Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. lotritham

lotritham Advanced Member

Nếu đúng là dân nghiện thì không thiếu khoản này cụ ơi, nếu không chích choác thì mấy cụ linh kiện kia ở tuổi nghỉ hưu hết rồi sao bác vẫn nhẫn tâm bắt các cụ ấy phục vụ bác là cớ gì hê hê hê, em nói có sách mách có chứng.........> cả mấy bộ Cross em đều chích bỏ sạch sẽ chỉ còn lại cái Board và cuộn cảm :mrgreen: Cụ Lê gần xem nhé :wink:

Thân,[/quote]

Cụ mần thía thì không thể gọi là chích choác. Cái ni kêu là giết mần thịt kiểu...mổ phanh :lol: :lol:
    Chịu cụ :D

2. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Không sao bác ạ! bác ấy nghe ngứa tai là phải, em cũng không giải thích được, có gì bỏ qua nhé.

Lại thêm Một khái niệm mới về âm thanh. Trầm có giai điệu là như thế nào bác Tungvu?
    bác có vẻ hay kà khịa quá nhỉ :evil:

3. ngango

ngango Advanced Member

Khà khà khà, mấy bác tannoy fan này đúng là "tannoy", mấy bác no tannoy fan thắng trận toàn diện còn gì nữa, thôi bỏ qua cho người ta :lol:

Anhnguyen: Lại thêm Một khái niệm mới về âm thanh. Trầm có giai điệu là như thế nào bác Tungvu?
    Audiovn: bác có vẻ hay kà khịa quá nhỉ :evil:

4. huongduong

huongduong Advanced Member

Nếu bạn ở trong Nam thì mình có thêm tri kỹ rồi :D , vui quá các bác à

5. dinhcat

dinhcat Advanced Member

Rất cảm ơn thịnh tình của bác Hương dương mong có dịp được giao lưu cùng bác, hình như dòng tannoy prestige rất hợp với những người có tuổi cao một chút, bản thân em khi được nhìn và nghe thưởng thức đôi Wes hw lần đầu tiên trong đời em đã mê mẩn luôn hôm đó em đã mua ngay, sau này em mới biết Wes còn mấy đời Royal sau nữa nhưng em vẫn giữ Wes hw vì em đã ngấm chất âm của hw và giá thành cả bộ hợp với khả năng của mình . Em biết trong tannoy fan clup nhiều bác còn cao tuổi hơn em nhiều như bác Tạ văn Hải 72 tuổi[memory],bác Trung thuế 65 tuổi[royal] các bác này rất yêu đời và cũng rất yêu Tannoy, mấy lời vui cùng bác. Thân chào bác Hương dương

6. dinhcat

dinhcat Advanced Member

Bác ạ : dân Anh lại mua SONY,TECHNIC....... của Nhật về dùng thời buổi toàn cầu hóa mà bác :lol: :lol: :lol:

7. misterVu

misterVu Advanced Member

Cái cảm nghĩ này có lẽ không chỉ riêng cho bác, mà có lẽ ai sử dụng Tannoy cũng cùng một ý.
    Cứ cảm thấy thiếu thiếu cái gì đó..
    Nhưng mà hễ thiếu thì ta lấp vào cho nó đủ: ngoài dàn TAnnoy chính, em còn dàn nho nhỏ nữa. Và tại sao lại không sử dụng loa tốt cho máy vi tính: thế là em lại có dàn khác hơn nữa để thay đổi bác ạ.
    Vợ thì chỉ một, nhưng máy thì được phép nhiều. ( máy chứ không phải mái!!).

8. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Bác dinhcat em hiểu hồi những năm 80 chúng ta thường gọi là dàn akai, tếch. Tuy nhiên em ko hiểu lý do bác thêm con téb pioneer pt6 vào đôi ar3 làm gì? Hay hòa cùng phong trào chơi loa nhật nhà nhà đều dùng téb con cóc để lên nóc loa cho nó pro.
    Em cũng ko hiểu bác có đôi ar3 bằng cả gia tài mà ở hn chắc chỉ đếm trên đầu ngón tay, mà nay bác bán được hòa tiền nhờ phong trào chơi ar thì liệu có mâu thuẫn ko báv.
    Bác có thể kể tên những đôi loa bác đã từng sở hữu được ko ạ.
    Bác ở hn mà thâm niên chơi đến 30 năm em nghĩ bác nói tên bác lên em nghĩ chắc cỡ 2/3 anh em hà nội gốc sẽ biết bác đó.
    Kính bác.

9. misterVu

misterVu Advanced Member

Nếu nói về loa, thì rất nhiều những dòng loa tốt, nổi tiếng được sản xuất tại Anh. Và dân Anh họ cũng sử dụng nhiều Tannoy. Và cũng có rất nhiều người muốn nhưng không đủ điều kiện để sử dụng, nên phải dùng những dòng loa khác.
    Người Nhật làm được mọi thứ. Loa của Nhật làm không thua ai, thế mà họ vẫn chuộng Tannoy, thế thì Tannoy cũng phải có gì đặc biệt.

