Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

Em mạo muội tư vấn có gì ko phải bác dinhcat bỏ quá cho em nhé :D
    Bác từ TWW chuyển qua Wes Royal là một bước tiến vượt bậc, em vẫn mơ hằng đêm đấy bác à :p
    Wes Royal ko phải đôi quá khó tính và đòi hỏi CS, em này đòi phòng phải khá rộng để em nó thể hiện, Quánh 300B hay 845 đều ok, tùy theo cách nghe của bác, nếu thích ngọt ngào 300b, còn mạnh mẽ 845.
    Việc tìm Pre cho P3 em cũng đã vất vả giống bác, nếu AN-M2 thì chưa đáp ứng được với hệ thống, còn M3 thì khá hơn nhưng nhược điểm của em này là thiếu linh hoạt, khi bản nhạc cao trào là rối, thêm nữa em này ko kiểm soát tốt khi mở volume ở mức 10 giờ. M5 khá hơn nhưng em vấn có cảm giác ko gian tiến về phía trước và đốc độ sử lý ko ok.
    em có anh bạn thân đang dùng P3 ghép với Pre Octave HP300, trước khi mang em Octave về anh này đang chơi M5, nếu bác muốn giao lưu, tham khảo anh em mình qua chơi nghe Octave ghép với 300B ? :)

2. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Ấy bác nhạy cảm quá rồi, trước hết em rất xin lỗi nếu ngôn từ và giọng văn em viết trước đó khiến bác thấy không vui...
    Thật ra em cũng chỉ muốn hỏi là bác đã thử với một vài loại amp chạy SE hoặc PSE chưa vì em thấy có nhiều người chơi loa TN lớn với 300B PSE của AN và rất hài lòng với sự phối ghép này. Và em cũng đã nghe 300B SE (cũng là hàng tuyển) phối với một vài loại TN lớn rồi (Memory, RHR, Canter, Wes Royal) thì trong đó em thấy cũng ổn nhưng em vẫn nghĩ nó chưa phải là tối ưu vì cuối cùng ở cái lực nó chỉ có vậy mặc dù mượt thì rất mượt.
    Bác đã chơi pre DIY thì em nghĩ bác cũng sẽ hiểu được là Pow 300B SE DIY nếu đầu tư tốt vẫn có thể hay hơn P3, vì xét cho cùng thì cái thằng hãng nó làm ra sản phẩm còn tính đến giá thành, chi phí quảng cáo, chiết khấu dealer, lãi... trong khi đó $ mình bỏ ra thì đơn giản là chạy thẳng vào Pow... nên em nghĩ là không cần thiết phải quá chắc chắn về một phương pháp phối ghép... (em nói đây là so sánh giữa hàng hãng nói chung nhé, tuy nhiên cũng có một số sản phẩm thành danh của hãng em nghĩ khó có thể DIY để hay bằng hãng, ví dụ như em chưa thấy ai dám khẳng định mình có thể DIY pre hay hơn Audio Note Kondo M10...)
    Em vẫn giữ quan điểm của mình ở mức độ trung dung và mọi thứ có thể thu được về đều theo tương quan với số tiền mình bỏ ra.
    Chân thành.

3. dinhcat

dinhcat Advanced Member

Bác Gaultir-guy mến, không có gì đâu em chỉ sợ các bác hiểu lầm là em viết bịa cho vui ,em đã nói rõ là khi em ghép AN P3 em thấy chấp nhận được và vài anh em cùng chơi cũng thấy được chứ em không nói là nhất mỗi anh em ghép một phương án càng phong phú , còn ghép cho loa hay nhất chắc vô cùng , mà khả năng em thì có hạn thôi em sẽ đi nghe ké thêm rồi tính tiêp , chao bac

4. dinhcat

dinhcat Advanced Member

Bac 0280-audio em o Ha noi mong duoc giao luu cung cac bac dt cua em 0914503353 em ten Cat [sao em o go duoc dau ]

5. 0208_Audio

Mấy hôm nay không thấy bác LOnvang :D
    ko hiểu bác này cắm Frey hay Heimdall tình hình cụ thể thế nào ko thấy Review cho anh em mừng, ko biết chừng ắm cả M5 hay sao ? ? ? :lol:

6. Lợn Vàng

Lợn Vàng Advanced Member

Em đang nóng lòng chờ dây loa mới về đây, khi nào có là em cắm liền và báo cáo tình hình với các bác.

7. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Bác trọn nordost cho tannoy thì giống như em rồi, em chỉ khác bác thiết bị thôi :D

8. Lợn Vàng

Lợn Vàng Advanced Member

Các bác ơi, em có đề nghị thế này, tất nhiên là trong phạm vi hẹp thôi là các bác nào đang chơi hoặc đã từng chơi Memory mà đã phối ghép thành công theo chất âm mình thích thì có thể post cấu hình chi tiết và rewiew một chút để chúng em, những người mới chơi có thể học hỏi được không? :D 4(các bác đừng mắng em nhé- vì điều này đối với em đang rất cần) :D

9. Lợn Vàng

Lợn Vàng Advanced Member

10. nquockhanh

nquockhanh Advanced Member

Em đang dùng amp.EL84 đánh Memory HW muốn đổi amp.,bác cho em hỏi pòw MC275 đánh hay với Memory ko?.Phòng 20m2.Tks

11. Tungvu

Tungvu Advanced Member

heimdal cho cả dây loa và interconnect balance bác ạ.

Tannoy theo em ấm, dầy, nhạc tính cao nhưng hơi đần nếu đi với dây đồng. Nordost phủ bạc giải quyết được vấn đề này. sau khi dùng nordost ta có ấm, dầy, nhạc tính và chi tiết as well.

kinh nghiệm còm của em

12. 0208_Audio

Em cũng tò mò, lý do gì bác ko đánh HW bằng EL84 nữa ? chắc bác thích chất Mc nên chọn MC275. em ko phải fan Mc :p

Attached Files:

13. 0208_Audio

Bác Tungvu rất hợp Bác LOnvang :D em nghe qua anh em tả về cấu hình của bác, cá nhân em phục rồi, hôm nào đẹp trời bác Tungvu cho em qua nhà thông cái tai nhé :D

14. Lợn Vàng

Lợn Vàng Advanced Member

15. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Rất hân hạnh bác ạ :D

16. Lợn Vàng

Lợn Vàng Advanced Member

Hôm qua em đùa bác chủ tý, nhưng nếu bác chủ vẫn muốn giữ em Pow này để chơi lâu dài thì em nghĩ có mấy điều cần để ý một chút là em Pow này khai thác các bóng ở điện áp khá cao 445V ->300b ; 327v ->6sn7 ; 420v -> 6bx7 vậy bác nên đầu tư vào đôi đèn Van thật chuẩn, và nâng cấp phần nguồn là rất nên làm, nếu có thể thay, hoặc thêm choke thì càng tốt. Các Pow 300bSE khác khai thác điện áp thấp hơn nên nhiều khi có thể úi sùi một tý trong phần nguồn nhưng cái của bác thì không nên.

Hệ thống bóng bánh CS, tiền và lái với điện áp cao thế này thì bóng phải ngon nếu không mọi thứ sẽ trở nên rất dở bởi nếu bác dùng bóng lởm khai thác điện áp thấp còn có thể nghe cố chứ với điện áp cao mọi thứ lởm của bóng nó đều được phô ra hết.

Tụ và trở, nếu quyết tâm chơi lâu dài bác nên đầu tư tụ nối tầng (silver foil bác nhé), tụ thoát và trở thoát các đèn trước còn sau này có điều kiện gom một mớ trở riken ohm và tụ con con Elna Cerafine về thay hết một lượt (tụ BG thì hay nhưng đắt và khó kiếm).

Phần tín hiệu đi từ giắc vào đèn tiền bác độ lại cho em thành dây pure silver (kiếm mấy em dây tín hiệu AN mà thay bác ạ)

Điều cuối cùng kiếm một đôi xuất âm Tango Hirata, Tamura cổ, hay Audio Note (nếu khó kiếm quá thì làm tạm đôi Hashimoto) thay vào thì hết thuốc, em sợ sau bác lại bị tiểu đường thì chết... :D

Có lẻ bác băn khoăn tại sao em lại xúi bác như thế vậy thì cái Pow còn gì... còn chứ, còn bo mạch và điện áp và cái điện áp sau khi mod độ tùy thuộc vào linh kiện có thể phải điều chỉnh một tý nhưng nó là cái đáng quý nhất trong em Pow của bác.

