Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. vivan

vivan Advanced Member

@misterVu: ở bên ta hay lắm bác, DIY (do it by yourself) chắc khác với bên đó, thí dụ như em mua được củ loa mang ra tiệm đóng loa, nhờ đóng và copy kiểu như đồ hãng, trường hợp này có gọi là DIY không bác? :lol:

2. manh

manh Advanced Member

he he ... Thế thì phải gọi là cờ lôn mới đúng chứ

3. manh

manh Advanced Member

Một sản phẩm mà mình chỉ đóng góp cái công của một gã thợ mộc thì lấy gì để so sánh nhỉ
    chả nhẽ lại đi bảo tay nghề thợ mộc của tao gỏi hơn mấy ông công nhân thợ mộc của hãng

4. Nguyenanhson

Nguyenanhson Advanced Member

Cái vụ cứ cái gì của tây là hay, cái gì của hãng cũng cho là tốt cũng giống như ngày xưa ngày xưa loài người còn ở thời mông muội chưa hiểu thiên nhiên, chưa biết khoa học nên thấy sấm đánh, chớp giật thấy hiện tượng thiên nhiên gì cũng sợ, cũng vái lạy.
    Ngày nay nhiều người đi chùa do thiếu hiểu biết không hiểu về đạo phật gặp đâu cũng giắt tiền, giắt tiền vào cả tay phật, chỗ cũng cắm hương cũng vái.
    Túm lại là do thiếu hiểu biết, thiếu tìm hiểu, do xxx muội thôi.
    Quay lại đồ DIY (nói đúng là DMY Do it myself) thì nhiều hãng cũng đi lên từ những người mê âm thanh, làm đồ tự chế rồi phát triển dần lên thôi. Có nhiều cái do chiêu marketing làm cho nhiều ngươi mua cú nghĩ nó ghê gớm lắm thực ra cũng thường thôi. Có mấy bài viết trên trang ttvnonline phân tích mấy năm trước rồi. Túm lại cái vỏ thùng loa nó không tham gia vào quá trình cộng hưởng như thùng đàn nên chất gỗ không quan trọng nhiều. Thùng loa ngược lại với thùng đàn. Nó phải hạn chế cộng hưởng ở hầu hết các tần số trừ một số loa cộng hưởng âm trầm thì nó lại cộng hưởng nhờ vào thể tích cột khí trong thùng đàn. Túm một cái nữa là thùng loa càng cứng càng ít bị rung động, càng ít bị phản âm trong thùng càng tốt.
    (tất nhiên có một số ngoại lệ người ta cố tình tính toàn cho nó cộng hưởng để bù một phần tần số trầm nào đó)

5. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Nghe câu này của bác mà nghiệm được nhiều điều... Rất hợp cái bụng em...
    @manh: em quên mất bác đang chơi Memory, nếu em nói có gì không hợp bụng bác, bác bỏ quá cho em nhé...

6. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Em nghĩ phạm trù DIY hay mua đồ hãng là khẩu vị thôi; giống món ăn, không phải vấn đề đúng sai. Vì vậy tranh luận không đi đến đâu cả; bác nào thích bún mắm tôm cứ bún MT, bác nào đặc sản 5 sao cứ đặc sản 5 sao. Em múc cả hai tùy theo hứng.

Thêm nữa tự ty lẫn kiêu ngạo (khinh tây) đều em đều thấy khó tiêu.

my two cents

7. manh

manh Advanced Member

Em chơi đủ loại rồi, tự làm có, thuê làm có, mua hãng có... Nhưng em rất không thích cái gọi là diy mà cứ hoắng lên cho là nhất là hay hơn đồ hãng.
    Mà lạ là em cũng tiếp xúc và nói chuyện với khá nhiều bác đóng loa có, lắp amly đèn có.... Bác nào cũng nói như ... Thánh họ, em mới bảo thế bây giờ em muốn đặt một cái am ly đèn thì giá cả thế nào và thời gian hết bao lâu, các bác ấy bảo hết hai tháng vì sản phẩm của tôi làm rất kỹ chứ không như hàng chợ và giá khoảng .... Và em mới bảo thế em
    dùng một thời gian chán muốn bán lại thì bác có mua không. Bác ấy bảo mua bán rồi thì thôi chứ ai lấy lại làm gì. Vấn đề nằm ở chỗ này đấy các bác ạ
    đồ hãng thì dù chỉ một hai triệu thôi nhưng khi bán vẫn dễ hơn đồ diy có giá vài ngàn dù hay đến mấy, thế mới lạ

8. truongvoky

truongvoky Approved Member

Đồ DIY khi đặt rồi có chán cũng khó ăn khó nói với người làm. Chơi đồ này thì cứ xác định làm kỷ niệm thôi bác ơi.

