Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. Dzy

Dzy Advanced Member

Bác cho iem tư vấn về nâng cấp luôn, máu dồn lên rồi ạ. Cả bộ Loa và amp luôn bác nhé Tổng chi phí khoảng 15tr cho loa và amp.

Tiện tư vấn iem cdp nào < 3tr hợp
    em nghe xacxo hòa tấu, Quang Dũng, Lệ Quyên, Mỹ Linh, Tuấn Hưng..... trữ tình

2. cuongaudio

cuongaudio Advanced Member

E hoàn toàn đồng ý: Tannoy không thiếu bass :lol: :lol: :lol:
    Nhìn ảnh E thấy 2 loa B kê gần nhau quá không? từ loa đến chỗ ngồi nghe cũng quá gần, không biết chỗ b ấy ngồi "thẩm âm" đã "ngọt" chưa???

3. liming

liming Advanced Member

Đến nhà bạn, rượu ngon, mồi ngon nhưng em buồn, buồn không thể tả được.
    Bác ý nhờ em góp ý setup lại phòng nghe.
    Vị trí em ngồi chụp là bộ sofa cách loa khoảng 2m.
    Phòng nghe khoảng 3x3m với 1 cặp loa Westminster và amply The Gryphon, CD Esoteric X-50W.
    Các bác Tannoy Fan Clup cho em lời khuyên phải góp ý với bạn em thế nào.
    PS: Em đang post dở không biết đoạn trước đã post mất tiêu đâu, không thấy trong mục bài phạm quy, chẳng hiểu tại sao, đành phải post thêm cái đoạn sau không đầu không đuôi.

Attached Files:

4. bmb350

bmb350 Approved Member

Mình nghĩ bạn bác chắc được người thân dùng thừa ....cho!!!

5. liming

liming Advanced Member

Em đang post dở, không biết vi phạm gì bị xóa mất nên nó mới thành không đầu không cuối như thế.
    Em xin được tóm tắt lại:
    Em có ông bạn, em không nghi ngờ gì về tình yêu âm nhạc cũng như thiết bị, nhưng về sắp đặt và nội thất rất kém, lại thêm tính tham lam thích tha lôi và mua đủ thứ.
    Anh bạn này cũng đã trải qua 1 số đời Tannoy cùng nhiều thiết bị, mời em nhiều lần đến nhà chơi và giúp cho về setup.
    Tannoy thì em mới chỉ chơi qua Stirling và cũng chưa thành công nên rất ngại. Hôm nay nhân có cuộc nhậu em nhận lời đến với ý tưởng chỉ giúp về thiết kế mỹ thuật (nghề của em).
    Em có hỏi sao phòng chật mà tham loa to thế, ông ý trả lời: sau này có điều kiện đổi nhà tính sau, chứ bây giờ được nghe bộ này rồi mà không mua thì tiếc và ấm ức lắm.

6. vyvu

vyvu Advanced Member

Đây mới thật là Fan của Tannoy!

được nghe bộ này rồi mà không mua thì tiếc và ấm ức lắm

Hoàn toàn đúng!
    Phòng tuy nhỏ, nhưng nghe vẫn tốt; chỉ có điều đôi loa không phát huy hết cái tầm của
    nó thôi.
    À, mà ông bạncuar bác còn muốn thay đổi gì nữa? Xây cái phòng nghe nhạc cho to rồi tính sau :)

7. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Em thì thấy phòng ốc vẫn quan trọng nhất, mua dàn về mà để mở nhỏ nhỏ ko phát huy hết thì thôi chuyển qua loa nhỏ cho rồi

8. liming

liming Advanced Member

Phòng này, bên phải thông sang phòng ngủ, bên trái là cửa sổ và cửa ra hành lang.
    Phòng ngủ bên phải rộng hơn, khoảng 4,5x3m và rất nhiều đồ đạc. Em đang thuyết phục ông bạn hoán đổi vị trí phòng ngủ và phòng nghe hiện tại cho nhau, cải tạo lại, vứt bớt đồ đạc. Em sẽ lên bản vẽ mặt bằng rồi xin tiếp tục xin ý kiến các bác cụ thể.

9. panguyen

panguyen Advanced Member

Tối qua em nghe kỹ lại đĩa Triancle, bài "The men you were - Loving you" bằng Tannoy, tiếng hát của nó làm em ngất ngây, đặc biệt là tiếng Bass!

10. dungAD

dungAD Advanced Member

Chào các bác.
    Em mới mua Tannoy SRM 12X, hiện đang dùng amply Mazant PM80 của bộ cũ nhưng nghe rất tuyệt ( sân khấu nó thể hiện chắc phải rộng thêm 30% so đôi Chario hyper cũ của em, vì em đấu cả 2 đôi vào amply và bật qua lại để thử ).
    Tuy nhiên em có băn khoăn nhờ các bác giúp:
    - Tiếng trống có bài thì cực hay, có bài thì chẳng thấy mấy. nếu em đầu tư amply khoảng 15 triệu thì có ổn không? và ở mức đó nên chọn amply gì
    - Cọc đấu loa của em nó chẳng có chữ Tannoy và cũng chẳng có dấu +, -, chỉ có lỗ đút dây ngang và vặn bằng vít, có 01 tem nhỏ đen xì ghi Driver 3149 và seri của loa. Em xem trên mạng thấy nó khác. không biết có phải của nó không.
    Thanhk.

