Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. Lợn Vàng

Lợn Vàng Advanced Member

Rất cám ơn bác 0208 đã mở đường cho em, mây hôm nữa khi em setup hòm hòm rồi mời các bác có lòng nhiệt tình qua em nghe và góp ý dùm (bác nào có lòng cứ PM cho em, giao lưu chân thành với nhau là điều em mong muốn nhất)

2. Niagara

Niagara Advanced Member

Nếu 300B thì phải là P-P cơ bác ơi, trầm mới thấy hay được còn không thì tiếng nông nông thế nào ý ạ. Kể cả 300B SE đánh với Tannoy Supper Gold 12X em thấy cũng ko hay bằng đánh bằng 300B P-P.
    Em thấy 300B SE đánh mỗi Altec Lansing A7 là hay thôi ah.

3. panguyen

panguyen Advanced Member

----------------
    Đúng rồi bác ơi, công suất không đủ nó không ra hết được tiếng đâu, em cũng đã thử rất nhiều Amply cho cặp loa này rồi! Cuối cùng kết luận lại vẫn là công suất phải đủ thì mới giải quyết được mọi vấn đề!

4. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

Theo lý thuyết 300b SE đánh TWW thì chưa đủ lực. nhưng nếu anh em nào từng nghe em Asemblage mới đánh giá được thực tế.
    Ý kiến của các thành viên đều rất đúng vì 300b SE ghép với Tannoy Supper Gold 12X Bass ko xuống thấp được,cũng một lý do cơ bản là Tannoy Supper Gold 12X tần số đáp ứng 50 - 28000Hz.
    Việc khai thác đôi loa ra hết những gì nó có ko chỉ phụ thuộc vào Power, nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác......... dẫn chứng là đề nghị bác Lonvang review để anh em biết sự thay đổi khi cắm Frey ? ! :D
    Nếu đánh 2 quả 300b bác lonvang tham khảo Conquest hoặc Conquest silver :)

5. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Hôm qua em đùa bác chủ tý, nhưng nếu bác chủ vẫn muốn giữ em Pow này để chơi lâu dài thì em nghĩ có mấy điều cần để ý một chút là em Pow này khai thác các bóng ở điện áp khá cao 445V ->300b ; 327v ->6sn7 ; 420v -> 6bx7 vậy bác nên đầu tư vào đôi đèn Van thật chuẩn, và nâng cấp phần nguồn là rất nên làm, nếu có thể thay, hoặc thêm choke thì càng tốt. Các Pow 300bSE khác khai thác điện áp thấp hơn nên nhiều khi có thể úi sùi một tý trong phần nguồn nhưng cái của bác thì không nên.

Hệ thống bóng bánh CS, tiền và lái với điện áp cao thế này thì bóng phải ngon nếu không mọi thứ sẽ trở nên rất dở bởi nếu bác dùng bóng lởm khai thác điện áp thấp còn có thể nghe cố chứ với điện áp cao mọi thứ lởm của bóng nó đều được phô ra hết.

Tụ và trở, nếu quyết tâm chơi lâu dài bác nên đầu tư tụ nối tầng (silver foil bác nhé), tụ thoát và trở thoát các đèn trước còn sau này có điều kiện gom một mớ trở riken ohm và tụ con con Elna Cerafine về thay hết một lượt (tụ BG thì hay nhưng đắt và khó kiếm).

Phần tín hiệu đi từ giắc vào đèn tiền bác độ lại cho em thành dây pure silver (kiếm mấy em dây tín hiệu AN mà thay bác ạ)

Điều cuối cùng kiếm một đôi xuất âm Tango Hirata, Tamura cổ, hay Audio Note (nếu khó kiếm quá thì làm tạm đôi Hashimoto) thay vào thì hết thuốc, em sợ sau bác lại bị tiểu đường thì chết... :D

Có lẻ bác băn khoăn tại sao em lại xúi bác như thế vậy thì cái Pow còn gì... còn chứ, còn bo mạch và điện áp và cái điện áp sau khi mod độ tùy thuộc vào linh kiện có thể phải điều chỉnh một tý nhưng nó là cái đáng quý nhất trong em Pow của bác.

