Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Đọc câu bác viết em chưa biết phải hiểu như thế nào. Em nói có gì sai ạ, mong bác chỉ giáo thêm cho em.
    Chân thành.

2. Lợn Vàng

Lợn Vàng Advanced Member

Xin chào tất cả các anh em trong Fan Tannoy Speaker Club. Em là Newbie, mới tập tành nghe nhạc được một hai năm nay, và cũng là một fan của tannoy speaker. Em cũng đã chơi qua một vài dòng loa của tannoy và nay may mắn được sở hữu một đôi memory TWW bấy lâu mơ ước. Xin anh em cho em được nhập hội tannoy với nha.
    Từ khi có được đôi loa quí lại nảy sinh vấn đề về phối ghẻp ,mong các bác chỉ giáo giùm: cấu hình của em như sau- memoryTWW, cdTeac 25xs, Pow ASEMBLAGE 300B, ST50, dây tín hiệu ,dây nguồn Accutic Art .Dây loa Purist musaeus. Âm thanh thì đúng theo sở thích rồi nhưng em vẫn lăn tăn về cục pre để làm sao nghe cho hay hơn. các bác cho em lời khuyên với, cary? audio note M3? corad Jonson? vv. cám ơn các bác thật nhiều

3. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác có gì sai đau?chỉ có điều em viết làm bác hiểu sai.Lúc khác em pm cho bác :D

4. dinhcat

dinhcat Advanced Member

Westminster là cặp loa cuối cùng của một fan Tannoy . Khi đó ta chỉ còn ngất ngây với âm nhạc thôi , lúc đó cảm giác thừa thiếu các giải sẽ không ở trong suy nghĩ của ta nữa [phê] .

5. gaultier_guy

Em mong tin bác cũng như mong được bác chia sẻ kinh nghiệm chơi.

6. gaultier_guy

Khuyên bác thì hổng dám nhưng nếu em là bác thì:
    - Bỏ ST-50, em thấy nó chưa đủ trình nằm đè lên em TWW.
    - Asemblade 300b, em có một anh bạn chơi mod độ gần hết, chỉ giữ lại mỗi cái bo mạch... thấy một số người chơi nói em này khoẻ nhưng tiếng hơi cứng nên theo em bác nên chỉnh tiếng bằng bóng theo hướng ngọt. Nếu có thể mod độ được bên trong thì nên làm. Em thấy anh bạn rất khen cái mạch này nên em nghĩ cũng có thể đầu tư công sức và tiền bạc vào amp này được. Tuy nhiên bác cũng nên xác định là khá tốn kém.
    - Pre theo em nên lấy AN M3 nếu bác chơi với Pow Asemblade vì AN sẽ làm cho tiếng mềm và ngọt hơn tuy nhiên về không gian chưa chắc sẽ tốt bằng Conrad đời mới chạy bóng 6922 mà TN nếu so với các dòng kèn sáo thì kém về không gian. Bác cân nhắc xem mình cần cái nào hơn, độ ngọt hay không gian. Em gợi ý bác thêm 2 cân nhắc nữa bác thử tham khảo: pre diy chạy bóng 45 (dùng linh kiện và vật liệu tốt) khoảng 3k, và pre Manley 300b.
    - Nếu dư ngân sách bác cân nhắc lại dây loa và dây tín hiệu. Dây tín hiệu bác nên kiếm mấy dây pure silver, dây loa trước em đã từng chơi Museaus nhưng thật sự không hay bằng WE cắt mét có triệu bạc.
    Cái này em nói có cái là kinh nghiệm của em, có cái là của bạn, cũng chỉ mang tính chất tham khảo thêm.
    Chúc bác vui.

