Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. dohaithanh

dohaithanh Advanced Member

Em hóng hớt hay thẩy bẩu Tannoy hợp với Jazz, ấy dưng mà cá nhân em lại thấy Tannoy ứ hợp với Jazz chút nào.
    Chắc là các bác thấy nghe alto sax thổi phè phè khi nghe tannoy nên bẩu hợp với Jazz. Riêng em quan niệm nghe Jazz phải gai góc cá tính một chút, ai lại sax mà thổi cứ phà phà, tiếng trống da đánh nghe cứ thế nào (em văn dốt nên mô tả kém)...
    Túm lại, đối với tai của em thì Tannoy không hợp với Jazz một chút nào cả.

2. Thành JBL

Thành JBL Advanced Member

Nếu topic của bác Tungvu "biến" thì chắc là có vi phạm gì đây...Em nghĩ chắc chắn là BQT đã có thông báo theo Nội quy rồi..

3. dinhcat

dinhcat Advanced Member

Chơi Tannoy rất là khó , quá đúng . Nhất là vì quá yêu Tannoy mà hơi khen Tannoy quá lời trên diễn đàn . Thôi em cũng chuồn đây :mrgreen:

4. misterVu

misterVu Advanced Member

Tannoy, cũng như các dòng loa khác, nếu phối ghép không đúng thì nghe không hay.

Đúng vậy: nghe jazz phải gai góc, cá tính mới hay.
    Nhưng ở VN có nhiều người nghe thích tiếng sax phè phè: vì cho rằng như thế mới hay!!
    Đây là do phối ghép, chứ không phải lỗi của loa.

Attached Files:

5. musique

musique Advanced Member

Loa không có tội tình gì cả, mọi thứ là do người nghe cả :lol: :mrgreen: :D

6. misterVu

misterVu Advanced Member

Tannoy cũng không khó hơn các dòng loa khác.
    Mà nếu nói cho đúng thì cũng không có một phối ghép nào mà dễ dàng cả. Hãy nhìn trong 4 rum, biết bao
    nhiêu là câu hỏi về phối ghép, đâu chỉ riêng gì cho Tannoy.

Ai mà phối ghép đúng, cảm nhận được cái hay của Tannoy thì khen Tannoy.
    Các dòng loa khác cũng vậy: biết bao nhiêu người khen Altec, B&W,...
    Nhưng Tannoy có đặc điểm riêng mà chỉ có Tannoy mới có.
    Một loa mà sau bao nhiêu năm vẫn không thay đổi, và vẫn còn tồn tại thì cũng phải có chút gì
    đặc biệt.

7. Thành JBL

Thành JBL Advanced Member

Loa TANNOY hay hay không tùy theo sự phối ghép và cảm nhận của mỗi người ....Nhưng có điều em thấy Topic này lại là Topic dài nhất và thu hút nhiều người Ri viu nhất... :(

8. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Chơi Tannoy không quá khó nếu yêu Tannoy nhưng có cái nhìn về nó một cách khách quan, đánh giá công bằng hiểu cái hay và biết chấp nhận cái hạn chế của nó nhưng nhiều người chơi Tannoy cứ tự làm khó mình, cái hay thì nghĩ rằng nó là lối mòn, cái hạn chế thì nghĩ là hướng đi mới để khai thác...
    Quan điểm cá nhân của em nếu đã chơi "đồ vintage", thì trước hết phải tuân thủ cái bản sắc của đồ mà đã định hình lâu nay của nó, rồi sau đó nên nghĩ về khái niệm "kaizen" của người Nhật chứ đừng nghĩ đến khái niệm "innovation" của phương Tây.

* Em có đọc "Kaizen" của Nhật cách đây khoảng 7,8 năm gì đó, thì em nhớ láng máng họ có giải thích về khái niệm "kaizen" là cải tiến những cái đang có, nỗ lực từng chút một, liên tục, hàng ngày, mỗi ngày một ít, để lâu dần nó tạo thành một thành quả và họ có giải thích là nó khác cái khái niệm "innovation" của phương tây là ở chỗ lãng quên những thứ cũ, phát triển hướng đi mới, hoặc tạo sự đột phá...

