Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Vậy các bác cho em hỏi thêm là thế mạnh của TN theo đánh giá của các bác là gì? Vậy nếu có người tư duy đầu tư hệ thống theo kiểu chữa trị điểm yếu thì các bác nghĩ sao ạ?

2. esc23

esc23 Advanced Member

Em lang thang thấy có review tannoy này các bác cao thủ cho ý kiến.
    http://www.aha.vn/sanpham/tannoy-canter ... 31835.html

Em sắp đủ pót rồi, thanh lý được bộ còi nhà em, em sẽ cố một con toàn dải hay cùng lắm đồng trục, nhiều trục có vẻ không hợp em.

3. esc23

esc23 Advanced Member

4. esc23

esc23 Advanced Member

5. Thành JBL

Thành JBL Advanced Member

6. musique

musique Advanced Member

Nghe Tuấn Vũ, Hương Lan, Chế Linh thì chỉ cần cái cát sét - radio là đủ để phê, có những đĩa nhạc sến nghe từ tủ kẹo kéo cũng hay không kém (em nói thật đấy) :mrgreen: bác nào nghiện nặng nhạc sến thì đừng mua tannoy - vứt tiền và phí tiền...(em không có ý gì đâu nhé).

7. ngocquyhp

ngocquyhp Advanced Member

Loa Tanoy đồng trục hợp với âmply bán dẫn hơn hay là âmply đèn ah, mong các bác tư vấn giúp.

8. berryfun

berryfun Advanced Member

Cụ nói thế này em thấy nhiều người buồn à nha :lol: Đầy người mua Tannoy chỉ để nghe nhạc vàng đấy.

9. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

(Phần chữ đỏ): Em tin là bác nói thật, nhưng bác phán chủ quan đến dễ... sợ. Chả hiểu những cụ đã phối ghép được tốt mấy dòng loa AR cổ để thưởng thức nhạc vàng, đương lúc lim dim, thả hồn phiêu diêu mọi chốn, nghe thấy lời phán của bác, phản ứng sẽ thế nào nhỉ?
    (Phần chữ xanh): Hàm hồ quá! Bác cứ thử phối ghép một số loa (không phải là Tannoy) thật tốt, sau đó tấu nhạc vàng, rồi hãy đưa ra lời khuyên (dù là có ý gì hay không) vẫn chưa muộn mà :lol: :lol: :lol: Kính!

10. thaozingali

thaozingali Advanced Member

Em thì lại thấy bác nào cũng có lý riêng của mình:
    Nghe Tuấn Vũ, Hương Lan, Chế Linh thì chỉ cần cái cát sét - radio là đủ để phê, có những đĩa nhạc sến nghe từ tủ kẹo kéo cũng hay không kém...bác nào nghiện nặng nhạc sến thì đừng mua tannoy - vứt tiền và phí tiền
    Bác cứ thử phối ghép một số loa (không phải là Tannoy) thật tốt, sau đó tấu nhạc vàng, rồi hãy đưa ra lời khuyên
    Em đã thử với Zingali Home Monito 112 (97db) phối ghép chưa thật sự tốt nhưng thể hiện nhạc sến khó quên được, nhất là độ ngọt ở dải trung cao. Nhưng lại chết người ở chỗ trung trầm không chịu nổi Memory HE trơn (giá Zin><giá Memory) chứ chưa nói đến Wes (và ngược lại)
    Cũng có thể là em chưa đủ trình để khẳng định nhưng theo em thấy mỗi loại loa sẽ cho ra một chất âm khác nhau, mỗi kiểu phối ghép sẽ cho ra một cách thể hiện âm nhạc khác nhau và mỗi chúng ta cũng nên tôn trọng sở thích chất âm của từng audiophile( "miễn đừng tự sướng", điểm này em cũng đã từng bị), cùng nhau tìm ra lối đi tối ưu nhất cho từng loại loa, từng kiểu phối ghép thì giá trị của âm nhạc khi ta thưởng thức sẽ lớn hơn rất nhiều…em chỉ lếu láo có vậy, bác nào thích mắng cứ việc mắng thoải mái :mrgreen:

11. musique

musique Advanced Member

Hehehe, em thử ghét tannoy và thử hàm hồ sao khó quá :mrgreen: , các bác đừng có mắng em. Mấy năm rồi em không dứt ra được với tannoy :D

12. Nguyenanhson

Nguyenanhson Advanced Member

Trong các thờ rít thì thờ rít "Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !" dài nhất có nhiều bài post nhất thế cũng đủ hiểu dòng loa này bị ghét cỡ nào! :lol:

13. buong_chuoi

Phần chữ đỏ: Biết đâu chính sự phối ghép chưa thật sự tốt lại là sự phối ghép rất... thành công để nghe nhạc vàng (nhạc vàng thôi nhé). Điều đó cũng đồng nghĩa là nếu đã phối ghép thực sự tốt rồi, khi nghe nhạc vàng thì... he...he...
    Phần chữ xanh: Bác đã nói như thế, ai dám mắng bác, bác bảo em :lol:

14. thaozingali

Với những gì em trải nghiệm :
    nhạc vàng ( thu âm trước 1975 ) mà được phát bằng R2R, băng chất lượng tốt ( được sang băng từ Studer), trên loa TN Wr ( công suất=tube) nghe nhạc thấy cảm hơn nhiều ( chí ít là so với Zingali )
    Còn với CD hải ngoại (thâu âm sau 1975) phát bằng CDP AudioAero Capitole thì loa Zingali có phần điệu nghệ hơn, sâu lắng và tha thiết hơn TN ( tuyệt không dám nói hay hơn ) :mrgreen: em chẳng hiểu tại sao ?!! Bác nào biết chỉ em với :wink:

