Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Tannoy chơi Open Baffle (thùng hở) đã bác nào từng chơi cho em xin tý review?
    Dưới đây là link youtube một chú so sánh giữa TN thùng kín và hở với Monitor Gold 15... em nghe loa máy tính thì chả thấy khác cái gì... bác nào tai thính thử nghe hộ cái ạ... :D
    http://www.youtube.com/watch?v=JlJbU_t1 ... re=related

2. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Mình thấy thùng kín tiếng trầm hấp dẫn hơn, tổng thể nhạc tính tốt hơn. Thùng hở, tiếng bass không cân với tổng thể (hơi chìm), phần cao có xu hướng gắt hơn, tổng thể kém nhạc tính hơn.

Nghe thùng kín thư giãn hơn, thùng hở nghe lâu e bị mệt hơn (fatigue).

3. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Tannoy-Acpella:
    Cuộc đào tẩu từ nơi mang mầu sắc của hiệp sỹ quý tộc Ai Van Ho, cuộc tình lãng mạn với công nương Roena, đấu trường sôi động giữa những cánh rừng tuyệt đẹp như những bức tranh thời phụng hưng sang với những thành phố hiện đại, những tòa nhà chọc trời và siêu xe gầm rú.

4. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Bác cứ chơi tannoy đi sau 1 thời gian nữa em đoán bác cũng sẽ đào tẩu như bác tân thoai. :lol: .
    Cái nhà bác mạnh này bác tân và bác ngô thanh đâu phải là đại diện cho những người chơi thùng loa DIY vì vậy việc các bác ấy chơi loa hãng thì cũng có gì để mà phản bác DIY. Ngay trong vnav có rất nhiều bộ dàn DIY còn đắt hơn nhiều đôi accpella nữa đó. . Nhớ năm xưa do hoàn cảnh lúc đó thiếu thốn mọi thứ từ thông tin đến dụng cụ để DIY và đặc biệt là những linh kiện dùng để ráp đồ. Để mua được đồ tốt đâu dễ như bây giờ. Thợ đóng loa thì có mấy người và trong những người đó có mấy ai chú tâm vào việc hoàn thiện sản phẩm toàn giao lại cho mấy ông thợ mộc đóng giường tủ cho nên họ lắp ghép các tấm gỗ lại với nhau sai hết cả so với bản vẽ vì vậy nghe không được là cũng đúng.
    Nói tóm lại những ai muốn chơi đồ hãng thì cứ chơi vì ít rủi ro nhưng hãng nó cho mình như thế nào mình nghe thế chi phí cơ hội chắc là đắt bởi vì phải trả lương cho mấy ông Tây mũi lõ khá nhiều đấy.
    Ai thích tìm tòi khám phá thì chơi đồ DIY vừa rẻ mà lại khám phá ra nhiều điều thú vị, anh em gặp nhau có rất nhiều chuyện để bàn tán.
    Thôi em lượn đây. :lol: :lol: :lol:

5. gaultier_guy

Bác kết luận dựa trên cái gì ạ? Kinh nghiệm thực tế hay...?

6. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Mình cắm tai nghe vào nghe cái so sánh chỗ đường link bác mentioned below mà.

có gì không phải không bác?

7. manh

manh Advanced Member

Ấy.. Bác có cần em nói ra những bậc đại thụ về chơi đồ audio diy cả loa và amply đã đào tẩu không ạ

Cuộc đào tẩu từ nơi mang mầu sắc của hiệp sỹ quý tộc Ai Van Ho, cuộc tình lãng mạn với công nương Roena, đấu trường sôi động giữa những cánh rừng tuyệt đẹp như những bức tranh thời phụng hưng sang với những thành phố hiện đại, những tòa nhà chọc trời và siêu xe gầm rú.

[/quote]
    Bác cứ chơi tannoy đi sau 1 thời gian nữa em đoán bác cũng sẽ đào tẩu như bác tân thoai. :lol: .
    Cái nhà bác mạnh này bác tân và bác ngô thanh đâu phải là đại diện cho những người chơi thùng loa DIY vì vậy việc các bác ấy chơi loa hãng thì cũng có gì để mà phản bác DIY. Ngay trong vnav có rất nhiều bộ dàn DIY còn đắt hơn nhiều đôi accpella nữa đó. . Nhớ năm xưa do hoàn cảnh lúc đó thiếu thốn mọi thứ từ thông tin đến dụng cụ để DIY và đặc biệt là những linh kiện dùng để ráp đồ. Để mua được đồ tốt đâu dễ như bây giờ. Thợ đóng loa thì có mấy người và trong những người đó có mấy ai chú tâm vào việc hoàn thiện sản phẩm toàn giao lại cho mấy ông thợ mộc đóng giường tủ cho nên họ lắp ghép các tấm gỗ lại với nhau sai hết cả so với bản vẽ vì vậy nghe không được là cũng đúng.
    Nói tóm lại những ai muốn chơi đồ hãng thì cứ chơi vì ít rủi ro nhưng hãng nó cho mình như thế nào mình nghe thế chi phí cơ hội chắc là đắt bởi vì phải trả lương cho mấy ông Tây mũi lõ khá nhiều đấy.
    Ai thích tìm tòi khám phá thì chơi đồ DIY vừa rẻ mà lại khám phá ra nhiều điều thú vị, anh em gặp nhau có rất nhiều chuyện để bàn tán.
    Thôi em lượn đây. :lol: :lol: :lol:[/quote]

8. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Vâng em cũng không biết nữa, có thể như vậy lắm. Tuy nhiên bác rất giỏi khi nói như đinh đóng cột về người khác như ở trên (ngay cả khi người đó cũng không chắc về bản thân như vậy); những người như bác là hiếm lắm đấy; sẽ thuộc vào một trong hai thái cực.

Để em dần dần hiểu bác :D

9. manh

manh Advanced Member

Có một câu nói kinh điển của một bác trên diễn dàn mà em không biết là bác nào , xin phép được trích dẫn
    " không có đôi loa nào hát hay hơn cái mồm thằng bán hàng". Em nghĩ câu này đúng với rất nhiều trường hợp

10. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Oh thế hả bác, sh.....t, waste of my time! :(

11. gaultier_guy

Em không có ý gì đâu, chiều nay em cũng thử cắm tai nghe vào để nghe thử, nhưng em chỉ thấy đúng là dải dưới xuống không sâu, cái này thì đã được dự đoán trước, ngoài ra thì những thứ khác bác bình thì em thấy ko đúng lắm với những gì em được đọc về OB... Theo hiểu biết sơ sài của em, vì em cũng mới chỉ đọc review thôi chứ chưa được nghe thử thì OB làm âm thanh tự nhiên hơn...

12. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Chiều nay ở Cơ quan, mình đóng phòng lại, cắm tai nghe và test theo kiểu blind. Những gì mình nêu là cảm nhận của mình. mong nhiều bác nghe rồi comments vì mình sợ tai mình vớ vẩn mà cứ tưởng xịn :D
    Mình không đọc review bác ạ nhưng logic mà nói chắc lại kiểu "được, mất" thôi, nếu thùng hở mà ưu việt hơn hẳn thì họ đã chuyển sang "hở" hết; vụ này thì chỉ chị em là 100% hoan hô thôi :D

13. AnhNguyen

Bình tĩnh đi bác, để em trích lại chính xác câu nói đó giúp bác ''Loa hay nhất trong tất cả các đôi loa chính là mồm ông bán loa''.

14. AnhNguyen

Thấy bác ''phiêu'' một mình trên này em vào đây không ngoài mục đích tranh luận với bác cho vui thôi mà. Em chưa hiểu em thuộc 1 trong hai thái cực nào hả bác. Em thấy bác nói tiếng tây nhiều hơn tiếng ta chắc cũng đi nhiều hiểu nhiều thì tại sao lại ngại phản biện nhỉ? Thông tin trái chiều cũng đáng để mọi người suy nghĩ đấy chứ.

15. gaultier_guy

Cái link em đưa ra chỉ cho thấy là có người chơi TN theo kiểu OB chứ em nghĩ rằng cái nguồn thu đấy ko thể đủ chuẩn để khẳng định chất âm cái nào hay, cái nào dở ở điểm nào...
    Việc này em với bác tranh luận qua lại thì cũng giống như 2 ông thày bói mù xem voi thôi, kể có bác nào từng chơi OB rồi (kể cả ko phải TN) vào cho chút bình luận thì tốt quá, có lẽ là khách quan hơn nhiều...
    Em thì thấy OB có lẽ cũng sẽ là một cách chơi mới mẻ với TN, hay hơn hay dở hơn không quan trọng bằng việc chúng ta được trải nghiệm thêm một điều thú vị...

16. Nguyenanhson

Nguyenanhson Advanced Member

Mình không hiểu những người buôn bán có đều gì mà lại Bị gọi là thằng.
    Mình nghĩ bạn cũng chưa đủ tuổi để gọi người ta là Thằng đâu.
    Chơi thì theo sở thích của mình thôi, chẳng cần quan tâm thiên hạ nghĩ gì

17. manh

manh Advanced Member

Cái thời nhà nhà diy , người người diy qua lâu rồi các bác
    xưa rồi ... Diễm, bây giờ mọi người cũng đã tiếp xúc được với rất nhiều thương hiệu audio nổi tiếng tại việt nam, cái thời để hưởng thụ rồi... Diy làm gì cho mệt thôi để nó tồn tại trong một cộng đồng nhỏ như một thú chơi , một phong cách chơi thôi chứ đừng nâng tầm nó nên thành phong trào làm gì cho mệt

18. manh

manh Advanced Member

bác sơn dạo này khách sáo quá, em trích dẫn mà, mà thôi kệ em gọi bằng thằng là quyền của em , họ hàng bố con thì không phải ...

