Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. gioheo

gioheo Approved Member

Nghe giang hồ đồn đại,các bác chơi Audio có thâm niên thường hay giữ một cặp Tannoy trong nhà để trưng bày.

2. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Nếu chỉ vì ý thích tự làm thì không nói làm gì (vì thích thì không nói hiệu quả), còn khi DIY cần phải xem xét “chi phí cơ hội” nữa. Thí dụ ta mất bao nhiêu giờ cho sản phẩm đó (suy nghĩ, nghiên cứu, làm...), liệu ta dùng thời gian đó vào công việc ta có chuyên môn thì liệu có kiếm tiền đủ mua nhiều bộ xịn hơn cái ta vừa DIY.

Share,

3. Tranthiem

Tranthiem Advanced Member

Em nhớ có một nguyên thủ quốc gia mà dân của quốc gia đó có thói quen ăn bốc lâu dần trở thành phong tục, có một một nhà báo phương tây phỏng vấn vị nguyên thủ này và nói rằng ăn bốc là không hay, nên bỏ. Vị nguyên thủ này trở lừoi rằng: tôi chỉ có thể khuyên người dân nước tôi vệ sinh sạch sẽ trước khi ăn chứ không thể khuyên họ thôi ăn bốc. Vì đó là một phần văn hóa đất nước họ.
    Mấy hãng audio cũng là do mấy ông ban đầu mày mò mà ra. Những người này ngoài khả năng thưởng thức, chơi audio họ muốn hiểu rõ ngọn nguồn của nó, lúc đầu họ cũng thử nghiệm ... hay nói cách khác là DIY, sau họ lập hãng thành ra ông chủ mà thôi.
    Nói chung mỗi người một cách chơi, thế mới phong phú, cũng như các bác em là fan của Tannoy, nhưng ai cũng thích tannoy như em và bác thì chắc tannoy gời bá chủ thế giới rồi, khỏi bàn luận cái nào hay hơn cái nào, và cũng không có VNAV này luôn, vì còn cần gì trao đổi nữa. Vậy theo em ai thích DIY thì DIY ai thích đồ hãng thì chơi đồ hãng, chủ yếu bản thân vừa lòng mà thôi. Không biết cái nào hay hơn cái nào?

4. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Theo tư duy của bác có nên làm việc đến chết để kiếm thật nhiều tiền sau đó thuê hẳn ca sĩ, nhạc công về chơi live chứ chơi âm thanh làm gì cho nó mất thời gian tìm tòi, phối ghép... :D
    Nếu có thể khách quan hơn, tìm hiểu nhiều hơn em nghĩ bác sẽ biết được có những món đồ DIY còn "hãng hơn cả đồ hãng" bác ạ... :D
    Vẫn một câu mà các cụ hay nói: "lùi một bước trời cao đất rộng"... :D

5. Nguyenanhson

Nguyenanhson Advanced Member

Cái tâm lý dùng đồ hiệu ăn sâu vào nhận thức của rất nhiều người chính vì vậy cùng cái quần bò có cái chỉ 100 USD đã là đẹp nhưng có cái lên dến 800 USD mà chất vải chưa chắc đã đẹp hơn cái quần 100 USD nhiều vẫn có rất nhiều người đặt mua. Vậy mới có nhiều Chị em mặc quần vẫn phải thò cái mác con con bên trong ra ngoài cạp để khoe sự sành điệu. Rồi với chiều cao châu á khiêm tốn nhưng vẫn cố ngồi lái mấy con xe SH, SP đi chỉ chực ngã, ngồi tý mỏm yên.
    Trong số anh em ta chơi ở đây, ở ngoài xã hội có biết bao nhiêu người mua đồ về chỉ để bầy như bày đồ nội thất. Nếu chơi như vậy sao bằng một người nghe nhạc thực sự với bộ dàn máy con con nhưng âm nhạc tuôn trào trong họ.
    Thôi thì ai thích gì cứ chơi thế. Anh em tập trung vào chuyên môn là Loa Tannoy bàn về phối ghép, ưu nhược. các bài không liên quan đến như bài này của tôi xin Mod xóa đi giùm.
    Ai thích đồ hãng thì mở thêm thớt Đồ hãng bóp... đồ DIM

6. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Đúng nên dừng ở đây thật vì có một số vị hình như còn không hiểu người khác nói gì, cứ bẻ theo ý mình, họ nên học tập đọc và tập hiểu :D

7. khanhtube1

khanhtube1 Approved Member

Bác lùi thì cứ lùi sao cứ "con cáo và dàn nho" với người ta thế, mà hình như bác ấy cũng không bài DIY mà chỉ phân tích thiệt hơn cho mọi người.

8. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Bác không cần phải bóng gió thế đâu ạ, vâng em xin nhận sai ạ... :D

P.S: em rất hiểu ý bác, và cũng không có ý định bẻ cong... em rất hiểu cái cảm giác dùng đồ hiệu thì rất sung sướng và dùng đồ hiệu cũng chẳng phải để khoe ai mà để thỏa mãn chính mình, nhưng em vẫn bảo lưu ý kiến: "nhiều khi đồ DIY còn hãng hơn đồ hãng". Nếu lúc nào đủ bình tâm em sẽ chứng minh cho... :D. Tuy nhiên có một vế khác của câu chuyện này là: "không phải đồ hãng nào cũng có thể DIY được như hãng"

Ý em nói "lùi một bước trời cao đất rộng" không phải là khuyên bác nhún nhường về chuyện tranh luận đâu, chỉ đơn giản là nhiều khi bước lại về phía đằng sau mấy bước, để nhìn thấy xa xa thôi... :D

9. taolao

taolao Advanced Member

Em thì chỉ muốn một ngày nào đó được ngồi nghe cùng một cấu hình ampli CD dây nhợ...với 2 cặp TN hãng và DIY và nghe mọi người bàn luận về nó một cách thật chân thành thân mật.
    Chắc là hơi khó.
    Chúc các Bác vui vẻ!

10. manh

manh Advanced Member

khửa khửa ...... phê vãi lều

11. caithang

caithang Advanced Member

Lâu lắm mới gặp lại câu này :D

12. huongduong

huongduong Advanced Member

Híc híc các bác fan Tannoy đi lạc chủ đề mất rồi :(

13. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Bác manh giải thích giùm em phê vãi lều là như thế nào để em mở mang tầm nhìn chút :)

14. huongduong

Bác manh dùng từ địa phương ấy mà, mong các bác quay lại với chủ đề của topic cho em học hỏi :)

15. manh

manh Advanced Member

Fun đi các bác, thôi quay lại tiêu chí ban đầu đi thôi, thấy các
    bác đi quá xa vấn đề rồi
    đây là topic về tannoy nên cũng không tránh được những ý kiến thiên vị về nó, các bác thông cảm đi chả nhẽ đang sài nó lại chê thì e không thật lòng các bác nhỉ
    em lại vật westminster rồi

16. huongduong

Tannoy không phải là loại loa hoàn hảo nhưng bác nào đã nghe mid của nó đều phải công nhận là hay, nhưng phối ghép thế nào để nghe được cái hay của nó không đơn giản chút nào, trong đó có em :(

17. lethuc

lethuc Advanced Member

bác huongduong phối ghép tannoy với toàn đồ đỉnh mà nghe vẫn còn chưa hài lòng thì newbie như bọn em chắc là chịu thua :(

18. huongduong

Tannoy không phải là loại loa hoàn hảo nhưng bác nào đã nghe mid của nó đều phải công nhận là hay, nhưng phối ghép thế nào để nghe được cái hay của nó không đơn giản chút nào, trong đó có em :([/quote]

bác huongduong phối ghép tannoy với toàn đồ đỉnh mà nghe vẫn còn chưa hài lòng thì newbie như bọn em chắc là chịu thua :([/quote]
    Ấy chết bác lêthuc nói thế tội cho mình, hôm nào có dịp mình dự tính mang lễ vật xin gia nhập hội của bạn đây, mình xin trước à nha :)

19. manh

manh Advanced Member

Chẳng phải là con hát mẹ khen hay đâu, nhưng trong rất nhiều amply ghép với tannoy memory em thấy ưng nhất con luxman 38 fd , giờ em chỉ tập trung cho nhu cầu nâng cấp tiếp loa thôi chứ cd và amply em không cần nâng cấp nữa

20. Ca Phung

Ca Phung Advanced Member

Lạy cụ Mạnh, cụ làm ơn nâng cấp kho phần mềm cho nó phong phú cho nhà em nhờ. Dạo này em thấy mấy bác bán hàng cho Cụ chuyển sang tập ... dưỡng sinh để ... chống béo phì hết roài đới :mrgreen: :D :lol: .....

21. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Em can bác đấy, bác mà nói thế này thì anh em nó lại chạy bổ đi tìm luxman 38FD để về ghép với memory thì chết. Có thể bác dễ dãi trong cách nghe nên 38FD nó làm bác thỏa mãn cái tai bác, nhưng em đã từng ghép 38FD với monitor gold 15'' thùng zin chứ ko phải DIY rồi tổng thể mà nói không gian bị bó hẹp lại, tiếng trung mới nghe thấy ngọt nhưng càng nghe lâu càng thấy như ca sĩ bị bóp cổ lại khi hát, tiếng tép khá chấp nhận được, tiếng trung trầm và trầm mờ nhạt kém chi tiết. Nếu bác lại nâng cấp nên westmington nữa thì em nghĩ bác là người thích chơi loa hơn là nghe loa bác nhỉ?

22. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Hồi xưa em nghe bẩu ai chơi tăng-noi là em xoắn đít xin nghe ké, có bác nào từ giã tăng-noi chưa ạ ? chắc khó khăn lắm nhỉ vì sự quyết định của mình luôn đúng kể cả khi thấy chán nghe ( em đã bị như vậy mà ** )

** : ko phải loa tăng-noi :(

@ Anhnguyen : vậy ai mua westmington phải giấu đi sao bác, không thôi bị cho là chơi loa chứ ko nghe loa. ( em thấy ngồ ngộ nên ý kiến thôi )

23. manh

manh Advanced Member

dạ cảm ơn bác nhiều lắm. Để em đi mua audio nút về chơi cho nó môn đăng hộ đối vậy

24. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Show cái ảnh tannoy zin cho phê. bác nào có tannoy DIY show luôn để anh em cùng phê :D

25. Nguyenanhson

Nguyenanhson Advanced Member

Share This Page

Loading...