15. buong_chuoi

Bác cho em hỏi lẩn nhẩn tý :lol: : Cách phối ghép nào (trong hai phương án bác nêu) mà bác cho là thực sự tốt nhất (khai thác được thế mạnh của TN WR và Zigali)?
    Hai "loại" nhạc vàng (thu âm trước và sau 1975) và nhạc vàng "kiểu" phối âm hòa khí và ca sĩ thể hiện như Thúy Nga hiện nay chẳng hạn, bác ưa gì nhất.
    Bác giúp em làm một phép cộng 02 cái "nhất" lại với nhau, rồi cho em ý kiến nhé :D

16. thaozingali

Không quyết được bác ơi, có thể tại em quá tham, với lại chưa đủ trình nên chẳng dám chọn cái nào là nhất ( kể cả phần cứng và phần mềm ) :(

17. Elegant

Elegant Advanced Member

Cũng chưa chắc bác ơi, ngay như thờ rít AR cũng chỉ có vài đôi AR cũ mèm, gân loa rách toác mà số lượng trang trước đây luôn dẫn đầu. Nay trong thờ rít Tai nòi số lượng bài "chém gió" tăng đột biến trong đó có phần đóng góp của em nên dẫn đầu là đương nhiên :lol: .

18. ngango

ngango Advanced Member

Đúng thật, tannoy như một em có cả 3 vòng ngon... mà anh nhạc sến - vàng thì chỉ sờ mó vòng hai là chính, phí cả hai vòng một và 3. Phải để anh Jazz làm việc cho đỡ phí của giời. :D

19. musique

musique Advanced Member

Các bác thảm khảo về loa treble của tannoy, các dòng dưới đây đều sử dụng Tannoy Diaphragm 7900-0105 theo em diaphragm này là hay nhất, chất tiếng khác nhau của từng đời có thể do nam châm và x-over của từng loa.

Genuine Factory Tannoy Diaprhragm used in ALBURY, ARDEN MK.2, ARUNDEL, B50, BERKELEY Mk.2, BRADLEY, BUCKINGHAM, CANTERBURY SE, CHEVIOT Mk.2, CLASSIC MONITOR(M3000), COUGAR, DC4000, DC600, DORSET(T185)0, DOVER, DREADNOUGHT, EDINBURGH, EDINBURGH HW, FSM U, GRF Memory, GRF Memory HW, J200, JAGUAR, KENSINGTON SE, LGM (SGM 12B), LGM (SGM 12B), LYNX, M1000 (Super Red Monitor), M3000 (Classic Monitor), P100, P200, PANTHER, PUMA, RHR, SGM 1000, SGM 10B, SGM 12B (LITTLE GOLD MON), 12X, SGM 3000, SRM 10B, SRM 12B (LITTLE RED MON), SRM 12X, SRM 15X, SRM 15XB, SRM 3000, STIRLING, WESTMINSTER, WESTMINSTER HW, ROYAL AND ROYAL SE, WINDSOR, YORKMINSTER SE.

Loại đồng trục, loa treble tannoy có hai loại TW (Tulip Waveguide) và Pepper Pot (cái này các bác hay gọi là trép tổ ong nhưng dịch ra thì gọi là trép "lọ muối tiêu" :D ), loại TW được dùng trong một số dòng như Stirling, Memory,..., nên hay gọi là Memory TW, bác nào biết thì chỉ thêm :D

20. ntvu

ntvu Advanced Member

E thì chưa chơi qua Tannoy và cũng không rành về nó, nhưng e vẫn giữ bộ này trong bộ sưu tập...hình ảnh của mình :) . Riêng e, nhìn bộ này thấy rất đẹp. Và e nghĩ nó chắc cũng hay

21. thaozingali

Bộ này chỉ hợp với 12 nữ danh ca nhạc Việt xưa thôi bác ntvu ơi :mrgreen: :lol: :lol:

22. thongnga

thongnga Advanced Member

Chao cac bac

Em dang tinh muon chuyen qua choi loa tu JBL sang TANNOY.

Cac bac cho em hoi tam gia 3000usd choi model gi ? Va doi nao ?

So thich em nghe dich thi la so truong cua tannoy roi

23. misterVu

misterVu Advanced Member

24. misterVu

misterVu Advanced Member

25. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Bác cứ quan trọng hóa vấn đề lên chứ, khó dễ là tự mình làm khổ mình. Các bác yêu qúa hóa cực đoan, hãng tannoy mà đọc được các bài này chắc họ mời các bác sang hãng qúa. Ngay trong topíc này người thì nói tannoy hợp nhạc jazz, người thì nói chơi được nhiều loại nhạc cả giao hưởng hip hop đến pop rock... đến nay sau hơn 140tr mà vẫn chưa rõ ai đúng ai sai. Nhưng có 1 điều hãng tannoy chắc cũng ko nghĩ khi sản xuất loa chỉ phục vụ 1 loại nhạc. Và em thấy ngay cái topic này người như bác Vũ cũng có vẻ cực đoan và bảo thủ anh em phản biện hơi chê là bác chém.
    Nhạc việt theo bác Vũ nên nghe bằng gì? Hay nhạc việt tệ đến mức chỉ nghe qua loa phường? Hay bác ở bển lâu qúa nên quên mất tiếng việt vây nên nghe qua đôi tannoy khủng nó không vô?. Hay tannoy chế tạo loa ko dành cho người Việt?
    Thôi em lượn cho các bác tranh luận nhau tiếp

Share This Page

Loading...