Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. Nguyenanhson

Nguyenanhson Advanced Member

Em cũng không hiểu....[/quote]
    Ờ...............................................
    Mình thì nghĩ là Tiền không lên đường thì cặp loa này làm sao về nhà mình được nhỉ?
    Cặp loa này một số người không thích vì vành của nó bằng cao su chứ không phải giấy xếp.
    Vành bằng cao su thì cho tiếng Bass tốt hơn. Có thể mọi người không thích vì vành này không bền bằng vành khăn giấy xếp chăng?

2. Elegant

Elegant Advanced Member

Em cũng không hiểu....[/quote]
    Em võ đoán thế này nhé nếu sai nhờ bác thinhgia hiệu chỉnh.
    Serial number của thùng và của củ khác xa nhau---> cái này cũng chưa thể khẳng định vì có thể chủ mua thùng cũ và dùng củ mới lắp vào.
    Tra serial number của Tannoy Dual Concentric Speakers - Serial Numbers thì không thấy số serial number 050492.
    Tem của củ thì lại thuộc 12" Direct Radiator LSU/12.L. Thằng Red ký hiệu LSU/12/L nhưng serial number của Direct Radiator lại khác.
    Em gửi kèm theo Tannoy Dual Concentric Speakers - Serial Numbers các bác chém nhau nhé.
    Em không mê tannoy nên nói sai các bác đừng tin
    Em lượn đây

3. caithang

caithang Advanced Member

Lượn nhanh đê :D

4. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Các bác cứ đoán thoải mái,em sẽ không giải thích trường hợp này,nhưng nếu đúng em sẽ gật. 8)

5. habas

habas Advanced Member

Bác nghi scam chứ gì :wink:

6. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Có Chúa mới biết được là họ Scam hay không?
    Nhưng hổng phải ý em,Vấn đề nó nằm ở chỗ Describer của người bán.và thường người biết sẽ chẳng bao giờ mua nó,và nếu bác chịu khó theo dõi cái item này trên ebay thì bác sẽ biết sau mấy tháng thì họ bán được?

7. Dao Vinh

Dao Vinh Advanced Member

Qua 1 thời gian với vài loại Tannoy a có vài lời thô thiển thế này coi như tham khảo thôi nhé : phần lớn những người mê tannoy là những ng mê âm nhạc{ nghe nhạc} chứ nếu thích âm thanh chưa chắc đã chọn tannoy. Xác định từ đầu cái này sẽ rất dễ dàng về sau. Nếu thích nghe nhạc là chủ yếu với phong cách mộc mạc, ngọt ngào, nguyên sơ và đầy nhạc tính như vốn âm nhạc một thời vẫn thế thì nên chọn mấy giòng như gold, red hay mấy cụ tổ xưa thì tùy ý. Nếu thích nhiều thể loại cùng với các hiệu ứng âm thanh và chi tiết, long lanh bay bổng thì chọn các giòng đời mới SE toàn tập. Đã sa vào e này thì 1 là đi luôn, 2 là chóng chán lắm đấy. Đó là tất cả những gì các cao nhân đã phán như thế cùng chia xẻ.

8. thaozingali

thaozingali Advanced Member

Em thì lại thấy âm thanh đưa âm nhạc đến để thuyết phục người nghe nên ...

9. huongduong

huongduong Advanced Member

Qua 1 thời gian với vài loại Tannoy a có vài lời thô thiển thế này coi như tham khảo thôi nhé : phần lớn những người mê tannoy là những ng mê âm nhạc{ nghe nhạc} chứ nếu thích âm thanh chưa chắc đã chọn tannoy. Xác định từ đầu cái này sẽ rất dễ dàng về sau. Nếu thích nghe nhạc là chủ yếu với phong cách mộc mạc, ngọt ngào, nguyên sơ và đầy nhạc tính như vốn âm nhạc một thời vẫn thế thì nên chọn mấy giòng như gold, red hay mấy cụ tổ xưa thì tùy ý. Nếu thích nhiều thể loại cùng với các hiệu ứng âm thanh và chi tiết, long lanh bay bổng thì chọn các giòng đời mới SE toàn tập. Đã sa vào e này thì 1 là đi luôn, 2 là chóng chán lắm đấy. Đó là tất cả những gì các cao nhân đã phán như thế cùng chia xẻ.[/quote]
    Bác này cũng đã từng đau khổ vỉ TN đây :D , nên mới thốt ra VÀI LỜI THÔ THIỂN mà đúng quá xá, nghe nhạc hay nghe âm thanh ( nhạc cụ ), các bác bước vào chơi TN nên xác định cho kĩ nguyên tắc này thì khỏi phải lăn tăn và đổi chác, à mà dạo này em thấy mấy bác phối ghép TN thành công rồi lặn đâu mất tiêu, không lên truyền kinh nghiệm lại cho người mới vào cuộc, kẻo mấy bác ấy lại chê TN không hay thì em buồn lắm :( , nhưng em nói thật phối ghép TN để nghe cái chất của nó thì không hề đơn giản chút nào, nhưng không phải là không thể, chỉ mong các cao thủ ra mặt chỉ giáo :D

