Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

:arrow: Bác nói đúng :mrgreen: , nhưng em có đọc mấy ngày nay có nhìu bài không khen TN vì có vài bác không khen như bác mà khen các dải khác :lol:

2. ChinnyPlus

ChinnyPlus Approved Member

Em thì khoái tiếng treble và mid-treble. Không biết có phải do Tannoy hay là do ST200+dây.

3. musique

musique Advanced Member

Tiếng trung thì không còn phải bàn nữa :mrgreen:

4. Elegant

Elegant Advanced Member

Em hỏi bác, bác đã nghe được tiếng trung của bao nhiêu hãng loa trên thế giới này? và trong các hãng loa bác đã từng nghe được bao nhiêu model của hãng đó? mà bác kết luận thế này hả bác? Nếu bác liệt kê đầy đủ các hãng loa trên thế giới em tôn bác làm "sư phụ" và em sẽ mang đèn sách đến nhà bác học hỏi dài dài :lol:.
    Con hát mẹ khen hay là lẽ dĩ nhiên nhưng khen ở nhà thôi, ra đường người ta bịt mũi cười đấy :lol: :lol: :lol:

5. musique

musique Advanced Member

Các bác cho em hỏi có bác nào đã mod x-over của tannoy III.LZ chưa ạ? nếu đã làm chất âm thế nào?

6. Nguyenanhson

Nguyenanhson Advanced Member

Đơn giản nhất là thay toàn bộ tụ Hóa bằng tụ PP có chất lượng cao. Loa của mình cũng thay toàn bộ tụ cũ bằng tụ KImber PP

7. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Đúng là tiếng trung không phải bàn nữa , đáng bàn là tiếng Bass và treble, do vậy mới có topic này để bàn và chia sẻ kinh nghiệm phối ghép cho ra 2 dãi còn lại , nhưng 1 số Bác lại sa đà vào chuyện đả phá cách chơi , buồn quá :( . Trong 1 số forum nước ngoài họ chia sẽ nhau kinh nghiệm phối ghép , Mod , Diy và tôn trọng tính riêng tư cá nhân , họ sẵn sàng phản biện về kỷ thuật mong muốn cập nhật kinh nghiệm chơi và cũng sẵn lòng chia sẽ cái mà họ biết được
    -Mỗi thương hiệu loa có cá tính riêng tùy thuộc vào gu mỗi người chơi , không có loa nào là bố đỉnh cả . Em sẽ chấm dứt ở đây và không có ý kiến gì nữa , nếu những lời nói của Em ở đây có không đúng thì cũng chỉ là ý kiến cá nhân của Em thôi . Riêng Em sẵn sàng tiếp các Bác nào muốn chia sẻ với Em vui lòng PM cho Em
    Huyhoang

8. Niagara

Niagara Advanced Member

Em sorry em chữa ngay đây ạ: Giải trung âm ạ. :mrgreen:

9. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Bạn thay tụ mới đi, mình kiểm tra thì thấy tụ cũ đã sai số nhiều. Tiếng khác thì rõ ràng, còn khác đối với bạn có tích cực hay ngược lại thì tùy gu. Mình thay Solen phần bass thì 1 số bài mình thích tụ cũ hơn .

10. Nguyenanhson

Nguyenanhson Advanced Member

Bạn Niagara chỉ nói hay và không lẫn vào đâu được chứ có nói hay so với hãng loa nào đâu mà bạn lại có ý kiến như vây?! :(
    Nhiều lúc các bạn phản biện mà chưa kịp đọc và hiểu ý kiến của người khác!

11. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Về phần này, em đã Mod cho một số bác chơi Driver Tannoy dòng Prestige với thùng DIY. Khác tương đối nhiều so với trước và sau khi vì linh kiện được Mod có đẳng cấp cao hơn so với linh kiện trong Cross Origin và là linh kiện được sản xuất cho riêng Audio/ For Audio như Auricap, Music Cap v.v.

Người đầu tiên chơi Tannoy dòng Prestige đủ dũng cảm để bỏ thùng Origin chơi thùng DIY và Mod lại Crossover đó là bác Huyhoang và em cũng có cơ hội được tham dự vào dự án của bác ấy. Tuy nhiên em rất tiếc vì quá nhiều các bài Post phản bác và chế nhạo DIY Tannoy nên vừa rồi bác ấy đã quyết định không tham gia vào Topic này nữa, đây cũng là một thiệt thòi cho các bác đi sau một khi muốn thử sức với một sắc thái và âm hình mới của Tannoy mà không phải bỏ tiền ra để mua một cặp loa hoàn toàn khác

Ngoài linh kiện thì phần dây cũng cần phải được Mod với cấp độ cao hơn vì dây đi kèm quá cũ, oxy hoá gần hết và lớp vỏ bọc cũng lão hoá nên việc thay thế để nâng cấp chất lượng âm thanh là điều cần làm nhưng nếu cứ giữ định kiến Origin và DIY hay Mod thì không ai dám cầm tuốc nơ vít bác ạ :mrgreen:

Em cũng xin dừng tại bài Post này, có muốn đóng góp thêm vài ý nữa cũng không còn hứng khởi để tham gia vì có quá nhiều bài Post phản bác và xúc phạm DIY kịch liệt cho dù đấy là Tannoy chứ không phải một thương hiệu loa nào khác.

Kính các bác,

12. musique

musique Advanced Member

Em không quan tâm đến vấn đề Original đâu bác ạ, nên việc mod để cải thiện nâng cao chất lượng là điều cần làm.

