Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. mc240

mc240 Advanced Member

em nghe thử cái kondo 2a3 thấy cũng chẳng khá hơn cái sun audio 2a3.hay tại tai em chưa đủ tuổi hehe.nhưng mà đúng là cái lão nhật này lắm trò lắm đấy em chẳng tin

2. pheulong

pheulong Advanced Member

he..he...bác Sơn là con nhà nòi về vàng bạc đá quý mà :lol: thì em vẫn nói để bán được đồ cao tiền,các hãng còn có cả món cúng bái và phù phép mà :lol:

3. tran van tan

tran van tan Advanced Members

các Bác ui . có phải dây western cắt mét là dấy của shop cafesound không ạ ?? em đang thiếu dây mà lại hết xiềng nghe các Bác nói em tò mò quá ,làm ơn cho trót đi Các Bác .em mong tin .thanks . :)

4. baohun00

baohun00 Advanced Member

Có khi nào Nếp cái hoa vàng hạ thổ uống rất ngon thì bạc hạ thổ móc lên gắn vào audio cũng rất hay không bác ?
    Nếu đúng như vậy thì rõ ràng mấy tay AN học mót của mình bác nhỉ :)
    Phong trào DIY có khi lại có thêm 1 trường phái hạ thổ linh kiện trước khi DIY :D

5. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Trước dây của em mua là của bác Cafe sound, tuy nhiên em nghe đồn dạo này xuất hiện cả hàng anh Ba, nếu bác mua của ai thì cũng cứ phải hỏi kỹ nhé...
    Thêm một thông tin trái chiều nữa để bác cân nhắc là có một số người ghét cái dây bàn là này ở yếu tố là không gian không tốt... cá nhân em nghe thấy thế là tốt rồi với mức giá mua hạt rẻ như thế...

6. tran van tan

Vâng,Cám ơn Bác . Em thì cứ nghĩ còn loại nào nữa chứ loại của bác cafesound thì em đang xài , không tệ đâu bác ,trong điều kiện phòng của em chỉ 16m2 khi đem cặp loa arden về oánh với dây vanthehul hybric cs122 thì bass rền và kéo đuôi chịu không nổi, sau em đổi dây 8TC thì khá hơn nhưng giờ thì em xài western cắt mét lại thấy hay hơn ,bass gọn và mid trong veo , em nghĩ như thế là quá hay trong tầm tiền ,hắn đốn ngã thằng 8TC mắc hơn 2 lần tiền là quá tốt rồi ,vài ý chủ quan nếu không đúng các Bác tha lổi cho ạ . :)

7. uydo

uydo Advanced Member

@ bác "tran van tan ": bác giới thiệu sơ bộ dàn được không bác :D

Mình sự kiến sẽ sử dụng Van Den Hul magnum thử trước, nghe không lọt tai thì sẽ đi mượn dây về thẩm âm.

Mấy bác bác ơi, mình còn 1 câu hỏi, có nên thay dây đi trong loa SGM bằng dây triangle không ? hoặc là mình có lựa chọn nào khác tốt hơn không ?

Thân ái

8. nquockhanh

nquockhanh Advanced Member

Em nghĩ bác có điều kiện nên thay dây cũ,dây đi trong loa của em khi mở ra tuốt thử xem thấy lõi xám xịt kiểu như bị oxy hóa mặc dù loa còn rất mới.Vandenhul có loại dây chuyên di trong thùng loa hình như cs-122 gì đó quên rồi khoảng mấy chục một mét.

Attached Files:

9. gaultier_guy

Giang hồ đồn dây trong loa TN thường là Van den Hul, theo em nghĩ có lẽ sẽ hay hơn (nhưng ko nhiều) vì dây mới và cũ tuy nhiên quan điểm cá nhân em thì kiếm loại nào pure silver mà thay (hình như VDH cũng có, em ko chắc lắm là chính xác loại nào) chứ ko mất công tháo ra tháo vào mà chả hơn được mấy... Quê em ở Lào nên cứ có thiện cảm với bạc... :D

10. uydo

uydo Advanced Member

Hura, Tannoy Little Gold Monitor 12 vừa về đến nhà các bác ạ, mình xin chính thức gia nhập hội Tannoyier !
    Chỉ dám nghe 1 bài song tấu Piano-Violon là mình đi làm liền, và theo cái tai cây của mình thì nghe được ! để tối nay nghe kỹ hơn 1 chút !

