, chúng ta chỉ đóng nhái sản phẩm của chính hãng mà bảo DIY thì không đúng cái này có thể gọi là CIY... :mrgreen:

20. misterVu

misterVu Advanced Member

Manley 100w/ch thì đánh Tannoy rất tốt.
    Còn hay hoặc không hay thì lại còn tùy thuộc vào nhiều cái khác của phối ghép nữa.
    Và nhất là đôi tai của người nghe, và cái gu nghe nhạc.

21. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

:D Bác nào DIY vào "chiến" đê...!!! :D
    May quá là em mới chỉ chuẩn bị "đi ăn cắp", chứ chưa thực hiện... em vô tội... :D :D :D

22. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Ầy rà! Bác ko cần phải ạ đâu ạ :lol: . DIY (Do it by your self) là tự mình làm theo cái có sẵn hoặc tự mình nghĩ ra cũng là DIY (Disigned It by Your Self). Bác cho rằng DIY là phải tự mình nghĩ ra và ko được ăn cắp thiết kế của họ là chưa đầy đủ đâu ạ. Với 1 SP audio thuần túy chỉ để phục vụ nhu cầu nghe cá nhân thì nếu DIY sẽ tiết kiệm được khoảng từ 50-70% chi phí nếu mua đồ hãng. Với loa củ mua của hãng thùng tự đóng sẽ tiết kiệm đc khá nhiều tiền (nhiều hãng cũng ko tự sản xuất ra củ loa mà phải mua về đóng thùng), Với âmply mua linh kiện về ráp sẽ nghe hay thậm chí hay hơn hãng làm nếu hiểu về kỹ thuật. Thằng tây cũng không khôn như ta tưởng đâu, vấn đề là nó đi trước ta hàng trăm năm, trong lúc thằng Tây đang thiết kế loa, thêm thêm bớt bớt cho nó hợp tai thì ta vẫn đang ùng oàng đánh giặc cho nên ta ko có cơ hội DIY như nó. Đến bây giờ thì tất cả có sẵn rồi thì ta cũng chẳng cần rỗi hơi mà đi thiết kế mấy cái củ loa chi cho mệt mà tập chung vào việc khác có lợi hơn. Quy luật kinh tế mà phải tận dụng "lợi thế cạnh tranh" mà đầu tư thì mới thắng được chứ nghiên cứu chi những thứ mà ta ko có lợi thế thì đầu tư có mà chết sặc tiết. :lol: . Em cho rằng loa chưa phải là ngành công nghiệp mang tính thiết yếu vì thế mà dân ta không làm chứ không phải là ko làm đc.
    PS: Dân ta có một cái tính khiêm tốn đáng quý đó là rất thích khen Tây chê Ta. Thế cho nên dân ta đuổi được dân tây thì còn khướt :?: .

23. misterVu

misterVu Advanced Member

Ở bên này, có những món hàng mình mua họ ráp sẵn.
    Và cũng món hàng này mình có thể mua để tự ráp: họ cũng gọi là DIY.
    Chủ yếu là để cho người dùng có thể vừa có món hàng, và vừa tiết kiệm chi phí.
    Giá thành của một thùng loa Autograph cực kỳ đắt. Nếu chúng ta có thể ăn cắp
    mẫu và tự đóng thùng này, thì cái sự tự đóng này là DIY.
    ( sử dụng từ ăn cắp mẫu ở đây hơi quá đáng :mrgreen: )

24. taolao

taolao Advanced Member

Mua củ loa về đóng thùng chơi 1 cặp gọi là DIY,còn đóng thùng để bán thì cũng gọi là DIY.

25. misterVu

misterVu Advanced Member

Nếu không đăng ký thương hiệu thì vẫn gọi là thùng DIY.

Nhưng mà vấn đề DIY này xin bàn ở một topic khác có được không ạ?

Share This Page

Loading...