7. Lợn Vàng

Lợn Vàng Advanced Member

Cám ơn bác gaultier_guy nhiều lắm, thực tình em cũng đang thấy có vấn đề về dây loa với hệ thống của em nó làm cho tổng thể tiếng nhạc hơi bị đục một chút, nhưng bù lại thì tiếng trầm lại có lực hơn so với khi cắm một số dây khác như nosdost bluehevent ,big silver ..v.v,nhưng có lẽ em sẽ đổi thử dây loa xem sao. con pre Manley 300b em cũng rất mê nhưng tìm nó khó lắm, có lẽ em sẽ thử phương án AN M3 vậy. Còn cả vấn đề về CDP TEAC 25XS nữa, Em cũng đang muốn đổi đây nhưng không biết thay sang loại gì cho phù hợp nữa..... lăn tăn quá? các bác có thể cho em một ít tư vấn không?

8. panguyen

panguyen Advanced Member

--------------------------

Về CDP, ở SG đang có cặp cơ và giải mã Wadia 20&25 đấy bác! Chơi cặp này khỏi phải lăn tăn bất cứ điều gì.

Attached Files:

9. phongktvt

phongktvt Advanced Member

-Vậy em nào đè Tww mới xứng Bác ? Hay là không đè cho nó nhẹ ?!

10. gaultier_guy

Đây là mấy dòng chính hãng TN viết giới thiệu về 3 loại Super Tweeter của hãng:
    - ST50 SuperTweeter™ is constructed from a solid aluminium die-casting coated with a soft feel, non-reflecting finish. Not only are they designed to visually blend in with all types of speakers, but it also provides an instant acoustic upgrade that is unavailable in any other way.
    - ST100 SuperTweeter™ come in solid black ash and with the same Performance Platform™as the ST200. This model is provided with specific crossover and frequency control settings suited to all types of speakers, regardless of manufacturer. In addition the ST100 is optimised for use with older Tannoy Dual Concentric™ models, many going back over 40 years to the original 15” Monitor Red derivatives.
    - ST200 SuperTweeter™ are available in solid oiled American Walnut and are dedicated to the ‘Prestige’ line of speakers both in adjustment optimisation, appearance, style, construction and performance. The ST200 Prestige model is provided with a calibrated location gauge, to allow accurate front to back positioning for all Prestige loudspeaker designs past and present.

đại ý là ST50 nó nói là không chỉ kết hợp với hệ thống nghe nhìn với mọi loa (nhưng em nghĩ nên hiểu nó chỉ là sự nâng cấp cho hệ thống đa kênh), ST100 cho các loại TN đồng trục đời cổ, ST200 cho prestige từ trước đến nay...tiếng Anh của em lởm bác nào cao thủ dịch lại dùm.

Theo em nghĩ là "trinh tiết" là thứ quý giá, nên phải chọn anh nào tươm tươm tý mà trao thân gửi phận còn không thì thôi cứ để vậy mà đi tè... :D
    Mà bác lại đi hỏi em thì cũng lạ hỉ... :D (hay là hỏi vặn đây ta...!!!???)

11. tranhongson

tranhongson Advanced Member

em cũng đánh TN 15 bằng cặp pow + pre cổ của ACC, theo cảm nhận của em cũng hài lòng.

12. phongktvt

-Mình nào dám hỏi vặn !! Oan Thị Mầu đấy ! Chẳng qua muốn kiếm một em ST ... nhân có ý kiến của Bác nên hỏi thăm thôi ! Chắc phải gom tiền mua ST 200 quá - cho nó prestige !!! Hichic.

13. panguyen

panguyen Advanced Member

Trước khi ra ST 100, ST 200 thì ST 50 vẫn dùng cho dòng Prestige đấy bác ạ. Chẳng qua là là nó ra trước ra sau và có cải tiến thôi!

14. gaultier_guy

Vậy theo bác nó có thể dùng với loa TN những đời nào là hợp lý ạ.
    Em thì thấy rất thắc mắc là tại sao rất nhiều củ loa TN cổ vẫn được săn lùng trong khi đó ST50 lại không?
    Vấn đề đưa ra ở đây là nó có đáng để chơi với các loa TN lớn không?
    Rất mong bác chia sẻ.

