Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Em thì thiên về là do loa, tuy cùng tên, nhưng có thể có sự khác biệt. Có thể có đôi đã được mod, có đôi có thể không còn đảm bảo chất lượng vì muôn vàn lý do.

Thiển ý

2. Nguyenanhson

Nguyenanhson Advanced Member

cái này do khác cái củ cụ ạ
    HPD315 Dòng xuất châu á màng trắng tiếng hơi bì. Loại xuất châu mỹ màng đen tiếng thanh thoát hơn. Củ 3828 tiếng có phần chi tiết hơn củ này dùng nam châm sắt thường.
    Cũng còn có thể do cái loa HPD315 kia cũ hơn có khi tụ tị phân tần cũng kém hơn nên tiếng bị ảnh hưởng nhiều nhưng chủ yếu vưỡn là do cái màng giấy trắng kia có lẽ hơi bị nặng hơn cái màng đen.

3. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Tannoy dùng loại dây VDH này cho các đời loai prestige, bác nào mod lại loa có thể tham khảo.

The SCS - 12
    The SCS - 12 is an 11 gauge, 19 strand single-lead.
    Each of the 19 strands are made of very high grade Matched Crystal (MC) OFC with a dense and very pure silver coating in an extrusion process.
    The resistance is: 4.4 Ohm/km.
    The total conductor cross-section area is: 3.89 mm².
    The external diameter is: 3.62 mm.
    The insulation material is PTFE with “ van den Hul SCS - 12 ” printing.
    The main application area of the SCS - 12 is power amplifier wiring, interconnects between the power amplifier and the loudspeaker and internal speaker wiring.
    Especially the absence of any harsh sonic reproduction is amazing. This is the direct result of the special production methods involved.
    The insulation voltage rating is 1000 Volt RMS and the actual test voltage is 3500 Volt RMS.
    The SCS - 12 is available in 9 colours: black, brown, red, orange, yellow, green, blue, purple and white.

Available on 100 meter reels with a weight of 5.2 kg./reel.
    Packing: 1 x 100 meter reel in 1 box with external dimensions in mm.: 300 x 300 x 100.
    Total shipping weight of 100 meter SCS - 12 incl. packing: 5.7 kg.

4. LeCuong

LeCuong Advanced Member

Thiếu thừa bass trép thì đương nhiên là do cách phối rồi.

Kết luận Tannoy không có bass thì sai hoàn toàn.

Đương nhiên có Tannoy mà nghe Ace of Base thì em thua.

5. truongchi69

truongchi69 Advanced Member

Quả không hổ danh cao thủ nhà Tannoy!
    Em hỏi thôi chứ cứ thực tế em mày mò đổi qua đổi lại nên cũng tạm thời rút ra được kết luận rồi bác ah! :lol:
    Nhưng có điều em chưa hiểu chỗ bác nói dòng xuất châu Á màng trắng và xuất châu Mỹ màng đen!Bác có thể nói rõ cho em chỗ này được không ạ?Vì em thấy màng loa bạn em cũng xám đen chứ đâu có trắng!

6. misterVu

misterVu Advanced Member

Củ loa HPD 315 (Tannoy Cheviot em đang có) ghép với ampli đèn PP ECL82 cho bass mạnh và sâu.
    Có thể cái CDP Revox H2 không hợp trong cái phối ghép này.

Đôi Tannoy Ảden 3828 của bác có đủ không gian để phát huy, nên bass cũng tốt hơn nhiều.
    Và thêm đièu này: không thể so sánh củ 12"với củ 15"được!

7. truongchi69

À,cho em xin lỗi!Củ loa của bác ấy là HPD 385 chứ không phải 315 ạ!Em gõ nhầm ạ!

8. Nguyenanhson

Lúc nãy mình ở CQ nên viết hơi vôi.
    Các loa HPD 315 hay HPD385 tại thì trường châu á đúng ra là HPD 315A hay HPD385A các màng loa này làm chất liệu khác vói các dòng HPD 315 hay HPD385 trơn nó có màu khác trông mặt không lì bằng và có cảm giác hơi dày hơn và nó ít bị mốc hơn dòng kia. màu nó cũng sáng hơn chứ không đen xanh xám thẫm như cái dòng kia (ví dụ như dòng của mình là HPD 315 royal nhiều bạn nghe có nhận định tiếng nó hơi giống tiếng dòng GOLD nhưng bass tốt hơn).
    Dòng HPD có iếng trung không bay bổng như máy đời GOLD trước vì màng loa có thêm một loạt các gân cứng nhắm tạo tiếng bass tốt hơn nhưng phần tiếng trung lại bị hạn chế vì màng khó dao động hơn với các tần số trung nên có một số người chơi bóc cắt bớt khoảng 2,5 cm cái gân này tính từ tâm loa. Các đời HPDXXXA tiếng kém cũng một phần do tụ tị trong phân tàn cũng chuối. nếu thay bằng tụ tị tốt thì âm thanh cũng cái thiện rất nhiều

nghia_autograph likes this.
  9. hamzui

hamzui Advanced Member

315/385 trơn khác 315A/385A bác ạ! 315/385 trơn ra đời trước, tiếng rất gần với dòng gold (rất gần thôi nhé) và có cải tiến để bass xuống sâu hơn. 315A/385A ra đời sau. Riêng 315A/385A có dòng sản phẩm riêng biệt dành cho thị trường châu Á nóng ẩm, màng loa sáng màu và ít bị mốc hơn
    Em rất thích dòng HPD 315/385 trơn, nó đúng nghĩa là ngon bổ rẻ :lol:
    p/s: Bác nào đã chán 315/385 trơn rồi thì em xin phép rinh về.... :D
    Thân,

10. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Bác hay bạn bác chán để lại em giá tình thương nhé... ngày xưa có chơi Berkeley 3828 rồi nhưng bán đi, giờ muốn mua lại để phục vụ dự án mới...