10. dohaithanh

dohaithanh Advanced Member

Nghe theo cách của mình mà bác ơi. Bác đã là fan của Tannoy thì việc gì phải buồn nếu chẳng may có bác nào là fan của loa khác chê tannoy nhỉ? :)
    Em không phải fan tanoy nhưng thi thoảng được nghe tannoy chơi những thể loại là sở trường của nó (theo tai em thôi nhé) thì thấy cũng rất hay đấy chứ. Có mỗi việc thấy các bác hay bảo sở trường của tannoy là Jazz thì em ...ứ đồng ý. Nhất là nếu nghe jazz big band :wink:
    Tại sao thì hình như em đã có pót một lần ở trang trước thì phải.

11. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Hồi em mới xách cặp củ Gold 15 về nhìn hình thức bên ngoài em nó so với cặp củ đồng trục hãng khác đã ra đi mà buồn (chẳng tí hầm hố nào :( ). Gắn loa nghe tạm vài bài bỗng giật mình hic (thêm 1 đống tiền mà thấy tiếng nó vẫn vậy :( ). Nghe thời gian sau càng nghe càng thấy dễ chịu, giờ thì tối tối ngồi nghe vài bài rồi ngủ cho nó khỏe, cứ trép,mid,bass hoài mệt quá :D

12. musique

musique Advanced Member

Tannoy là vậy, tối tối thư giãn, mở nhạc riu riu sẽ thấy âm nhạc sao gần gủi, ca sĩ cũng gần nốt như đang ngồi đâu đó trong phòng, cả nhạc cụ cũng mộc mạc, chân thực.

13. huongduong

huongduong Advanced Member

Tannoy là vậy, tối tối thư giãn, mở nhạc riu riu sẽ thấy âm nhạc sao gần gủi, ca sĩ cũng gần nốt như đang ngồi đâu đó trong phòng, cả nhạc cụ cũng mộc mạc, chân thực.[/quote]
    Tại bác quá yêu TN nên nhận xét nó hơn những gì nó có được :D , riêng cá nhân em dù là fan TN nhưng thừa nhận là nó có một số cái chưa hay bên cạnh những cái quá tuyệt, như bác Thành VNS bảo là bass TN chỉ hay với TN là đúng, và tiếng nhạc cụ TN mộc mạc nhưng chưa hẳn là trung thực, nhưng dù gì đi nữa em vẫn chơi TN vì nó rất thư giãn, trái tim em mách bảo thế nhưng cái đầu em nó lại thích cái khác cơ :D , em không nói đâu kẻo các bác ném đá em chít :D

14. musique

musique Advanced Member

Thích thì nói có gì đâu mà sợ bác ơi, em rất thích tannoy nhưng những cái khác em cũng thích nhưng toàn là ngoài tầm với :mrgreen: :D

15. Thành JBL

Thành JBL Advanced Member

Không những loa TANNOY mà các mặt hàng Audio đều khan hiếm và tỷ giá lên cao,các Shop bán TANNOY giá cao dữ dội luôn

16. Dao Vinh

Dao Vinh Advanced Member

Bác này cũng đã từng đau khổ vỉ TN đây :D , nên mới thốt ra VÀI LỜI THÔ THIỂN mà đúng quá xá, nghe nhạc hay nghe âm thanh ( nhạc cụ ), các bác bước vào chơi TN nên xác định cho kĩ nguyên tắc này thì khỏi phải lăn tăn và đổi chác, à mà dạo này em thấy mấy bác phối ghép TN thành công rồi lặn đâu mất tiêu, không lên truyền kinh nghiệm lại cho người mới vào cuộc, kẻo mấy bác ấy lại chê TN không hay thì em buồn lắm :( , nhưng em nói thật phối ghép TN để nghe cái chất của nó thì không hề đơn giản chút nào, nhưng không phải là không thể, chỉ mong các cao thủ ra mặt chỉ giáo :D[/quote]
    Trời bác cao thủ TN này bây giờ mới chịu xuống núi đây. Chỉ giáo vài chiêu đi cho e học hỏi với, "đang đau khổ và sung sướng" quá trời với TN nè bác.