Có một điều nữa cần nhắc bác nếu đã quyết định chơi 300b se nghĩa là bác chọ dải trung trầm và trung, vậy thì cũng đừng nghĩ ngợi hay so sánh nhiều với các loại bóng khác là tại sao bóng kia dải trầm hay thế nhỉ... Nếu làm tốt trầm có thể sâu (đương nhiên là trong giới hạn của bóng và tương quan với loa) nhưng có lực thì chắc là không. Trời không cho ai tất cả - cái câu này rất đúng với 300b.
    Chân thành.

6. 0208_Audio

em biết thầy gaultier_guy là cao thủ rồi :D
    Bác tư vấn cho bác Lonvang từ từ thôi kẻo tiểu đường thì phải ăn kiêng đấy :mrgreen:

7. gaultier_guy

Ấy bác đừng nói thế, ở đây là anh em trao đổi để tăng thêm kiến thức thôi chứ thầy với thợ nỗi gì, cao với thấp thì làm gì đâu... Tội em chết, em thực chất mới là newbie, sa chân vào con đường này mới được 2 năm nhưng nhờ có anh em cả... :D

8. doannam

doannam New Member

Chào các Anh em fan - Tannoy , em mới mua Memory HW mà không biết đánh với tube nào hợp
    Anh em chia xẽ cho em kinh nghiệm ................. em cảm ơn trước .

9. Sơn Halida

Sơn Halida Advanced Member

số 1 Vân Đồn, p. Trần Phú, tp Móng Cái, Quảng Ninh
    Em đang đánh Memory bằng KT88 PP nghe khá ổn Bác ạ, trước đây em dùng 842 SE ra khoảng 15W/kênh thì nghe hơi đuối . Bác đang chơi nó bằng gì vậy? :)

10. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

MA 2275 Cũng PP chắc OK thôi mà :lol:

11. Sơn Halida

Sơn Halida Advanced Member

số 1 Vân Đồn, p. Trần Phú, tp Móng Cái, Quảng Ninh
    Em nhìn con MC 2275 trên shop cali -audio nghiện quá, vật không chịu nổi, con của em mới được một nửa con đấy, thiếu số 2 đầu :) :lol:

Attached Files:

File size:
      140,5 KB
      Views:
      718
  12. ngtatliem

Bác đã ráng được cặp loa giờ thì phải ráng cái ampli thôi, lao đã phóng rồi mình chắc chắn phải phi theo thôi, chả nhẽ mang DENON S10III ra ghép với Memory cho anh e cười vỡ bụng àh :lol:
    Ơ nhưng về công suất thì dư đánh ấy chứ nhỉ :mrgreen:

13. dinhcat

dinhcat Advanced Member

Các bác dùng Memory mến , em cũng đã chơi Memory TWW em cũng có dùng pow 300b SE AUDIO NOTE p3 [madein Anh Quốc] có 8w một kênh , dây dợ toàn bộ Vanden Hul em thấy âm thanh cả ba dải nghe được không đến nỗi nào nghe cd Basso tiếng bát có lực rất gọn , sau 2 năm dùng Memory em đổi Wes HW đồ đánh giữ nguyên âm thanh còn tốt hơn cả khi dùng TWW , em thấy một số bác khăng khăng phải dùng âm li công suất lớn ,em thì nghĩ âm li phải hợp thì hơn mong mấy bác dùng Memory sớm tìm được đồ đánh ưng ý .

14. 0208_Audio

Em có thấy vài thành viên đánh giống bác rồi AN- power P3 + Pre M2 = integated Meishu, em này được 9W đánh luôn cả Canterbery đời đầu. trong trường hợp dùng power P3 bác có thể chủ động kiếm Pre để tạo ra thứ âm nhạc mong muốn theo ý mình. Việc dùng công xuất lớn hay nhỏ chỉ là phù hợp với gu nghe của từng thành viên thôi, còn chuyện có đủ công xuất ko, theo kinh nghiệm của em 300B SE đánh tốt TWW

15. gaultier_guy

Thế bác đã đánh thử với 300b PSE hay 211 (845) SE hoặc PSE chưa ạ? Nếu chưa em nghĩ là kết luận hơi có tý vội... :D
    Cái CD basso theo em nghĩ là thể loại CD đánh hay trên mọi bộ dàn kể cả dàn vi tính (dàn hay đến đâu thì nó hay tới đó... :D ) và là một đĩa CD mang lại nguồn thu nhập nhiều nhất cho các cửa hàng bán đồ Audio... :D
    Nếu dàn bác mà đánh được bài 7 CD Triangle Musique bass gọn, ko rền em mới phục... :D

