Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. wadia 16

wadia 16 Advanced Member

Bác Thảo cho hỏi thăm cái avatar của bác là made in italy sao bây giờ lại chuyển qua Thôinôi :mrgreen: còi chừng bị made in Hồ Cẩm Đào đấy :mrgreen:

2. thaozingali

thaozingali Advanced Member

Hì..hì..Em vừa cho Zingali nghỉ giải lao để tập phối ghép TN :)
    Coi chừng bị made in Hồ Cẩm Đào ....em không hiểu ý bác !? :shock:

3. Tungvu

Tungvu Advanced Member

ý bác ấy nói bác Thao thay đổi style nhanh quá, sợ sắp tới dùng loa "hồng vệ binh" của Hồ cẩm đào :D

Em thì nghĩ nếu style của bác mà là jazz thì sẽ dừng ở tannoy. Một số bác không tự tin vào đôi tai của mình thì sẽ lăn tăn việc nó sản xuất ở đâu.

half joking

4. mc240

mc240 Advanced Member

theo em trình độ nghe nhạc không phân biệt ở thể loại nào.không cứ nghe cổ điển là trình độ cao hơn đâu bác ạ

5. mc240

mc240 Advanced Member

em chưa được nghe silver 15, nhưng silver 12 thì có chơi rồi và không có ấn tượng lắm

6. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Bác hiểu sai ý em rồi... :)

7. hamzui

hamzui Advanced Member

topic này toàn thấy các bác hiểu lầm lẫn nhau nhỉ??? :roll:

Em tạm kết luận, các bác chơi Tannoy rất có cá tính :lol:

8. atlantic

atlantic Advanced Members

cho em zin nghỉ luôn đi, sếp tập phối với TN là đủ rồi. Zin cho đi lấy chồng matersound hay solista ở Đồ Sơn nè :mrgreen: .

9. thaozingali

Tannoy là chơi thêm để biết ta, biết mình! Chưa chơi TN thì chơi cho biết, lấy thêm hổng lấy thì thôi chứ bảo bỏ Zin luôn á : đừng hòng! :lol:

10. quysym

quysym Advanced Member

Có thông tin mới cho fan tannoy đây:
    27/08/2010 - 12:01 PM
    Tannoy ra mắt loa mới dòng V
    Tannoy ra mắt loạt loa dòng Mercury V mới có thể phối ghép thành rạp tại gia, với các phiên bản VR, V1 và V4.

Tannoy Mercury V1. Ảnh: Mareksound.

Mercury V1 được thiết kế theo kiểu dòng loa bookshelf truyền thống với kích thước 30 x 17 x 25,4 cm, cân nặng 4,5 kg với kiểu bố trí loa trung to nhất ở chính giữa, loa tweeter và lỗ loa trầm cân đối phía dưới và trên, cho đáp tần 45Hz-25kHz.

Mercury VR được thiết kế chủ yếu dựa vào dòng V1. Ảnh: Mareksound.

Mercury VR là dòng loa treo tường cải tiến chủ yếu dựa theo dòng V1 nhưng thiết kế mỏng chỉ bằng một nửa (12,1cm so với 25,4) và cũng nhẹ hơn, chỉ 2,6kg, khá lý tưởng cho việc chọn lựa làm loa surround hoặc loa sau, hoặc thậm chí là loa cao trong hệ thống âm thanh cao IIz của Dolby.

Được tối ưu hóa cho việc để sát tường trong khi vẫn đảm bảo chất lượng âm như của V1, VR được thiết kế với loa tweeter một inch với màng sợi polyurethane có độ đàn hồi cao và trọng lượng siêu nhẹ, cộng với hệ thống củ loa bằng neodymium và lõi từ đặc biệt cho âm thanh mềm mại và chi tiết kể cả lên tới tần số 25kHz. Phần âm trầm được phụ trách bởi một loa 5 inch với màng sợi gỗ cho dải âm trầm ấm và rộng với điểm giao cắt ở mức 3,2kHz. Loa có mức công suất từ 10 đến 60W, độ nhạy 86dB và đáp tần 57Hz-25kHz, phù hợp cho không gian chật hẹp của hệ thống stereo hoặc đóng vai loa thành phần trong hệ thống âm thanh đa kênh rạp tại gia.

Mercury V4 là dạng loa cột. Ảnh: Mareksound.

Phiên bản V4 là dạng loa cột với cấu tạo tương tự như dòng V1 với tweeter một inch chất liệu neodymium, chỉ có điều loa trầm lớn hơn một chút với kích thước 6 inch, điểm giao cắt ở mức 2,6kHz, công suất lên tới 140W với độ nhạy 91dB và đáp tần 32Hz-25kHz.

Hiện một trang chuyên về loa của Phần Lan đang rao bán V1, VR và V4 với mức giá tham khảo lần lượt là 114, 229 và 699 euro.

Theo Nguyễn Hà (Sohoa)

11. dinhcat

dinhcat Advanced Member

Mấy bác Tannoy 3 hôm nay chẳng có bác nào vào khuấy động cả buồn quá,em kéo topic lên vậy :( .

12. misterVu

misterVu Advanced Member

Các bác có biết Tannoy 15" mà dùng để xem phim thì tuyệt vời không?