11. LeCuong

LeCuong Advanced Member

Bác nói thế này làm em phân vân quá.

Nhà em cũng 385 nhưng không rõ A hay trơn, chả lẽ lại tháo ra xem lại!

Bác guide line nốt xem mod lại tụ thì mod thế nào cho hợp lý.

12. Nguyenanhson

cứ tháo ra xem sợ gì! nhưung nói chung hầu hết hàng nguyên thùng ở vn đều có màng hơi trắng đều là hàng A hết.
    Mod thì cứ mua tụ pp loại dùng cho phân tần như solen music cap vvcó trị số như tụ gin thay vào là tiếng hay lên khá nhiều thôi. nếu xin hơn hì thay cuôn cảm bằng cuộn cảm anpha nhưng giá chát quá thôi.
    Của mình thay toàn tụ PP của Kimber

13. pheulong

pheulong Advanced Member

cái vụ mốc này sử lý dễ ẹc :lol: bác nào bị mốc cứ ới em,em tư vấn cho :)

14. Tungvu

Tungvu Advanced Member

làm thế nào hết mốc bác, của em không sao nhưng bác cùng nhóm con wes hay bị.

cám ơn bác

15. Tungvu

Tungvu Advanced Member

http://cgi.ebay.com/SPECIAL-MAGAZINE-AL ... 0442052594

có tạp trí của Nhật bủn "all of tannoy" có mọi thông tin về các đời tannoy. cụ thể
    Great Picture and Text (294 Pages)
    Autograph, GR, York, Westminster, RHR, Kingdom, Canterbury, Stirling,
    Buckingham, Windsor, Arden, Berkeley, Mayfair, Chester, Oxford, HPD385A, HPD315A, HPD295A, STUDIO Series...

đáng tiếc là bằng tiếng nhật thì phải.

16. musique

musique Advanced Member

Chào bác truongchi69, đọc những chỉa sẻ của bác em chỉ thêm một chút, em nghĩ có hai vấn đề không kém quan trọng thứ nhất là không gian/thiết kế phòng nghe, thứ 2 là cách bố trí loa. Hai yếu tố này thay đổi khá lớn khả năng trình diễn của bộ dàn.

Thân

17. Nguyenanhson

Đúng là chỗ ngồi, phòng ốc cũng rất quan trọng với âm cao và trầm.
    Như kinh nghiệm của mình đôi loa của mình chỉ phát huy hết khi được bê ra cái hội trường thành ủy Hải phòng rộng khoảng 200m2 có kê khá nhiều đồ.
    Còn ở trong phòng nghe của mình tiếng bass chỉ hay nhất khi có trải tấm thảm dày 3cm và kê nhiều đồ trong đó có bộ ghế da mềm. còn nếu bỏ bớt đồ đi tiếng bass sẽ bị rền.

18. truongchi69

Cám ơn bác!Đúng vậy bác ạ!Ngoài đặc tính âm thanh của hai loại củ loa khác nhau thì nguyên nhân kế tiếp là do phòng của bạn em gần như hình vuông,ngắn quá nên không thể để loa cách xa tường vì vậy tiếng bass bị cộng hưởng nhiều quá không kiểm soát được,mở càng to càng khó chịu.

19. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Một thiết kế ấn tượng của tannoy.

20. gaultier_guy

Cái thùng churchill này ở ta cũng có bác Nguyenanhson DIY... :D Mấy năm trước thời em chưa biết audio là gì thì đã đọc qua bài viết về thùng Churchill đóng tại Hải phòng...thấy ngưỡng mộ vô cùng... :D
    http://sohoa.vnexpress.net/SH/Am-thanh/ ... /3B9AD906/

21. gaultier_guy

Em hỏi chí không phải là hôm ý đôi loa của bác dùng để đại biểu đọc nghị quyết đại hội đảng ạ... :D

22. My FB

My FB Advanced Member

Mới ghép 2A3PP với Can về mà bác đã post bài, bác nhanh tay thật :D .
    Bác chủ cặp Can tiết lộ bữa nào ghép thử với 2A3PP của Sun và Pre DIY 6SN7 xem sao :D

23. truongchi69

Dạ không phải cặp Can của bác Thức đâu anh!Em đang nói về cặp Arden và căn phòng của bạn em như em đã chia sẻ ở trên!
    Hôm nay bận quá,không cùng anh đến nhà bác Huy Hoàng được,thật tiếc! :)

24. My FB

My FB Advanced Member

@bác Trươngchi69
    Em hiểu bác post bài trả lời bác Musique, em chỉ muốn thông báo tới bác, bác chủ sở hữu cặp Can muốn ghép thử với Sun 2A3PP và pre 6SN7 thôi mà :D

Thân chào

25. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Em đang đặt thêm wax (xi đánh bóng thung loa gin của tannoy), các bác có nhu cầu không lên tiếng đi để Anh Duy nhập về một thể. Mấy lọ wax gin (bán theo loa) rất tuyệt; tannoy sau khi được đánh bằng wax này trông như mới và bảo quản tốt.

share

nghia_autograph likes this.

Share This Page

Loading...