Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. Nguyenanhson

Nguyenanhson Advanced Member

Loa gì vậy các cụ. Đường Link die rùi

2. musique

musique Advanced Member

May quá em đã đưa hình em nó vào LB, đây mời bác xem tạm, giờ này chắc em nó gặp hoàng tử rồi :mrgreen:

3. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Loa này cụ ạ, em cúng đang tự trau dồi kiến thức

THE FIRST TANNOY DUAL CONCENTRICS

THE MONITOR BLACK

Drawing from his knowledge of high efficiency products made for the high quality public address
    market, the Chief Engineer, Mr. Ronnie H Rackham combined a high frequency compression horn drive unit
    concentrically with a 15" direct radiating bass driver. His skill in designing wide band horn systems
    married the two drivers together so that the flare shape of the 15" bass unit continued the flare rate
    of the high frequency unit.

It was this important part of the design process that conceived a very low coloration horn device.
    Because the HF horn had a very large mouth diameter it had an inherently low cutoff frequency.

The crossover point from bass to high frequency was selected at 1kHz; nearly a whole octave above the
    natural horn frequency lower cut off point, leading to previously unheard of low levels of coloration.

In 1947 the first Tannoy Dual Concentric was born. It was designated the '15" Monitor Black', had a
    power handling of 20 Watts RMS, a voice coil impedance of 15 Ohms and a crossover point of 1 kHz.
    Magnetic gap fluxes were provided by a cast iron alloy magnet and were very high for a speaker of the
    1940s at 12,000 gauss for the low frequency voice coil and 18,000 gauss for the HF coil. (10,000 gauss
    = 1 Tesla). At 20 Watts power handling in 1947 the unit was very well received and this, coupled with
    a sensitivity close to 92 dB for 1 Watt at 1 meter right up to the highest frequencies, was a
    milestone for the company in providing high quality speech and music capabilities in an efficient way.

Six years later the unit was improved to 25 Watts power handling and the free air resonance lowered to
    40 Hz to enable the unit to be used in encloses to improve the low frequency performance. The heavy,
    black crackle finish, overly engineered cast chassis was replaced by a gravity casting with much more
    open area to the rear to prevent rear reflections. The livery was changed to silver and in the autumn
    of 1953 the '15" Monitor Silver' loudspeaker from Tannoy was launched in a compound horn cabinet
    called the 'Autograph'.

The previous 15" Monitor Black had an integral crossover network and line-matching transformer built
    into a square aluminum box mounted on the side of the chassis. All components were 'potted' in wax to
    prevent resonance and to protect the wax paper capacitors used at the time from moisture.

http://www.hilberink.nl/codehans/tannoy52.htm

4. LeCuong

LeCuong Advanced Member

Cụ nào chơi Supertweeter rồi cho em xin 500 review với... Ghép với HPD385 thùng GRF được không?

5. Tungvu

Tungvu Advanced Member

6. Accura

Accura Advanced Member

Bộ đó đang bán ở đây bác ạ http://www.audiogon.com/cgi-bin/cls.pl? ... -15s-with-
    49 ngàn USD :roll:
    Nếu em nhớ không nhầm thì cái củ loa có vết đen nhỏ trên màng loa kia trước đây em đã mua với giá $2400 và sau đó bán lại với giá $2100 trên Ebay. Người mua củ này là người Hàn Quốc.

7. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Sao giá bây giờ cao thế; giá ảo hả bác?

8. Accura

Accura Advanced Member

Chiếc loa đó em bán cũng lâu rồi, vào khoảng năm 2004-2005 gì đó, lúc bán cũng chẳng có xover.
    Người bán bây giờ đã kiếm đủ 1 cặp matched (cái này vô cùng khó) và đóng cả thùng Autograph cho chúng. Hàn Quốc mà đóng thùng Autograph có khi đến cả chục ngàn, phải nói là người này rất kỳ công!
    Về giá trị sử dụng thì giá này là cao tuy nhiên nó còn có giá trị sưu tầm nữa.
    Chờ xem có ai mua với giá đó không.

9. thanhphamthai

thanhphamthai Advanced Member

... sory các bác. em nhầm nút.