13. thaozingali

Em chưa thấy ai chơi cỡ đó...Bác biết rồi cho em hỏi thăm tí : Zậy chớ họ đánh TN 15 bằng gì mà tuyệt dữ dậy bác :shock:

14. misterVu

misterVu Advanced Member

Em đánh bằng Accuphase :wink:

Có mấy bác dùng Accuphase với Tannoy, có lẽ đều hài lòng cả. Chả thấy bác nào lên tiếng!

15. thaozingali

Cám ơn bác, em lại tưởng có gì mới hơn :)

16. Lợn Vàng

Lợn Vàng Advanced Member

Xin chào tất cả các anh em trong Fan Tannoy Speaker Club. Em là Newbie, mới tập tành nghe nhạc được một hai năm nay, và cũng là một fan của tannoy speaker. Em cũng đã chơi qua một vài dòng loa của tannoy và nay may mắn được sở hữu một đôi memory TWW bấy lâu mơ ước. Xin anh em cho em được nhập hội tannoy với nha.
    Từ khi có được đôi loa quí lại nảy sinh vấn đề về phối ghẻp ,mong các bác chỉ giáo giùm: cấu hình của em như sau- memoryTWW, cdTeac 25xs, Pow ASEMBLAGE 300B, ST50, dây tín hiệu ,dây nguồn Accutic Art .Dây loa Purist musaeus. Âm thanh thì đúng theo sở thích rồi nhưng em vẫn lăn tăn về cục pre để làm sao nghe cho hay hơn. các bác cho em lời khuyên với, cary? audio note M3? corad Jonson? vv. cám ơn các bác thật nhiều

17. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Trời mộc và analogue quá, ngay cả với CD, mai phải đi sớm mà dứt ra không được. :D

18. manh

manh Advanced Member

Khà khà , các bác chơi tai lòi thường thấy hay sắm thêm quả super tép
    Em thì lại chơi ngược lại, sắm thêm quả sub , nghe hay ra phết, tép , bass bổ sung cho nhau nghe phê lòi
    Có bác nào chơi kiểu này không để anh em trao đổi kinh nghiệm nhỉ

19. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Em cũng đã dùng super trép, tuy nhiên, một cao thủ tannoy có chia sẻ rằng dùng super trép là một bước thụt lùi, rằng chỉ biết sự thật này khi đã tự thử nghiệm. Dùng super bass thì có vẻ khó chấp nhận quá với prestige tannoy, thành home theater system mất.

two cents

20. thien80

thien80 Approved Member

Vậy hiện nay bác có còn dùng Super treble không ? Nếu đúng vậy thì cũng đỡ tốn thêm tiền :mrgreen:

21. Tungvu

Tungvu Advanced Member

em dùng loại st 50 thôi nên có thể chưa đến tầm vì vậy không dám bình phẩm từ kinh nghiệm bản thân.

22. thien80

thien80 Approved Member

Em chỉ muốn hỏi: theo kinh nghiệm của riêng bác thì super treble có hiệu quả phải không ạ ? Em hỏi để có định hướng setup giàn, không có ý gì khác :)

23. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Tại sao lại thụt lùi vậy bác !!!???
    Theo ý kiến của em thì dùng Super trebb mà đúng tầm sẽ không thụt đâu bác ạ mà thò ra ý chứ... Sub cũng vậy, nếu kiếm được sub hay sẽ hay thôi, còn mà sub dở thì đương nhiên là tệ rồi...quan trọng nữa là âm chất phải hợp nhau.
    Tuy nhiên em nghĩ là cách nghe của từng khổ chủ cũng chi phối rất nhiều, mà em thấy bản thân fan của TN thường là những người đề cao tính hoà quyện giữa các dải điều đó cũng hướng mọi người chơi một cách chơi đơn giản 2 ways và tập chung vào những yếu tố khác như amp, pre, dây, điện... chính điều đó cũng vô hình dẫn mọi người đến suy nghĩ giống như dạng luật bất thành văn cứ TN là phải đèn, thậm trí là đèn SE (đây em nói là tâm lý số đông nhé, chứ không phải những trường hợp đặc biệt, các bác chơi SS đừng mắng em nhé). Việc chơi em nghĩ là chẳng có gì không được, chỉ có điều là thêm một đường tiếng là cả một con đường đau khổ để làm sao cho nó hòa hợp (cái vụ này mấy bác chơi kèn sáo chắc thấm nhất)... Tannoy nếu chơi nhiều đường tiếng toàn đồ TN sẽ khó hay bằng chơi loa hãng khác nên theo em nghĩ đã chơi TN thì nên chấp nhận những hạn chế của nó và tìm lấy thú vui về sự hoà quyện, dịu ngọt của loa TN mà hiếm có hãng nào có thể bì kịp... Nếu có thêm thì chỉ nên thêm super trebb chứ không nên xa chân vào con đường bass chắc gọn, trầm hùng, xuống sâu bao nhiêu Hz mà đau khổ lắm...
    Em nói có gì hok phải các bác bỏ quá cho em nhé...

24. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Hạt Tiêu thì phải có mùi chứ?Hay có khi nào sài Hạt Tiêu mốc 8)

25. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

''Hãy Nghe Theo Cách Của Cao Thủ'' là sự lựa chọn khôn ngoan
    Just my two cents.
    Em đang nghe MG với jacintha phê qúa.

Share This Page

Loading...