Tuy nhiên mỗi người đều có lượng $ nhất định nên khái niệm hay em nghĩ phải phù hợp với túi $... chứ hay theo khái niệm vô tư đi thì có nhiều cách để chơi lắm... :D

16. 0208_Audio

300B là Queen, 845 là Kinh :D :D :D

17. ngtatliem

Àh vậy thì lúc nào Queen hát thì mình 300B, còn khi nào King quánh trống ra trận hay "Người đàn ông anh đã là" :lol: thì mình Tám bốn năm hả bác?

18. dammeamthanh

dammeamthanh Advanced Member

em chưa nghe tannoy bao giờ, nay có người muốn bán cho em đôi loa bookshelf tannoy system 2, em chưa biết đôi này chất âm thế nào, phối ghép ra sao, mà bác bán lại ở xa o test trực tiếp được, mong các bác chỉ giáo

19. ngtatliem

Bác chưa nghe thử mà dám mua àh? Về lỡ nghe với tai bác nó dở thì làm sao? ít nhất bác cũng đã nghe qua cặp tuơng tự ở đâu đó rồi chứ!
    Bác máu thiệt :lol:

20. 0208_Audio

To; Bác ngtatliem
    Bác nói em giật mình thon thót :D
    nói như vậy, cầu toàn nhất là tìm được ampli nào vừa chạy 300b vừa 854, hình như có
    Cary CAD 805 monblock bóng CS là 845, bóng lái là 300b và bóng tiền là 6SL7 em này được 25W một kênh, lâu lắm rồi ko thấy em này nữa, theo chủ quan của em này Quánh Tannoy thì phê lòi :D

21. ngtatliem

Với phòng vừa phải em đc nghe thì 2A3 quánh còn hay hơn nữa mới lạ :roll:

22. 0208_Audio

em hiểu ý bác và chuyện dùng 2A3 quánh tannoy để ra hay là chuyện ko mấy ai hiểu, các thành viên đang lo 300b đói CS. em ko tiện nêu tên, có thành viên đang dùng Sun-audio 2A3 quánh Super Gold 12x nghe cực hay luôn :D

23. gaultier_guy

Em thấy không lạ vì cái biến áp xuất âm của em 2a3 đấy chắc chắn không phải hàng Cà ri... :mrgreen: mà không chừng em 2a3 lại là phiến đơn... :mrgreen:

Attached Files:

24. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Em có nghe ampli SUN 300B ( hàng đểu SUN 6V6 thay mod lại 300B ) với tải giả 8 ohm đo ra được gần 2W mà đánh cặp Tannoy hạng nặng FSM la ầm ầm ( Em thật sự ko hiểu :( ). Trong lúc 300B em lắp cs khoảng 7W đánh khá vừa ý cặp ALtec 605B thì khi đánh với Monitor Gold lại thua xa ampli Fisher push pull chạy bóng 7591 .Nên em đành tiễn 300B lắp 845 cho em nó cày kéo tannoy bớt hụt hơi. :D

25. dinhcat

dinhcat Advanced Member

Bác Gaultier-guy mến , em thấy bác 0280 Audio viết rất đúng với quá trình ghép đồ của em ,việc tìm pre cho pow AN P3 tương đối vất vả để tìm được chất âm mà em ưng lại là pre DIY , theo chủ quan của em nếu loa TWW,Wes cho ra được chất âm đó là chấp nhận được các bạn cùng chơi luôn tham khảo chất âm dàn của em để so sánh , có bác dùng Wes Royal ghép pow 845 cũng theo tôi tìm AN ghép , để nâng cấp đến Wes thì em cũng đi qua cả chục đôi loa từ thấp đến cao rồi bác ạ , chơi mỗi người mỗi ý nhưng bọn em cũng phải so sánh nhiều bộ dàn cùng hạng chứ không giám chủ quan và cái gì cũng bảo hay được đâu ạ .Chào bác

Share This Page

Loading...