11. tran van tan

Vâng ,Cám ơn các Bác đã có lòng chiếu cố đến bộ giàn em , phải nói là từ khi gia nhập diễn đàn ,tuy không lâu ..thì nhưng nhờ các fan Audio giúp đỡ mà mình thấy yên tâm nhiều ,trăn trở gì cũng được các fan giúp giãi quyết tận tình ,nhân dịp này cho em xin gửi lời cám ơn chân thành đến các Bác ,bất kể là dùng thương hiệu nào chứ hông phải tannoy ...he he .. (em còn thấy sến nữa là.....) :lol:
    Bộ giàn hiện được em cưng nhất là : tannoy arden Mkii + ampli đèn 2A3 sun audio (nghe jaz vocal)+pre 502+power 557 meridian +cơ giải mã CEC TL3...dây tín hiêu vanthehul the firt ultimate MkIII. dây loa western bàn là của cafesound bộ này em hay nghe vocal hòa tấu piano và country.thỉnh thoảng muốn nghe bảo bùng tí thì nối mí con CD DENON S10 III con này em múc ở shop hoangsa. :D
    Bộ thứ hai là loa JBL J1000 MV + SONY 555ESA + SONY X555EX + +bộ repao trên , dây tín hiệu là Vanthehul the Name + dây loa KIMBER 8TC . em nghe nhạc việt nam các loại ....ca sỹ em nào nghe hay là em múc . :lol:
    Bộ thứ ba là bộ nghe để ngũ vì có ngũ quên cũng đở xót :lol: loa paradim 5SE mkII +apli MARANT 74D + DENON 1650GL , dây tín hiệu yabo audiophile + dây loa là vanthehul hybride CS122 .( hôm trước em có một cặp paradim 9SE mkIII phòng nhỏ ,tiếng trầm dư nghe không nổi đã cho về nhà chồng ).
    Bộ để hát karaoke là loa TRIO KENWOOD 3 đường tiếng + amply Arirang PA203XG + DVD Arirang 18s .dây chợ anh ba .
    Các Bác thấy em tham lam vô độ không ,em đã cho về nhà chồng hơi bị nhiều vì trước không biết diễn đàn nên mua hên xui ạ .em sẽ chụp vài tâm hình cho các bác nghía ạ . :)

12. tran van tan

.
    Các Bác thấy em tham lam vô độ không ,em đã cho về nhà chồng hơi bị nhiều vì trước không biết diễn đàn nên mua hên xui ạ .em sẽ chụp vài tâm hình cho các bác nghía ạ . :)[/quote]
    Em quên cái cục đen đen nằm kế cái sunaudio 2a3 là cái giải mã theta cobal 307 .cục này trường Âm khá rộng kéo tiếng trầm xuống sâu hết hồn luôn các Bác . ,bây giờ thì em đã đứt chến muốn gì thì củng phải nghe thời gian và....thanh lý để cưới em khác về ...he he . :D

13. misterVu

misterVu Advanced Member

Xin chúc mừng.
    Tannoy thì khó ghép, mà fan thì ngày một đông thêm.

Cũng xin góp ý cùng các bác:
    có một điều tối kỵ với người nghe nhạc: đó là để nhiều loa trong phòng nghe.
    Lý do: khi một đôi loa được sử dụng, những đôi loa không được sử dụng vì hiệu ứng cộng hưởng
    cũng phát âm.
    Kiểm chứng: khi nghe nhạc, mở mặt loa không sử dụng sờ vào màng loa sẽ thấy rung.

Mến chào

14. nquockhanh

nquockhanh Advanced Member

Em định nâng cấp dây tín hiệu ,hiện đang dùng dây Mc Gold của VDH,dây loa Pure silver của Elco,loa TN ,amp. EL84,cd WD16,xem trang nào đó các bác bàn dây Nordots(ko biết có đúng ko :D )có vẻ hợp với TN ,các bác có kinh nghiệm về dây cho em hỏi nên mua ND Frey,Baldur,...hay loại nào là tối ưu.Hình như dạo này các bác "rủ" nhau chơi RCA hay sao ấy ,thấy toàn bán dây XLR :lol: .Tks

15. tran van tan

Xin chúc mừng.
    Tannoy thì khó ghép, mà fan thì ngày một đông thêm.

Cũng xin góp ý cùng các bác:
    có một điều tối kỵ với người nghe nhạc: đó là để nhiều loa trong phòng nghe.
    Lý do: khi một đôi loa được sử dụng, những đôi loa không được sử dụng vì hiệu ứng cộng hưởng
    cũng phát âm.
    Kiểm chứng: khi nghe nhạc, mở mặt loa không sử dụng sờ vào màng loa sẽ thấy rung.