19. Hungnhem

Hungnhem Advanced Member

ANh manh sao nói thế, còn em đang chơi DIY này, em mua thùng zin và vứt thùng đi này , thật :mrgreen:

20. manh

manh Advanced Member

Kể cũng là đây là topic của tannoy fan , anh em tranh luận về tannoy thôi sao
    có những bác cứ hay động lòng thế nhỉ, em tôn trọng cách chơi của các bác mà, em nói rồi còn gì có điều đừng thái quá, rồi lại ví von sang cả ô tô với cả xe máy , mệt quá

21. manh

manh Advanced Member

Thì chú chơi diy kệ chú , có sao đâu nhưng anh chắc rằng những người như chú không nhiều

22. Accura

Accura Advanced Member

Ối bác Manh, bác nghe tin thất thiệt rồi. Em vẫn giữ Tannoy và thùng Autograph mà.

23. misterVu

misterVu Advanced Member

Ở đây có người chơi Tannoy 3828 OB:
    http://members.myactv.net/~je2a3/friends.htm

24. gaultier_guy

Em nghe bác Manh nói mà em cứ tiếc hùi hụi từ hôm bấy đến giờ... Lúc nào bác nấu bánh chưng thì ới em trước một câu em chở nguyên xe củi đến, bác nấu cho cả phố ăn tết cho vui, tiện thể chuyến về bác quẳng em đôi thùng Autograph ,để em cho vợ nó làm đôi lồng ấp trứng vịt lộn, em chở ra nhạc viện bán chắc đắt hàng lắm đới... đận còn kiếm mấy đồng theo đuổi cái nghiệp DIY... :D

@misterVu: cám ơn bác, bác có thông tin gì thêm về cái thùng không ạ? mong bác chỉ giáo thêm...

25. mission753

mission753 Advanced Member

Thưa các bác !
    Em cũng đang dùng Tannoy và còn đang dùng Tube 300B DIY ( mua lại ) nữa . Cá nhân em có ý kiến như sau :
    Các bác đều biết nếu so với các Ampli đời mới hiện đại , có rất nhiều IC để đem đến nhiều chức năng tiện dụng thì Tube Ampli các mạch thiết kế khá đơn giản ( tụ ,trở , biến áp , đèn ..) và vì thế việc DIY đối với các bác biết về kỹ thuật thì không khó khăn gì . Vấn đề ở đây là việc phối ghép ra sao để cho âm thanh hay , sau khi đã hay rồi sản phẩm làm xong có được kiểm tra các thông số kỹ thuật bằng máy móc cẩn thận không .Nếu làm được điều này thì hàng Việt Nam chất Lượng cao đã có thể bán cho Tây rồi. Tôi biết rất nhiều bác không biết về kỹ thuật còn có thể ráp Tube Amp nhưng đôi khi gặp một số vấn đề rắc rối như : ù , tiếng loẹt soẹt .. và đây cũng chỉ là lỗi nhỏ khắc phục cũng đơn giản . Người Việt ta vốn thông minh và sáng tạo không thua gì bất cứ dân tộc nào trên thế giới , chỉ vì họ chưa được tạo điều điện để cống hiến , để làm việc theo đúng sở trường của mình mà thôi.Bây giờ là thời đại chuyển giao công nghệ nên những nước đi sau để phát triển không cần nghĩ ra cái mới làm gì , chỉ cần mua lại bản quyền là được mà theo luật sở hữu trí tuệ các phát minh sáng chế sau khi được cấp bản quyền 20-25 năm là mọi người có thể copy thoải mái mà không phải mua , không phạm luật . DIY cũng vậy , các mạch điện để ráp Tube Ampli thì em chưa thấy cty nào đăng ký bản quyền , hoạ hoằn họ chỉ bảo hộ kiểu dáng CN , vì thế các bác tha hồ copy mà không sợ xấu hổ đâu. Loa Tannoy tự đóng thùng thì sao : em thấy rất nhiều các cao thủ trên VNAV cũng đang dùng loại này , vừa tạo được phong cách riêng mà âm thanh vẫn rất hay.
    Tiêu chí của em là Ngon -Bổ -Rẻ nên cứ cái nào đúng tiêu chí thì dùng không kể là của Tây hay ta và đã là chơi thì phải mày mò tìm hiểu , mất học phí đổi trác , khi nào không tìm hiểu nữa là sắp chán rồi .Bác nào có Tannoy 15'' chán rồi thì alo em ( bán rẻ thôi nhé ).
    Kính các bác!

Share This Page

Loading...