10. dinhcat

dinhcat Advanced Member

Chào bác Anh Nguyên, bác hỏi em cũng hiểu ý bác em xin trao đổi để bác hiểu hơn về em, trước khi mua ar3 em đã chơi từ cassett mô nô ,sony cối 500a , akai từ m7 đến m9 ,akai 150d ,200d .Loa thì từ loa nắp của máy đến 33a,88a,ar4x,ar3a hậu gỗ tem giấy dâu ngắn,ar3 hậu mùn cưa ép tem nhỏ dâu dài seri đầu 8, sau này em đã dùng Polaudiô,onkyo 2000x,canton 2000,ditton25 chứ em không chơi nhảy cóc. Thời kì 77 đến 83 chơi còn phải dấu cơ không giao lưu thoải mái như bây giờ ,các bác thợ xưa có biết em nhứ bác Chung[hàng hành],bác Lưu[đã mất],bác Đức xì mẩu[ngoài bãi],bác Vượng cận[hàng bạc],bác Khánh[6 phan bội châu]sau đó mải kiếm ăn xa không có điều kiện giao lưu và do lạc hậu với các bác trẻ tự ti quá nên giờ cũng ít giao lưu, chỉ qua vnav vui một chút thôi

11. huongduong

huongduong Advanced Member

Dưới quê em cũng có ông bạn già giống bác, chơi từ hồi trước miền nam giải phóng, đến thời kỳ bao cấp và tới giờ thì chơi tới luôn :D , với 2 bộ dàn gấu quá trời :D

12. Secky

Secky Advanced Member

Hồi 85 em hay lảng vảng uống cà phê chị Hạnh góc Hàng Hành nghe nhờ anh chị ý có cặp Ar3 (hay Ar gì đó em không nhớ). Lắm lúc gặp đại ka Chung Hàng Hành này. Em chỉ nhớ hồi đó đồn thổi bác ý chuyên quấn đầu từ, quấn loa. Giang hồ thời đó em biết mỗi thế.

13. dinhcat

dinhcat Advanced Member

Em vừa qua bác Phong bãi làm tách cà phê về em xin hầu chuyện tiếp bác Anh Nguyên. Bác hỏi em cũng hiểu ý bác, em xin kể qua những đồ em đã chơi [tuyệt đối không có ý khoe lòe ai].từ 77 em dùng casset mô nô sanyo ,sony cối[bóng đèn]500a,akai m8[bóng đèn] ,m9 ,150d,200d đầu câm.Âm li từ sansui 1000a vỏ tôn đến 5000a vỏ gỗ ,pioneer từ sx 45 ,sx1000td và vài đời cỏ nữa,kenwoot tk-140x fischer 250t,800t. Loa từ loa nắp của máy đến 33a,88 a,ar4x,ar3a tiền hậu gỗ dán cuối cùng là ar3a tiền hậu mùn cưa mua của bác Đức xì mẩu 1983 em tạm dừng chơi để đi kiếm ăn ,[em sẽ kể tiếp với bác]

14. dinhcat

dinhcat Advanced Member

Chết em tưởng post trước hỏng em lại gõ lại đâm bị trùng nhờ mod xóa dùm bài sau [em không xóa được].Cảm ơn mod

15. dinhcat

dinhcat Advanced Member

Chào bác Anh Nguyên; Bộ dàn ar3a em nói bán gần hòa vốn cho đỡ đau thôi bác ạ . Để mua bộ dàn này nhà em phải bán 540 m2 đất được 12000 đ mua bộ dàn hết 7500 đ ,nếu không có giấy bán đất chắc em đã bị tịch thu rồi ,mỗi lần bác trưởng khối[chủ tịch phường bây giờ] đến chơi nhà là cả nhà xanh mặt, khổ nỗi sau 25 năm nó lại chềnh ềnh ở mặt đường Xã Đàn, giá trị chỗ đất ấy bây giờ bèo lắm bác ạ có hơn 150 tỷ một chút[ ôi AUDIO buồn].còn chuyện phải có tép cóc cho oai nghĩ lại càng thấy vừa buồn vừa cười ,bác chia sẻ nỗi buồn audio với em chút xíu nhé, chả oai phong gì đâu nếu được làm lại từ đầu em xin giã từ audio. :lol:

16. esc23

esc23 Advanced Member

Bác đúng là cây đa cây đề trong giới audio ở Hà nội, không chỉ về tuổi tác, thâm niên và kinh nghiệm mà còn do cách dẫn chuyện dí dỏm, bao dung thể hiện một sự hiểu biết về đời, về audio sâu sắc. Khác hẳn một số cao thủ bây giờ - họ có kiến thức kỹ thuật, có kinh nghiệm, điều này không phải bàn, nhưng lại coi đó là tất cả. Họ kỹ thuật hóa việc nghe nhạc và sẵn sàng nhảy lên khi ai đó không hiểu về bộ phân tần hay, hay độ dốc vân vân và vân vân. Kỹ năng thưởng thức âm nhạc có thể sẽ tiến bộ theo năm tháng, khả năng cảm nhận âm nhạc nhiều lúc là do trời sinh, nó là cái danh giới không vượt qua được của mỗi người.