@huyhoang: bác ơi bác đừng chấm dứt :D , với em thích thì cứ thế mà chơi chẳng quan tâm đến những lời châm chích làm gì cho mệt. (trong tuần này lúc nào bác rãnh em chở bác xuống TT, bác ấy cứ mời hoài)

13. musique

musique Advanced Member

Cám ơn bác, có dịp em xin giao lưu với bác ạ.

14. Thành JBL

Thành JBL Advanced Member

Thấy các Bác riu viu chưa ngã ngũ , ai em cũng thấy cũng có ý kiến hay cả ....Về DIY em chưa thấy bác nào từ bỏ thùng "zin" của bản hãng để DIY cả như các Model Memory, Canterbury hay Wesminter các bác nhể :mrgreen: Để so sánh bản hãng với DIY...Chắc chắn sẽ có nhiều điều thú vị

15. Niagara

Niagara Advanced Member

Em được nghe chả nhiều, mỗi mấy đôi loa vớ vẩn thôi mà bác. Cụ thể là loa "Klíp" ở nhà bác này, JBL ở nhà một vài người, Tannoy ở một vài shop...Bây giờ bác khen loa "Klíp" hay thì em lại bịt mũi cười. Cười người hôm trước hôm sau người cười mà bác. Với em cười lúc nào cũng nên vì nó giúp em nhiều lắm đoá :lol:
    PS: Hôm nào cụ rảnh em sang cụ bàn về đồng hồ cơ, em chả thích bàn về "noa" với cụ nữa đâu. Thế thích hơn! :lol:

16. musique

musique Advanced Member

Em hỏi bác câu nữa, bác có thử tìm đúng loại tụ tannoy sử dụng không hay bây giờ không còn nữa?. Em nghĩ nếu sử dụng được đúng loại tụ tannoy đã chọn có thế phần nào tìm lại được chất âm và ý đồ thiết kế của tannoy chăng?

Thân.

17. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Ai cũng khen trung âm của Tannoy hay mà sao chú này lại bỏ trung Tannoy mà chơi Vitavox S2 vậy nhỉ...??? :D

@musique: có chút tài liệu thùng back horn load cho 3lz bác tham khảo thêm
    http://www.hilberink.nl/codehans/tannoyh1.pdf

18. GRF

GRF Advanced Member

đôi 10 thì em chưa thay còn đôi MG 15 thì em thay hết tụ và trở, tóm lại là trừ cuộn cảm vì mắc quá :mrgreen: bác cứ thay đi thì sẽ thấy khác biệt lớn, tuy nhiên với đôi 10 của em thì âm thanh của phân tần zin đã rất hay rồi nên em không thay nữa :lol:.
    Đùa bác tý thôi chứ em đo đạc lại thì trị số của linh kiện vẫn đúng nên em quyết định không thay nữa à mà em thấy phần treble của đôi 10 nó có chất rất đặc biệt mà lại lung linh hơn cặp 15 và 12 mà em đã từng chơi ! thế mới chit chứ

19. musique

musique Advanced Member

Em nghĩ nếu như linh kiện nguyên bản còn tốt thì chưa cần thay. hôm rồi em nghe đôi super gold monitor 10" tiếng treble cũng lung linh lắm, nghe CD Jazz at the Pawnshop thật tuyệt.

20. beckham

beckham Advanced Member

21. Niagara

Niagara Advanced Member

22. Tungvu

Tungvu Advanced Member

23. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Loại tụ này giờ mà tìm em nghĩ cũng khó. Theo em tụ đời mới sẽ tốt hơn nhiều, chỉ có điều em chưa được thử với nhiều loại tụ cao cấp nên không rõ. Thay linh kiện phân tần Tannoy với tụ Mundof ,cuộn cảm lõi không khí em có nghe ở nhà bác Peter Pan âm thanh rất tốt, tuy nhiên giá cao em theo không nổi :oops: .

24. Tungvu

Tungvu Advanced Member

đời SE sau nay chỉ khác đời tước đó bộ phân tần được nâng cấp và dây dẫn, chi tiết thì các bác đã biết, em trích dẫn về chi tiết nâng cấp:

SE version benefits from Acrolink® cable right through from terminal panel to crossover, crossover to drivers and the LF board wiring itself; not forgetting the bi-wire links. Cables produced by Acrolink® use self-stipulated 6N copper, constructed using the same process as is used with wires for semiconductor devices, which require a guarantee of high quality. More precisely, the purity of the copper needs to be over 99.9999% and the total of any impurity metals must be less than 1 part per million. The quality of this cable ensures that a powerful yet delicate and natural, fast response is accomplished throughout the signal path.

Very low loss laminated iron core inductors on the LF ensure that there is less resistance between the amplifier and driver, resulting in superior bass control. High purity silver (99.99%) link wires maintain signal path integrity on the separate HF crossover board and for the HF feed capacitor Hovland Musicaps® are used with a special Tannoy DMT™ (Differential Material Technology) isolation sleeve. Hovland Musicaps® are renowned for their exceptional dynamics, speed, focus, correct timbre and depth of field, and true inter-transient silence. Separate layers of polypropylene film and conductive foil deliver superior clarity of reproduction that metalised capacitors cannot match.

High quality ICW Musicaps are used in other areas. Vishay thick film non-inductive resistors are used in critical areas, with extensive heat sinking where necessary. The stable component temperature provided by the heat-sinking feature ensures maximum reliability and an even and consistent sound quality.

25. GRF

GRF Advanced Member

Share This Page

Loading...