Attached Files:

17. thaozingali

thaozingali Advanced Member

Nếu zậy thì em tin chắc chẳng có cặp Tannoy nào ở nhà bác được lâu :mrgreen: :mrgreen: Hay bác setup phòng demo bằng dòng loa khác đê... :)

18. lehuycuong

lehuycuong Advanced Member

Tại bác quá yêu TN nên nhận xét nó hơn những gì nó có được :D , riêng cá nhân em dù là fan TN nhưng thừa nhận là nó có một số cái chưa hay bên cạnh những cái quá tuyệt, như bác Thành VNS bảo là bass TN chỉ hay với TN là đúng, và tiếng nhạc cụ TN mộc mạc nhưng chưa hẳn là trung thực, nhưng dù gì đi nữa em vẫn chơi TN vì nó rất thư giãn, trái tim em mách bảo thế nhưng cái đầu em nó lại thích cái khác cơ :D , em không nói đâu kẻo các bác ném đá em chít :D[/quote]

Theo e thấy thường ai chơi loa Tannoy cũng hay lăn tăn nghĩ về dòng loa khác lắm, e cũng nghĩ vậy nhưng sau khi mượn một vài hiệu loa khác về nghe thử thì vẫn ở lại với tannoy, cũng may e quen thân vài shop nên mươn về nhà được đỡ tốn phí dổi chác.

19. DucMinh

DucMinh Advanced Member

Nghe cho tai mình mà bác. Trước khi mua Tannoy, em cũng được một "cao thủ" góp ý là mấy ông mua tannoy cũng chỉ để ở phòng khách trưng cho đẹp thôi, còn nghe là nghe loa khác??? em cũng hết hồn lun. Nhưng từ khi được nghe Tannoy hát thì đến bây giờ Tannoy vẫn ở lại với em, cũng vừa để trưng cũng vừa để nghe vì thấy Tannoy hợp với tai em, thế thôi.

20. misterVu

misterVu Advanced Member

Nguyên cả trang 145 này chỉ thấy khen Tannoy không à... :mrgreen:

21. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Thế hay để em chê TN mấy câu nhỉ, các bác đánh em nhẹ thôi nhé... :mrgreen:
    Theo em thấy đa phần các đời loa TN em được nghe qua tái tạo không gian không tốt bằng các loa kèn họng throat lớn, về chất âm thì hơi bị màu sắc hóa nên nhiều khi muốn nghe một chút mộc mạc thì TN không thể đáp ứng được, về dải trầm của TN em thấy khá khó xử lý, để đánh được bass sâu và gọn thì "khoai" to bằng quả núi, đa phần tiếng trầm và trung trầm của TN nhiều khi người nghe thường được nghe phần lớn là tiếng cộng hưởng từ thùng chứ không phải là tiếng thật của loa đi thẳng đến tai người nghe, về tép nếu không chơi Super tweeter thì đa phần là bị thiếu. Ngoài ra có một điểm mà đáng thất vọng nhất ở TN so với các hệ thống loa nhiều đường tiếng là thông thường điểm cắt của TN ở quãng 1.4khz điều đó đồng nghĩa với việc 2 củ loa của TN bị khai thác tận dụng nhiều quá trong khi với các hệ thống loa nhiều đường tiếng thì việc chia cắt các dải cho từng loa phụ trách sẽ khiến giúp cho việc khai thác quãng đẹp nhất của từng củ loa có thể thể hiện... theo quan điểm cá nhân của em, với 2 của loa của TN chỉ nên phụ trách ở quãng 300 - 1khz (loa bass - đánh trung trầm) và 5kz - 12khz (loa tép - chơi tép) còn lại phải sử dụng thêm 1 củ nữa để chơi bass, 1 củ kèn nữa phụ trách trung cao và 1 củ chơi super tweeter... :mrgreen:

22. esc23

esc23 Advanced Member

Ôi bài phân tích kỹ thuật sâu sắc quá, em rất thán phục, vẫn hơi trăn trở, lăn tăn

• Nếu bài toán về kỹ thuật đơn giản thế thì sao tannoy không làm, phải chăng có một lý do nào đó khác kiểu “được mất”?
    • Có thể lý do đó là âm nhạc và âm thanh chăng, âm thanh đủ các giải thì dễ, nhưng âm nhạc mới là cái tinh tế, dành cho lớp người tinh tế (phân tích đến đây thì em thấy khéo người chơi loa toàn giải mới là tinh tế nhất)?
    • Có thể lý do là sự phối hợp đồng đều giữa các giải chăng, tannoy có thể như một cô giá với ba vòng đẹp vừa phải nhưng cân đối hòa hợp. Còn các loại loa nhiều củ có thể như một cô gái với các vòng cực ấn tượng (thậm trí 4,5..vòng), nhưng kết nối xộc xệch. ?
    • Loại nhạc: một số loại nhạc như jazz lại đòi hỏi sự hòa hợp cực kỳ chặt chẽ, chứ không phải “” ngực đi trước, mông em lã lướt chạy sau”” được. tuy nhiên nếu chơi loại nhạc nào chỉ có giải trung như nhạc vàng, đòi hỏi giải tần nhất định thôi thì khéo loa có nhiều củ lại hay hơn vì không phải “”co kéo”” như các bác phân tích. Vì thế, theo em biết, nhiều fan nhạc vàng đã rời bỏ tannoy và hay quay lại “”xỉ vả”” như một đầu tư “”tốn tiền, không hiệu quả””
    • Phải chăng vì những điều trên mà nhiều người nghe tannoy và cảm nhận được, thích được vì không chú trọng phân tích âm thanh, và tannoy mới nghe sẽ không cực kỳ ấn tượng như các loại loa nhiều củ khác nên fan tannoy sẽ không phải là người mới chơi audio (trừ phi mua tanoy vì lý do khác như trông nó ấn tượng).?

Vài trăn trở

23. Elegant

Elegant Advanced Member

Nhà bác này lại sa đà vào kỹ thuật rồi. Nói như thế muốn nghe nhạc bằng tan noi thì lại đè ngửa ra rồi tháo phân tần ra để chích choác à? Nếu như vậy thì Tannoi sẽ cực kỳ kén người nghe vì mấy ai dám làm thế và mấy ai hiểu về KT như nhà bác. Thế theo nhà bác thì bát thêm bát nào chất lượng ra làm sao để cho tương xứng với tan noi. tép loại gì? ribbon hay plasma?
    Em có hỏi khoảng 10 bác mua tannoy từ Memory đến canterbery SE vì em hay lang thang ở nguyễn thái học nơi có của hầng chuyên tannoy thì cả mười bác đều trả lời: Thứ nhất nó to và đẹp, rất phù hợp trang trí phòng nghe đặc biệt là phòng khách, thứ 2 là vì người khác (bạn bè,hoặc người bán loa, người chơi trước xui người chơi sau...) xui vì bảo nó hay. :lol: . Em hỏi hay như thế nào thì đa số các bác ý bảo nghe nhẹ nhàng tinh tê... đại loại là cũng toàn từ hoa mỹ đọc trên mạng.
    Ấy ngay như cái nhà bác Gau gai này chê tannoy thế nhưng vẫn găm. Em chả hiểu ra làm sao sất.
    Em không thích tannoy nên em nói các bác đừng có tin.
    Thôi lần này em sẽ lặn thật sâu.

24. ngango

ngango Advanced Member

Em nghĩ mình cũng loại xxx lâu nhưng không ai xúi bẩy em mua loa mà em không thích, còn xxx hơn nữa là lại làm những gì mình thích ngay cả khi bị cả khi bị thông gia "hai họ"phản đối. Mấy bác mà kiếm được tiền mua can hay mem chắc phải thông minh hơn em.

Em cũng không thích tannoy vì em thích nhạc đơn giản: nghe, ngủ khỏi suy nghĩ. Nhưng thấy nhiều suy luận... cảm thấy mình còn sáng láng chán.

25. huylt

huylt Approved Member

Vì bác thêm 1 đống tiền rồi nên càng ngày nghe sẽ phải càng thấy dễ chịu thôi :lol:

Share This Page

Loading...