Lan man vài dòng nếu có vô tình "đánh trống trước cửa nhà sấm" thì các bác bỏ quá cho em nhé... :D

9. musique

musique Advanced Member

nghe nhạc, chơi loa, chơi máy đòi hỏi thời gian trải nghiệm, bắt đầu từ sự đơn giản rồi phức tạp dần. tannoy có thể khó nghe và khó chơi với người này nhưng lại dễ dàng đáp ứng nhu cầu của người kia, nhìn chung sau một thời gian trải nghiệm, biết mình thích thể loại nhạc nào, nhu cầu nghe như thế nào để chọn loại thiết bị phù hợp. do đó có thể có nhiều cái nhìn chưa khách quan về một thiết bị nói chung và tannoy nói riêng, tannoy hay bất cứ loại loa nào cũng có nhưng điểm mạnh và điềm yếu, tuy theo nhu cầu và sở thích của từng người để lựa chọn cho phù hợp. Có lần bất khả kháng em phải cho đôi LRM của em ra đi mà buồn...nhớ quá hỏi thăm thì biết chủ mới phối em nó với ampli denon...một ngày...hai ngày em quyết gọi dò la...ngày thứ ba bác chủ xin hoàn trả lại chịu lỗ chút chút vì em nó hát nhạc dựt không bằng bose...bây giờ LRM vẫn ở với em :D

vài dòng lan man...

10. thaozingali

thaozingali Advanced Member

Em thì mới tập tọng phối ghép Tannoy, cũng hỏi han nhiều về phối ghép và có không ít bác chơi TN lâu năm có cùng nhận định (em chẳng biết có đúng không ?):
    Cho dù có phối ghép như thế nào đi nữa cũng phải giữ cho bằng được độ sâu, mềm, sạch, trải (không cần mạnh) của tiếng bass và tiết chế được độ dịu ngọt tơi nhuyễn của tiếng treble thì càng chơi lâu năm càng quyến luyến không xa được chất âm Tannoy, bởi vốn dĩ trung âm của TN đã hút hồn của ta ngay từ lúc ban đầu. Chỉ có thế mà em loay hoay mãi chưa làm được… :(

11. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Thực ra với Tannoy nghe nói thì dễ mà cũng chẳng hẳn là đơn giản.
    Với quan điểm cá nhân em.thì em chuộng dòng Monitor xưa kia bắt đầu như Gold trở về trước chẳng hạn....
    Điểm đầu tiên là các dòng loa xưa nhẹ đánh và dễ ghép hơn.nếu so Tannoy đời nay thì khác biệt đầu tiên chính là nặng đánh và khó ghép mặc dù các dòng thời nay tuy em được trải nghiệm ít về ghép đồ nhưng cũng hóng hớt nghe qua thì thấy nó không dễ ghép tí nào.Nhỏ nhẹ thì thì bass không thấy đâu mà cho ăn mặn thì không chắc còn giống Tannoy nữa.
    còn lại người chơi thì cần có mục tiêu cụ thể,hay biết cái mình cần như bác @ thaozingali.
    nếu không dễ nhầm lẫn.Và em thì cứ Tannoy xưa với SE power là thấy ngon rồi.

12. dinhcat

dinhcat Advanced Member

Chào các bác đang trao đổi : Ở trên em có viết chơi Tannoy khó lắm , thực ra thì em cũng biết chơi loa nào cũng có cái khó nhiều bác đầu tư cả Avalon , Khacma đồ đánh toàn 50k đến 70k mà vẫn loay hoay so với chơi Tannoy thì mức đầu tư cho một dàn Tannoy đồ lớn còn khiêm tốn lắm . Em trộm nghĩ Tannoy còn dễ tính hơn nhiều nếu ta biết tận hưởng mặt mạnh của Tannoy và biết dung hòa các yếu điểm của nó , như bác Thinh gia nói chỉ cần một Ampli SE thiết kế kỹ một tý cũng có thể ngây ngất cùng Tannoy . Tannoy rất gần gũi và giản dị đừng cầu toàn quá ta sẽ thấy Tannoy thật là đơn giản . Em lan man tí chút góp vui cùng các bác . Thân chào