10. thanhphamthai

thanhphamthai Advanced Member

Dạo này Bác chịu khó online kinh.
    Bác kiêm Super Tweeter đi, em qua nghe thử tý. Giờ con St..200 gì đấy khó kiếm quá nhỉ.

11. tientruong

tientruong New Member

chia se

Chào Các bác Fan Tannoy
    Người ta thường nói loa Tannoy tinh tế, mid rất mộc mang nét đặc trưng, nhưng còn Treble, Bass không có. Dòng nhạc để nghe chỉ là Jazz, Vocal. Có phải một hãng loa danh tiếng, nhiều tuổi đời , và có rất nhiều Fan sở hữu lại tầm thường như thế ? Thật ra, những ai đã nghe và cảm nhận được Tannoy, mới thấy được sự tuyệt vời, chỉ tiếc rằng chúng ta chưa có phối ghép tốt để khai thác hết được dòng loa này mà đã vội vàng kết luận như ở trên . Nhưng để có được sự “ hài lòng” về Tannoy thì các thiết bị phối ghép phải “ tương xứng và đồng bộ ” . Vì đa phần chúng ta khi phối ghép chỉ chú trọng đến power amplifiers ? , preamplifiers ? , CD ? , mà quên rằng các loại dây dẫn như : dây tín hiệu ? , dây loa ? , dây nguồn ? .(Riêng dòng Prestige thì Super tweeter đáng được đầu tư ) , là rất cần thiết, và khi đã có các điều kiện cần này chúng ta lại được Set up trong một phòng nghe đã được xử lý tương đối tốt thì sự hoàn hảo về âm thanh mà Tannoy mang lại còn trên cả tuyệt vời. Đồng thời, các dòng nhạc để thưởng thức sẽ đa dạng hơn không còn bó hẹp như chúng ta thường nghĩ. Đúng vậy, Tannoy là Tannoy luôn chinh phục người nghe bởi chất âm trung thực và hình dáng quyến rũ, nhưng để Tannoy được như chúng ta mong muốn thì cần phải có kinh nghiệm và sự đầu tư.
    Vài cảm nhận xin chia sẽ và mong được giao lưu, học hỏi với các Bác Fan Tannoy:

12. caithang

caithang Advanced Member

Re: chia se

Chúc mừng bác đến với forum vnav.vn

13. tai_trau

tai_trau Moderator

Ôi, bác nói sao mà chuẩn thế.
    Thêm đi bác, em đoán là các fan tannoy đang rất mong chờ những chia sẻ tiếp theo của bác đấy.
    p/s: Em gộp lại post của bác vào 112 trang về Tannoy đã có sẵn cho đỡ loãng bác nhé.

14. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Bữa nọ quê em có bán, thế bác hỏng bảo trứoc để em gạch giùm! :eek:

15. musique

musique Advanced Member

Em đồng cảm với cảm nhận của bác, xin bác chia sẻ thêm kinh nghiệm phối ghép ạ :D
    :D :D

16. khanhtube1

khanhtube1 Approved Member

Đúng quá rồi; em nghiệm cứ vị nào theo phong trào dùng thiết bị không phù hợp là y như rằng chê tannoy nào là không có bass, nào là...
    Việc đầu tư thiếu khoa học cũng làm nhiều bác trở lên cay cú với chính sự lựa chọn của mình là tannoy nên ngay cả khi đã chuyển sang loa khác rồi (altec, jbl...), vẫn trở lại chọc ngoáy với lời lẽ không xây dựng. Loa nào cũng có cái hay của nó, không chơi đến tận cùng thì luôn trong vòng luẩn quẩn thôi.

17. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Mặc dù em cũng đang chơi TN, và là một fan của TN nhưng đọc bài viết của bác em chẳng thấy ổn chút nào cả... Thật sự như một bài diễn văn hô hào nghe rất hoành tráng, "đề cập đến mọi vấn đề của cuộc sống" mà chẳng thấy tý cụ thể nào cả... Giống như em đang là cái anh sắp chết đói mà bác chẳng cho em bát cơm, xong rồi cứ kêu em là phải đọc luận cương chính trị để rồi mai đi cứu dân, giúp nước.
    Thứ nhất: bác có đề cập đến một sự đầu tư nghiêm túc, đồng bộ tổng thể và tương xứng cho TN từ những điều nhỏ nhặt như dây rợ, điện đóm cho đến cả những món lớn lao như phòng ốc, dàn máy... Thế em xin hỏi bác có dòng loa nào chơi mà không cần phải đầu tư ngần đấy thứ như bác liệt kê mà vẫn hay, hay dòng loa nào cũng cần phải đầu tư như vậy?
    Thứ 2, về sự trung thực, em thấy việc chúng ta nghe một bản nhạc đã được qua thâu âm thì không thể gọi là trung thực rồi. Nếu xét trên một phương diện khác là mỗi một hãng loa đều có một cá tính và bản sắc riêng và chính cái bản sắc của dòng loa đấy khiến cho nhiều người yêu và cũng lắm kẻ ghét,chứ nếu ai cũng làm trung thực vậy thì người ta sẽ chẳng có hàng trăm hãng loa trên thế giới để các audiophile hàng ngày phải cãi nhau rằng loa này hay, loa kia dở... em chỉ có thể đồng ý nếu ai nói rằng chất tiếng của đôi loa này nó tự nhiên, loa kia ấm áp, loa khác nghe lung linh...
    Với em nếu để nói chung chung TN đơn giản là một đôi loa hay, ngọt ngào, êm ái và quyến rũ... Thật sự là nghe lâu không thấy mệt mỏi... Theo quan sát của riêng cá nhân em em thấy cũng có vài cao thủ chơi nhiều bộ loa lớn khác nhưng nhiều khi vẫn giữ laị cho mình một đôi TN trong nhà, em nghĩ cái đó chính là sức thuyết phục của TN...
    Em thấy fan của TN cũng nên có cái nhìn tương đối khách quan với dòng loa mình yêu thích để các fan loa khác người ta còn thấy khoái cái "tụi chơi TN". Hơn nữa dẫu sao cũng chỉ là chơi chứ có lấy làm vợ đâu, cứ ấn vào trong đầu mình cái ông loa này là bố đỉnh rồi thì làm sao có thể có cơ hội được chơi những thứ khác nữa...
    Em nói có gì không phải các bác bỏ quá cho em vậy...

18. musique

musique Advanced Member

Chơi một thiết bị mà không định hướng được, không biết mình muốn gì, không phối ghép, tận dụng tối ưu nhưng ưu điểm của thiết bị đó, không có sự đam mê âm nhạc thực sự và chạy theo phong trào thì đúng như bác nói, mua dăm bữa là đổi bán và lại nằm trong vòng luẩn quẩn là điều tất nhiên.

Những bài biết chọc ngoáy đọc vào là biết ngay, tốt nhất miễn bình luận :(

19. phucbeo

phucbeo Advanced Member

Theo em nghe nhạc, yêu âm nhạc là quá trình nhận thức lâu dài, không thể tách rời với điều kiện, hoàn cảnh sống, nó đi cùng mình những lúc vui, những lúc buồn và nhất là khi có những biến cố lớn trong đời người.
    Yêu nhạc và gắn bó được với một dòng loa nào đó, nó chia sẻ cùng mình cảm xúc âm nhạc thì thật là hạnh phúc quá.
    Có rất nhiều loa hay, em không dám so sánh hơn hay kém Tannoy vì chuyện hay dở là vấn đề nhiều cảm tính.
    Là một fan của tannoy, có thể không lấy làm vợ nhưng chắc chắn là không bỏ các bác ạ.

20. HP-DIY

HP-DIY Advanced Member

-tannoy hay-nhiều hãng loa khác cũng hay.
    -tannoy đã hay-nhiều hãng loa khác có cái hay hơn và ngược lại
    -không phải loa tannoy nào cũng hay-không phải hãng nào cũng có tất cả các loa đều hay
    -tannoy rất hay-loa hãng khác cũng rất hay nhưng không phải ai cũng biết chơi hoặc có đủ tiền để cho nó hay.
    nói chung cũng thế cả thôi. tiền nào của ấy. ai thích dòng loa nào chơi loa đó. khen bất kì một thứ gì đó như là nhất nghe nó buồn cười, không thực tế.

21. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Bọn khoai tây nói tannoy "bloody real" cũng phải, cảm tưởng như ca sĩ đang thở vào mặt mình.