9. Thành JBL

Thành JBL Advanced Member

Đồ DIY cũng hay đấy chứ , tiếc rằng do điều kiện khách quan và chủ quan các bác DIY nhiều lúc bỏ rơi chính con đẻ của mình , mua thì giá có thể 8tr VND nhưng khi bán đi chỉ 2 tr VND cũng không xong ..Sorry các bác DIY vì audio :mrgreen:

10. ta van hai

ta van hai Approved Member

VUI TÍ NHÉ bến đợi vẫn có người chờ.
    mang tiền đến đó để cho người sài.
    HÌ.....HÌ....

11. Tungvu

Tungvu Advanced Member

[/quote]

Không phải vô cớ mà nhiều anh em trên diễn đàn anti-tây, vì có nhiều chú nhà mình thấy tây đánh rắm cũng khen thơm...[/quote]

Đừng nói như vậy bác, tôn trọng mọi người là tôn trọng mình đấy.

Tôn trọng bác mình mới góp ý.

12. Nguyenanhson

nếu cứ lấy tiêu chí mất giá thì xe bmw. Mẹc xà lù không bằng toyota vì vừa mua dã mất giá quá nhiều.

13. gaultier_guy

Cám ơn bác đã góp ý... :D

14. manh

manh Advanced Member

Đang nói audio mà bác, nêu ví như bác thì mua đồ audio mới cũng mất giá nhiều đấy chứ

15. manh

manh Advanced Member

Nói đi nói lại thì toàn các bác " thủ dâm tư tưởng" không dám nhìn thẳng vào sự thật mà toàn thấy bao biện
    diy cũng là cách chơi không ai phản bác miễn đừng thái quá

16. gaultier_guy

Bạn mượn amp, chả có cái để nghe lôi tạm cái amp cóc cáy mấy chú Nhật DIY thế mà cũng nghe được mấy tiếng đồng hồ phát hiện ra tai mình yêu cầu cũng chả cao ... :D
    Rồi lục tủ đĩa thấy lâu nay mình để quên quá nhiều đĩa không nghe... cứ mải mê chơi đồ rồi thấy quên mất mục tiêu ban đầu mình đến với loa máy là để nghe nhạc... :D

17. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

đúng đó các bác.

18. Nguyenanhson

Xin các bác phân biệt chút về DIY và DIM nhé
    DIY có nghĩ là người ta làm ra một sản phầm chưa hoàn thiện và bán cho người mua nói với họ: Về hoàn thiện lấy (do it yourself) đó là câu nói của người bán hàng.
    DIM (Do it myself) là cái câu của bạn nói khi bạn giới thiệu sản phẩm của bạn tự làm vơi mọi người.

Quay lai với đồ DIM "Do it myself" là một cách chơi rất hay. nếu biết chơi thì cũng tầm tiền đầu tư so với đồ mới của hãng thì sẽ đạt hiệu quả cao hơn dưng không phải ai cũng đạt được. Ngoài việc tiết kiệm thì nó còn thỏa mãn cái thú mày mò tay chân, thảo mãn cái thú tìm tòi sáng tạo trong việc chế tạo đồ chơi. Nhiều hãng HIEND cũng bắt nguồn từ việc mày mò tự chơi, tự chế tạo đồ cho mình rồi phát triển dần lên.
    Chơi đồ mới của hãng cũng là một cách chơi rất hay dưng tốn tiền mà phối ghép không tốt cũng chưa chắc đến được cái đích là cảm nhận âm nhạc. Đồhãng hay nhưng cũng đừng nghĩ cái gì của Tây làm ra đều huyền bí, đều kỹ thuật hoàn hảo. Hãy tỉnh táo để nhận ra đâu là yếu tố kỹ thuật cần thiết cho âm thanh. Đâu là chiêu tạo màu huyền bí cho những người dễ tin xả tiền trong túi ra. Vì nhiều người có nhiều tiền mua nhiều đồ khủng chắc gì đã cảm nhận được cái đích của âm nhạc hơn một người chơi đồ tự chế ít tiền. Nhiều khi những người chơi đồ Khủng chỉ để thỏa mãn cái sở thích sở hữu đồ. Coi cái bộ dàn HIEND không khác gì bộ tủ, bàn ghế để trang trí nội thất.
    Thui đóng cái topic này lại vì nhiềukhi tranh cãi với các thày bòi mù xem voi chẳng đi đến đâu cả.
    chúc các Cụ vui vẻ