15. Lợn Vàng

Lợn Vàng Advanced Member

16. Lợn Vàng

Lợn Vàng Advanced Member

Cám ơn bác Panguyen , nhưng Wadia 20&25 lại quá tầm với của em mất rồi, sức em chỉ chịu được tầm trên dưới 3k trở lại thôi (nên dùng CDP của Nhật hay Châu âu ?...)

17. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Ủa bác qua TN gì vậy ạ? Ét ba ngàn mốt nghỉ rồi hả bác?

18. gaultier_guy

Studer A730 hoặc D730... khoảng trên dưới 3k như bác mong muốn và là ước mơ cháy bỏng của em... :D

19. atlantic

atlantic Advanced Members

- Lector cd7T (Ý)
    - EAR ACUTE - (Anh)
    :mrgreen:

20. Lợn Vàng

Lợn Vàng Advanced Member

Nhưng các dòng CD Đức em không cảm tình lắm, (em cũng đã được nghe thử rồi, nhưng là loại còi thôi, tiếng nghe không được ấm áp cho lắm) Thực chất CD TEAC 25XS cũng khá hợp với bộ của em,tuy nhiên vì tổng thể hơi nhòe, không được tinh tế lắm nên em muốn đổi thôi, em cũng đang có một suy nghĩ là nâng lên dòng ESOTERIC cho cùng chất âm nhưng chưa biết là dòng nào cho phù hợp?

21. Lợn Vàng

Lợn Vàng Advanced Member

Cám ơn bác atlantic, bác có thể nói rõ hơn chất âm của từng loại không và có thể tìm chúng ở đâu, em ở Hà nội

22. phongktvt

-Ồ Minh đã ly dị em Et rùi ! Tính tình chung thủy nên còn giữ cái Avatar làm kỷ niệm ! Hichic !!!

23. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Tư dấn mấy hiệu lạ quắc :lol:
    Mà hình như tháy ở đâu đso rồi thì phải :wink:

24. gaultier_guy

Vậy là bác thích ngọt rồi, thế thì em nghĩ là có em Marantz CD-7 chạy giải mã 2 em 1541 S1 em nghĩ sẽ làm bác hài lòng... ngọt và mộc thôi rồi lượm ơi, tuy vẫn mang hơi hướng chất Nhật... :D. Nếu giữ CD chơi tạm một thời gian, bác kiếm cho em 1 đôi biến áp cân bằng trở kháng vào ra 600 Ohm chắc sẽ khác biệt rất nhiều đấy... :D
    Nhưng em nghĩ vấn đề bức xúc nhất vẫn nằm ở em pre & pow của bác. Asemblade 300b của bác tiếng tuy khỏe nhưng với công suất khoảng 8w/c vẫn không đủ thổi em TWW đâu (chắc có nhiều bác đã chơi Memory sẽ đồng ý với em ở điểm này), nếu bác vẫn thích nghe bóng đốt trực tiếp em nghĩ bác nên nghiên cứu thử sang 300b PP xem. Em biết có shop ở HN đang bán em Uesugi 300b PP (biến áp Tamura) có volume chơi tạm lúc chưa có pre, chắc thổi đôi loa của bác sẽ hợp hơn nhiều, khoảng trên 3k một chút... Xong vụ Pow bác mới nên kiếm pre theo loa và pow, vì nếu pow ngọt rồi thì cần pre ưu tiên không gian tốt... Có một điều là với quan điểm cá nhân em, toàn chơi đồ lởm, thì pre & pow mua ngoài hàng về chưa thay bóng & mod độ thì mới kêu được khoảng 50 -> 60% năng lực đáng có của nó...

25. nquockhanh

nquockhanh Advanced Member

Sao bác ko thử W830 ,thỉnh thoảng thấy trên shop có bán

Share This Page

Loading...