11. musique

musique Advanced Member

Driver 3149 là đúng của em nó rồi bác cứ yên tâm :D , với đôi này bác tìm CD và âmp có chất tiếng mềm, ấm, công suất mạnh một chút là ổn.

12. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Em nghĩ khi thiết kế lại phòng nghe này bác nên chú ý đến phần tiêu âm để giải quyết hiện tượng dội trầm, nếu với căn phòng hẹp và ngắn như thế này sẽ rất khó để xử lý vì hết đất cho mấy cái basstrap đặt sau loa, vậy đằng sau loa chú ý đến các tấm tiêu âm (nhớ đừng đặt ở khoảng giữa hai loa vì sẽ làm mất không gian đi rất nhiều).
    Với sàn thì em nghĩ nên chơi thảm dầy chút, là okay.
    Với phòng chật hẹp kiểu này bác đặc biệt chú ý xử lý kỹ tiêu âm ở phần lưng và trần.

Ngoài ra phòng nhỏ thế này nên để CDP lên trước loa hoặc sang bên hông tránh việc cộng hưởng âm tạo nên rung chấn làm ảnh hưởng đến hoạt động của CDP...

Mấy cái đồ linh tinh bạn bác vứt lung tung trong phòng làm cho căn phòng trông đáng yêu lên nhiều... :D

Chân thành...

13. dungAD

dungAD Advanced Member

Vâng, bác Musique: Em cứ lo cái bảng gắn cọc đấu dây loa không phải của nó, có đôi cũng Tannoy SRM 12X có cái bảng này đẹp hơn, chữ tannoy vàng ánh và cọc đấu dây có 2 núm vặn bằng nhựa.
    Nhưng tiếng hát của nó thì em cũng yên tâm lắm... vì em nghe ké tannoy nhiều rồi ( 4 năm ) và bây giờ mới có điều kiện mua ( nhưng đúng model mà chưa nghe ké bao giờ ).
    Được cái là khi tĩnh lặng, một mình em ngồi nghe lại những CD yêu thích trên đôi này thì em thấy nó đúng là thứ âm thanh em thích ( trừ mấy cái CD bị xước mà đôi này hát thì phải bỏ ngay vì nó lộ liễu quá )

14. liming

liming Advanced Member

Cảm ơn bác vì lời góp ý chân thành.
    Em đang có ý tưởng ốp toàn bộ phòng (bao gồm cả trần) bằng gỗ thông Lào theo hình nan đan và sẽ đặt các tấm tán âm vào vị trí thích hợp, các góc tường... Đối diện loa (sau lưng người nghe) đặt 1 số tiêu âm. Em lên bản vẽ sơ bộ xong sẽ xin thêm ý kiến bác.

15. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Em can bác, gỗ thông là món khoái khẩu số 1 của mối, nếu không xử lý kỹ thì em e chừng cả phòng của bác sẽ biến thành tổ mối > lúc ấy hậu quả rất nặng nề và không lường trước khả năng mối nó sẽ xơi tái luôn mấy cái thùng loa thì chết :mrgreen:

Thân,

16. liming

liming Advanced Member

Cảm ơn bác đã cảnh báo. Nhưng loại thông này hình như đã xử lý rồi bác ạ. Trước đây em có làm 1 số công trình sử dụng gỗ thông làm: tay vịn cầu thang, tủ bếp, ốp ngoài phòng tắm, giá sách, ghế băng, ghế xích đu, một số để trong điều kiện ngoài trời mà 3-4 năm vẫn chưa sao bác ạ; mà em toàn để mộc, không đánh gì.

17. huychuyong1158

huychuyong1158 Advanced Member

các bác fan tannoy cho em hỏi khi thời tiết ẩm thì nghe tiếng có khác :?: chả là mấy hôm trước hà nội độ ẩm cao em nghe thấy khác ngày thường , em dang nghe sờ ting tks các bác

18. bmb350

bmb350 Approved Member

Bác Liming ốp tất cả tường và trần bằng gỗ thông là chuẩn đấy , sau đó lắp đặt các Tube trap . Vì phòng quá nhỏ nên chỉ cần đặt 2 chiếc sau hai loa ,một chiếc ở giữa , hai chiếc (bé hơn) ở hai góc tường đối diện ,không cần các tấm tán âm và tiêu âm , thảm trải nền phải dày. Bỏ hết các đồ linh tinh khác đi bác nhé , trông rối rắm lắm .Như vậy là ok
    Chúc bác thành công