19. manh

manh Advanced Member

Topic này là tannoy fanclub mà, ai có tannoy dù lớn dù nhỏ cùng vào bàn luận để thấy hết được cái hay và cái dở của hãng loa này để mà phối ghép cho hiệu quả, tăng phần hay và giảm phần dở chứ có phải topic so sánh giữa đồ diy và đồ hãng đâu. Chẳng qua có một số bác cứ hay đi so sánh thì mới dẫn đến tranh luận chứ
    mà topic này có gì báng bổ đâu mà bác " sơn" lại đòi đóng lại nhỉ

20. ta van hai

CẢM ƠN BẠN.
    nếu thay được 1 pre xịn được thì tốt quá song cũng phải để túi nó nhọ nghuậy nhiều đã lúc đó tính chuyện sau bây giờ tôi nghe vẫn còn phê lắm nghe những bản nhạc hoặc những bài hát đúng tâm trạng vào từng thời điêm thì nó ngất ngây làm sao.
    VUI MỘT TÝ NHÉ có mây câu thơ con cóc bạn đừng cười.
    Gác chân lên chiếc băng dài.
    Lắng nghe bài hát thiên thai diệu kỳ.
    Âm vang khúc nhạc lâm ly.
    Để ta tưởng nhớ những gì xa xưa.
    Bập bùng tiêng hát đong đưa.
    Cất cao giong hát sớm trưa để đời .
    Lâng lâng thức dậy lòng tôi.
    Bâng khuâng nhớ bạn trong tôi thủa nào

21. ta van hai

ĐỤC NHỌN tôi thấy các bác bàn luận với nhau vui vẽ quá tôi cũng xin vào cuộc vậy .
    Theo ý tôi thì đồ hãng hay đồ diy miễn sao ta phối ghép đến một mức độ nào đó có thể châp nhận đươc thì ta nên dừng lại nghe một thời gian đến khi nào chán quá mà trong túi nó ngọ nguậy nhiều không chịu được lúc đó ta tính chuyện sau còn bàn về chuyện âm thanh thì vô cùng lắm mỗi người một vẻ có người thì thích chơi đồ cho oách thích ngồi chiếu trên có ngươi thích nghe giao hưởng người thích nghe nghe nhac jazz.
    còn tôi lại thích nghe tạp phế lù vậy mà cũng phê lắm.
    nếu bác nào đánh 1 amp thì thử đánh bi.amp xem có cải thiện hơn không theo ý của tôi chắc cải thiên hơn nhiều đấy.
    Chúc các bác vui vẻ.
    Đây là số điện thoại của tôi .
    0948490688 ĐỤC NHỌN

22. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Mình có đọc (tc Nghe nhìn) bác "Mr. Tannoy" có dùng silver trong thùng tự đóng kiểu autograf. Không biết thùng như DIM như vậy thì có vách ngăn cầu kỳ như loa chính hãng không hay chỉ có hình dáng bên ngoài. Tannoy có công khai thùng Wes, cực kỳ cầu kỳ, không biết autograf hay canterbury... có cầu kỳ như vậy không?

23. musique

musique Advanced Member

Bác Tungvu mở thử thùng Canterbury ra xem bên trong thế nào? chụp vài kiểu luôn bác :D

24. manh

manh Advanced Member

bộ của bác tân ấy đã đi về nơi xa vắng rồi bác, cặp thùng loa chẻ ra làm củi nấu bánh trưng rồi
    bây giờ bác ấy chơi acapella ạ
    cùng thời với phong trào diy thùng autoghap củ monitor gold còn có ngô thanh nữa , làm củi hết rồi

25. Tungvu

Tungvu Advanced Member

oh, vậy bây giờ là "Mr. Acapella", một sự thay đổi lớn từ DIM sang đồ hãng loại đỉnh; không biết có phải bác ấy ngộ ra điều gì không? :D

Share This Page

Loading...