17. caithang

caithang Advanced Member

Ông Trung Hàng Hành làm loa AR kéo lắm, chắc cả chục năm nay bỏ nghề k lại có chỗ tốt cho anh em :(

18. dinhcat

dinhcat Advanced Member

Cảm ơn bác ecs23 đã động viên em, nhưng em xấu hổ quá không dám nhận danh bác tặng đâu. chơi loa đài ai cũng phải trải qua thôi. Bác Cai ơi ngày đó bác Chung là cứu cánh đó bác,không thì tép ar ai cuốn gân bass ar3a ai thay đầu từ mòn lấy ai sử lí, mà đem vào Sài gòn sửa thì ôi Sài gòn lúc đó sao xa xôi quá , em vẫn thầm cảm ơn bác ấy dù biết bác ấy cắt bằng dao không sắc đau mà bệnh nhân vẫn phải cười[pha mếu] . Em còn nhớ thay một đôi gân bass ar3a bằng vải chéo xanh bôi nhựa đen tiền công trọn gói mua được 1 chỉ vàng, về vài tháng gân cứng như mo cau dải bát như vỗ mẹt thế mà vẫn túm năm tụm ba khen bass sâu mới tròn ,nghĩ lại thấy mình ấu trĩ thật :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:. Thôi em xin dừng ở đây khỏi tốn đất của diễn đàn, xin lỗi các Mod.,.

19. Secky

Secky Advanced Member

Thế mà cụ vẫn chưa chừa, nghiện hơn thuốc phiện.
    Em đang nghĩ, 150 tỉ mà mua loa đàiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii :D

20. haipt

haipt Advanced Member

Kính Chào các bác , đọc những trang rồi và được nghe bác dinhcat và các bác cao niên trên diễn đàn bàn luận về một thú chơi-một niềm đam mê qua nhiều năm tháng mà em thấy xúc động quá... Nghe nhắc đến các bác đại thụ như bác Chung, bác Đức và các bác khác nữa mà em thấy thật tự hào vì giới chơi âm thanh của ta đã được nối tiếp và phát triển một cách đúng đắn nhất, em còn nhớ khi đó là đầu những năm 90 em có dịp được đến nhà bác Đức (xì mẩu) chơi vì có quan hệ họ hàng nên đã được thưởng thức những bản nhạc có âm thanh mộc mạc nhưng khá xa lạ với em lúc đó (vì khi đó em là SV và chưa được làm quen với các thiết bị audio như hiện nay) nhìn những thiết bị của bác Đức mà em thấy rất bình thường và có phần không bắt mắt lắm, nhưng đổi lại các thiết bị đó cho những âm thanh rất thật, sắc thái và màu sắc tốt (cái này sau em mới biết). Sau này khi bác Đức tuổi cao nên cũng ít cho ra những chiếc âm ly lắp tay mà bây giờ mình hay gọi là DIY, vài dòng lan man mong các bác thông cảm. :wink:

21. caithang

caithang Advanced Member

150 tỷ để phối ghép thì đau đầu quá đi.
    Hay vưỡn Tannoy

22. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Ngôn ngữ tầm bậy, nói năng lung tung... bác dựa vào đâu mà vơ đũa cả nắm thế... em không hiểu trình độ của bác đến đâu để có đủ năng lực phê phán rất nhiều người theo kiểu phán chung chung vậy... em không phải là một cao thủ nhưng em không muốn vì nhưng loại người kiểu như bác sủa bậy vài câu để trên diễn đàn nhiều bác tâm huyết lại ngày một mất đi...
    Xin lỗi bác Dinhcat, em đọc và rất thích những điều bác viết, em xin hầu chuyện bác sau vì em vốn là người ưa những không gian hoài cổ... :D

23. esc23

esc23 Advanced Member

Không bác là cao thủ đấy... và em không vơ đũa cả nắm bác ạ. Em dừng ở đây vì âm nhạc vốn dĩ là văn hóa.

24. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Bác chửi khéo ghê, nhưng hèn... cái khái niệm "có một số bác" là sao? Sao không nói thẳng ra một nick nào đó, vậy mà không gọi là vơ đũa cả nắm sao... Sống mà tâm hồn âm u, sự nghe làm sao cảm được sự sảng khoái... Em cũng dừng ở đây vì em vẫn không phải là một cao thủ...

25. berryfun

berryfun Advanced Member

Bác so sánh thế này thì chết ạ. Chuyện thật 100% là em có bà cô và ông chú bỏ nhau vì Audio. Ông chú bán cả cái nhà để đi mua cái đài mê "Khoảng giữa những năm 80 gì đấy". Giờ thì ông chú "đầu sáu đít chơi vơi" cũng ngộ ra một điều là vẫn phải chơi Audio :lol: "Nhưng là chơi có chừng và dừng đúng lúc".

Share This Page

Loading...