13. musique

musique Advanced Member

Tannoy khá nhạy cảm với đồ đánh, mỗi thay đổi nhỏ trên thành phần đều có thể nhận ra được, đặc biệt là chất âm thay đổi khá nhiều khi thay đổi các loại đèn khác nhau vì thế có lẽ bác thaozingali đã đề cập ở trên người chơi tannoy cử phải loay hoay mãi vì không biết đâu là đủ, âu điều này cũng là một trong những điều thú vị của tannoy.
    Về tannoy đời cũ và mới, cá nhân em vẫn thích tannoy đời cũ hơn, dễ phối ghép với âmpli đèn hơn, một đặc trưng dễ nhận thấy là tiếng trép của tannoy đời cũ như Red, Gold tốt hơn, nghe thật hơn, nhìn chung chất âm toát ra một cách thoải mái hơn. Nghe tannoy đời cũ với những đĩa nhạc càng ít sử dụng nhạc cụ điện tử/tăng âm càng thấy rõ thế mạnh của nó. Tannoy đời mới phù hợp với nhiều thể loại nhạc hơn, dễ nghe hơn nhưng để phối ghép hay cùng là điều không dễ dàng.

14. musique

musique Advanced Member

Vâng nếu các bác đã chọn tannoy thì việc đầu tư về ampli, dân dẫn sẽ đỡ tốn kém hơn các loại loa khác rất nhiều. Tuy nhiên nguồn điện, loại trừ nhiễu và nguồn phát vẫn là điều cần chú ý.

15. esc23

esc23 Advanced Member

Em xin ông hàng xóm sang nghe nhờ bộ tannoy của ông ấy. Ông ấy hỏi cậu nghe nhạc gì, đang nghe loa gì? em nói nghe nhạc vàng, nhạc trẻ, các loại thập cẩm và hiện chỉ có bộ dàn còi. Ông ấy nói: không phải tôi coi thường cậu, nhưng cậu sẽ không thích tannoy đâu, cậu sang sẽ thất vọng và có thể làm tôi bực mình nữa.

khó hiểu :(

Attached Files:

16. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Mình đề nghị Mod đóng lại rồi :(

17. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

18. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Em đang muốn kiếm bản vẽ mẫu thùng GRF conner hay retangular cho củ 12" mà chưa thấy đâu... bác nào có nguồn dữ liệu tham khảo chỉ em với... :D

19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác show cái driver nó lên em biếu bác cái link 8)

20. daubap

daubap Advanced Member

em trước giờ chơi JBL, bữa nọ qua nhà ông bạn nghe cặp tannoy của ông....

2 tuần sau em đành tiễn JBL đi và rước tannoy.

Cảm nhận là tannoy tiếng rất ngọt, đi vào lòng người, đôi khi hơi quá ngọt nhưng yếu tố này làm cho người ta thích tannoy, em cũng vậy.

21. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Thấy nó ngọt là tốt rồi,sợ lại thêm tí bột ngọt nó mới ngọt thì mệt :D

22. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Rước cụ xơi ạ :mrgreen:

Thân,

23. caithang

caithang Advanced Member

Mong bác Tranquangtuan đừng đi nghe loa nào nữa :D

24. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cái đó xơi bằng Răng hay bằng Cưa cụ ơi :mrgreen:
    Cụ mà không bảo có ngày AE lại gãy mất Răng :mrgreen:

25. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Xời! bác lo gì, mấy lão Hanice răng sắc lắm, xơi cái gì cũng ngọt xớt. Hehehehe kiểu này thế nào lão Cai cũng phang cho em vài cú đây :twisted: :lol:

Thân,

Share This Page

Loading...