22. HP-DIY

HP-DIY Advanced Member

chỉ thở vào mặt không thôi thì TN chưa ăn thua. altec thì sao..

23. hungdr

hungdr Advanced Member

Chào các bác Fan Tannoy. Em mới mua đôi loa nhỏ T165. Đây cũng là loa nghe nhạc đầu tiên , trước kia em nghe nhạc toàn bằng bộ Home Theater. Hiện nay em đang đấu tạm với DVD Pioneer và AVR Denon, dây rợ đi mượn. Mong các bác giàu kinh nghiệm tư vấn cho bộ ampli và CDP đấu ghép phù hợp với em này, em chỉ định chi phí thêm khoảng 1000$ - hơi hẹp để đầu tư cho Tannoy nhưng vì kinh nghiệm lắp ghép và mua sắm còn non kém nên chưa dám mạo hiểm nhiều. Thanks các bác!

24. truongchi69

truongchi69 Advanced Member

Chào các bác Tannoy Fan!
    Em xin chia sẻ câu chuyện sau:
    Em đang chơi một cặp Arden,trước đây em đánh với ampli 2A3 SE(DIY),chẳng hiểu sao dù công suất cái ampli chỉ chừng 3W/kênh nhưng vẫn thể hiện rất đầy đủ cả ba dãi mặc dù phòng em cũng khá chứ không nhỏ (4,2mx7mx3,2m).Kế đấy em lại lọ mọ DIY thêm một cái 2A3 nữa,nhưng lần này là Pushpull,công suất cỡ 10W/kênh,nghe thấy mạnh hơn chứ không hay hơn! :wink: Đấy là theo tai em,chứ bạn bè em đến nhà,thôi thì anh khoái PP lại bảo nó có lực hơn,cho ra nhiều chi tiết hơn!Anh khoái SE lại bảo nghe SE nó khề khà tình cảm hơn!Riêng về khoản tiếng bass thì các anh đều kết luận một câu tương đối giống nhau,em xin được nhắc lại nguyên văn:"Vầy mà ai bảo Tannoy không có bass nhỉ?".Nói ra câu này em hơi xấu hổ vì thấy giống như mèo khen mèo dài đuôi!Nhưng thực tế đúng như vậy đó mấy bác!
    Có một anh bạn đến nhà chơi,quá ấn tượng với con 2A3 SE,bèn mượn em đem về nhà ghép với cặp Arden mới mua mà đã đổi qua 2 cái ampli rồi(một cái là Accu 305,một cái là đèn 6C33C PP).Lạ lùng thay,con 2A3 SE của em qua nhà mới,cũng với Arden sao mà...dở ẹt! :shock: Đúng là chỉ được mỗi giọng Midd! Bass thì ù ù không kiểm soát được,trebb thì mờ mịt không thấy đâu cả!Lúc này anh chủ mới rầu rầu than:"Hai con trước cũng vậy nên chủ yếu em nghe nhạc vocal nhẹ nhàng không hà!Con của anh vầy là đỡ hơn nhiều đó! ":evil: Ôi chao,em nghe mà rầu trong bụng!Bỏ ra cả xứ tiền mà nghe như vậy thì thú thực em thà nghe loa Nhật còn sướng hơn!Em với anh ấy mới từ từ dò tìm nguyên nhân dẫn đến cớ sự chua chát này.Hai bộ dàn có cùng ampli,cùng dây dẫn(dây của em đem đến),chỉ khác nhau cái CDP(của em Teac 10 mod lại clock,của anh ấy Revox H2->gấu hơn em),Arden của em thì kiềng vuông, củ 3828;của anh ấy Arden kiềng tròn,củ HPD 385.À,xin nói luôn về cái phòng của anh ấy:4mx4,5mx4m.
    Theo các bác,đâu là nguyên nhân đưa đến sự khác nhau giữa hai bộ dàn!
    Thông qua câu chuyện này em mới thấy chơi Tannoy có nhiều cái cũng không phải dễ hiểu ngay!Chắc cũng vì điều này mà Tannoy lại càng hấp dẫn hơn các bác nhỉ? :)
    Kính!

25. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Tại cái phòng :lol:
    Hỏng trúng thì tại cơ địa chưa hạp :mrgreen:

Share This Page

Loading...