19. gaultier_guy

gaultier_guy Advanced Member

Thật ra cụ VNS nói có nhiều ẩn ý mà nhiều khi bác Lim hok hiểu hết, cái phòng nhỏ nhỏ này nếu ốp quá nhiều Gỗ thì cũng không khác gì bác đóng thêm cái thùng loa rồi bác ngồi nghe trong đó, vậy cái bác nghe được là tiếng cộng hưởng, bản thân chất gỗ thông khá xốp, việc này cũng dẫn tới sự cộng hưởng nữa... :mrgreen:, theo em dùng MDF dán "vơ nia" sẽ tốt hơn dùng các chất gỗ khác...
    Khi thiết kế phòng nghe, em nghĩ yêu cầu đầu tiên là giảm thiểu các diện song song.
    Với cái phòng ngắn như vậy nếu đặt basstrap ở đằng sau sẽ đẩy loa quá sát người nghe, nên chỉ nên dùng tấm tiêu âm đặt đằng sau lưng loa thôi, nhưng điều đó lại không xử lý hết việc dội trầm vậy nên theo em nghĩ nên tập trung kỹ phần trần, và góc tường sau lưng người nghe... Thật ra cảm giác ngồi nghe nhạc khi có tiếng âm trầm bùng nhùng đằng sau tai phà lại nghe là thấy khó chịu nhất chứ không phải từ mặt trước dội về... :mrgreen:

Nếu em là gia chủ, cách tư duy đầu tiên của em với căn phòng này là cố gắng làm tiêu âm thật kỹ, sau đó nếu phòng chết quá thì mới bù bằng các tấm tán âm... chứ dùng gỗ nhiều quá vừa tốn $ mà lại chỉ nghe thấy những âm cộng hưởng mà không phải là âm đi thẳng...
    Có cách rẻ nhất, chả cần làm phòng phiếc làm gì, nhưng em nghĩ chắc chẳng ai dám làm... tháo ván hậu thùng loa ra chơi thành loa nửa ván hở, và đẩy loa lên cách tường khoảng 20cm... :mrgreen: Em xui đểu đấy, đừng nghe em nhé...

20. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

@ gaultier_guy:
    @ liming:

Vâng, bác guy nói quả là không sai nên em lan man thêm tí chút. Về bass trap lâu nay chúng ta quen với thiết kế hình trụ nó giống như cơm ta ăn hàng ngày nhưng đối với một số phòng nghe khác mà chúng ta ít có cơ hội nhìn ngó thì họ xử lý phần này khá mỹ thuật với bass trap được thiết kế theo kiểu Panel hộp chữ nhật đi kèm một ít bông đá được lèn khá chặt với các lỗ hút âm đường kính 10mm, họ cũng bố trí các Panel này rất khoa học và rất mỹ quan. Hàng xóm xa của chúng ta là các bác chơi nhạc xứ Phù tang, họ ứng dụng triệt để cách bố trí một phòng nghe theo chuẩn phòng Lab với thành phần chính là các Panel MDF và Okal chứ không hề có gỗ thông (các đặc tính gỗ thông bác Guy đã nêu) và họ cũng không treo lủng lẳng các Panel trên tường khác với màu tường vì như thế nó sẽ làm rối bố cục chung và lộn xộn vì các mảng màu khác nhau gây ra cảm giác ức chế rối mắt trái ngược với cái chúng ta cần là thư thái và tĩnh tâm.

Đây là một mô hình được xử lý triệt để về âm học, các bác có thể thấy tất cả chỉ có 2 tông màu> màu vàng của gỗ sồi và các bức trang trí bằng MDF được sơn vàng nhạt hơn> với cách bố trí rất hợp lý và khoa học như thế nó đánh lừa thị giác giúp chúng ta thấy căn phòng trở nên rộng hơn và ấm hơn vì khi nghe chúng ta thường kết hợp giữa thính giác và thị giác, nếu 1 trong 2 yếu tố ấy không đạt thì bức tranh đầy mầu sắc của âm nhạc chỉ còn lại rất ít màu :D

Thân,

21. thinhgia

thinhgia Advanced Member

22. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

Cụ lại vặn với chả vẹo em :twisted: thế trước khi vào phòng nghe cụ không bật đèn và trong khi nghe cũng tắt đèn tối thui hehehehe thế tóm lại là cụ nghe mò hử :twisted: :mrgreen: :lol:

Thân,

23. liming

liming Advanced Member

Hay quá, bác ThanhVNS cho em xin thêm cái ảnh này to to 1 chút có được không? em thử biến tấu phát.

24. DucMinh

DucMinh Advanced Member

Gỗ thông thuộc nhóm gỗ dầu, liệu răng của mối có xơi được khônng cụ? em có mấy m3 gỗ thông lấy từ thùng gỗ nhập từ Mexico vế định làm sàn nhà thấy cụ nói vậy em cũng hãi.

25. musique

musique Advanced Member

Nó xơi tuốt cụ ạ :mrgreen:

Share This Page

Loading...