Mến chào[/quote]
    Chào Bác misterVu ,hôm nay nghe bác khuyên em điều tối kỵ này làm em giật mình ,vậy là khi để nhiều loa trong phòng sẽ không hay hở Bác ,vì nhà cửa chật chội làm sao mà để mổi bộ mổi phòng , mà có khi em nghe pop ballad sao nghe cặp tanoy vô duyên lắm ,lúc trước có nhờ bác Mucangchay set dùm phòng thì bác ấy bảo dọn không còn gì kể cả bộ máy vi tính bàn .nhưng em không hiểu lắm ,bản chất cứ thích là cắm rút lung tung nên để gần cho tiện ,vậy mà có lần bác quân VTTV nói phòng để nhều loa nghe hay hơn . :eek: giờ thì Bác nói khác ,thôi để em sẽ dọn sạch và set lại xem thế nào ..Cám ơn về sự góp ý của Bác . Thân .

16. pheulong

pheulong Advanced Member

có 1 cách cắt bass hay rẻ.....đó là ....thay dây loa bằng dây điện thoại bác ạ :lol:

17. musique

musique Advanced Member

chúc mừng bác, kiếm được cặp độc dược, bác nghe thử bộ Jazz at Pawnshop có nghe tiếng bia chảy ực ực không bác :lol:

18. uydo

uydo Advanced Member

Cám ơn bác musique !
    Để tối nay về nghe "bia" cái đã, xem thử mình có xỉn không !

Có lẽ là phải cần thời gian nghe kỹ hơn nữa, nhưng thật sự, sau 4 tiếng nghe nhạc với LGM, mình thấy âm nhạc qua bộ dàn gần như không bao giờ dứt (trừ lúc chuyển bài), từng tiếng nhỏ nhất, nhẹ nhàng nhất cũng được bóc tách ra dù nghe với âm lượng rất nhỏ. Dàn nhạc điện tử và dàn nhạc Jazz nghe khác quá nhiều, ngay từ đầu đã nhận ra sự khác nhau của tiếng Piano và organ, tiếng violon, tiếng guitar chân thật hơn rất nhiều

1 cái quan trọng nữa, một số dĩa nhạc chép của mình nghe không còn hay nữa, dĩa xịn hả, từ từ đã ... ! :(

19. misterVu

misterVu Advanced Member

Bác nghe pop và rock với Tannoy vô duyên là phải rồi!
    (2A3 ghép với Tannoy chỉ để nghe cái gì nhẹ thôi_ pop và rock thì phải cần công xuất: càng mạnh
    càng đã)

20. gaultier_guy

Rất hiếm có một đôi loa nào nát như thế này mà giá lại ngần này... :D Niềm tự hào hay nỗi buồn của loa Tannoy nhỉ?

Attached Files:

21. gaultier_guy

Hình tiếp:

Attached Files:

22. Thành JBL

Thành JBL Advanced Member

Bác"guy" này kiếm đâu ra hàng Vintage của TANNOY "khủng" thế....Buồn vui lẫn lộn rồi :(

23. uydo

uydo Advanced Member

Sáng nay, mình làm 1 lèo 4 tiếng ngồi nghe nhạc, từng dĩa được đưa vào, từng nốt nhạc và lời hát đi vào sâu trong lòng. Nghe nhạc sống hay nghe qua dàn máy, mình cũng chẳng biết, mình chỉ biết có âm nhạc, đôi loa dường như biến mất trong phòng.

Có lẽ Tannoy là thế các bác nhỉ !

24. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Em xin chào các bác.
    Em rất mong các bác giúp em để em có thể gia nhập được vào bang hội. Hiện em đang có Acc E530, DP 65v,em tính chọn 1 trong 2 em này:Glenair 15 hoặc Guy R.Fountain Memory(cả 2 em này em chưa 1 lần được nghe)hoặc có sự lựa chọn nào?, nhạc em hay nghe: vàng,sến,coutry,hòa tấu... nhẹ nhàng tình cảm,phòng em: n 3m8 x d 6m x c 3m1.
    Rất mong được sự chỉ bảo của các bác, cám ơn các bác nhiều.

25. mc240

mc240 Advanced Member

theo mình nếu thể loại nghe như bác thì nên chơi glenair

Share This Page

Loading...