Có một điều nữa cần nhắc bác nếu đã quyết định chơi 300b se nghĩa là bác chọ dải trung trầm và trung, vậy thì cũng đừng nghĩ ngợi hay so sánh nhiều với các loại bóng khác là tại sao bóng kia dải trầm hay thế nhỉ... Nếu làm tốt trầm có thể sâu (đương nhiên là trong giới hạn của bóng và tương quan với loa) nhưng có lực thì chắc là không. Trời không cho ai tất cả - cái câu này rất đúng với 300b.
    Chân thành.[/quote]

Vâng em xin tiếp thu ý kiến của bác, em dốt về phần kỹ thuật lắm, sau khi setup xong phần tổng thể bộ dàn, em xin được hỏi tiếp bác nha, (nhất là phần MOD độ vì em cũng bắt đầu thấy thích cái AMP này rồi)

17. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Em nghĩ từ giờ đến lúc bác vật em Pow ra có khi cũng còn khá dài, mà có khi chưa vật ra đã cho em nó đi ở đợ rồi... :D Dẫu sao thì bác thích là vui rồi...

18. nquockhanh

nquockhanh Advanced Member

Dạ có mấy đồng trong túi tính đổi chác tí mà không biết cái nào hay, mà thấy bác rành về đèn quá nên hỏi bác. :D

19. thien80

thien80 Approved Member

Em thấy ở đây có bộ ruột Mc 275 nè bác, bác xem thử rồi quyết :arrow:

viewtopic.php?f=10&t=25784&start=950

20. Tungvu

Tungvu Advanced Member

"Có một điều nữa cần nhắc bác nếu đã quyết định chơi 300b se nghĩa là bác chọ dải trung trầm và trung, vậy thì cũng đừng nghĩ ngợi hay so sánh nhiều với các loại bóng khác là tại sao bóng kia dải trầm hay thế nhỉ... Nếu làm tốt trầm có thể sâu (đương nhiên là trong giới hạn của bóng và tương quan với loa) nhưng có lực thì chắc là không. Trời không cho ai tất cả - cái câu này rất đúng với 300b."

Mình thích câu này nhất, và rất tôn trọng người có kiến thức đến mức này (tuy ngày xưa mình hơi dị ứng kiểu "hơn đời"" của bác ấy, xin lỗi nhé).

Với tannoy, nếu các bác chỉ nghe vocal không có nhiều bass, trép, thì tannoy cổ + 300B là đỉnh, bác sẽ phê giải trung mượt mà như mơ. Nếu bác nào nghe jazz, thì nên tannoy prestige đời mới và PP, nó sẽ đáp ứng được cả ba giải, tổng thể trầm hùng, gai góc.

Vậy cuối cùng là loại nhạc nào với thiết bị nào. nếu không thì ... đẽo cày giữa ngã tư.

21. Lợn Vàng

Lợn Vàng Advanced Member

Chào các bác, hôm nay em đã đem được em dây FREY về so sánh thử với HEIMDALL rồi, em cũng cẩn thận mời một số anh em cùng chơi đến cùng nghe thử, sau khi nghe khá kỹ và cùng nhau phân tích, tất cả anh em cùng thấy HEIMDALL lại hay hơn mới chết chứ (đó là so trên cấu hình bộ dàn của em thôi)- thế này em cũng chẳng hiểu sao nữa :roll:

22. hamzui

hamzui Advanced Member

Đề nghị bác Lonvang đổi nick thành Heo vàng hoặc nhờ BQT bỏ thêm dấu vào nick. Em đọc đến cái nick của bác sao cứ ngượng ngượng mồm thế nào í :lol: .

Sorry bác, cũng có thể trí tưởng tượng của em hới phong phú :lol:

23. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

EM cũng thấy mấy hôm nhưng không dám nói, em sợ em tưởng tượng quá chăng nhưng nay lại gặp bác :lol:

24. Thành JBL

Thành JBL Advanced Member

Tiếng việt rất phong phú ,cách đọc của mỗi người khác nhau....Hiểu khác nhau :mrgreen:

25. hamzui

hamzui Advanced Member

Em cũng biết vậy. Có thể bác ThanhJBL trong sáng còn em đen tối quá thì phải :(

Share This Page

Loading...